ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. plawarnsai

plawarnsai สมาชิกใหม่

ชื่อพีระพงษ์ พันธุ์โยธี
    รบกวนถามว่า
    1.จะมีธุรกิจเป็นของตัวเองหรือไม่ เป็นธุรกิจประเภทใด อีกนานไหมครับ
    2.การเงิน+ชีวิตในอนาคตจะมั่นคง เลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้หรือไม่
    3.ความรัก ครอบครัว เป็นอย่างไรบ้าง
    4.จะมีบ้านหรือรถเป็นของตัวเองหรือไม่
    5พ่อที่เสียไปแล้ว นาย สุพจน์ พันธุ์โยธี ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ควรทำอะไรให้ท่านหรือไม่
    อาจารย์มีคำแนะำนำอื่นๆหรือไม่

ขอบคุณครับ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเป็นมนุษย์เงินเดือน ไม่มีดวงด้านการค้าขายนะครับ รับเงินแค่เดือนละครั้ง ได้แค่นี้ครับ
    นอกจากคุณจะขยัน และหางานพิเศษที่จะรับทำในตอนกลางคืน รับงานทำพิเศษวันอาทิตย์ แต่ต้องเป็นงานที่รับมาทำนะครัีบ ไม่ใช่ไปทำในอีกสถานที่หนึ่ง ดวงคุณบ่งบอกไว้

3. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบพระคุณอีกครั้งครับผม
    อ.ช่วยแนะนำงานพิเศษที่ว่าหน่อยครับ ว่าเป็นงานแบบไหนบ้าง ผมจะได้เดินเครื่องเต็มที่เลยครับ
    อนุโมทนาบุญครับ

4. สงสัยรู้

สงสัยรู้ Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2013
    ถ้ายังมีวาสนา ขอรบกวนทาง pm ครับ

5. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ พยายามอ่านช้า ๆ นะครับ

6. ธรรมลิขิต

งานพิเศษ คือ พิเศษสำหรับคุณ เป็นงานที่คุณไม่อยากทำ และเป็นงานที่ไม่ผูกมัด คิดเป็นวัน ได้เป็นวัน ทำก้ได้เงิน ไม่ทำก็ไม่ได้เงิน จบคำตอบนะครับ

7. ธรรมลิขิต

ทุกคนมีความฝันที่อยากมีธุรกิจ แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ได้ทำธุรกิจ เพราะธุรกิจที่หวังมักจะมีขนาดและลักษณะไม่พอดีกับชีวิตที่เป็นจริง หากคุณปรับให้พอประมาณได้ แม้ได้เล็กได้น้อย แต่ไม่จมทุน บางครั้งหากยอมทนได้ ขาย 10 ชิ้น ได้ทุนคืน ก้ต้องยอม สำหรับพ่อค้ามือใหม่

ชีวิตไปเรือย ๆ ไม่ใช่คนขาดเงิน แต่ไปเรื่อย ๆ ตามวาสนาบารมี บุญเก่าที่มีมาหนุน นะครับ

แต่ยอมรับว่า คุณมีครอบครัวที่รักกัน อบอุ่น เป็นความสุขที่อิ่มอกอิ่มใจทีีสุด ในทุกเรื่องของชีวิตคุณ ยินดีด้วยครับ

หากไม่เป็นหนี้ ก็คงจะนานหน่อย แต่สบายใจนะครับ พาหนะ หรือ บ้าน ทำงานเก็บเงินให้ได้จำนวนมากก่อนจะก้าวไปหามัน แล้วชีวิตคุณจะไม่สะดุดเหมือนคนหลายคน

