สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010

จริงๆเจอบ้างอะไรบ้างก็ได้เน้อครับจะได้มีประสบการณ์มาเล่าให้น้องๆหลานๆฟังไงครับ อิอิ

2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ข่าวมาแว่ว ๆ นะ ว่าหนูแอม เป็นห่วง และคิดถึง พวกพี่ ๆ ในเวปบอร์ด ทุกคนมาก นะ อาจจะกลับมา ก่อนกำหนด งานนี้ เจ้ คงมีอะไร มาเล่าให้ฟัง ด้วย นะ

3. Genanee

Genanee เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    เข้ามาที่กระทู้นี้ทีไรจะต้องได้ความรู้มากมายมหาศาลจริงค่ะ สวัสดีค่ะลุง(พี่อริยะ..) ป้าจีค่ะแวะมาทักทาย มาขออาศัยบุญบารมีที่ห้องนี้ค่ะ ขอโมทนาสาธุบุญกุศลกับสมาชิกทุกท่านจ๊ะ โดยเฉพาะนู๋แอมนะคะ ได้อ่านและรับรู้กับความเพียรที่นู่ปฏิบัติธรรม ปลาบปลื้มกับความสำเร็จที่นู่ได้รับ เป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยค่ะ ป้าอายุปูนนี้แล้วยังเป็นเต่าที่หดอยู่ในกระดองอยู่เล้ย ขอโทษลุงอีกทีคราวก่อนเอ่ยปากขอความช่วยเหลือเรืองปฎิบัติ แล้วยังไม่ได้เริ่มอะไรมากมายค่ะ เพราะความเพียรยังมีไม่มากพอ ที่ทำได้ก็แค่สวดมนต์แผ่เมตตา แต่ทำสมาธิน้อยมากจ้า (วัยทองมาเยือน ขี้เกียจซ้าาา อธิบายไม่ถูก) ได้แค่ความสงบบางครั้งคือแบบมีแค่แสงขาวนวลสว่างไล่จากตาล่างมาบนเท่านี้ค่ะ
    ขอวิธีขจัดความขี้เกียจแบบเห็นผลทันใจ มีมั้ย พี่ลุงอริยะ

สักวันคงเอื้อมถึงซึ่งแสงแห่งธรรม

4. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อิอิ.......... รอ 2 คนนี้กลับมาเล่าอะ........

5. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ไปเจออะไรกันน๊อ อิอิ กลับมเล่าเร็วๆนะครับ เจ๊ กะ หนูแอม รอฟังอยู่นะ

6. gatsby_ut

เข้ามาที่กระทู้นี้ทีไรจะต้องได้ความรู้มากมายมหาศาลจริงค่ะ สวัสดีค่ะลุง(พี่อริยะ..)
    สวัสดีครับ กัลยาณมิตร หายเงียบ เชียวนะ

ป้าจีค่ะแวะมาทักทาย
    ชื่อจี นะครับ ผม ๐๔ คงแก่กว่า นิดหน่อย โอ๊ะโอ๋ คงมาไกลนะ ถึงต้องแวะ

มาขออาศัยบุญบารมีที่ห้องนี้ค่ะ ขอโมทนาสาธุบุญกุศลกับสมาชิกทุกท่านจ๊ะ
    โมทนา สาธุ จ้า เลือกเอาแต่สิ่ง ดีๆ ไปนะครับ กลัวสิ่งไม่ดี จะติดไปด้วย น่ะ

โดยเฉพาะนู๋แอมนะคะ ได้อ่านและรับรู้กับความเพียรที่นู่ปฏิบัติธรรม ปลาบปลื้มกับความสำเร็จที่นู่ได้รับ เป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยค่ะ
    หนูแอมรู้ คงดีใจ พิลึก ล่ะ งานนี้ ขอบคุณแทน ทุกคนด้วยครับ

ป้าอายุปูนนี้แล้วยังเป็นเต่า ที่หดอยู่ในกระดองอยู่เล้ย
    อยู่ที่เรา นะ ว่าจะหด หรือไม่หด ทุกวันนี้ ก็จัดว่าดี นะ เน้นวิปัสนา หน่อยนะ เดาส่งโลด
    แถวบ้านเขาทำกัน หรือเปล่าน่ะ สงสัยเล็กๆ

