ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คนไม่มีเงินแม้บาทเดียว ก็ค้ำจุนศาสนาได้นะครับ อย่ามองเพียงเงิน เพราะเงินนั้นมนุษย์เป็นคนกำหนดขึ้นมา ไม่ใช่ของจริง
    ของจริงของคุณคือ หนึ่งสมอง สองมือ และควรทำได้แล้วตั้งแต่เดี๋ยวนี้
    นี่คือเส้นทางชีวิตของคุณ

การหลุดพ้น อีก หลายอสงไขยนะครับ วันนั้นจะมีสำหรับทุกคนที่เข้าถึงสายธารแห่งธรรม

2. ธรรมลิขิต

อยู่กันแล้ว ก็ต้องอยู่กันไป เวลามีความสุข ก็ไม่เห็นว่าอะไร แต่เวลาทุกข์ กลับจะกลายเป็นตัวปัญหา เป็นสาเหตุหนึ่งของความทุกข์

พยายามมองชีวิตใหม่นะครับ ทุกอย่างมีขึ้นได้ ก็ลงได้ ใครกำหนด ก็ตัวเราเองที่ทำให้สิ่งนั้น ๆ เป็น อย่าโทษสังคม อย่าโทษเศรษฐกิจ เราทำเพียงที่ทำ และไม่ได้พิจารณาว่า เราต้องปรับอะไรบ้าง เวลาไหนต้องทำอะไรแค่ไหน สิ่งนี้เกิดจากการเรียนรู้ด้วยตนเอง ไม่มีตำราที่ไหนสอน
    ดังนั้น หากเราปล่อยชีวิตไปตามกระแส กระแสสังคมขึ้น คุณก้ขายดี กระแสสังคมลง คุณก็ขายไม่ดี
    ชีวิตคุณก็เลยถูกผูกอยู่กับกระแสเช่นนี้ตลอดไป

การประหยัด และการรู้จักใช้จ่าย เป็นสิ่งเดียวที่จะช่วยชีวิตคุณได้ และ อย่าไปเป็นหนี้ มีน้อยก็จัดทำเท่าที่ทำได้ อะไรไม่ควรจ่าย ก็ไม่ต้องจ่าย ใครเขาจะโฆษณาอะไรอย่างไร ก็ดูพอเพลิน ๆ เราก็ใช้ ก็มีเท่านี้

คุณมองย้อนกลับมาที่ตัวคุณเอง วันนี้ กับ วันเมื่อหลายปีก่อน คุณเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นมามากน้อยเท่าไหร่แล้ว คุณได้รับโอกาสต่าง ๆ มาเท่าไหร่แล้ว

อนาคตคุณจะมีชีวิตที่ดีขึ้น ถ้าวันนี้ คุณทำในสิ่งที่คุณมีคุณเป็น และ ไม่ไปมัวแต่เสียเวลาโทษชะตาฟ้าลิขิต โทษคนข้าง ๆ เริ่มแก้ไขที่ตังของคุณเอง
    รอยยิ้ม ความมีน้ำใจ ต้องมีไปตลอดสำหรับงานบริการนะครับ โชคดีครับ

3. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบพระคุณอาจารย์มากๆคะ
    ขอบคุณสำหรับบอร์ดดีดี ที่ช่วยเป็นแนวทางให้คนที่ทุกข์ร้อนใจนะคะ

4. ธรรมลิขิต

ครับ ด้วยความยินดี ที่เป็นแหล่งคลายทุกข์ที่เกิดขึ้นสำหรับคุณและทุกคน chearr

5. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    อาจารย์ครับ ขอถามเรื่องงานครับ

กำลังมองหางานอยู่จะมีโอกาสได้ย้ายงานไหมครับ จะดีกว่าเดิมหรือไม่ และถามเรื่องอาชีพครับว่าอาชีพอะไรที่ทำแล้วถูกโฉลกครับ

