สมาธิในบ้านทุกท่านทำได้จริง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บดินทร์จ้า, 17 มิถุนายน 2008.

1. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีค่ะ คุณบดินทร์ยังเข้ามาทักทายอยู่ ดีใจจัง เพราะเมื่อวานเพิ่ง Print ออกมารวบรวมได้ถึงประสบการณ์ที่ 20 น่ะค่ะ อยากเรียนถามว่า การกำหนดรู้ลมหายใจ เข้า ออกนั้น จำเป็นต้องรู้ลมผ่านจมูก --- หน้าอก ---และเหนือสะดือหรือไม่ จำเป็นไหม

แรก ๆ นักปฏิบัติใหม่จะไม่ชิน และไม่รู้สึกถึงลมกระทบ นี่เพราะยังไม่ชินแต่ต่อไปจะรู้สึกได้เองใช่หรือไม่ ถ้ากำหนดรู้ตามลมแต่ไม่กำหนดตาม 3 จุด ก้อจะไปถึงเป้าหมายได้เหมือนกันไหมค่ะ

ไม่ว่าจะยืนเดิน - นั่ง - นอน กำหนด ให้ครบ 108 จบ คือ พุทเข้า - โธออก 1 +++ พุทเข้า - โธออก 2 นับให้ครบ 108 จบ ภายในครั้งเดียว หรือถ้า ยังนับไม่ครบ ติดไว้ก่อน เพราะต้องเคลียร์งานให้เสร็จ ก้อมากำหนดต่อ จากที่นับค้างไว้ใช่ไหมค่ะ วันนึงทำซักประมาณ 3 รอบใช่ไหม ขอบคุณที่ให้คำแนะนำข้าพเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2009
  2. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    ถามว่าจำเป็นไหม พยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ ครับ ไม่ต้องบังคับมากใช้สติตามรู้ไปเรื่อยๆครับ ถึงเมื่อไรแล้วจะทราบเองครับ

ส่วนเรื่องเวลาก็แล้วแต่จะสะดวกครับ แต่ขอให้ฝึกทุกๆวันครับและต้องพยายามรักษาศีล ๕ ด้วยนะครับ

"มนุษย์รู้จักอาบน้ำชำระร่างกายวันละหลายๆครั้ง ทุกวัน เพื่อกำจัดเหงื่อไคลสิ่งสกปรกโสโครกที่ติดเกาะเรือนร่างกายตนแต่มนุษย์ไม่เคยที่จะชำระล้างจิตใจ ให้สะอาดแม้เพียงหนึ่งนาที ด้วยเหตุนี้จิตใจของมนุษย์จึงมีแต่ความโลภ ความโกรธ ความหลง อันเป็นตัณหาเพิ่มพูลตลอดเวลา ถ้ามนุษย์รู้จักการชำระล้างจิตใน ด้วยการมี ทาน ศีล ภาวนา ทุกๆวัน ความโลภ ความโกรธ หลง ก็จะค่อยหมดไปเอง ถ้าละได้ทั้งสุขและทุกข์ เมื่อนั้นเราก็จะไม่สุขไม่ทุกข์"
    จากหนังสือบ้านธรรมโต

3. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    .................................................

ขอบพระคุณค่ะ วันนี้เลยเริ่มต้นมีองค์ภาวนาพุทขณะหายใจเข้า และ โธ ขณะหายใจออกค่ะ อนุโมทนาค่ะ

4. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

กำลังสมาธิยังไม่มากพอครับ แต่ก็ถือว่าปฏิบัติได้ดีในระดับหนึ่งครับ และขอเตือนว่าพยายามอย่าออกจากกายเกิน 2 รอบน่ะ(รอบเดียวก็น่าจะพอใจได้แล้วนะครับ) เดี่ยวจะกายเป็นเศษวิญญาณ จะถูกธาตุธรณีดูดไป คล้ายแรงดึงดูดของโลกนั้นเเหละครับ ขอให้ปฏิบัติตามผมมาเรื่อยๆ แล้วกันครับ ผมจะเป็นพี่เลี้ยงให้ครับ

