ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ได้แบ่งให้ญาติโยมไป 2 องค์แล้วค่ะดังนี้

1.คุณนุ้ยในนาม "บ้านอิ่มบุญ" ค่ะ

2.คุณจิตเกษม ณ ระนอง

อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะที่ช่วยให้วัดเราได้มีสมเด็จองค์ปฐมครบตามเจตณารมณ์ที่ตั้งใจเอาไว้ อยากจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์เพื่อถวายสมเด็จองค์ปฐมเพื่ออนุสรณ์แห่งความดีคงามที่มหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่พระองค์นี้ได้เสียสละตนเองเพื่อมวลมนุษย์ ไม่มีพระองค์ไม่มีพระพุทธศาสนา ไม่มีเราอนุโมทนาสาธุคะ และอยากจะสร้าง 28 องค์เพื่อถวายแด่งพระพุทฌจ้าทั้ง 28 องค์รวมไปถึงพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ด้วยค่ะ ร่วมเถอะค่ะร่วมสร้างกันให้เสร็จมหาบารมีใหญ่ที่จะส่งเราทั้งหลายถึงฝั่งฝันคำอธิษฐาน เร็วที่สุดแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2010
  2. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    สวัสดีค่ะคุณเก๋

วันนี้พี่ได้โอนเงินจำนวน 70,022.00 (เจ็ดหมื่นยี่สิบสองบาท) โดยโอนข้ามธนาคารจากทหารไทยไปยังบัญชีของพระอาจารย์ชยางกูร โชติช่วง สำหรับการสร้างพระปฐมหน้าตัก 6 เมตร องค์ที่ 22 ตามที่จองไว้นะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ
    เริ่มสร้างปีหน้าค่ะ
    อย่าลืมอธิษฐานชำระหนี้สงฆ์และโอนบุญให้เจ้ากรรมนายเวรและขออโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวรนะค่ะ สาธุค่ะ ขอให้เจริญๆนะค่ะ

4. Push_me_again

Push_me_again Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมได้โอนเงินไปร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 7,100 บาท (แต่ได้แบ่งโอนเป็น 6,980+120 บ.) เมื่อวันที่ 1 พ.ย. 53 เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอผลบุญกุศลแห่งการบูชาองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐมนี้ จงบังเกิดแก่ผู้ที่ร่วมบุญถวายปัจจัยฝากข้าพเจ้ามาทุกท่านด้วยเทอญ

5. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้ได้เจริญๆค่ะ

6. เก๋ณัฐา

รายชื่อผู้ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จพระปฐมหน้าตัก 6 เมตร สูง 13 เมตร องค์ที่ 22

คุณปราณี หาญสุขจริยา 49,572 บาท
    ครอบครัวคุณชมัยพร วัชระนาวิน 10,000 บาท
    "คุณชานนท์ ขมเจริญ และคณะเพื่อนๆพนักงาน
    แผนกVeterinary Medicine AFRIMS" 6,350 บาท
    ครอบครัวพลตรีไพรัช-พัชรี วิรูหญาณ 2,000 บาท
    "คุณภาวสุทธิ์ ขันติทอง และคณะญาติธรรม
    บ้านธรรมพร ลำลูกกา" 1,300 บาท
    พัฒน์ ตณะวรรณ กับเพื่อน 600 บาท
    คุณจิตติมา ไกรศรินทร์ 200 บาท

ยอดเงินรวม 70,022 บาท

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะ ขอให้สำเร็จๆค่ะสาธุ

7. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ร่วมบุญตอนนี้จะทันไหมครับ

8. เก๋ณัฐา

เก๋บอกปิดรับบริจาคเพราะยอดกฐินเราได้ปัจจัยครบสร้างสมเด็จองค์ปฐม 136 องค์แล้วค่ะ แต่ว่ายังมีญาติโยมจำนวนมากศรัทธาร่วมบุญเข้ามา เพราะการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐม มีค่าใช้จ่ายจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็นฐานหรือค่าใช้จ่ายในการจัดถางที่ดิน เพื่อสร้างพระ เรียกว่า ใช้ปัจจัยมากจริงๆ ส่วนเรื่องปัจจัยไม่ต้องห่วงนะค่ะเข้าบัญชีหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านค่ะ เมื่อร่วมบุญไปด้วยปรารถนาร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมบุญอันยิ่งใหญ่เกิดและพี่จะได้บุญตามวัตถุประสงค์ที่พี่ร่วมบุญมาแน่นอนนั่นคือ บุญใหญ่อันเนื่องด้วยการสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์แน่นอนค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ <!-- google_ad_section_end -->

9. พระพรมงคล

พระพรมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมเก๋ด้วยทุกงานบุญนะครับ
    เป็นงานบุญที่น่าอัศจรรย์จริงๆครับ อิ่มเอิบใจมากๆเลยเมื่อได้ตั้งหน้าตั้งตาอ่านกระทู้จนจบได้ปิติจริงๆครับ สาธุสาธุสาธุ

10. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ขอถามอีกครั้งครับ ในการร่วมทำบุญเมื่อองค์พระเรียบร้อยแล้วต้องมีการปิดทองหรืออื่นๆที่คุณเก๋แจ้งว่าอีกประมาณ 6 เดือนองค์พระถึงพร้อม แล้วค่อยเปิดการรับบริจาคอีกครั้ง
    แต่ถ้าผมของบริจาคเพื่อเป็นปัจจัยในการปิดทองหรือเบิกเนตร(ไม่ทราบเข้าใจถูกหรือเปล่า) ในตั้งแต่ตอนนี้เลยจะได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ

11. เก๋ณัฐา

ขึ้นอยูู่กับผุุ้ร่วมบุญเองค่ะ อธิษฐาน ปรารถนาอย่างไรก็ได้อย่างนั้นค่ะตามคำอธิษฐาน บุญเกิดเช่นนั้น แต่ร่วมมาตอนนี้เก่ก็จะเอารวมสร้างพระหมดค่ะเพราะปกติจะรับปัจจัยป็นโครงการๆไปค่ะ แต่ถามว่าบุญเกิดไหมเกิดค่ะเกิดตามคำอธิษฐาน อนุโมทนาสาธุค่ะ

12. Np-light

Np-light เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมครับ
    ในนามชาวิช เอกปิยะกุลและปุณณภา ขจรเภรี
    จำนวน 600 บาท
    โอนเงินเมื่อ 7/11/2553

ขอขอบคุณ คุณเก๋มากครับ และ อนุโมทนากับเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ร่วมทำบุญด้วยครับผม

13. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ
    อย่าลืมอธิษฐานชำระหนี้สงฆ์นะค่ะ

14. Np-light

Np-light เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อธิษฐานชำระหนี้สงฆ์ตามที่คุณเก๋บอกเรียบร้อยแล้วครับผม
    ขอบคุณคุณเก๋อีำกครั้งจ้า

15. อิ๊ดและอ้อ

อิ๊ดและอ้อ สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2010
    ขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์หน้าตัก 20 เมตร

[FONT=&quot]สวัสดีค่ะ[/FONT][FONT=&quot]คุณเก๋[/FONT][FONT=&quot]ณัฐา[/FONT][FONT=&quot]
    ตามที่ได้โทรคุยกันตอน[/FONT][FONT=&quot]บ่าย[/FONT][FONT=&quot]วัน[/FONT][FONT=&quot]อาทิตย์[/FONT][FONT=&quot]ที่ [/FONT][FONT=&quot]7[/FONT][FONT=&quot]พ.ย.[/FONT][FONT=&quot]53 [/FONT][FONT=&quot]ข้าพเจ้านางสาวธิดารัตน์ เหมนาค[/FONT][FONT=&quot] ขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์หน้าตัก 20 เมตร จำนวน [/FONT][FONT=&quot]5[/FONT][FONT=&quot]00.- บาท [/FONT][FONT=&quot]และนางสาวศุภวรรณ เหมนาค [/FONT][FONT=&quot]ขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์หน้าตัก[/FONT][FONT=&quot] 20 เมตร จำนวน [/FONT][FONT=&quot]1[/FONT][FONT=&quot]00.- บาท โอนเงินประมาณ เวลา [/FONT][FONT=&quot]15.53 [/FONT][FONT=&quot]น. เข้าบัญชีพระชยางกูร โชติช่วง เลขที่บัญชี[/FONT][FONT=&quot] 313-0-48660-7[/FONT][FONT=&quot] รวมจำนวน 600.- บาท เพื่อชำระหนี้สงฆ์ตั้งแต่อดีตชาติจวบจนถึงปัจจุบันนี้ และ[/FONT][FONT=&quot]ขอร่วมกราบอนุโมทนาบุญครั้งยิ่งใหญ่ร่วมกับคุณเก๋ณัฐาและทุกๆท่าน สาธุ สาธุ สาธุ[/FONT]