ขอโทษลุงอีกทีคราวก่อนเอ่ยปากขอความช่วยเหลือเรืองปฎิบัติ แล้วยังไม่ได้เริ่มอะไรมากมายค่ะ
    เพราะความเพียรยังมีไม่มากพอ ที่ทำได้ก็แค่สวดมนต์แผ่เมตตา แต่ทำสมาธิน้อยมากจ้า (วัยทองมาเยือน ขี้เกียจซ้าาา อธิบายไม่ถูก)
    เราเองทุกวันนี้ เราก็เดินเข้าหา มรณภัยคือความตาย อยู่ทุกวัน นะ อย่าประมาท เอ วัยทองนี่ อายุ ๔๗ หรือเปล่า เนี่ย ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องผู้หญิง นะ

ได้แค่ความสงบบางครั้งคือแบบมีแค่แสงขาวนวลสว่างไล่จากตาล่างมาบนเท่านี้ค่ะ
    การทำสมาธิ ท่านว่า แม้เห็นแสงสว่างเท่าปลายเข็ม ชั่วเวลา ช้างกระดิกหู ชั่วงูแลบลิ้น ท่านกล่าวว่า มีอานิสงค์ มากนะครับ

ขอวิธีขจัดความขี้เกียจแบบเห็นผลทันใจ มีมั้ย พี่ลุงอริยะ
    อิทธิบาท ๔ ครับ ลองศึกษาดู อยู่ที่ตัวเรานะ เอ จะพี่ก็พี่ จะลุงก็ลุง ผมชื่อเล่นว่า ขา นะ

สักวันคงเอื้อมถึงซึ่งแสงแห่งธรรม
    แล้วเมื่อไหร่ จะเอื้อมล่ะ เอื้อมดิ เอื้อมดิ เอื้อมให้ถึงแก่น ของการปฏิบัติ

ชีวิตจริงที่ยิ่งกว่านิยาย สู้ต่อไปครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2010
  7. pinya

ลุงคะกรุณารับบัตรคิวด้วยคะ....5555555
    ลุงมีเรื่องเล่าแต่พีเอ็มไปดีกว่าคะ

8. KOKOKING_<<0>>

เล่าหน้าห้องจิเผื่อได้ความรู้เค้าจะได้อ่านบ้างอะไรบ้าง แต่ถ้าส่วนตัวก็พีเอ็มไปก็ได้เจ้า อิอิ จิงไหมครับลุง

9. Genanee

แหมทันใจดีแท้น้อพี่ ไม่ได้ชื่อป้าจีหรอกจ้า ก็เรียกสั้นๆจากนามแฝงเท่านั้นเอง รู้สึกว่าพี่จะเดาถูกทุกอย่างเลยเนาะ อยู่ไกลบ้านค่ะ มีอะไรแอบแฝงเนี่ยหมายความว่าไรลุง ขอบคุณในคำแนะนำนะจ๊ะ รู้สึกดีขึ้นมากเลย แล้ววิปัสนามันคือ
    อะไรล่ะพี่ ช่วยบอกอีกทีซิ แถวบ้านไม่ค่อยมีการสอน แต่จะมีในเมืองค่ะเป็นของธรรมกาย ที่ป้าจีปฏิบัติอยู่นี่ก็แค่อาศัยอ่านๆมาจากเว็บ และเอาความรู้สึกตัวเองเป็นพื้นฐานอะค่ะ
    ชื่อ ขา จริงๆหรือลุง เฮอะ จะเรียกพี่ขา มันก้อทะแม่งๆชอบกลอยู่นา หรือว่าไงพวกเด็กๆในห้องนี้ ออกความเห็นกันด้วยนะลูก ๕๕๕๕+

คิดว่าคงอีกนานค่ะพี่ที่จะเอื้อมได้ถึงเพราะบางทีก็ติดสงสัย และก็ไม่แน่ใจ แต่ภายในใจก็คิดไว้เสมอว่าเมื่อโอกาสและเวลามาถึงจะต้องทำแน่ๆ

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญค่ะพี่ออ..

