สวดคาถาผิดมานาน มีโทษอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย dooddd, 16 พฤษภาคม 2012.

1. dooddd

dooddd เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ในส่วนของคาถาเงินล้าน จะมี "สัมปะจิตฉามิ" กับ "สัมปะติจฉามิ"

ผมสวดผิดเป็น "สัปปะจิตฉามิ" กับ "สัปปะติจฉามิ"

ในสองคำนี้ผมสวดผิดมานานมากๆแล้วครับ คือสวดแทบทุกวัน มาเกือบปี หรือครบปีแล้วหรือเปล่าไม่แน่ใจ

จะมีโทษอย่างไรบ้างครับ แล้วคาถาจะสัมฤทธิ์ผลหรือเปล่า

ผมต้องขอขมาพระรัตนตรัยแล้ว นอกจากนี้ผมยังต้องทำอะไรอีกบ้างครับ

ตกใจมากๆเลย T_T

2. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

สวดทุกวัน มาเกือบปี แล้วผลเป็นไงบ้าง รวยขึ้นหรือป่าว

หากรวยขึ้น ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา

แสดงว่า ไม่เคยอ่านเรื่องราว พิจารณาเป็นปัญญา เรื่อง "อิติปิโส ภะคะวือ"

คิกๆ ^^

3. pgame

pgame เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ตามนี้ได้เลยท่าน อย่าได้ตกใจไปเลย "อิติปิโส ภะคะวือ" หากให้ผลเหมือนกัน ก็ใช้ได้เหมือนกัน ^_^

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ดีออก สวดผิดมานานมากแล้ว จะได้รู้กันไปว่า โดนแหกตาหรือเปล่า

สมมติว่า สวดผิด แต่ เราก็รวยของเรา มีการมีงาน มีความมุ่งมั่นตั้งใจ
    จะประกอบกิจการงานอาชีพสุจริต ไม่มัวรีรอในการขยันหาทรัพย์ รู้จัก
    เก็บสะสมอดออม รู้จักใช้ให้เป็นประโยชน์ครบทุกทิศทาง ก็จะทราบได้
    ทันทีเลยว่า

คาถา ไม่ได้ช่วยอะไรเลย!!

คาถา ไม่เกี่ยว

ใจ ต่างหาก ที่มันตรง หรือ งอ

จมูก หรือเปล่าที่มีไว้ให้เขาร้อยคาถา ตามๆเขาไป ให้เขาเชือด ด้วย
    "พิธี" เรี่ยราย

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นไรนะครับ....ถ้าผิดก็แก้เสีย...รู้สึกว่ามีคนเคยถามเรื่องนี้กับหลวงพ่อนะ...แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าอยู่ตรงหมวดใหน ฟังมานานมาก.....สรุปคือไม่เป็นไรครับ....

คาถาเงินล้านสวดให้ดีนะครับ.....คล่องตัวดีมากเลย.....โมทนาสาธุครับ....

6. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ท่านสวดล้วนเป็นคาถาที่ดี

ไม่น่าจะมีผลเป็นบาปกรรม ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่อะไร

7. dooddd

dooddd เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณทุกท่านครับ เท่าที่อ่านๆมาหลายๆน่าจะไม่ผิดนะครับ

แล้วผมก็ทำใจได้แล้วว่า "ผิดก็ช่างไม่ผิดก็ช่าง แค่สวดให้ถูก อย่าไปกังวลอดีต"

สาธุครับ

8. Phanudet

1
    โมทนาสาธุบุญนะครับ........

9. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่กังวล อดีต เนี่ยะ หากทำครึ่งใบ ก็จะเป็น การปรารภแต่ปาก

ถ้าจะให้ ครบใบ ก็ต้อง อนาคต ด้วย

แต่ ร้อยละร้อย อนาคตเนี่ยะ ล้มละลายหมดแล้ว ไม่เช่นนั้นคง
    ไม่พึ่ง คาถา

ภาวนาครึ่งๆ กลางๆ ต้นคด ปลายหรือ จะตรง

จมูกมีไว้สูดลมหายใจเป็นของตนเอง ปลีแข้งมีไว้ตั้งตนสู้

เหงื่อมีไว้ระลึกถึงพระเสโท อัปปมาโทมีไว้ระลึกนิพพาน

10. Phanudet

1
    คนอื่นเขาตั้งใจทำความดี ตั้งใจภาวนา...ให้เขาได้มีกำลังใจในการทำความดี...

