ว่าด้วย"ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย veer, 19 สิงหาคม 2012.

1. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    อ้าวพี่ชัย ผมก็ทายถูกไม่เห็นชมผมบ้างเลย งอนละ 5555 ต้องยกให้คุณหนุ่มถูกต้องแล้วละครับ ยอดเยี่ยมมาตลอด :cool::cool::cool: ตามที่ผมได้ติดตามมา หากผมได้สักครึ่งคุณหนุ่มจะดีมากเลย

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    55555แหมท่านก็เหมารวมไปก่อนก็ได้ท่านบลูผมไม่หนุ่มแน่นเท่าท่านแล้วหละนะ555อีกนิดนะครับพระที่ล้าง..ถ้าล้างไม่ป็น...รับรองเซียนไม่กล้าครับเค้าถึงไม่ให้ล้างกันงัย..แต่ถ้าล้างแบบเซียน..เค้าจาทิ้งร่อยรอยตามซอกหรือรอยปริหรือ.ราลัก.ไว้ตลอดที่ผมรู้มานะ..เค้าถึงเรียกว่าล้างอย่างเซียน...เพื่อเป็นจุดวิเคราะห์ในการดูง่าย..สมัยก่อน..ผมเคยเห็นพระสมเด็จองค์นึงที่มีคนเอามาขายบนพันธ์ทิพย์..แต่เจ้าของล้างมาแบบจัดหนัก...ปประมาณไม่ให้เหลือร่อยรอยอาไรไว้เลย...สุดท้ายเซียนหลายคนไม่กล้าจับ..ผมถามเซียนคนนึงว่า..ทำไมไม่จับไว้หละทั้งๆที่รู้ว่าแท้..เค้าก็ตอบผมบอกว่าจับมาแล้วขายยากจบยาก..โดนสวดหน่อย..ว่าใหม่ก็ต้องไปอยู่กับ..ก๋งยาวเลย....ผมโพสน์ความเก่าในเนื้อพระที่ปริแยกส่องตรงนั้นมากๆความเก่าลึกๆมัน..ซ่อน..ความจิงอยู่ครับ

3. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

3 องค์นี่สำหรับผม มวลสารไม่ชอบเลย แต่เห็นพี่ชัยถามเรื่อง "ความเก่า" ผมคิดว่าองค์แรก น่าจะ "มีอายุ" เยอะสุด คือทำเลียนมานานแล้ว พี่ช่วยเฉลยนิดหนึ่งครับ 3 องค์นี้องค์ไหน ทำมานานแล้ว องค์ไหนทำมาใหม่แล้วเร่งครับ ({)

4. Tonypwm

Tonypwm Active Member

11 พฤษภาคม 2011
    เนื้อหาองค์นี้น่าศึกษามากครับ ผมให้ 80% ไปเลยครับ

5. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนสมช.ทุกๆท่าน ถ้าจะเรียนรู้เรื่องความเก่าของเนื้อผง เพื่อจะเรียนรู้พระสมเด็จฯ กันต่อไปนั้น ผมแนะนำ เดินสนาม หาพระกรุวัดสามปลื้ม ที่แตกหักแบบไม่เต็มองค์มาศึกษาดูความเก่าของเนื้อผงได้ดีทีเดียว แต่อาจไม่ตรงแนววัดระฆังสักเท่าไหร่ แต่จะได้ในแนวทางพระสมเด็จฯ บางขุนพรหม เต็มๆ แรคาวัดสามปลื้มแตกๆหักหักราคาก็สบายๆกระเป๋าของเหล่า สมช.ทุกๆท่านอยู่แล้วครับ
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

6. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    มาศึกษาด้วยคนครับ
    ตอนผมเล่นพระแรกก็เริ่มจากสมเด็จแหละครับ เล่นไปเล่นมาตากลับครับ
    เลยไปเล่นสมเด็จ100 ปีแทนครับ
    กระทู้ดีครับ สนับสนุนครับจะเข้ามาอ่านเรื่อยๆนะครับ อย่าเพิ่งหนีหายไปไหนนะครับ

7. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ไม่รู้ของผมเป็นไงบ้างไช้กันมาหลายทอดหลายชั่วคนแล้ว จากทวดมาปู่ จากปู่มาพ่อ จากพ่อมาผม พระถูกไช้ทุกรูปแบบได้มาพร้อมเลี่ยมทองแบบเปิดหน้าหักมีซ่อมกลางองค์ครับผมไปซ่อมแถวท่าพระจันทร์ ถ่ายมาทุกมุมเลยครับช่วยพิจราณาด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    เนื้อหาแบบนี้เรียกเก่าไหมครับพี่ท่าน หรือว่าแกล้งเก่า
    ผมกำลังหัดศึกษาความเก่าตามจุดประสงค์ของ จขกท. ครับผม

ขนาดไฟล์:
      5.7 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      5.7 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      5.6 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      5.7 MB
      เปิดดู:
      47
  9. crodile

องค์แรกครับ..คราบที่ห็น.เป็นคราบที่เราเอาเล็บสกกิดเบาๆก็หลุดแล้วนะครับ..ส่ว่นองที่2น่าจะทำมานานกว่าทุกองค์นะครับ......แต่ก็ไม่ได้นานจนเรียกว่า..เก๊เก่านะครับ...เรียกว่าแกล้งเก่าดีหว่า...