10. gatsby_ut

เอ้า คราวนี้ เลยมึนไปหมดเลย นะ เดี๋ยวลุง เดี่ยวพี่ ถ้าคุยยาว นี่คงเป็นน้อง เป็นหลาน ไปเลยมั้ง 5555+
    เรื่องการเดา มันก็มีถูกบ้าง ผิดบ้าง เป็นธรรมดา นะ เอ้อ ขอโทษครับ แล้วนี่อยู่ ส่วนใหนของโลก หรือนอกโลก ครับ และบ้านเกิด อยากรู้น่ะ ถ้าเห็นไม่สมควร ก็ไม่เป็นไร นะ
    เรื่อง แอบแฝง นี่ผมพูดไม่ได้ นะ ตัวของตัว ย่อมรู้ตัวเองดี ครับ ผมคิดว่าตอบครบแล้วนะ แต่ต้องพิจารณาคำตอบ ให้ละเอียดนิด นะครับ
    เรื่องชื่อ จะเรียกหรือไม่เรียก ก็ไม่เป็นไรนะ ก็คงมีน้อยใจ เล็กๆ น่ะ 5555+
    เรื่องการปฏิบัติ ถ้าเชื่อผม นะ อ่านในกระทู้นี้ ก็พอ ดูทุกคำถาม คำตอบ แต่ตอน คลื่นสึนะมิเข้า ไม่ต้องดู นะ เน้นดูหัวข้อการปฏิบัติ นะ คำสอนทั้งหลาย เป็นของครูบาอาจารย์ ท่านนะ ผมเอง ก็ยังไม่ได้ อะไรจากการปฏิบัติ
    เด็กว่าไง จ้ะ กุล เก้ โก้ กิม ดา ใครอีก ๒ ๓ คน หวา จำไม่ค่อยได้ ชอบใช้ชื่อ ถาษาอังกิต กันจัง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2010
  11. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นเซิ่นเรียก คุณลุงขา ครับ ดีกว่า อิอิอิ

เซิ่นไม่เคยสวดมนต์ก่อนเที่ยงเลยครับ

เคยอ่านว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะว่างก่อนเที่ยง

วันนี้ได้สวดก่อนเที่ยงแล้ว รู้สึกดีใจ 555

12. cahwee

cahwee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณลุง และพี่น้องห้องนี้ค่ะ

กลับมาอ่านอีกที ลุงมีคิวตอบยาวเลย..
    รอคุณแอมกลับมาเล่าเรื่องบวช..

ช่วงนี้อยุ่โหมดเครียด ..มีเวลาแค่ 2 เดือนเท่านั้น เฮ้อ สุ้ต่อไป..
    อนุโมทนากับทุกคนค่ะ..

13. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    แหม!!อุตสาห์ไม่เปิดเผยตัว ว่าเป็นลูกศิษย์ อ.เล่น "ปิด" ชื่อให้แซด..ซะขนาดนี้ ก็ต้องเปิดเผยตัวเองละค่ะ ต่อไป "หนูน้อยหน้าหมวย" คนนี้จะเรียก อ. ว่าคุณ "ลุงขา" ก็แล้วกันนะคะ

ปกติแวะเข้ามาอ่าน แต่ไม่ได้ทักทาย ไหนๆคุณลุงขา ปิดความลับไว้แน่นหนาขนาดนี้ ก็ต้องฝากเนื้อฝากตัวกับสมาชิกทุกคนด้วยนะคะ

ว่าแต่เพลงดวงดาว ที่คุณลุงขา สรรหามาฝาก เพราะจังค่ะ ชอบฟังเพลงเย็นๆแบบนี้สบายใจดีค่ะ

(หนูเข้ามาทักตามที่รับปากแล้วนะคะ)

14. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงครับ ผมขอรบกวนถามหน่อยนะครับ

ถ้าจะรักษาศีล 8 เฉพาะตอนเวลานอน ทำได้ใช่มั้ยครับคุณลุง

แล้วทา สมมุติ ทายาที่หน้า แล้วค่อยสมาทานศีล 8 แล้วนอน

ก็ถือว่าได้เราไม่ผิดรึเปล่าครับเพราะ ทาก่อน ค่อยสมาทานแล้วก็นอน

แต่ว่างเมื่อไหร่เซิ่นก็จะรักษาศีล 8 ในตอนเช้าด้วยน่ะครับ

แต่อยากได้บุญเวลานอนด้วย

15. gatsby_ut

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->cahwee<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3243527", true); </SCRIPT> อุ้ย สยอง อย่ารอเลย ตอนนี้ ก็วัดกัน ละ ว่าใครจะอึด กว่าใคร มีเรื่องอะไร ที่ว่า ๒ เดือน น่ะ เล่าให้ฟัง ได้เปล่า ? ในพีเอ็ม ก็ได้นะ จะรอนะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->phasukjai<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3244141", true); </SCRIPT> ปิดให้ แซ่ด เลย เนอะ เรียกให้ตลอด นะ เอ ฝากเนื้อฝากตัว หัวไม่ฝาก ด้วยเหรอ หัวใจ น่ะ เพลงแบบนี้ คนแก่ เขาชอบ นี่นา หรือว่าเราเองก็.