5. SONICx

SONICx เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณครับพี่

6. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ขอถามคุณบดินทร์จ้า ว่าอาการหูวิงค์เนื่องจากการทำสมาธิ ไม่ว่าด้วยท่านั่ง ท่านอน หรือ การตั้งใจอ่านหนังสือ หูจะได้ยินเสียง วิ้ง เหมือนจิ้งหรีดมาร้องระงม จริงๆ ก็เพลินดีน่ะค่ะ แต่ด้วยสถานที่อาศัยอยู่ เป็นไปไม่ได้ว่าจะมีแมลงเล็กๆ อาศัยอยู่ได้ แล้วหูเจ้ากรรมนี่อาการเริ่มหนักขึ้นทุกวัน ได้ยินแม้กระทั่ง เสียงชาวบ้านคุยกัน จากบ้านข้างๆที่ติดกัน จะเป็นไปได้หรือค่ะ ในเมื่อผนังบ้าน หนา 1 ศอก กระจกหน้าต่างคู่ มีห้องอีกหนึ่งห้องขั้นอยู่ตรงกลาง ประตูหน้าต่างปิดมิดชิด เรื่องชาวบ้านไม่อยากได้ยินค่ะ อยากนั่งสมาธิหาความสงบ เมื่อคืนวานสดๆ ร้อนๆ ชาวบ้านเขาคุยกันที่ถนน แต่เสียงยายป้าข้างบ้านเข้ามาอยู่ในหัวดังมากๆ ทั้งๆ ที่เราปิดประตูหน้าต่างเรียบร้อยจริงๆ ค่ะ มีแต่ช่องลมที่เราก็ปิด แล้วก็มีเสียงจิ้งหรีดนี่แหละ ที่ดังไม่เคยหาย เออ อาการแบบนี้เป็นปกติของคนทำสมาธิวิปัสนาหรือเปล่าค่ะ หรือ ต้องไปหาหมอส่องกล้องดูว่าประสาทสัมผัสหู ผิดปรกติไหม

7. บดินทร์จ้า

จิตกำลังสงบเข้าสู่ ปฐมฌาน ที่เริ่มลึกมากขึ้นคล้ายกับเราดำน้ำลึกลงไปเรื่อยๆ ซึ่งจะเริ่มสงบเป็นสมาธิมากขึ้นครับ หูจะได้ยินเสียงรอบๆดังเหมือนอยู่ใก้ลๆ
    เคยมีเพื่อนผมสงสัยเหมือนกัน เขาไปหาหมอ หมอบอกไม่เป็นอะไร พอมาถามผมก็ถึงบางอ้อ ขอแนะนำควรเจริญสติปัฏฐาน ๔ คู่กันไปด้วยนะครับ พิจารณา กาย เวทนา จิต ธรรม (หมายเหตุ เสียงเป็นปฏิปักษ์ต่อ ปฐมฌาน)

8. Apinya17

ขอบพระคุณค่ะ คุณบดินทร์ เรื่องแปลกๆนี้เพิ่งเกิดขึ้นได้ไม่นานมานี้เองค่ะ
    ดิฉันจะพยายามฝึกเรื่อยๆ ค่ะ

มีข้อสงสัยอีกข้อนึง มีอยู่หลายครั้ง ที่นอนทำสมาธิแล้วภาวนา แต่ก็คิดในใจว่า ถ้าหลับก็หลับไป
    แต่พอตื่นขึ้นมานี่ นอนอยู่ในท่าเดิม ท่าเดิมคือ วันไหนนอนหงายก็จะตื่นมาท่านอนหงาย วันไหนนอนตะแครงก็จะตื่นมาท่านอนตะแครง งง นิดหน่อย เรานอนโดยไม่พลิกตัวเลยหรือ แต่รู้สึกตัวว่าไม่เหนื่อย ตื่นได้เร็วมาก แบบนี้เรียกว่า หลับในขณะทำสมาธิใช่หรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2009
  9. zea2516

zea2516 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ
    อยากปฏิบัติให้เกิดผลบ้าง แค่ให้จิตรวมก็ยังดี
    แต่ ศีลห้า ผมยังถือได้ไม่ครบเลยครับ

ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน

10. บดินทร์จ้า

หลับในฌาน สุขในฌาน ตื่นก็เป็นสุข หลับก็เป็นสุข นี่แหละครับผลของสมาธิที่มีลักษณะเข้าไประงับความฟุ้งซ่านของจิต อันเป็นบาทที่พร้อมที่เจริญวิปัสสนาได้แล้ว วิปัสสนาจะมีีลักษณะเข้าไปตัดกิเลสให้ขาด ในผัสสะ๖ ในกามภพ ผัสสะ๓ ในรูปภพ ผัสสะ๑ ในอรูปภพ ครับ ค่อยๆฝึกไปนะครับแล้วจะเข้าใจเอง

11. บดินทร์จ้า

หมั่นขอศีล ๕ ทุกๆวันดูนะครับ จนกระทั้งใจรักษาศีล เองโดยอัตโนมัติ แล้วค่อยเพิ่มการรักษา กุศลกรรมบถ๑๐ เพิ่มอีกครั้งหนึ่งครับ ไม่รองไม่รู้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