ทำบุญด้วยการเจริญกรรมฐาน นี่คือ บุญที่ท่านขอคุณมานะครับ

คุณมีเส้นทางชีวิตของคุณเอง ไม่ต้องไปดูคนอื่น

8. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

pm แล้วคับ

9. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

10. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ผู้มีญาณจริงๆ
    ความรู้สึกที่หนูมีต่อผู้ชายคนนี้มันไม่รู้จะอธิบายเป็นคำพูดยังไงแต่อาจารย์สามารถใช้คำพูดอธิบายความรู้สึกได้ เจ๋งจังเลยค่ะ เมื่อก่อนหนูคิดว่า รักข้ามภพข้ามชาติ น้ำเน่าจริงๆ แต่พอมาเจอกับตัวเอง เอ่อมันอธิบายไม่ถูกจริงๆ ตอนนี้หนูมีสติดีขึ้น มีสติในการดำรงชีวิตมากขึ้น ที่ทำให้ไม่หลงไปกับคำว่าชายหญิง ไม่หลงไม่ใคร่ แต่สิ่งที่หนูรับรู้ได้คือสัญญาเก่าทั้งเค้าและหนูและหนูมั่นใจว่าเค้าก็รู้สึกไม่ต่างจากหนูว่าทำไมจริงรู้สึกแบบนี้กับคนนี้ ดูกันออกแต่ไม่พูดไม่แสดงรับรู้ทางใจเงียบๆ ทำหน้าที่ฐานะเพื่อนต่อกันเท่านั้น ต่างคนต่างหาคำตอบเงียบๆ ว่าคนคนนี้ใช่ ใช่คือคำตอบ แต่ก่อนจะถึงคำตอบ ได้อยู่กับคนที่ใช่นี่สิ ทั้งเค้าและหนูก็ยังเดาไม่ออกว่าการเดินทางของรักแท้จะเป็นในรูปแบบใด เพราะต่างคนต่างมีภาระหน้าที่ที่ต้องทำ เวลาเท่านั้นที่จะพิสูจน์ วันนี้หนูสัมผัสได้ถึงใจอันยิ่งใหญ่ของผู้ชายคนนี้ เค้าเป็นที่มีอุดมการณ์สูง ช่างเลือกเลือกมากซะด้วย เพื่อได้สิ่งที่ดีที่สุดและใช่เท่านั้น ส่วนตัวหนูเองหนูก็ใช้สติกำกับตัวเองไม่ใช้หลง รู้สึกอย่างไรก็ตามรู้เท่าทันในอารมณ์ต่างๆทั้งอารมณ์บวกและอารมณ์ลบ
    ที่อาจารย์บอกว่า คนที่จะช่วยผู้ชายคนนี้ได้ คือคนที่อายุน้อยกว่า หนูจะลองมองหาดูนะคะ แต่ที่แน่ๆ เค้าเกือบจะ30แล้วค่ะ ส่วนหนู 28 ค่ะ

ลืมบอกไปว่าผู้ชายคนนี้เป็นคนเนปาลค่ะ วันนี้เค้าก็บอกหนูว่า พระพุทธเจ้าเกิดที่บ้านเค้านะ หนูก็ยิ้มๆบอกว่า รู้แล้วย่ะ คือตอนรู้จักกันแรกๆ หนูบอกเค้าว่าหนูเป็นชาวพุทธยึดมั่นในคำสอนของพระพุทธเจ้านะ มีนั่งสมาธิและเจริญสติด้วยนะ แต่เค้าไม่เข้าใจหรอก เพราะว่าเค้าไม่นับถืออะไรเลย หนูคิดในใจน่าตีจริงๆ อัตตาสูงได้อีกผู้ชายคนนี้ แต่หนูรู้สึกว่าพื้นฐานจิตใจเค้าดีนะค่ะ

หนูเคยฝันหวานว่า เราจะมีคู่บุญบารมีมั๊ยหนอ คนที่จะจะรักเหนือการเวลาข้ามภพข้ามชาติเพื่อที่หาวิธีไม่ทุกข์หลุดพ้นจากทุกข์ ร่วมกันสร้างบุญบารมี แสดงให้คนอื่นเห็นว่าบาปบุญคุณโทษมี เป็นแบบอย่างที่ดีของชาวพุทธ มีนิพพานเป็นเป้าหมายเหมือนกันจนกระทั้งเราจะไม่ทุกข์ไม่กลับมาเกิดอีก หนูเคยอธิฐานจิตขอให้ได้เจอคู่บุญบารมีที่สร้างช่วยกันทางนิพพานนะคะ เพราะการเลือกคู่ก็เหมือนกับการเลือกกรรม ถึงใจหนูจะรู้แน่ๆว่าผู้ชายคนนี้ใช่ แต่ไม่คงไม่ง่ายเพราะเค้าอัตตาสูงและไม่ได้เชื่อในพระพุทธเจ้า อาจจะเป็นงานหินและงานหนักของหนู

ขอบคุณอาจารย์มากนะค่ะ คงต้องรกวนอาจารย์อีกนานแน่ๆ เพราะเรื่องราวของหนูอีกยาวไกลดังนั้นต้องมีอาจารย์คอยชี้แนะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