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->magnagiled<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3244525", true); </SCRIPT> ได้จ้า ศิล ๕ ก็พอแล้ว นะ เราปฏิบัติที่ใจ นะเซิ่น พยายามปฏิบัติ นะ
    หนู ไม่ต้องเรียก ลุงขา ก็ได้นะ ขนลุก น่ะ การสวดมนต์ ตอนใหน ก็ได้นะ เพียงแต่กำหนด เวลา ให้ไกล้เคียงกัน ทุกวัน จิตจะได้ชิน

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->KOKOKING_<<0>><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3244670", true); </SCRIPT> พอ พอ พอ พอ โก้ ไม่ต้อง จ้า จะให้ลุงเสียคน จนได้ นิ เอาละซิ ล้อเล่นหน่อยเดียว ชักเป็นเรื่อง โก้ ว่าง ๆ โทรคุย กับเจ้ หนูแอม หน่อยนะ เผื่อแกจะเหงา น่ะ (ปาก) เจ้ แกถามถึง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2010
  16. KOKOKING_<<0>>

ร่วมอนุโมทนากับทุกท่านที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบด้วยนะครับ ***แล้วแบบนี้ผมก็ต้องเรียกลุงขาด้วยซิครับ แปลกๆนะครับ อิอิ

17. Genanee

แล้วนี่อยู่ ส่วนใหนของโลก หรือนอกโลก ครับ และบ้านเกิด อยากรู้น่ะ ถ้าเห็นไม่สมควร ก็ไม่เป็นไร นะ
    เรื่องการปฏิบัติ ถ้าเชื่อผม นะ อ่านในกระทู้นี้ ก็พอ

ก็อยู่ไม่ไกลมากเท่าไหร่ค่ะพี่แค่ข้ามน้ำ ข้ามมหาสมุทรมาก็ราวๆ 9ช.มเองค่ะเป็นคนอุบลฯพี่ คือจริงแล้วก็อ่านจนมึนเลยเพราะว่าบางทีก็ตีความหมายไม่แตก ปัญญายังเข้าไม่ถึงเนื้อในของพุทธศาสนาอะคะ ที่รู้ก็แค่พื้นๆๆ ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะพี่ อยากให้ส่งไฟล์ที่เป็นแบบสอนธรรม พร้อมกับการปฎิบัติแบบง่ายๆๆแหะ แหะ (คือว่าดาวน์โหลดไฟล์ไม่ค่อยเป็นง่ะ) e-mail;lillee_99@hotmail.com หรือPM มาให้ป้าจีก็ได้นะคะพี่ เพราะหากไม่ยากมากมาย จีก็อยาก copy ไว้แจกจ่ายให้กับผู้คนที่มาวัดไทยนะค่ะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ
    เพลงดวงดาวไพเราะดีมากค่ะ

18. gatsby_ut

อ๋อ อุบลเหรอ cahwee นี่เด็กอุบล เหมือนกัน มั้ง ลองโหลด ตรงนี้ดูก่อน นะ ไม่ยาก ค่อย ๆ ทำ ทีละขั้นตอน รวมหนังสือ ดี ๆ ของหลวงพ่อ ไว้เยอะ นะ

http://palungjit.org/threads/ดาวน์โหลด-หนังสือ-คำสอน-พระราชพรหมยาน-หลวงพ่อฤาษีลิงดำ.229837/

19. pinya

หรามะมีเรื่องเล่าอะแค่ถามลุงเฉยๆๆอะอ้าวเป็นว่าโก้เล่าเรื่องโก้บ้างดิ
    รอๆๆๆนะๆๆไหนเล่ามาดิ

20. pinya

ลุงขาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพลงเพราะม้ากมากๆๆๆๆๆๆๆๆคะ
    ฟังแล้วอยากให้ตัวเองไปอยู่ยุคบางระจัน(อันนี้ไม่ได้แซวนะพูดจริงๆๆ)
    เบื่อสังคมไทยตอนนี้มากหลากหลายสีเหลือเกิน...เมื่อไรประเทศไทยจะข้ามพ้นคำว่าประเทศกำลังพัฒนาหน่อ.....จะได้ลืมตาอ้าปากกับเขาบ้าง