สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม เชิญร่วมบุญสร้างองค์ปฐมขนาดแปดศอก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 11 มีนาคม 2007.

1. นายเทิด

นายเทิด เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสร้างพระประธานองค์ปฐมขนาดแปดศอก จำนวน 500 บาทครับ SEQ4362 27.03.07

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนากับ นายเทิด ด้วยครับ อยู่ปักใต้ก็ยังมาร่วมบุญถึงสระแก้ว คำว่าศรัทธาไม่ขีดจำกัด ว่าจะเป็นที่ใด ตรงไหนมีพระรัตนะตรัย มีพระพุทธศาสนา เมื่อมีศรัทธาย่อมร่วมทำบุญได้ทุกที่ กราบโมทนาในบุญบารมีที่ถึงพร้อมครับ

3. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    โมทนาสาธุอย่างยิ่งกับคุณแก้วบูรพา และทุกๆท่าน การที่ได้มีโอกาสสร้างพระ
    พุทธสมเด็จองปฐมหน้าตักแปดศอกนี้ ซึ่งเป็นบุญใหญ่อนิสงค์สุดที่จะพรรณาถึง
    ที่สุดได้ เป็นเนื้อนาบุญเป็นกุศลของคนในระแวกนี้ที่มีการสร้างองค์พระพุทธรูป
    แทนพระองค์ท่านขึ้น ณ ที่นี้แล้ว ขอโมทนาสาธุทุกอย่างทุกรายการ
    ผมอยู่ไกลก็ได้แต่ยินดีและทำได้เพียงส่งเงินมาร่วมทำบุญด้วยเล็กๆน้อยๆ
    ตามกำลังเป็นระยะๆ เพราะผมเองก็ติดการก่อสร้างที่วิหารน้ำน้อย ที่ผมเป็น
    คณะกรรมการอยู่ด้วยเรื่องที่กำลังจะเริ่มทำคือสร้างเขื่อนคอนกรีตกันดินพังเท
    พื้นคอนกรีตรอบวิหารและอื่นๆอีกเท่าที่จะทำกันได้ และในตอนนี้ก็กำลังบอก
    บุญสร้างพระไตรปิฎถวายไว้ที่วิหารแห่งนี้ ขณะนี้รวมเงินสร้างพระไตรปิฎกได้
    แล้วหมื่นกว่าบาทหนังสือจะได้ประมาณปลายเดือนพฤษภาคม2550นี้
    ส่วนเงินสร้างเขื่อนทางคณะจากวัดท่าซุงโดยท่านเจ้าอาวาสท่านพระครูปลัด
    อนันต์ท่านได้บอกบุญได้เงินเพื่อการนี้แล้วประมาณเก้าแสนกว่าบาทขาดอีกไม่
    มากเท่าไร ก็จะทำกันแบบค่อยเป็นค่อยไป ก็บอกกล่าวจากแดนใต้ให้รับรู้เพื่อ
    โมทนาบุญกุศลร่วมกันนะครับ

4. แก้วบูรพา

แก้วบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพความคืบหน้าครับ
    ตอนนี้กำลังเทคานบนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      149.3 KB
      เปิดดู:
      365
      ขนาดไฟล์:
      147.7 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      152.8 KB
      เปิดดู:
      48
  5. แก้วบูรพา

ภาพอีกมุมหนึ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      136.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      161.3 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      154.3 KB
      เปิดดู:
      39
  6. แก้วบูรพา

อีกด้านครับ

ขนาดไฟล์:
      164 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      158 KB
      เปิดดู:
      46
  7. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    เมื่อวานนี้ผมได้รับพระของคุณณรงค์ และพระธาตุจากคุณแก้วบูรพาเรียบร้อยแล้วครับ
    อนุโมทนาบุญกุศลนี้กับทุกท่านอีกครั้งครับ