11. ธรรมลิขิต

ดีใจด้วยที่คุณมองเห็นความจริงของชีวิต ความจริงที่ไม่มีตัวอย่างมากนักในภาพยนตร์ ความจริงที่คุณได้เล่นเอง
    คำตอบที่คุณถาม คุณพบแล้ว และคุณก็ใช่คนที่จะช่วยเขาได้จริง ๆ

สิ่งที่พวกคุณเป็นกันอยู่ มันเกินกว่าคำว่า " รัก " ในภาษาที่เรียกกัน แต่มันเป็นความผุกพันที่มีสายใยแน่นหนา่จนผูกมัดความรู้สึกอีกหลายส่วนให้ได้รับความอึดอัด

ทุกอย่างมันจบแบบสมบุูรณ์แล้วในตัวของคุณ ชีวิตของคุณ จากนี้ คือ การหาโอกาสที่จะช่วยเหลือ แนะนำ เท่าที่จินตนาการสร้างสรรค์ในตัวของคุณมีอยู่ ส่วนผลนั้น มันมีตัวกรรมบางอย่างของอีกฝ่ายตีคู่ขึ้นมา ดังนั้น หากผลลัพธ์ไม่สมบุรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็ขอให้ยอมรับ และยินดีกับสิ่งที่ได้ทำแล้ว

หากต้องการปรับความสมดุล การอุทิศบุญ อุทิศสิ่งที่มีให้แก่ความเชื่อของแต่ละฝ่าย ก็อาจจะทำให้อะไร ๆ ในอนาคต คุยกันด้วยภาษาที่ง่ายกว่านี้อีก อุปสรรคก็จะลดลงไปอีก

หมายถึง คุณทำบุญให้กับที่บ้านเขา และเขาก็ทำบุญบางอยางให้กับบ้านเมืองไทยของเรา ต่างคนต่างทำให้องค์ประกอบของอีกฝ่ายหนึ่งเพื่อให้เกิดการรับรู้และไม่แบ่งแยกชนชาติเชื้อเผ่าพันธ์ ่จากสิ่งที่เกี่ยวข้องกับตัวคุณและตัวเขาก็จะถูกปลดปล่อยออกให้คุณและเขา มีอิสระเกิดขึ้นพร้อมกันทั้งคู่

ยาวหน่อยนะครับ ชีวิตที่ไร้คำบรรยาย

12. Kimpup Nice

Kimpup Nice เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    เรียนอาจารย์ศักดิ์

ส่ง PM ปแล้วคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ

13. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    เรียน อาจารย์ สมศักดิ์ ธรรมลิขิต

เมื่อทางเปิดบุญนำพา pm ไปแล้วค่ะ อาจารย์ ขอบคุณค่ะ

14. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบพระคุณมากค่ะ. ได้รับคำแนะนำ. ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ.
    โมทนาสาธุ. ในบุญด้วยค่ะ

15. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

16. ikojun

ikojun เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ขอสอบถามบ้างค่ะ พอดีมีแผน และตั้งใจอยากจะหางานใหม่ทำในต่างประเทศ แต่ก็ยังไม่ได้นะค่ะ เพราะหายากนิดหนึ่ง ถามว่ามีโอกาสได้ไปทำงานต่างประเทศตามที่ตั้งเป้าหรือไม่ อีกนานมั้ยค่ะ

17. ธรรมลิขิต

ระวังการโดนหลอก โดนต้มตุ๋น จากบริษัทจัดหางาน ที่เรียกเก็บเงินเพื่ออำนวยความสะดวกในการไปทำงาน คุณมีแนวโน้มที่จะเสียเงินด้านนี้มากจากช่วงนี้จนถึงเดือนกันยายนให้ระวังอย่างที่สุด

