สังสัยในหนังสือ"ใครจะใหญ่เกินกรรม"หลวงหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย bird2531, 27 มิถุนายน 2013.

1. bird2531

bird2531 เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์ในหนังสือใครจะใหญ่เกินกรรมของหลวงตาม้า ผมคาใจตรงสมาทานศิล5ในข้อที่3ที่ว่าด้วยการผิดลูกผิดเมียผู้อื่นตามหลักแล้วควรจะเป็น 3.กาเมสุมิจฉาจารา เวรเมณี
    แต่ทำไมในหนังสือใครจะใหญ่เกินกรรมบทสมาทานศิล5ในศิลข้อ3กลับเป็น
    3.อพรัมมจริยา เวรมณี ซึงมันคือศิล8ไม่ไช่หรือ เวลาผมสวดมนต์บทจักพรรดิ์ต้องสมาทานศิลก่อนทุกครั้งพอจะคาใจในส่วนนี้มาก ผมเข้าใจผิดหรือทางวัดพิมพ์ผิดกันแน่ครับ ใครทราบตอบผมที

2. มานาว

มานาว Active Member

ก็แล้วแต่คุณจะเลือกไงครับ

ถ้าช่วงนั้นคุณถือพรมหจรรย์ ก็สวด อพรัม ถ้าไม่ถือ ก็ กาเม

ไม่ต้องคิดมากครับ

3. bird2531

bird2531 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเลือกแล้วต้องเปลื่อนจาก

อิมานิ ปัญจะ สิขาปทานิสมาธิยามิ เป็น อิมานิ ทะสะ สิขาปทานิสมาธิยามิ

ใช่ไหมครับ

4. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเปลียนครับ
    เป็นศีล 5 แบบอุกฤษครับ

5. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุค่ะทุกท่าน ขอให้สวดต่อไปเรื่อยๆนะคะ อนุโมทนาบุญกับทุกคนเลยค่ะ

6. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงตาท่านว่าอาราธนาเป็น "อพรหมจริยา" เพื่อใช้ในขณะสวดมนต์และกรรมฐานครับ พอหลังจากเสร็จแล้วถึงจะไม่ลาศีลข้อนี้ก็ไม่ถือว่าผิดแต่อย่างใดครับ ..โมทนาสาธุ :)

7. doctorit

doctorit สมาชิกใหม่

ถ้าสมาทานศีล 5 ก็ใช้ กาเม
    ถ้า ศีล 8, 10 (สามเณร) ใช้ อะพรัหมะจะริยา

ส่วน
    อิมานิ ปัญจะ (แปลว่า 5) สิกขาปะทานิ...
    หากสมาทานศีล 8 เป็น
    อิมานิ อัฏฐะ (แปลว่า 8) สิกขาปะทานิ...
    ถ้าใช้ ทะสะ จะแปล ว่า 10

และไม่ว่า ศีล 5, 8, 10, 227, 311
    ก็ยังแบ่งออกเป็น 3 ระดับ หรือ จุฬศีล (อย่างหยาบ), (มัชฌิมศีล) อย่างกลาง, และ มหาศีล (อย่างละเอียด)

เพราะกิเลสก็มีความละเอียดหลาย
    ระดับ การขัดเกลากิเลสขั้นศีล จึงแบ่งเป็นหลายระดับ

ศลีจึงเป็นเบื้องต้น ของการรักษากาย กับวาจา ให้มีความเป็นปกติ
    ส่วนใจนั้นต้องใช้การภาวนา

8. romancehawk

romancehawk เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    20.30 ของทุกๆวัน ลองเข้า วัดถ้ำเมืองนะ (วัดพุทธพรหมปัญโญ) บารมี หลวงปู่ทวด, หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ, หลวงตาม้า, พระผง บท
    เข้าไปสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิพร้อมกันทั่วโลก
    แล้วจะรู้ว่า ท่านให้อาราธนาศีล 5 นี้แหละแต่ ถือพรหมจรรย์คืออพรัมจริยา ในข้อ 3 แทน
    ก็คือถือศีล 5 แต่แบบพรหมจรรย์ เมียฉันก็ไม่ยุ่ง ผัวฉันก็ไม่ยุ่ง
    แต่พอสวดมนต์จบแล้วจะกลับไปอาราธนา กาเมสุมิจฉา แบบปรกติก็ได้ ไม่ผิด