10. crodile

ถูกของน้าเอ๋นะครับอย่างที่ผมบอกหาเนื้อผงที่อายุหลังสมเด็จมาส่องดู..ครับ..จิงแล้วอยากให้ท่านทั้งหลายที่ยังไม่เข้าใจ..ลองหามาดูกันนะครับเอาแค่รู้ว่าพระหลังสมเด็จเนื้อหา..ไม่ใหม่เป็นยังงัยก่อนดีกว่า...วัดเงินคลองเตย..สามปลื้ม...พระปากบาง....หรือไม่พระครูมูล.เนื้อใช้มานี่ดู..คล้ายวัดระฆังพอได้เลนะครับ...

11. crodile

ยกยอดรอจขกทมาตอบดีกว่านะครับ...ผมคิดว่าตรงนี้เรามาคุยเรื่องรรมชาติ.สมเด็จ...
    คิดว่าเจ้ากระทู้
    ยังไม่อยากให้เป็นการ..ตรวจสอบเช็กพระ..เดี๋ยวก็จาเป็นเวปทั่วๆไปที่ถามนั่นแหละครับท่าน...เจตนาของจขกท..คงต้องการเอาเรื่อง..การดูธรรมชาติพระในสมเด็จกับภาพแท้มากกว่านะครับท่าน....ผมคุยกันละครับ....

12. crodile

สำหรับผมยังไม่เรียกว่า..เก่านะครับ..ท่าน

13. crodile

ยังงัยก็คุยกันเรื่อยๆนะครับ..ผมคิดว่าท่านveerน่าจะหา..สิ่งที่รู้มาบอกอะนะ..อย่าให้ผมเป็น..คนตอบปัญหาสมเด็จเลยครับแค่คิดก็เบื่อละ...เอาว่า..มาศึกษากัน.จากความรู้ที่ได้มาดีกว่า...ผมว่าเจตนา...ของ..จขกท...น่าจะเป็นอย่างนั้น...เรียกว่า..นั่งฟัง..เนื้อหาดีกว่า..ถ้าท่านถามว่าสมเด็จนี่แ้หรือเก๊...ผมว่าเดี๋ยวจาเข้า..อีหรอบเดิม..อะนะครับ..รู้เบสิค..เบื้องต้นกันก่อนดีกว่า..น่าจะดีนะครับ...

14. veer

veer เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    อ้างอิง:<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->chaimarnya<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6571838", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jukjuk [​IMG]
    ไม่รู้ของผมเป็นไงบ้างไช้กันมาหลายทอดหลายชั่วคนแล้ว จากทวดมาปู่ จากปู่มาพ่อ จากพ่อมาผม พระถูกไช้ทุกรูปแบบได้มาพร้อมเลี่ยมทองแบบเปิดหน้าหักมีซ่อมกลางองค์ครับผมไปซ่อมแถวท่าพระจันทร์ ถ่ายมาทุกมุมเลยครับช่วยพิจราณาด้วย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ยกยอดรอจขกทมาตอบดีกว่านะครับ...ผมคิดว่าตรงนี้เรามาคุยเรื่องรรมชาติ.สมเด็จ...
    คิดว่าเจ้ากระทู้
    ยังไม่อยากให้เป็นการ..ตรวจสอบเช็กพระ..เดี๋ยวก็จาเป็นเวปทั่วๆไปที่ถามนั่นแหละครับท่าน...เจตนาของจขกท..คงต้องการเอาเรื่อง..การดูธรรมชาติพระในสมเด็จกับภาพแท้มากกว่านะครับท่าน....ผมคุยกันละคร

.......ขอขอบคุณท่านชัย และพี่ต๋อยครับ ที่ได้กรุณามาร่วมไขข้อข้องใจ และให้ความกระจ่างแผ้สนใจในพระแท้ทุกท่าน เผอิญผมงานเยอะครับ นายสั่งทำโน่นทำนี่ตลอดไม่ค่อยได้อยู่บนโต๊ะเลย ออกพื้นที่ตลอด

15. veer

มาดูหัวไหล่ของพระสมเด็จดีกว่าครับ ดูไหล่หัวและไหล่ซ้าย ไหล่ไหนใหญ่กว่ากัน และ แคบ กว้างหว่ากัน ครับ

16. Csx

ดูถ้าพี่ Veer จะงานเยอะจริงๆด้วยครับ ฮาๆๆ ถึงกระทั่งพิมพ์ผิดเลย
    มีไหล่หัว ด้วย ผมแอบงงตั้งนาน

17. veer

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->theblacksheep<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6572081", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    ดูถ้าพี่ Veer จะงานเยอะจริงๆด้วยครับ ฮาๆๆ ถึงกระทั่งพิมพ์ผิดเลย
    มีไหล่หัว ด้วย ผมแอบงงตั้งนาน<!-- google_ad_section_end -->

......................................................................................