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

6. ธรรมลิขิต

เวลานี้ใจคุณไม่อยู่กับงานที่ทำแล้ว
    อยู่หรือไป มีค่าเท่ากัน เพียงแต่คุณยังโชคดีที่มีตัวเลือกให้เลือกได้อย่างมากพอ
    ก่อนไป ฝากผลงานให้เป็นที่ประทับใจและจำไม่รู้ลืมสักชิ้น อย่าไปแล่้วไม่ทิ้งให้ใครมีความคิดถึงนะครับ

อาชีพที่เหมาะกับคุณคือ นักวิชาการ เพราะคุณถนัดด้านการใช้สติปัญญา แต่ไม่ถนัดที่จะลุยงานในวงกว้าง ต้องทำงานนั่งโต๊ะนั่งเก้าอี้
    คุณจะกลายเป็น เช้าชามเย็นชาม หากคุณไม่คิดจะพัฒนางาน อยู่ไปวัน ๆ แม้งานดี แต่คนไม่กระตือรือร้น งานก็ไม่อาจส่งเสริมคนนั้นได้
    คนหนีงาน คือ คนที่ไม่รักงาน
    คนที่ไม่รักงาน คือ คนที่ไม่่เป็นที่ปรารถนาของทุกสังคม

7. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์ใจกังวลว่าแฟนจะเป็นโรคร้าย กำลังจะหางานทำใหม่เพื่อหารายได้เพิ่มเนื่องจากค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น

8. ธรรมลิขิต

ความกังวัลกับความเป็นจริงนั้น ยังห่างไกลกันมากนัก โรคภัยไข้เจ็บ เกิดเพราะสังขารเสื่อม รักษาถูกวิธี ทุกอย่างก็จะกลับคืนมา
    ขอเพียงอย่าทุกข์ไปก่อนเหตุ สุขภาพของคนที่เป็นห่วง จะทรุดตัวก่อนคนที่ป่วยและ คนป่วย จะต้องกระเสือกกระสนขึ้นมาเพื่อดูแลคุณ

เพราะ เหตุนั้น ไม่ใช่อย่างที่คิดไว้

9. Mac&Mint

กราบพระคุณอ.เป็นอย่างสูงครับ ความกังวลขอผมที่ทุกข์มาเป็นเวลาหลายปีที่คิดอยู่คนเดียว คงคลายลงไปบ้างแล้วครับ กราบขอบพระคุณและอนุโมทนาอ.อีกครั้งนะครับ

10. Mac&Mint

เรียนถามอ.ครับว่าที่ผมปฏิบัติธรรมอยู่ปัจจุบันนี้ใช้จริตผมหรือไม่ครับ หากไม่ใช่รบกวนอ.ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

11. ธรรมลิขิต

ไม่ใช่ครับ

คุณเสียเวลาไปมาก แต่การเสียเวลาก็ได้สิ่งที่เสียไปเป็นฐานของความรู้ และเป็นสิ่งที่มีค่า
    ปาฏิหาริย์ พลังพิเศษ จิตสัมผัส มันไม่ใช่เป้าหมายของการปฏิบัติธรรม
    แต่เป็นผลของการพัฒนาจิตที่ขึ้นถึงระดับหนึ่ง ระดับที่สัมผัสกับพลังงานรอบข้างได้ ได้ยินถึงเสียงของสรรพสิ่ง เสียงมดเดิน เสียงกลืนน้ำลงคอของนกบนต้นไม้ เสียงลมหายใจของตัวคุณเอง เสียงการเต้นของหัวใจ ในขณะลืมตา
    เหล่านี้คือผลของสมาธิ วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้ถึงระดับนี้

