เพื่อการกุศล {{{สำเร็จๆๆ}}}บุญสร้างบันไดพญานาค ถวายพระสมเด็จองค์ปฐม ปิดยอด 248,734.--

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 26 กันยายน 2013.

1. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    น้อง Pizza โอนร่วมบุญเป็นเจ้าภาพเกล็ดพญานาคแล้ว 999.99 บาทค่ะ สาธุ ^/\^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2013
  2. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ร่วมประมูลสมเด็จองค์ปฐมรุ่น3 15,555 บาทครับ

3. panchita

หมดเวลาค่ะ ............

4. panchita

รายการที่ ๑

พระสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 สวยแชมป์โลก

พุทธาภิเษกเป็นครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๕
    และอีกครั้งอย่างเป็นทางการ พ.ศ. ๒๕๓๖
    หลวงพ่อเจตนาสร้างไว้ให้ลูกหลานได้บูชาอย่างแน่นอนค่ะ
    หล่อเต็มทุกสัดส่วน กะไหล่สีทองวิ๊งๆ แวววับมากๆ
    นำมาให้ร่วมบุญกัน หยิบมาชมทีไรก็มีความสุขใจค่ะ

*** ปิดประมูลร่วมบุญแล้วค่ะ ***

*** ผู้ชนะการประมูล คือ คุณ วาสุเทพ ร่วมบุญ 15,555 บาทค่ะ สาธุๆๆๆ รวยๆ นิพพานชาตินี้ค่ะ -/\-***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2013
  5. panchita

รายการที่ ๒

** มอบโดยคุณ POWERGEN **

วัวธนู

เป็นรายการที่หลวงพ่อบุญรัตน์ เจ้าอาวาสวัดโขงขาว
    ผู้ที่มีความเคารพรักพระเดชพระคุณหลวงพ่อมาก
    และหลวงพ่อเองก็เมตตามาช่วยงานกฐินที่วัดโขงขาวเสมอ

หลวงพ่อบุญรัตน์ได้นำวัวธนูเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงเรื่อยมา
    ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2518 อ่านประวัติได้อย่างละเอียดตามลิงค์ด้านล่างนี้ค่ะ

วัวธนูวัดโขงขาว

*** เริ่มประมูลได้เลย โดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ ***

*** ปิดการประมูลคืนวันพุธที่ 2 ตุลาคม เวลา 09.00 P.M. (ตามเวลาเว็บ) ***

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      266.2 KB
      เปิดดู:
      1,119
  6. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ร่วมประมูลรายการที่ 2 - 888 บาท

7. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ประกาศผู้ชนะประมูล สมเด็จองค์ปฐมรุ่น3 ผมเลยไม่กล้าโอนตังค์เลย อิอิ ตรวจสอบด้วยครับ

โอนแล้ว 15,555 บาท
    เวลาที่ทำรายการ : 01-10-2013 22:36
    ชื่ิอที่อยู่แจ้งทาง PM แล้วครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

8. panchita

แว๊ พัณณขอโทษด้วยค่ะ เล่นคอมเน็ตอืด เลยไม่อัพเดตเลย ขอโทษนะคะ T/\T

9. panchita

พี่น้องทุกท่านคะ

เมื่อปีที่แล้วประมาณเดือน พฤษภาคม เราได้มีโอกาสสร้างบันไดพญานาค

เพื่อขึ้นไปนมัสการพระสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๙ ศอก ณ โครงการแม่จอนหลวง จ.เชียงใหม่

ปัจจัยตอนนั้นที่เราได้รวบรวมถวายไว้เป็นจำนวนเงิน 220,000 บาท

แต่เมื่อนำไปก่อสร้างจริงแล้ว ทั้งค่าวัสดุค่าแรง ที่ราคาสูงจริงๆ

เพราะสร้างบนภูเขาสูงชัน ทำให้ได้แค่เพียงขั้นบันไดและราวตามภาพนี้

[​IMG] [​IMG]

เมื่อเราได้เริ่มต้นแล้ว ต้องมีอุปสรรคบ้าง แต่เราก็ต้องเพียรทำให้สำเร็จ

จึงขอเชิญชวนทุกท่านได้ร่วมแรงร่วมใจกันอีกครั้ง สร้างให้เป็นบันไดพญานาคที่สวยงามกันนะคะ

โดยจะมีให้ร่วมบุญกัน 2 แบบคือ แบบแรก ร่วมเป็นเจ้าภาพเกล็ดพญานาคสีทอง

เป็นเจ้าภาพเพียงเกล็ดละ 30 บาท มีจำนวน 8,000 เกล็ด

และค่าใช้จ่ายในการก่อสร้างทุกอย่างจนสำเร็จเรียบร้อย อีกประมาณ 2 แสนบาท

เมื่อเสร็จแล้วจะเป็นบันไดพญานาคที่ท่านใดขับรถผ่านก็ต้องสะดุดตาในความงดงามอย่างยิ่งแน่นอน

เหมือนเป็นดังประตูด่านแรกที่สวยงาม เพื่อให้ผู้เดินทางได้ไปรับบุญอันยิ่งใหญ่ คือเข้ากราบนมัสการพระสมเด็จองค์ปฐม

[​IMG] [​IMG]

( พิธีบวงสรวงเมื่อวันที่ 28 สิงหาคมที่ผ่านมา )

