สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขออนุญาตก็อปบทเรียนไว้นะคะ กันลืมค่ะ

2. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ...ทำ 3 ชุด จุดทีละเล่ม นั่งครั้งนึงไม่จำเป็นว่าต้องหมดเล่ม พอเลิกก็ดับเทียน คราวหน้าจุดเล่มเดิมใหม่ ทำจนเทียนหมดเล่มจึงจุดเล่มใหม่ทำเช่นนี้จนครบ 3 ชุดครับ (แต่ถ้าวันไหนไปธุระ ไม่สบาย ไปตจว สามารถเว้นไปได้ เเล้วกลับมาทำใหม่ให้ครบเล่มครับ)

ใช่ครับ..ดวงคุณให้ต่อตรง เพ็งๆพาๆหาๆฤาๆ ด้วย "โอม ศรีคเณศายะ นะโม นะมะฮา" เสร็จเเล้วก็วนมา...สัมปจิจฉามิ นาสังสิโม.....ไปเรื่อยๆแบบนี้ครับ

*** ใช้ประคำประคองจิตให้ครบ 108 จบไปในช่วงต้นนะครับ พอชินเเล้ว จะไม่ใช้ประคำก็ได้ แค่พร่ำพระเวทเหมือนเดิม(คาถาเงินล้านต่อด้วยคาถาพระศรีคเณศวร์) รู้ลมหายใจว่าตอนนี้เข้า ตอนนี้ออก กะเวลาซัก 15-20 นาที ก็ได้(มากกว่านั้นยิางดี)เเล้วค่อยหยอดกระปุกแล้วอุทิศกุศล+ อธิษฐานบารมี

ใช่ครับ..เรื่องทำพิธียกลูกให้ท่านดูเเล นะโม 3 จบ สวดพระเวทท่าน 9 จบ..

รวยๆจร้าาาา :)

3. kamol9

เราทำสูตรนี้เพราะหวังมีโชคลาถหรือมีชีวิตที่ดีขึ้นครับ ไม่ได้ผิดอะไร :)

เพียงเเต่ขณะที่พร่ำพระเวทหรือทำสมาธิ "ห้ามจ้องลาภ" หรืออยากได้ลาภ ให้ทำใจเบาๆ สบายๆ สวดไปเรื่อยๆ เดี๋ยวลาภมาเองครับ :)

4. kamol9

1) เรื่องนี้ sensitive และมีคนเข้าใจผิดเยอะมาก เกรงว่าคนที่ปรามาสจะลงนรกโดยไม่จำเป็น คุณครูกะจะไว้เล่าตอนท้ายๆ(หรืออาจจะไม่เล่าเลย)แต่ไหนๆคุณ sasiraya ถามมาเเล้วก็จะบอกไปเลยละกันครับ(เฮ้อ...หาเรื่องอีกแล้วตู)คือ...

หลายคนโจมตีเเละเชื่อว่าการที่เราไปใช้สังฆทานของวัดที่ท่านจัดชุดไว้โดยเราถวายปัจจัยและนำชุดสังฆทานนั้นมาถวายพระ ที่หลายคนเรียกว่า"สังฆทานเวียน"นั้นได้บุญน้อยเเละไม่ถูกต้อง อีกทั้งอาจารย์บางสำนักยังมโนไปเองและสอนลูกศิษย์ผิดๆว่าถ้าเราไปถวายสังฆทานเวียน เราจะเอาเคราะห์กรรมของชาวบ้านที่เค้าถวายก่อนหน้าเรามาด้วย(พวกนี้เก่งกว่าพระพุทธเจ้าครับ ยอมเค้าจริงๆ)....