ดวงคุณหากคุณจะได้ไปต่างประเทศ ไม่ใช่ไปทำงาน แต่ไปอยู่แบบมีครอบครัว

18. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

ในอดีตหนูเคยน้อยใจในโชคชะตาเป็นทุกข์ทุรนทุรายดิ่งจมไปกับจิตใจอันเศร้าหมองไม่รู้เท่าทันสภาวะต่างๆ แต่เหตุการณ์ที่หนูเคยคิดว่าแย่และเลวร้ายสุดๆในชีวิต คือ เหตุที่ทำให้หนูเข้าหาทางธรรม พระสัทธรรมของพระพุทธเจ้า ทุกอย่างมันเกิดขึ้นทุกขณะจิตขอให้รู้เท่าทันมันซึงต้องใช้เวลาประมาณ 3 ปีกว่าหนูจะเข้าใจแก่นแท้ แต่หนูก็ยังมีหลุดบ้าง บางครั้งก็เยอะเผลอทำให้ใจหม่นหมอง แต่สติจะมาไวกว่าเมื่อก่อนเยอะมากๆๆๆๆ ดังนั้นทุกอย่างที่เกิดขึ้นล้วนเป็นผลจากเหตุและปัจจัยที่เราทำไว้นั่นเอง หนูพอเข้าใจแล้วว่ากรรมเราสามารถกำหนดได้เอง ทุกขณะจิต ณ ปัจจุบัน อยู่ที่หนูเลือกเองว่าในอนาคตหนูต้องการให้มันออกมาในรูปแบบไหน ไม่ว่าจะออกมาแบบไหนก็ต้องยอมรับมันเพราะหนูเลือกทำเอง
    มีอยู่อย่างหนึ่งที่ผู้ชายคนนั้นบอกหนู เขาบอกว่าแปลกเกิดมาไม่เคยเห็นคนแบบหนูช่วยทำหรือให้โดยไม่คิดถึงสิ่งตอบแทน เขาถามว่าทำไม หนูตอบว่าไม่รู้จะอธิบายยังไงเพราะตัวหนูเองเป็นอย่างนี้ช่วยก็คือช่วยแล้ววันหนึ่งคุณอาจจะเข้าใจฉันนะ
    เดี๋ยวหนูต้องไปช่วยงานที่ร้านอาหารเค้าก่อนนะค่ะ มีความคืบหน้ายังไงจะมาบอกอาจารย์นะค่ะ

19. pookponn

pookponn Active Member

สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเงิน ติดหนี้ หมุนเงินเอาซ้ายโปะขวา เอาขวาโปะซ้ายเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ปลายปีที่แล้วแต่ขณะนี้หมุนไม่ออกแล้ว ไม่อยากผิดคำพูดกับเจ้าหนี้และเพื่อรักษาเครดิดจึงเกิดเป็นเงินดอกเพิ่มพูล ดิฉันกลุ้มใจมากทำอะไรก็ติดขัดไปหมด ขณะนี้เหมือนไฟไหม้ในอก อยากนอนหลับแล้วไม่ต้องตื่นขึ้นมาอีกเลย เพราะถึงเวลาชำระหนี้แล้วแต่หมุนไม่ออกเลย ไอ้ที่เขาเอาเงินเราไปก็ไม่ได้คืน ไอ้ที่ยืมไว้เพื่อสำรองจ่ายรับปากแล้วถึงเวลาก็ไม่ได้ เมื่ไหร่ดิฉันจะพ้นห้วงเวลานี้ หรือว่าดิฉันจะไม่รอดหรือว่ามันจะเป็นวาระสุดท้ายของชีวิดที่เจ้ากรรมนายเวรเขาจะเอาคืนให้หมด ดิฉันยินดีชดใช้ให้ทั้งชีวิตเลย เพราะรู้สึกเหนื่อยเหลือเกิน

20. ธรรมลิขิต

เรื่องการหมุนเงินที่ทำอยู่นั้น มัึนมีกำหนด มันมีขอบเขต ใช้ได้เพียงช่วงเดียว จากนี้อีกไม่นาน นับแล้วไม่เกินเดือน คุณจะพบกับศึกใหญ่จากเจ้าหนี้

คนเราคุยกันได้นะครับ แ่ต่อย่าสัญญาลมๆแล้ง ๆ ต่อรอง อย่างไรก็แล้วแต่จะคุยกัน แต่อย่ารับปาก ขอให้คิดและวางแผนระยะยาวว่า จะผ่อนผันอย่างไร คิดก่อนนะครับ ก่อนที่เขาจะส่งคนมาเจรจา

อนาคต คุณจะหมดหนี้เพราะคุณทำงานมากขึ้น มีตัวเงินลอยอยู่รอบตัวคุณในภาพที่เห็น แต่เป็นเงินที่เกิดจากงาน และ งาน สำหรับคุณ งานเท่านั้นที่จะทำให้หมดหนี้ อย่าเผลอไปทำสิ่งผิดกฎหมายไม่ว่าลักษณะใด ๆทั้งปวง เด็ดขาดนะครับ