12. ooghost

ooghost เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

ตอนนี้ผมกำลังเริ่มฝึกสมาธิพอดีเลยครับ คือกำลังประสบปัญหา คือ

1. ถ้ากำหนดเพ่งลมหายใจไปเรื่อย ๆ ( พุทธ,โธ ) ตอนแรกก็ดีครับพอนานไป
    ซักระยะครับรู้สึกหายใจอึดอัดบางครั้งหายเร็วบางครั้งหายใจช้า เหมือน
    หายใจไม่ทัน แต่ถ้าคิดเรื่องอื่นแทนจะไม่เป็นควรแก้ไขอย่างไรดีครับ

2. แล้วเราจะทราบได้อย่างไรครับว่าผู้ปฏิบัติ ( ตัวกระผมเอง ) ถึงสมาธิขั้น
    ใดแล้วควรทำอย่างไรเพิ่มนอกจากการเพ่งสมาธิแล้วกำหนดลมหายใจครับ

รบกวนท่านผู้รู้แล้วครับขอบพระคุณมากๆ ครับ

13. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ขออนุญาติพี่จขกท. ตอบผู้ฝึกใหม่

สำหรับผู้ฝึกใหม่นั่งให้นาน เอาให้ลมหายใจหายไป(ที่จริงหายใจอยู่แต่ไม่รู้สึกว่าหายใจ)
    ทรงสภาวะนั้นไว้ นานๆเลย แล้วระลึกลมหายใจ หายใจแรงกลับมา
    พิจารณา เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ควรยึดมั่น

เอาเท่านี้ให้ได้แล้วจะเห็นผลแน่นอน สำคัญคือ ต้องนั่งสมาธินานพอ
    ไม่งั้นไม่เห็นผลครับ
    อนาคตไม่แน่แล้วนะครับ ภัยพิบัติเกิด โลกร้อน เห็นข่าวกันอยู่ อย่าประมาทนะครับ

14. ooghost

ขอบพระคุณมาก ๆครับ คุณ Bull psi
    กระผมจะพยายามฝึกไปเรื่อย ๆ ครับ

3. แล้วที่กระผมฝึกอยู่ตอนนี้ยังไม่มีครูเลยครับจะต้องทำยังไงดีครับ
    ใจนึงก็กลัวว่าถ้านั่งต่อไปแบบไม่มีครูกลัวจะเเป็นอะไรขึ้นมาครับ
    แบบว่าอยู่คนเดียวด้วยครับ

15. ooghost

ปล. ท่านใดก็ได้ครับที่มีความรู้ครับไม่จำเพาะเจอะจงครับ
    ขอบพระคุณครับ

16. Apinya17

ตอบคุณข้างบนไม่ได้ค่ะ เพราะฝึกใหม่เหมือนกันค่ะ

มีประสบการณ์ที่ไม่เข้าใจมาถามคุณบดินทร์จ้าอีกแล้วค่ะ
    เมื่อวานเราทำงานกลับมา รู้สึกเหนื่อยมากๆ อันนี้เหนื่อยกายน่ะค่ะ
    ตอนก่อนจะนอน คืนนี้สงสัยจะนั่งทำสมาธิไม่ได้แน่ๆ นอนภาวนาดีกว่า ถ้าหลับแล้วก็หลับเลยคิดในใจ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น เพราะร่างกายเหนื่อยตอนก่อนจะปิดตานอนนั้น รู้สึกได้ว่า ขนลุกซู่ คิดในใจ ต้องมีอะไรเกิดขึ้นแน่ๆ ท่านอนคือ นอนหงาย
    ตอนภาวนา นับ พุทโธ นั้น เราสังเกตุว่า เรารู้สึกได้ถึง หัวใจเต้น ได้ยินเสียงหัวใจเราเต้น
    ก็โอเค เต้น ตุบๆๆ เป็นจังหวะ แต่เราไม่ได้ยินแบบเบาๆ น่ะ ได้ยินดังพอสมควร รวมทั้ง
    ความรู้สึกของแผ่นหลังที่สัมผัสกับที่นอน ชีพจรที่กกหูเต้นก็ได้ยิน อะ ช่างมัน ได้ยินก็ ก็ได้ยิน ก็นับพุทโธไป ฟังเสียงเคาะหัวใจไป จนกระทั่ง รู้สึกว่า ร่างกายเราแผ่ความร้อนออกมา แบบ ร้อนวูบๆ ร้อนจริง เอ๊ะใจ ทำไม ร้อนแบบนี้ บ้านเราอุณหภูมิห้องตอนกลางคืนประมาณ 19 องศาน่ะ เรานอนใต้ผ้าห่ม ใส่เสื้อนอนตัว กางเกงขาสั้น พอรู้สึกตัวว่าร้อนมาก ก็เลยออกจากสมาธิดีกว่า พอออกปุป ก็สำรวจเนื้อตัวเอง อ้าว มันร้อนจริงด้วย
    ร้อนแบบ เหงื่อแตก เช็ดหน้าผากมีเหงื่อ เปิดผ้าห่ม ระบายความร้อน ...พอหายร้อนก็
    ข่มตานอน ต่อ ก็ห่มผ้านอนต่อไปจนถึงเช้า

