สังฆทานที่ถูกต้อง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 12 สิงหาคม 2007.

1. มหาลาโภ

มหาลาโภ สมาชิกใหม่

แล้ววัดที่จัดพื้นที่ให้พระมารับสังฆทาน 1 รูป แต่เป็นตัวแทนสงฆ์ล่ะครับ จะถือเป็นสังฆทานหรือไม่ ถามทุกท่านโดยเฉพาะคุณ ตำมะลัง

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

เป็นตัวแทนสงฆ์ ... ถือว่าเป็นสังฆทานครับ :cool:

.

3. มหาลาโภ

มหาลาโภ สมาชิกใหม่

ขอบคุณ เฮียปอ ตำมะลัง มากๆครับ เพราะบางตำราบอกว่า พระต้อง 4 รูป ถึงตรงตามพระวินัย แต่ผมว่ามันเป็นอนัตตา ครับเพราะอยู่ที่เจตนา ดังที่พระพุทธองค์ตรัสว่า เจตตาหัง ภิกขเว กัมมังวทามิ เจตนาเป็นเครื่องแสดงกรรม ครับ