แต่ สมาธิของพุทธนั้น คือ เริ่มจากการมีศีล มีในใจ และแสดงออกมาทางกาย ไม่ก้าวล่วง ผู้อื่น ไม่ก้าวล่วงร่างกายของตน
    การมีศีล ไม่ใช่การพูดด้วยปาก แต่กำหนดจากใจ ควบคุมกาย แรก ๆ ก็คือการบังคับ ต่อเมื่อ เวลาผ่านไป ศีลกับกายและใจกลายเป็นหนึ่งเดียว สมาธิก็จะเกิด และนี่้คือสมาธิของพุทธ เป็นฐานของสัมมาทิฏฐิ ซึ่งเป็นองค์แรกของมรรค 8

ไตรสิกขา คือ ศีล สมาธิ ปัญญา

เริ่มต้นให้ถูกเถิด ไม่ต้องเร่งรีบ เวลายังมีอีกหลายอสงไขยนัก ไม่ทันพระศรีอาริยเมตไตรย์ก็ไม่เป็นไร เพราะยังมีพระพุทธเจ้าที่รอการมาตรัสรู้อีกนับได้เท่าเม็ดทรายในมหาสมุทร

ดูจะช้าในตอนเริ่มต้น แต่ จะมั่นคงไปทุกภพทุกชาติ

12. Mac&Mint

กราบพระคุณอ.เป็นอย่างยิ่งครับ การปฎิบัติต้องเป็นการนั่งสมาธิและใช้คำภาวนาใดครับ สำหรับจริตของผม อนุโมทนาและขอบพระคุณครับ

13. ธรรมลิขิต

สุดท้ายแล้ว คำภาวนาอะไรก็จะเงียบ เหลือแต่จิต
    แต่การเริ่มต้น จำเป็นต้องอาศัย คุณลื่นในการใช้จิตกับคำใด ก็ใช้เถิด แต่ขอให้จิตเป็นตัวกล่าว อย่าให้รู้สึกถึงลำคอ สังเกตจากการเกร็งตัวเป็นจังหวะ ๆ ตามการกล่าว

อย่าไปติด ไปเรื่อย ๆ ช้า ๆ และรับรู้ว่า ขณะนี้ นั่งอยู่ ไม่ได้ไปไหน หากจิตจะกระโดดไปตามสัญญาความจำที่ผุดขึ้นมาปรุงให้คุณเพลิน ก็รีบเพลินให้สุด แล้วกลับมาตั้งหลักช้า ๆ ด้วยคำภาวนาะใหม่ หากุคุณสร้างให้เกิดปิติกับสภาพที่ทำได้ จิตคุณ็จะเผลอไปเรื่องอื่นน้อยลง
    ดังนั้น ก่อนนั่ง ควรสวดมนตร์ และ สมาทานศีล 5 ด้วยจิตที่ยินดี ดีใจ แบบเบา ๆ แต่เปี่ยมด้วยความเมตตาและปรารถนาดีต่อโอกาสที่ได้มีนี้

14. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

15. Mac&Mint

กราบขอบพระคุณอ.ครับ ก็คือวิธีการใดก็ได้แต่ที่สำคัญคือมีสติรู้สึกตัวทุกขณะจิตใช่ไหมครับ หากมันไหลก็รู้ว่ามันไหลแล้วก็ดึงกลับมา ใช่ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

16. blueflowerta

blueflowerta เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขอรบกวนอาจารย์ด้วยคนนะค่ะ
    ตอนนี้มีความหนักใจเรื่องการเงินมาก งานที่ทำเป็นงานราชการจึงไม่ได้มีรายได้เสริม ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรจึงจะคลี่คลายได้บ้าง แล้วถ้าอยากฝึกกกรมฐาน ไม่ทราบแบบไหนถึงจะเหมาะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

17. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์

วันนี้หนูเจอเหตุการณ์ที่ทำให้หนูรู้สึกแย่และเหนื่อยใจมากๆเลย หนูพยายามนิ่งและประคองสติหนูเห็นใจหนูดิ้นรนน้อยใจโกรธแค้นอยากตอบโต้อยากหาเรื่องเกือบทั้งวันอึดอัดทรมาน แล้วหนูกะว่าจะมาโพสต์ถามอาจารย์ว่าทำไมต้องเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จนเมื่อช่วงหัวค่ำระหว่างอาบน้ำมันเหมือนใจที่ดิ้นอยู่และอารมณ์ร้ายๆมันหายไปต่อหน้าต่อใจวางอารมณ์ที่ระอุทั้งวันเอง ใจนิ่งไม่ดีไม่ร้ายอยู่ตรงกลาง ไม่อยากติดใจอะไรแล้วเป็นอะไรที่เบามากๆ มันเหมือนกับว่าตัวเราสอนตัวเราเองว่าที่เธอเจอมานั้นเธอเคยทำกับคนอื่นไว้นะ เธอต้องใช้ หนูไม่เคยเจอสภาวะที่มันดับต่อหน้าต่อใจแบบนี้มาก่อนเป็นอะไรทีแปลกมากเพราะที่ผ่านมาหนูเข้าใจแต่ทฤษฎี หนูควรทำอย่างไรต่อไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ

18. nanny066

nanny066 สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณมากๆค่ะอาจารย์ สำหรับคำชี้แนะ

19. ธรรมลิขิต

ครับ เริ่มได้ทันที เริ่มในขณะที่คุณทำกิจกรรมประจำวัน ค่อย ๆ สังเกตจิตไปด้วย นี่คือการฝึกตลอดเวลา จนถึงเวลาจะนอนหลับ ก็อยู่กับจิตของเรานี่แหละครับ
    ชั่วโมงฝึกมาก เวลานั่งสมาธิ แป๊บเดียว นิ่ง และนิ่งสนิท ว่าง เบา ปิติ

20. ธรรมลิขิต

ชีวิตคนเรา มีเหตุที่ทำให้ต้องเป็นเช่นที่เป็นอยู่ หากเราไม่เดินย้อนกลับไปทำซ้ำแล้วซ้ำอีก เชื่อว่า เมื่อเหตุไม่เกิด อนาคตที่ไม่ดีก็ไม่เกิดอีก เหลือเพียงปัจจุบันที่จะน้อยลง ๆ ๆ
    เพียงคุณปรับตัวให้อยู่กับมันให้ได้
    ไม่ต้องมีเหมือนเขา ขอเพียง อาหารที่พออิ่ม เสื้อผ้าที่พอใส่ เวลาที่เหลือทำประโยชน์ให้กับตนเอง และสังคมบ้าง
    คนที่ไม่มีเงิน แต่มีความสุข ย่อมดีก่วา คนที่มีเงิน แต่ไม่รู้ว่าเงินจะหมดไปเมื่อไหร่ ใครจะมาแย่งเอาไป

สำหรับชีวิตคุณ ตอนนี้ มีอย่างเดียว คือ ประหยัด เพื่อให้เกิดเงินส่วนหลือ และ อย่าคิดแต่ว่า ไมมีงานพิเศษที่จะหาเงินมาได้ มี แต่คุณต้องพิจารณาตามเวลาที่มี ขอย้ำว่้า อย่าทำงานพิเศษที่เรียกเก็บเงินค่าอะไรก้แล้วแต่ เพราะสำหรับคุณ นั่นคือ การก่อเหตุแห่งทุกข์และจะไม่มีทางได้

คุณมีดวงที่จะหาเงินได้ จากการทำอาชีพเสริม แม้จะไม่มาก แต่หากคุณใช้เวลาที่เหลือ อดทน และ ทำด้วยรอยยิ้ม มิตรภาพที่ดีต่อคนที่เดินเข้ามาหา
    คุณจะพบกับสิ่งที่ดี ๆ แน่นอน
    หากเริ่มต้นเดี๋ยวนี้ ไม่เกินเดือนกุมภาพันธ์ ปี 57 ดวงคุณจะเคลือนเข้าสู่โชคลาภครับ