16. เก๋ณัฐา

กลัวจะลืมค่ะ อุตส่าห์สร้างบุญใหญ่ทั้งที ^_^

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

17. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ในที่สุดก็สำเร็จลุล่วงลงได้อย่างบริบูรณ์สำหรับโครงการสร้างสมเด็จองค์ปฐม 136 องค์
    ตามความตั้งใจของน้องเก๋ณัฐา พี่ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    กรรมใดพี่ที่ได้เคยล่วงเกินน้องเก๋มาตั้งแต่อดีตชาติตราบจนถึงปัจจุบันชาติขอให้น้องเก๋จงได้โปรดอโหสิกรรมให้กับพี่ด้วย (พูดเหมือนตายแล้วเลย หุ..หุ..)
    และในทางกลับกัน กรรมใดที่น้องเก๋เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินกับพี่ พี่ขออโหสิกรรมให้ทั้งหมดทั้งมวล อย่าได้มีเวรมีกรรมซึ่งกันและกันเลย (เราเคยมีเวร-กรรมร่วมกันมาแต่ปางก่อนหรือเปล่าหนอ ฝากไว้ไปถามหลวงพ่อให้หน่อยนะ)
    ชาตินี้เรามีบุญร่วมกันจึงได้มาร่วมสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ ถึงแ้ม้ว่าี่พี่จะด้อยบารมี ไม่อาจทัดเทียมกับน้องเก๋ ก็ไม่เป็นไร พี่รู้สึกยินดี ที่วัดป่าแห่งนี้เจริญก้าวหน้าไปอย่างมาก ตั้งแต่น้องเก๋เข้ามารับภาระ ในการเป็นต้นบุญ-บอกบุญต่างๆนาๆ ขอให้ผลบุญนั้นจงส่งผลใ้ห้กับน้องเก๋จงประสบผลสำเร็จในสื่งที่พึงปรารถนา ตามวาสนา-บารมี ตามกฏแห่งกรรมที่ได้ทำไว้ จงทุกประการด้วยเทอญ
    ท้ายที่สุดนี้เราคงได้พบเจอกันที่วัดป่าโนนจ่าหอมนี้อีกอย่างแน่นอน พี่ไม่มีปัจจัยมากพอที่จะร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระทั้งองค์ แต่พี่ก็จะขอลงแรง แบกอิฐถือปูนอย่างที่เคยทำเมื่อสมัยก่อนที่แล้วมาแทน แล้วเจอกันเมื่อถีงวาระครับ

18. ถกนธ์ ข่าย

ถกนธ์ ข่าย เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2008
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ นิพพานัง ปรมัง สุขขัง นิพพานะ ปัจจุโย โหตุ สาธุ สาธุ

19. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมอนุโมทนาสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 28 องค์สำเร็จแล้วคะ

อนุโมทนาบุญการสร้างพระพุทธรูปองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 28 องค์ คลิ๊ก

อนุโมทนารับบุญการสร้างซื้อที่ดินสร้างพุทธอุทยานองคืปฐมบรมศาสดาวัดป่าโนนจ่าหอมไปด้วยกันคลิ๊ก

เชิญร่วมมหาอนุโมทนาการสร้างบารมีขั้นอุกฤกษณ์ สมเด็จองค์ปฐมต้นฯหน้าตัก 6 เมตร 28 องค์สำเร็จลงแล้วอย่างรวดเร็วในระยะเวลาเพียง 1 เดือนกว่าๆ มหาอนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งคะ สำเร็จเป็นปาฎิหารย์อย่างรวดเร็วด้วบารมีสมเด็จองค์ปฐมต้นจริงๆคะมหาอนุโมทนาคะ

พระพุทธรูปองค์ปฐมต้นหน้าตัก 6 เมตร 28 องค์ ณ พุทธอุทยานปฏิบัติธรรมองค์ปฐมบรมศาสดา ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  20. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมอนุโมทนาบารมีขั้นอุกฤษ์!!!องค์ปฐมใหญ่28องค์สำเร็จเป็นปาฏิหารย์แล้วคะ

ต้องขออนุโมทนากับท่านผู้ร่วมสร้างและร่วมให้งานบุญใหญ่นี้สำเร็จลงทุกรูปทุกนามคะ ไม่ต้องห่วงคะ จากนี้ไปแม้แต่ฟ้าดินก็มมิอาจหยุดพวกเราได้คะ เพราะอานิสงส์ที่พวกเราสร้างร่วมกันในการสร้างพระพุทธรูปองค์ปฐมใหญ่ 28 องค์ ประดิษฐาน ณ พุทธอุทยานปฏิบัติธรรมองค์ปฐมแห่งนี้ ยิ่งใหญ่เหลือเกินและจาก วินาทีนี้ไปตราบสู่นิพพานจะมีแต่ขึ้นไม่มีลงต่ำไปกว่านี้อีกแล้วคะ ตราบจนถึงพระนิพพาน มหาอนุโมทนาสาธุเป้นอย่างยิ่งคะ

พระพุทธรูปองค์ปฐมต้นฯ ใหญ่ 28 องค์ ประดิษฐาน ณ พุทธอุทยานปฏิบัติธรรมสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาแห่งแรกในโลกได้บังเกิดขึ้นแล้วคะ พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ สิ่งศักดิ์สสิทธิ์ทั่วโลกธาตุต่างล้วนอนุโฒทนาในมหาบุญใหญ่ครั้งนี้ และไปกับคำอธิษฐานของพวกเราทั้งหลายคะ ของเก๋ก็อธิษฐานไว้เช่นกันคะ เป็นคำอธิษฐานที่ยิ่งใหญ่หากมีโอกาสจริงวันนึงคงได้เห็นกันอย่างแน่นอนคะ

DSC00792.JPG DSC00808.JPG DSC00793.JPG DSC00815.JPG DSC00825.JPG

DSC01059.JPG DSC01060.JPG DSC01061.JPG DSC01062.JPG DSC00819.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2011