.... ครับผม ตะกี้ นายเรียกอีกแล้วครับ งานเข้าเยอะครับช่วงนี้
    ไหล่ขวาจะสูงกว่าไหล่ซ้ายนิดหน่อย และอูมใหญ่กว่าครับ

18. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับผม แต่วัดสามปลี้มนั้นแก่น้ำมัน ก็จะค่อนไปทางสมเด็จปิลันท์ วัดระฆัง เนื้อเหลือง (น้ำตาลอ่อน) ได้ (วงการเรียกเนื้อขาว แต่จริง ๆ มีเนื้อขาวเหมือนสมเด็จโตก็มีครับ ซึ้งแทบไม่มีให้เห็นในตลาดครับ) ซึ้งคล้ายกันมากครับ :cool:

ป.ล. ผมก็เคยเห็นสมเด็จพิมพ์ใหญ่ของสมเด็จโตท่านในหนังสือเก่า ๆ เหมือนกัน ที่เป็นเนื้อแก่น้ำมัน คล้ายวัดสามปลื้ม แต่ยังไม่เคยเห็นองค์จริงเลยครับ

19. Csx

เด็กเพิ่งหัดดูพระมีคำถามครับผม ขอถามพี่Veerนิดนึงครับ
    สำหรับที่ว่า หัวไหล่ขวาจะสูงกว่าไหล่ซ้ายนิดหน่อย นี้เป็นทุกรุ่น รึเปล่าครับ
    หรือว่าเฉพาะบางรุ่น และเฉพาะพิมพ์พระประธาน
    ช่วยชี้แนะให้ศึกษาทีนะครับผม ^__^ เก็บเกี่ยวความรู้ครับผม

ขอบคุณครับผม ขอให้ร่ำรวยร่ำรวยเจริญๆครับ

20. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งมุมมองที่แตกต่างออกไป ( ความคิดเห็นส่วนตัว )

สวัสดีคะ พี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกบอร์ด

หลายๆครั้งที่มีคนมาสอบถามเกี่ยวกับพระสมเด็จยาจะตอบว่าเลิกส่อง และ ยังไม่เข้าใจอะไรได้มาก ซึ่งจริงๆแล้วคำตอบถูกในบางส่วน แต่อีกส่วนคือยาไม่เคยทอดทิ้งเนื้อหาสาระของพระสมเด็จไปได้เลย
    เริ่มเนื้อหาของความหมายว่า บ่อน้ำตา ( ยาไม่ได้ชี้นำว่านี่ต้องใช่นะคะ ยามาเพื่อแลกเปลี่ยนแนวความคิดเห็นแง่มุมที่แตกต่าง จากภาพตัวอย่าง รูปซ้ายมือ คือ พระสมเด็จของท่านพ่อเลี้ยง ห้องพระสมเด็จใหญ่ ส่วนด้านขวาเนื้อพระสมเด็จของคุณลุงสถานฑูตที่ยาเซฟไว้ศึกษา )

หากคำจักกัดความว่า หลุมบ่อน้ำตา หมายถึง การย่อยสลายของมวลสารที่ทำปฎิกิริยากับสิ่งแวดล้อมต่างๆ
    เกิดคำถามว่า หากเป็นเช่นนั้นจริง จะมีมวลสารชนิดไหนที่ใหญ่เท่าหลุมพวกนี้ หรือว่าจะเป็นการย่อยเฉพาะส่วนที่เป็นมวลสารวิเศษที่ตำไม่ละเอียดอย่างกระนั้นหรือ หรือว่าเกิดจากการระเหิดภายในเนื้อมวลสารต่างที่มีการย่อยและยุบตัว ดันปุดขึ้นมาเป็นฟองอากาศซึ่งเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ คิดเชิงเปรียบเทียบเหมือนหม้อน้ำที่เราต้มเดือดจะมีฟองอากาศปูดขึ้นมาให้เห็น นั่นคือเกิดจากความร้อนภายใน ที่ดันอยู่ในชั้นผิวทำให้เกิดการย่อยสลายของเนื้อมวลสารพระสมเด็จละชนิด ( คือมันเป็นอีกมุมมองหนึ่งคะ ของยาคะ )

และ อีกอย่างหนึ่งสิ่งที่เป็นคำถาม สังเกตุไหมคะ จากสภาพปากหลุมจะมีลักษณะสีเขียวคล้ำนั่นคืออะไร

หากถามยาว่าพระที่นำเสนอนั้นแท้จริงหรือ คงต้องถามท่านพ่อเลี้ยงแล้วคะ แต่สำหรับยาแล้วพระของท่านพ่อเลี้ยงแท้แน่นอนคะ เอ่อ ยาขอตัวก่อนนะคะ พาเจ้าลูกสมุนวิ่งเล่นก่อนคะ

ขนาดไฟล์:
      809.9 KB
      เปิดดู:
      348
      ขนาดไฟล์:
      182.8 KB
      เปิดดู:
      339
      ขนาดไฟล์:
      143.7 KB
      เปิดดู: