สถานที่ปลอดภัย ในยามเกิดภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 20 ธันวาคม 2006.

1. SelfConfident

SelfConfident สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2011
    รบกวนถามคุณ Nirvana ว่า ถ้าเป็นที่ จ.ขอนแก่นแถว อ.ภูเวียง หรือ อ.หนองนาคำ จะพอไหวมั้ยคะ มีที่แปลงเล็กๆ อยู่แถวๆ นั้นค่ะ

2. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    รบกวนถามคุณ Nirvana ครับ ว่าอ.มวกเหล็กกับ อ.ปากช่องจะปลอดภัยไม๊ครับ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เนื่องจากคนเราอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมกันได้

ซึ่งเป็นธรรมดาของปุถุชน ไม่ว่ากัน
    แต่ถ้ามีอันจะทำให้ส่วนรวมไม่สงบ คงอาจจะมีมาตราการออกไปบ้าง
    เช่น Social Sanction เพราะผู้นั้นกำลังสร้างความลำบากใจให้สังคม

แต่หวังไว้ว่าผู้บกพร่องศีล ๕ มาอยู่ในหมู่ผู้มีศีลแล้ว น่าจะปรับตัวยกระดับจิตขึ้นได้ ครับ

ลองคิดดูว่าถ้าหมู่บ้านนี้เค้าสวดมนต์ปฏิบัติธรรมกันทุกวัน
    ยังมีอารมณ์จะเอะอะอะไรได้หรือเปล่า

4. Nirvana

โปรดอย่าลืมนะครับว่า....

เขมรเค้ามามาตราฐานการสาธารณสุขต่างกับเราโดยสิ้นเชิง
    แล้วเวลาอพยพเข้ามาจะมีโรคอะไรติดตามมาบ้าง
    เพราะเราคงต้องไปปฏิสัมพันธ์เลี้ยงดูและให้ความช่วยเหลือตามสมควร
    แต่ที่แน่ๆวันนั้นเค้าจะไม่มีที่ทางที่จะอพยพกลับไปได้อีก

นี่แหละคือ ปัญหาที่ต้องแก้ไขกันต่อไป

5. Nirvana

แหม....ดูชื่อคุณแล้ว น่าจะมีความมั่นใจสูง นะครับ....อิอิอิอิ

ขอนแก่นน่าจะปลอดภัยทุกอำเภอ ยกเว้นบริเวณที่อยู่ในทางน้ำหลากเท่านั้น
    จะไปอยู่ที่ไหนก็ขอให้รู้จักกับคนพื้นที่ให้มากเข้าไว้ จะปลอดภัยครับ

6. Nirvana

สองอำเภอนี้ปลอดภัย ครับ

แต่ถึงวันนั้นจะมีคนกทม.แห่ขึ้นไปอยู่อาศัย แย่งกันกินแย่งกันใช้สนุกสนานไปเลย......55555555 :'(

7. SKTC

ขอบคุณครับ พอดีว่ามีสวนมะม่วงอยู่มวกเหล็กอ่ะครับ เลยคิดจะสร้างบ้านปลอดภัยไว้สักหลังนึงในสวน พอได้ไม๊ครับ

8. Nirvana

คงได้ครับ.....

แต่อยู่ห่างชุมชนไว้หน่อย ก็จะดี
    สะสมเสบียงอาหาร เชื้อเพลิงพลังงานไว้ด้วย ครับ

9. SKTC

ครับ..........ขอบคุณมากครับ

10. SelfConfident

SelfConfident สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2011
    555...ก็นิดหน่อยค่ะ...อิอิ ... ขอบพระคุณมากนะคะ ส่วนเรื่องคนพื้นที่ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาค่ะ ผูกมิตรกับคนละแวกนั้นไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ ^^

11. thee48

thee48 สมาชิกใหม่

อีสานใต้น่าอยู่ครับ ขุขันธ์ กันทราลักษ์ เมืองโบราณ ห่างไกลแนวรอยต่อแผ่นดินไหว น้ำท่วมไม่ถึง ปัจจุบันมีความอุดมสมบูรณ์มาก คิดว่าน่าจะรอดแน่ๆ พระปฏิบัติวิเวกแถวนี้ก็มี แต่บริเวณนี้ไสยศาสตร์ของเขมรโบราณยังมีอยู่ เหมาะสำหรับคนที่ชอบแนวพลังจิตมนต์ไสย์ทั้งหลายด้วย แนะนำถ้าจะปฏิบัติธรรมไปด้วย อีสานเหนือครับ แถบเทือกเขาภูพานทั้งหมด สกลนคร อุดร มุกดาหาร หลวงปู่มั่นบอกว่า เป็นสถานที่มงคลเหมาะกับการภาวนา ทั้งคนและสถานที่
    แต่อย่างไรก็ตามครับ ภัยพิบัติในโลกเราอาจหลีกเลี่ยงได้ แต่ภัยที่เกิดจากการ
    กระทำของเราหลีกหนีไปไม่ได้แน่นอน

12. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ที่สุดแล้ว ก็คงต้องแล้วแต่บุญนำ กรรมแต่ง
    แค่พยายามเตรียมตัว เตรียมใจให้ดีที่สุด
    ไม่ประมาท ที่สำคัญอย่าเบียดเบียนกัน
    ช่วยเหลือ เอื้ออาทรกัน
    เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น รอดหรือไม่
    แล้วแต่บุญนำ .. กรรมแต่งครับ

13. พิจิกา

พิจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

รกวนถามค่ะ มีที่อยุ่แถวๆเนินเขาอ.มะขาม จ.จันทะบุรี จะปลอดภัยไหมค่ะ

14. Nirvana

ภูเขาสูงในเขตระยอง-จันทบุรี จะกลายเป็นเกาะแก่ง นะครับ

มีที่ปลอดภัยอยู่แค่ภาคเหนือและอีสานเท่านั้น

15. *พอส*

*พอส* Active Member

28 มิถุนายน 2011
    รบกวนถามครับ อ.หนองบุนมาก ที่ โคราช พออยู่ได้มั้ยครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

16. Nirvana

ไม่เคยไปที่อำเภอนี้ นะครับ

แต่โดยรวมโคราชน่าจะอยู่ได้ทุกที่ ยกเว้นบริเวณที่น้ำหลาก
    ถ้ามีญาติเพื่อนฝูงอยู่แถวนั้นก็ไปอยู่ได้ ครับ

17. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<center>แจ้งข่าวด่วนหลวงปู่ละมัย ฐิตมโน ละสังขารแล้วครับ

</center>

<hr style="font-family: verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; font-size: 16px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: normal; orphans: 2; text-align: -webkit-auto; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 2; word-spacing: 0px; -webkit-text-size-adjust: auto; -webkit-text-stroke-width: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255); color: rgb(255, 255, 255); " size="1"> <ins style="display: inline-table; border-top-style: none; border-right-style: none; border-bottom-style: none; border-left-style: none; border-width: initial; border-color: initial; height: 250px; margin-top: 0px; margin-right: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; padding-top: 0px; padding-right: 0px; padding-bottom: 0px; padding-left: 0px; position: relative; visibility: visible; width: 300px; "><ins id="aswift_0_anchor" style="display: block; border-top-style: none; border-right-style: none; border-bottom-style: none; border-left-style: none; border-width: initial; border-color: initial; height: 250px; margin-top: 0px; margin-right: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; padding-top: 0px; padding-right: 0px; padding-bottom: 0px; padding-left: 0px; position: relative; visibility: visible; width: 300px; "></ins></ins>
    ได้รับทราบจากทางศิษย์วัดสวนป่าสมุนไพร เพชรบูรณ์ แจ้งเข้ามาว่า หลวงปู่ละมัยได้
    ทำสมาธิก่อนเข้านอนตามปกติ เมื่อเวลาประมาณ 1.00 เมื่อคืนนี้

จากนั้นก็ละสังขารไปอย่างสงบ เนื่องจากอากาศที่เปลี่ยนแปลงกระทันหัน

รายละเอียดเพิ่มเติมจะแจ้งในกระทู้นี้ให้ทราบต่อไปครับ

http://palungjit.org/threads/แจ้งข่าวด่วนหลวงปู่ละมัย-ฐิตมโน-ละสังขารแล้วครับ.317300/

18. กล้วยป่า

กล้วยป่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    รบกวนถามค่ะ จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งเป็นจังหวัดที่ในหลวงพระองค์ท่านอยู่เหมือนกัน จะปลอดภัยมั๊ยคะ...จะถูกน้ำทะเลกินทั้งหมด หรือว่าจะเหลือบางส่วนคะ แล้วจะเหลือส่วนไหน ขอบคุณค่ะ ^^

19. Nirvana

แนะนำให้ไปหาที่อยู่บนที่ราบสูงอีสาน ครับ

20. kornk

kornk Active Member

27 กรกฎาคม 2010
    รับทราบมาว่า ที่ อ.พล จังหวัดขอนแก่น ถูกกำหนดไว้เป็นพื้นที่พ้นภัยพิบัติ เขตอำเภอพิมาย จังหวัดนครราชสีมา และจังหวัดอุบลจะเป็นแหล่งรับน้ำ (แม่น้ำโขงกับแม่น้ำมูลบรรจบกัน) แต่ไม่ท่วมถาวร