บุญในครั้งนี้ นับว่าเป็นบุญที่ใหญ่มาก คือ
    ทำด้วยความลำบาก ทำบนที่สูงชัน ทำเพื่อในหลวง
    และทำเพื่อถวายสมเด็จองค์ปฐมท่าน
    ซึ่งหลวงพ่อกล่าวว่า บุญใดที่เกี่ยวเนื่องกับพระองค์ท่าน
    บุญกุศลของทุกท่านนั้น จะถูกบันทึกลงใน " บัญชีทองคำ "​

ท่านสามารถร่วมบุญเป็นปัจจัยหรือจะมอบเป็นสมบัติพ่อให้
    " การละของรักของหวง ยิ่งทำให้จิตเราเข้าถึงซึ่งมรรคผลได้เร็วขึ้น "
    พัณณ์จะจัดการดูแลแทนท่านทุกอย่างให้เรียบร้อย และสามารถตรวจสอบได้

ขอโมทนา สาธุ ในทานบารมีของพี่น้องทุกท่าน
    ขอให้ผลบุญนี้จงบังเกิดเป็นบันไดแก้วอันสวยงาม
    เพื่อเข้าสู่วิมานแก้วบนพระนิพพานของทุกท่านในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ สาธุ ^/\^

** ร่วมบุญได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป **
    ชื่อบัญชี พัณณ์ชิตา ศิริโรจน์วรากร
    ธ.กสิกรไทย สาขาตลาดเพชรไพบูลย์พลาซ่า
    เลขที่ 866-2-01743-5 โทร.084-6192666

( เมื่อโอนแล้วรบกวนโพสต์หรือโทรแจ้งพัณณ์ให้ทราบและเพื่อให้พี่น้องท่านอื่นได้โมทนากันนะคะ )

10. เวลาน้อย

เวลาน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมประมูลรายการที่ 2 วัวธนู 1,100

11. panchita

คุณ วาสุเทพ โอนร่วมบุญแล้ว 15,555 บาทค่ะ ขอโมทนา สาธุ อย่างสูงค่ะ -/\-

12. ละเมอ

ละเมอ เป็นที่รู้จักกันดี

1500 ร่วมประมุลครับ

13. notebangkok

notebangkok เป็นที่รู้จักกันดี

14. panchita

โมทนากับผู้ร่วมประมูลทุกท่าน พัณณ์กำลังเดินทางกลับ

หากเลยเวลาปิดประมูล พัณณ์จะเช็คเวลาแล้วสรุปให้ภายหลังนะคะ

ร่วมบุญวิหารทานกันค่ะ ^/\^

15. ศิลาอัคคี

ศิลาอัคคี เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    เศร้าใจเลยครับ นึกว่าจะใด้สมเด็จมาบูชา ดูประกาศแล้วเป็นชื่อกระผม ก็เลยเข้าห้องพระสวดมนต์ตามปกติ แต่กลับออกมาเป็นชื่อท่านพี่ วาสุเทพชะงั้น งงครับเจ๊พันณ์(ล้อเล่นน่ะครับอยู่ห้องสมัครสมาชิกพลังจิตไม่ใด้ไม่งั้นจะตามไปที่15556บาท) โมทนาสาธุการครับ

16. panchita

โมทนา สาธุ กับคุณศิลาอัคคีอีกครั้ง สำเร็จแล้วที่เจตนา รอร่วมบุญกันอีกรายการต่อไปนะคะ ^/\^

17. panchita

รายการที่ ๒

** มอบโดยคุณ POWERGEN **

วัวธนู

เป็นรายการที่หลวงพ่อบุญรัตน์ เจ้าอาวาสวัดโขงขาว
    ผู้ที่มีความเคารพรักพระเดชพระคุณหลวงพ่อมาก
    และหลวงพ่อเองก็เมตตามาช่วยงานกฐินที่วัดโขงขาวเสมอ

หลวงพ่อบุญรัตน์ได้นำวัวธนูเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงเรื่อยมา
    ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2518 อ่านประวัติได้อย่างละเอียดตามลิงค์ด้านล่างนี้ค่ะ

วัวธนูวัดโขงขาว

*** ปิดการประมูลแล้วค่ะ ***

*** ผู้ร่วมบุญรายการนี้ คือ คุณ notebangkok 3,000 บาทค่ะ ขอโมทนา สาธุ ค่ะ ^/\^

18. panchita

รายการวัวธนู ยังมีอีก 4 กล่องนะคะ มอบโดยคุณ Powergen เช่นเดิม

จะสลับให้ร่วมบุญกันไปนะคะ ท่านใดอยากร่วมบุญรายการนี้ คอยติดตามกระทู้ไปเรื่อยๆค่ะ

รายการที่ ๓ ขอเป็นพรุ่งนี้นะคะ คอยชมกันค่ะ ว่าจะเป็นพระพ่อรายการใด ^/\^

19. สมสร้างบุญ

สมสร้างบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญทุกอย่าง ๓๐๓ บาทครับ
    โอนแล้ววันนี้ ที่ ๐๓/๑๐/๒๕๕๖
    และขอโมทนาบุญทั้งหมดกับทุกๆท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2013
  20. panchita

โมทนา สาธุ ค่ะ รวยๆๆ นิพพานชาตินี้นะคะ ^/\^