ก่อนตื่นฝันไป .... แบบมัวๆ ไม่ชัดว่าคือใคร แต่เรื่องฝันนี้ ถ้าทำอะไรผิดศีลในฝันนี้ ถือว่า ผิดศีลหรือไม่ ถือว่าเป็นเจตนาหรือไม่

17. ooghost

ขอบคุณครับกำลังติดตามอยู่เรื่อย ๆ ครับ

ธรรมะก่อให้เกิดปัญญา ปัญญาก่อให้เกิดการรู้แจ้ง รู้แจ้งนำไปสู่นิพพาน

18. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    คนเราจะกลัวก็เพราะไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น กลัวตาย ตายแล้วไปไหน นรก สวรรค์

1.ปิดอบายภูมิ ด้วยการมีศีล --> ไม่กลัวตายแล้วอย่างน้อยตายไปก็ไปสุขคติ
    2.กลัวจะบ้า บ้าเพราะขาดสติ --> นั่งสมาธิมีสติรู้ทั่วตัวตลอด แล้วจะเอาอะไรมาบ้า
    3.หลงนิมิต --> นิมิตที่ไม่ได้อธิษฐานเห็นและเห็นไม่บ่อย อยู่ๆเห็นปัดทิ้งหมด ไม่เอา
    แล้วจะเอาอะไรมาหลง
    4.กลัวว่าไม่มีอาจารย์ ต่อให้มีอาจารย์ อาจารย์ก็จะสอน บอก ชี้ทางอย่างนี้
    ที่สำคัญคุณต้องฝึกเอง เอาจริงเอาจัง แต่ครั้งพุทธกาลมา
    ไม่มีใครบรรลุธรรมด้วยการประทาน เสก มีแต่สอนหลักให้ไปฝึกเอง

การเกิดเป็นทุกข์ สุขคือทุกข์มันหายไปชั่วขณะ
    หรือทุกข์น้อยลง ทำใจนิ่งๆมองดูสัจจะธรรม พระพุทธเจ้าท่านสอนความจริง
    ท่านชี้ทางไว้ พระอริยะเดินตามทางให้ดูแล้วว่าไปได้จริง อยู่ที่จะเดินหรือไม่เดิน
    ฆราวาส หรือสงฆ์เป็นเพศสมมติ ความสงบต้องทำเอง ไม่ต้องรอแก่ด้วยนะ

เพราะอะไร
    - ชีวิตไม่แน่นอน
    ถ้าเกิดคุณขับรถระวังแล้วมีคนเมาขับรถมาชน
    ถ้าก่อนตายทำไม่ดีไว้ตายไปทั้งความชั่ว ไม่มีบุญ
    น่ากลัวกว่าไหมเป็นภพใช้กรรมล้วนๆ
    ไม่มีอุทรณ์ไม่มีฎีกา ไม่มีการหนีไปอยู่ต่างประเทศ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2010
  19. ooghost

ขอขอบพระคุณทุก ๆ ท่านผู้ชี้แนะมากครับ

เป็นวาสนาของกระผมแล้วที่ได้เจอสิ่งที่ซึ่งกำลังตามหาแต่ไม่รู้ว่ากำลังตามหาอะไร

บัดนี้ได้พบเจอแล้วนั่นคือความสุขที่ยั่งยืน เส้นทางแห่งการหลุดพ้นซึ่งทุกสิ่ง

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ........

ธรรมะก่อให้เกิดปัญญา ปัญญาก่อให้เกิดการรู้แจ้ง รู้แจ้งนำไปสู่ซึ่งนิพพาน<!-- google_ad_section_end -->

20. ธรรมศิล

ธรรมศิล เป็นที่รู้จักกันดี

ถามการนั่งสมาธิครับ เวลานั่งสมาธิจะถึงจุดหนึ่งที่ไม่รู้สึกอะไรเลยที่มือ คือไม่รู้ว่ามือที่วางอยู่ไปอยู่ที่ไหนครับ ต้องลองกระดิกดูถึงจะทราบว่าวางอยู่ที่ตัก