ผมว่า ไปทำตัวคุณเองให้ดีก่อนเถอะนะ....เอาตัวเองให้รอดก่อน....ใช่เสียแต่ว่าปากมีไว้พูดจ่อยๆแต่ในบอร์ด เรื่องคนอื่นรู้หมด เรื่องทั้งโลกรู้หมด แต่ไม่รู้ตัวเอง.... ตัวเองไม่หัดทำ ทำให้คนอื่นเขากำลังใจถดถอยในการปฏิบัติความดี..........

พวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำนี่มันมีทุกที่จริงๆนะ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2012
  11. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณ ไม่เคยได้รับการสอนเรื่อง เกาะอารมณ์นิพพาน เหรอครับ

การ เกาะอารมณ์นิพพาน เนี่ยะ มันเป็น อารมณ์อยากรวยทรัพย์สินเงินทอง หรือเปล่า ?

ถ้าเราต้องการ พายเรือไป เกาะนิพพาน หรือ เกาะอารมณ์นิพพาน เพื่อ
    ไปพระนิพพาน เพื่อประโยชน์ เพื่อ เจอทรัพย์อันยิ่งใหญ่ คุณจะทำอย่าง
    ไรครับ

ก็ไม่เห็นว่า ผมจะไปตัดความตั้งใจ ไปนิพพาน ของบรรดาศิษยานุศิษย์
    ของใครเลยนี่

กำลังใจเนี่ยะ เราๆก็ปรารภกับ ครูบาอจารย์ รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะ
    พร่ำภาวนา อธิษฐานทุกวันว่า จะไป นิพพาน ให้ได้ ถือเป็นสัจจะ

ก็ไม่เห็นว่า เงินจะมาเกี่ยวอะไร การที่ผมบอกให้เขาละวาง คาถาเงิน
    ผมก็ไม่ได้บอกว่าให้เขา เลิกทำมาหากิน สักหน่อย

คนเขาก็ยังพายเรือของเขาอยู่ ส่วนเรื่องพายเรือไป เกาะนิพพาน หรือ
    เกาะอารมณ์นิพพานเนี่ยะ การที่บอกให้ปล่อยคาถา เนี่ยะ มันเรียกว่า
    ช่วย ติดเครื่องยนต์เทอร์โบทวินแคมสิบหกวาวล์ให้เขาด้วยซ้ำ

แบบนี้ การที่มาบอกว่า มีการเอาเท้าลาน้ำ ก็สงสัย มีบางคนเอาหัวลาน้ำ
    เสียมากกว่า

อีกอย่าง หาก ทรงอารมณ์นิพพาน วางใจเรื่องเงินล้าน เพราะเกาะอารมณ์
    นิพพานไว้ตามคำสั่งของครูบาอาจารย์ แหม ขี้คร้านจะ รวย กว่าพระเจ้า
    จักรพรรดิ์ที่มีทรัพย์สินถือครองที่ดินจรดสี่มหาสมุทรเสียอีก รวยไม่รู้เรื่องเลยหละ

ทรงอารมณ์นิพพานไว้เนี่ยะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2012
  12. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    กระผมว่าหากรู้ว่าผิดตรงไหนช่วยกันแก้ไขดีไหมครับ
    อย่าเอา ก ไก่มาด้วยนะครับ
    คือตัวกู ของกู พวกกู
    สงบ เป็นกลางและสันติ เป็นธรรม ดีหรือไม่อย่างไร
    ใครมีอะไรช่วยกันไหมครับ