8. แก้วบูรพา

update ยอดโอนเข้าครับ

27/03/07-------50----จาก 03626A

27/03/07------909--------01428A
    27/03/07------499.99-----00002A
    27/03/07------500---------00014A

รวมยอด 26,417.99 บาทครับ

9. Nar

โมทนาครับคุณ Fourthman ที่ได้รับพระเรียบร้อยแล้ว พระที่ผมจัดส่งไปให้กับทุกท่าน ถ้ามีการชำรุดแตกหัก หรือพระไม่ตรงกับที่ผมลงไว้แจ้งผมด้วยนะครับ ตัวผมกับบ้านอยู่คนละที่ คนทางบ้านเป็นผู้ส่งตามผมบอก อาจมีการผิดพลาดได้ ผมยินดีจัดส่งให้ใหม่ครับ

10. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อวานนี้ (๓๐ มีนาคม ๒๕๕๐) ได้ไปร่วมงานฉลองพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ที่ค่ายทหารเรือ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี มีพระเกจิอาจารย์ไปร่วมในงานนี้กันมากมาย เช่น หลวงปู่ละมัย,หลวงปู่ทิม,หลวงปู่สมหวัง,หลวงปู่จันทา,หลวงตากอไผ่,หลวงปู่ศรีเทพ,ครูบาคำแสน,หลวงพ่อสุรินทร์,หลวงพ่อเณรน้อย ฯลฯ

ได้พบพระคุณเจ้ารูปหนึ่งเป็นครั้งแรก ท่านให้พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมมาครับ

วันนี้ได้โทรศัพท์สอบถามพระอาจารย์วิชัยแล้ว จึงขอแจ้งให้ทราบว่า พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๘ ศอก ที่สำนักสงฆ์สายไหมวนารามนี้ จะบรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

11. Nar

ผมขอกราบโมทนาด้วยครับ เยี่ยมสุดๆ

(verygood) ​

12. Nar

เมื่อดูจากภาพยิ่งอลังการกว่าที่คิดไว้นะครับ สูงตระหง่านเลยทีเดียว ถ้าไม่มีอะไรมาบังคงสามารถมองเห็นได้ระยะไกลหลายกิโลเมตรแน่เลย ทุกครั้งที่มองเห็นใจก็เป็นบุญเป็นกุศลครับ เป็นพุทธานุสติได้ดีอย่างยิ่งเป็นการช่วยสงเคราะห์สัตว์โลกอีกทางหนึ่ง

พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ว่า บุคคลที่ไม่เคยทำบุญให้ทาน ไม่เคยรักษาศีล ไม่เคยยกมือไหว้พระสงฆ์จนถึงพระพุทธเจ้า ไม่เคยเคารพพระรัตนะตรัย ในช่วงวาระสุดท้ายก่อนจะตาย รู้ตัวว่าจะตายไม่มีที่พึ่ง ไม่รู้จะพึ่งใครสิ่งใดได้ ก็เลยคิดพึ่งพระพุทธเจ้าจิตสุดท้ายนึกถึงพระพุทธเจ้าได้ทัน ผู้นั้นก็ไปสวรรค์หนีอบายภูมิชั่วคราวได้ เป็นต้น

องค์ปฐมขนาดใหญ่อย่างนี้เห็นเมื่อไรใจก็นึกถึงพระพุทธเจ้าเมื่อนั้น(สำหรับผู้ที่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้าวัดกราบพระ) เป็นมหาบุญมหากุศลของผู้เป็นเจ้าภาพและผู้ที่ได้มีโอกาสร่วมสร้าง ผมก็ขอกราบโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2007
  13. แก้วบูรพา

ผมได้คุยวางแผนกับพระอาจารย์ไว้ว่าหลังจากสมเด็จองค์ปฐมสร้างเสร็จแล้ว จะเตรียมความพร้อมและปัจจัยสักระยะหนึ่งก็จะสร้างพระเจดีย์ครอบองค์พระไว้ให้อยู่คู่พระพุทธศาสนาไปกาลนานครับ

14. เตอร์

1
    ด้วยความปลาบปลื้มยินดีที่ยังไม่จางหายไปจากดวงจิต จึงขอเล่าถึงสาเหตุของความรู้สึกนี้ต่ออีกสักนิดนะครับว่า