คุณทราบมั้ยครับว่าบางวัดที่ท่านจำเป็นต้องมีสังฆทานเวียนเนื่องด้วยว่าพอคนมาถวายของกินของใช้เยอะ พระท่านกินใช้ไม่ทัน บูดบ้าง หมดอายุบ้าง สบงจีวรกองเป็นเนินเขา วิธีที่ชาญฉลาดสุดคือทำชุดสังฑทานไว้จำนวนนึง คนที่ศรัทธาอยากจะทำสังฆทาน ก็ถวายปัจจัยแลกชุดสังฆทานนั้นมาถวาย กำลังใจก็เต็ม ชื่อว่าได้ถวายสังฆทานครบสมบูรณ์ ส่วนปัจจัยนั้น พระท่านก็เอาไปใช้เพื่อสงฆ์ส่วนรวม สงฆ์อาพาธในวัดเเละอื่นๆ วัดปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เช่น วัดท่าซุงและวัดอื่นๆ ท่านก็ทำเช่นนี้ครับ..

หากถามว่าถ้าทำสังฆทานเวียนได้บุญมั้ย...ตอบว่าได้บุญเต็มที่ครับ ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับว่ากำลังใจว่าเราชอบแบบไหน ถ้าเข้าใจเรื่องสังฆทานเวียนก็ทำได้เต็มที่เลยครับ หรือใครจะชอบจัดชุดถวายเเล้วกำลังใจเราฟู เรามีความอิ่มเอิบก็ทำไป

โมทนากับทุกท่านด้วยครับ(ไม่ว่าจะเลือกทำสังฆทานเเบบใด)

2) จัดเป็นสังฆทาน 100% ครับ มิต้องกังขา :)

3) ไม่ผิดศีล เเละศีลไม่ด่างพร้อยใดๆครับ ถือเป็นยา สบายใจได้เลย

สู้ๆน้าาาาา :)

5. kamol9

ยินดีครับผม :)

6. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณค่ะคุณครู จะพยายามเป็นนักเรียนที่ขยันค่ะ

7. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากๆๆค่ะ อาจารย์

8. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูคะ วันนี้ป้าเริ่มทำตามการบ้านแล้วค่ะ แต่ไม่ครบทุกบทนะคะ ป้าเริ่มจับลมหายใจค่ะ พอเริ่มรู้สึกว่าจิตออกนอกลู่ก็กลับมาใหม่ป้าภาวนาพุทโธ ค่ะ ปกติก็จะภาวนาจนกว่าจะหลับ และจะเริ่มทำตามบทเรียนค่ะคือตื่นก็ภาวนาเลย ด้วยงานแต่ละวันของป้าต้องเจอคนหลายจำพวก คิดว่าการบ้านของคุณครู อาจจะยาก แต่ป้าจะทำค่ะ มากบ้างน้อยบ้างก็จะทำค่ะ เพื่อตัวเราเอง และคนใกล้ตัว
    อนุโมทนาค่ะ

9. kamol9

เยี่ยมมากครับป้าเม้าท์!!!

เเค่เริ่มต้นก็ถือว่าชนะเเล้ว!! ป้าเมาท์เป็นรายเเรกของห้องนี้เลยนะครับที่ส่งการบ้าน...ให้ 10 คะเเนนสำหรับความขยัน :)

อย่ากังวลเรื่องจิตฟุ้งซ่านครับ เเรกๆจะเป็นทุกคน ให้ใช้วิธี"นับคู่ลม" นะครับ จะช่วยได้เยอะมากกกก....

วิธี"นับคู่ลม"

เนื่องจากจิตคนเราไวยิ่งกว่าลิง พยศยิ่งกว่าม้าครับ นึกดูง่ายๆว่าเราเคยปล่อยม้าพยศให้มันวิ่งอิสระมาตลอด พอจับมันมาผูกเชือกล่ามไว้ มันจะยอมมั้ย ค่อยๆนั่งไปครับโดย"รู้ลมหายใจเข้าออก" จะช่วยระงับอารมณ์ฟุ้งซ่านได้ดี

และเพื่อให้สมาธิทรงตัวไว ให้ใช้วิธี"นับคู่ลม"ดังนี้คือ....พุทเข้า โธออก...นับเป็น 1 , พุทเข้า โธออก นับเป็น 2,... ตั้งใจให้ถึงพุทโธ 10 !!