ผิดตรงไหนช่วยกันแก้ไข

ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

13. Phanudet

1
    นี่คุณอย่าให้พูดเลยนะ.....เขารู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง....ประทานโทษนะ ตัวเองแนะนำคนอื่นเขาให้ทรงอารมณ์พระนิพพานไปนู่น พูดทีปรมัถธรรมนู่น อวดชาวบ้านเขา กลัวเขาไม่ว่าตัวเองฉลาด เป็นหนึ่ง....ตัวเองบางครั้งยังบริพาทพระสงฆ์องค์เจ้าอยู่.....ผมว่าสำหรับคุณ เรามาเอาศีล ๕ ให้มันรอดก่อนเถอะ.......ค่อยไปพูดคุณธรรมที่มันสูงกว่านี้.....

14. เล่าปัง

อารายหว๊า

นี่ ถามจริง เกาะอารมณ์นิพพาน เนี่ยะ เคยเรียนมาไหม เรียน
    มาแล้ว จำไม่ได้เหรอว่า มันเป็น การปฏิบัติขั้นต้นๆ ไม่ใช่ปรม๊ง ปรมัตถ์
    อะไรอย่างที่คุณเพ้อเจ้อ

เขาก็รู้กันทั่วบ้านทั่วเมืองว่า ปุถุชนที่หวังจะเป็นโสดาบันเนี่ยะ หลวงพ่อท่าน
    สอนชัดเจนว่า เกาะอารมณ์นิพพานไว้ เกาะไว้มันก็ได้ฝึกศีล 5 ไปด้วย
    แล้วก็มีศรัทธาในพระพุทธไปด้วย

มันปรมัตถตรงไหนหว่า มันก็พื้นๆ ธรรมดาๆ นี่แหละ

ปล.ลิง หลวงพี่เล็กเสริมว่า เกาะอารมณ์นิพพานแล้วต้องปล่อยด้วย เกาะเฉยๆเป็นแค่ โลกียะ
    ไม่ถือเป็น สัมมาสมาธิ

15. Phanudet

1
    แล้วไอ่ที่แนะนำเขาไปนี่นะ ถามจริง เจ้าตัวนี่เคยที่จะทำบางไม.....

16. เล่าปัง

แล้วคุณว่า ผมเป็น เดรัจฉาน

หรือว่า เป็น มนุษย์ หละครับ

17. Phanudet

1
    ตกลงเคยทำบ้างไม.............

18. เล่าปัง

อีกนัยหนึ่ง

แล้ว ไอ้ที่ผมแนะนำไป มันมี ตรงไหน ผิด หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มีที่ผิด จนกระทั่งคุณเห็นว่า ไม่มีที่ผิด สามารถนำไปปฏิบัติได้

แล้ว มาขยั้นขยอย้อนถาม กระตุ้นให้ผมลงมือปฏิบัติ

อ้าว ก็ถ้า คำสอนมันถูก

แล้ว มึงมาบอกว่า กูเอาเท้าลาน้ำ ทำไม

หัวตัวเองหนะ ดุบ้างหรือเปล่า ว่าเปียกเยิ้มเหนียวเชียว !!

19. เล่าปัง

ก็ถามอย่างเดิมแหละครับว่า

ศรัทธาในความเป็น มนุษย์

หรือไอ้ที่เรียกว่า มีมนุษยธรรมเนี่ยะ มันมีในจิตคุณหรือเปล่า

ถ้ามี จะมาถามทำไมว่า ผมปฏิบัติหรือเปล่า

เอ่อ ถ้าเห็นว่า ผมเป็น สัตว์เดรัจฉาน ก็ว่าไปอย่าง มันคง
    พูดได้อย่างเดียว ทำไม่เป็น

"แก้วจ๋า แก้วจ๋า"

20. Phanudet

1
    คุณคิดว่าคุณไม่ลาหรือ ก่อนคุณพิมพ์คุณก็คิดไว้แล้วหละ ไม่ก็ลองกลับขึ้นไปอ่านสิ ว่ามันลาไม่ลา......แค่พูดมาถึงตรงนี้ผมก็รู้ว่าคุณยังไม่ได้ลงมือปฏิบัติเลย.....