วันที่ไปร่วมพิธีฉลองพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่ค่ายทหารเรือ .สัตหีบ .ชลบุรี นั้น ไม่มีรายละเอียดมากนัก เพียงได้ข้อมูลจากน้องคนหนึ่งทางโทรศัพท์ว่า พระพุทธรูปนั้นสร้างเสร็จแล้ว จะมีพิธีต่างๆในวันที่ ๓๐ เมษายน ๒๕๕๐ พอดีช่วงนี้อยู่ที่จังหวัดระยอง จึงคิดว่ายังไงก็ต้องไปร่วมงานบุญนี้ให้ได้

ไม่ได้คิดว่า ไปงานบุญนี้แล้ว จะได้พบกับหลวงปู่,หลวงพ่อ ฯลฯ หลายรูปที่เคารพศรัทธา ซึ่งมีทั้งที่เคยพบมาก่อน และที่ยังไม่เคยพบ แต่ก็ตั้งใจไว้ว่า จะต้องไปพบท่านให้ได้ และอีกหลายรูปที่ไม่เคยได้ยินชื่อของท่านเลย แต่เมื่อได้มาพบก็รู้สึกเลื่อมใสศรัทธา แล้วยังได้เจอะเจอกับญาติมิตรในทางธรรมโดยไม่ได้นัดหมายกันอีกหลายท่าน

มีโอกาสได้สนทนากับหลวงปู่หลายรูปด้วย และมีหลวงปู่รูปหนึ่งที่น้องคนหนึ่งพาไปพบ เมื่อกราบที่ตักท่านแล้ว ท่านก็ทักทายว่า "เอาผอบมาด้วยเลยหรือ รู้ได้ยังไงว่า ข้าจะให้ ถ้าข้าไม่ให้ล่ะ" ท่านพูดประมาณนี้แหละครับ พูดไปยิ้มไป แล้วท่านก็ให้พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมมา องค์ โดยไม่ได้เอ่ยปากขอท่านเลยนะครับ

พระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมที่ได้มานี้ จะนำไปบรรจุที่พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม .สระแก้ว องค์ และที่พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม สำนักสงฆ์มโนธรรม .ชลบุรีองค์ ครับ ซึ่งพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทั้ง องค์นี้ คาดว่าคงสร้างเสร็จภายในเดือนพฤษภาคมนี้

ขณะนี้ได้คิดเรื่องผอบหรือเจดีย์ที่จะบรรจุไว้แล้ว แต่ถ้าใครจะแนะนำในเรื่องนี้ก็ยินดีนะครับ โดยส่งเป็นข้อความส่วนตัวมาก็ได้ครับ

15. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับพระธาตุบ้างนะครับ

ผมได้โอนเงินจำนวน ๓๐๐ บาท วันอาทิตย์ ที่ ๑ เมษายน เวลา 14.25 น
    from bank scba ac 2677765
    to bank kbnk ac 1642210307

16. เตอร์

1

จะขอร่วมบุญที่เนื่องกับพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ณ สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม ต่อไปครับ

17. แก้วบูรพา

ขอชื่อกับที่อยู่ ที่จะให้จัดส่งด้วยครับ

18. billionstars

billionstars Active Member

ขอบคุณคุณแก้วบูรพาที่จัดส่งซองผ้าป่ามาให้ ผมจะรวบรวมเงินทำบุญทั้งหมดจัดส่งให้ภายในวันงาน 31 พฤษภาคมนี้ครับ ก็ขอเชิญชวนผู้ที่มีจิตศรัทธาร่วมงานได้นะครับ ในวันงานจะมีการร่วมติดอุนาโลมพระสมเด็จองค์ปฐมด้วย รายละเอียดสอบถามเพิ่มเติมได้ที่คุณแก้วบูรพาครับ

19. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

คอนโดประชานิเวศน์ ตึก 3 ชั้น 14 ห้อง 3/828
    ถนนเทศบาลนิมิตรเหนือ แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม 10900

รวิ เชิดชูบุพการี

โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

กับคุณ แก้วบูรพาด้วยครับ

20. แก้วบูรพา

update ยอดโอนเข้าครับ

30/03/07-------70----จาก 00002A

01/04/07------100--------01045A
    01/04/07------300--------09409A

รวมยอด 26,887.99 บาทครับ
    <!-- / message -->