หากถึงพุทโธ 3 แล้วดันเเว้บคิดนอกเรื่องหรือฟุ้งซ่าน ให้ลงโทษตัวเองด้วยการกลับมานับพุทโธ 1 ใหม่......

เชื่อมั้ยครับ เเรกๆกว่าจะถึงพุทโธ 10 ยากมากกกกก บางคนใข้เวลาเป็นอาทิตย์ บางคนเป็นเดือน แต่พอทำไปๆจะถึงพุทโธ 10 ได้สบาย หากจิตยังทรงตัวให้ต่อไปถึงพุทโธ 20,30 ได้เลย หากไม่ละความเพียรบางคนถึงพุทโธ 100 เลย....(เเรกๆยากหน่อย พอจิตทรงตัว ป้าเมาท์จะชื่นใจมากว่าตรูทำได้ขนาดนี้เชียวรึ) ตอนนี้ลูกศิษย์รุ่นล่าสุดที่ผมสอนไป ทำแค่ไม่ถึงอาทิตย์ ได้ถึงพุทโธ 70 เเล้ว :)

เด็กๆทุกคนนำไปใช้ด้วยนะลูก...ใครถึงพุทโธไหนมาส่งการบ้านคุณครูด้วย ปฏิบัติ!!

10. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องที่ท้าทายมากค่ะคุณครู ได้ 10 คะแนน และต้องให้ได้พุทโธ 10 ด้วยค่ะ

11. noomchorphor

noomchorphor Active Member

ขอถามอีกข้อครับ แล้วอย่างเล่นเกมส์ไพ่ในอินเตอร์เน็ตถือว่าเป็นการผิดศีลไหมครับแบบคิดแต้มนะครับไม่ได้คิดเงิน สาธุ

12. kamol9

ไม่ผิดศีลเลยครับ สบายใจได้ :)

13. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ ยังไม่ได้เริ่มท่องพระเวทย์เลยครับ เมื่อคืนเอาแค่สมาธิก่อนครับ แต่จิตยังเมหือนลิงอยู่เลยครับ จะพยายามต่อไปนะครับ

14. kamol9

ไม่มีปัญหาหนุ่มน้อย...แค่เริ่มต้นก็ถือว่าไม่เลวเลย การฟุ้งซ่านเป็นเรื่องปกติที่ผู้ฝึกใหม่ต้องเจอ ต่อไปจะค่อยๆทรงตัวดีขึ้น! ขอแค่ อย่าอู้ อย่าท้อ อย่าขี้เกียจ อย่าข้อแม้ นะลูกนะ :)

คุณครูให้คะเเนนความตั้งใจไปเลย 10 คะเเนน :)

15. kamol9

ให้มันได้ยังงี้สิที่รัก!!

16. goodarz

goodarz เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูค่ะ...วันนี้ดิฉันได้เริ่มต้นทำแล้วตอนเช้า 8 โมงกว่าแต่พอเริ่มต้นสวดมนต์ได้นิดเดียว ญาติมาจากต่างปท. ก็ต้องกราบขอขมาหยุดชั่วคราว และมาทำต่อหลังเวลาเกือบ 11 โมง เพราะจิตเราตรงแน่วว่าขอให้ได้มีเวลาเป็นส่วนตัวเพื่อกระทำกิจของตนให้เสร็จลุล่วงด้วย ก็สมดังใจ..พอนั่งสมาธิจิตเริ่มรวมเป็นหนึ่ง สิ่งต่างๆ พรั่งพรูเช่น ความน้อยใจ, เจ็บใจที่ได้รับจากการกระทำของคนที่เรารัก มันแสดงออกมาจนเราร้องไห้ แต่มีสติรับรู้ทุกขณะในสมาธินะคะ ได้ยินเสียงจากเบื้องบนให้เราทำใจยอมรับมัน และบอกให้เพียงแต่เป็นผู้ดูมันเท่านั้น เพราะทุกอย่างเป็นไปตามกฎของไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนันตา ทุกๆคนมีกรรมเป็นของตนเองทั้งนั้น พอทำตามคำสอนจิตเริ่มปล่อยวาง จิตภายใน หรือตัวรู้มันเบาสบาย และบรมครูฯ ทุกพระองค์ก็มีพระเมตตาให้เรายึดถือปฏิบัติแต่ความดี จนได้เห็นกายทิพย์เราลอยออกไป และหมุนๆ จนเปลี่ยนเป็นดอกบัว และดอกบัวก็หมุนอีกให้เราเห็นภายในว่าเป็นลูกแก้วใสๆ ได้ยินเสียงบอกว่าค่อยๆ ทำไปทุกๆพระองค์จะช่วยสอนและเป็นกำลังให้จะไม่ทิ้งเราไปไหนจะคอยดูแลอยู่ใกล้ๆ ตลอดไป จนถอนออกจากสมาธิ และทำตามที่คุณครูแนะนำ ในขั้นตอนอื่นๆ จนเสร็จค่ะ ....ขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาความรู้ที่มอบให้เป็นวิทยาทานนะคะ...ขอคุณครู จงมีแต่ความสุข&ความเจริญตามจิตที่ปรารถนาค่ะ

17. kamol9

โห..ฟังเเล้วชื่นใจมากกกก!!!

หนูมีสัจจะดีมาก แม้จะมีสิ่งมาขัดจังหวะ ก็กลับมาทำกรรมฐานตามที่ตั้งใจไว้จนได้...

ดีใจด้วยนะลูกนะ...ที่เบื้องบนท่านมาเติมกำลังใจให้ ขอให้ตั้งใจทำความดีต่อไป ให้สมกับที่พระองค์ทรงพระเมตตาต่อเรา...

ส่วนของการทำสมาธิถือว่าสอบผ่านนะลูก(เดี๋ยวพอสมาธิสูงขึ้นอีกระดับ จะไม่ได้เห็นภาพหรือได้ยินเสียงนะ ที่เราได้รับรู้การเห็นพิเศษจะอยู่ในระดับอุปจารสมาธิ หากเข้าฌาน 1 จะไม่เห็นภาพ เเต่จะนิ่ง สงบ สุขเกินบรรยาย ) เเละระหว่างวัน อย่าลืมพร่ำพระเวทตลอดเวลาที่ทำได้นะ ของเก่าจะรวมตัวไว...

ดีใจด้วยจริงๆ เอาไป 20 คะเเนน :)

18. goodarz

goodarz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระคุณมากค่ะ คุณครู ที่แนะนำคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ลูกจะพยายามดำรงสติตามกำลังเท่าที่ทำได้ค่ะ และจะทำไปเรื่อยๆตามคำสอน หนูถือว่าครูเป็นคนที่รองต่อจากพ่อแม่ผู้ประเสริฐของหนูนะคะ ถ้ามีสิ่งใดไม่เข้าใจจะรีบถามคุณครูเลยค่ะ...แต่อย่าเบื่อลูกศิษย์คนนี้ก็แล้วกันถ้าถามมากไป

19. sosorno

sosorno Active Member

26 มิถุนายน 2013
    ภาวนาทั้งวันเลยค่ะ นึกได้ตอนไหนก็ท่องทันทีเลย

20. kamol9

สาธุครับ ดีใจมากที่เห็นหนู goodarz "เอาจริง"....

เพียรไปนะครับ ต่อไปจะเจริญทั้งโลกและทางธรรมเลย เมื่อเราสำเร็จ จะเป็นที่พึ่งให้กับคนหลายชีวิตครับ :)

ถามได้เสมอครับ ยินดีช่วยตลอดจร้าาาา :)