วันที่ 21 ธันวาคม 2012 ในแบบของคุณ.........

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 28 พฤศจิกายน 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    จอง จอง จอง ขอจองนะครับคุณ sunny430 ครับไปไหนไปด้วย ไม่ให้ไปก็เกาะขาไปด้วยครับ 55555:cool:

2. เดินดง

เดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เวลา คุณNirvana เอ่ย อะไร มันจะมีความเป็นไปได้ ขอบคุณค่ะ_/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2012
  3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณ ครับ

จริงๆที่โพสต์ในกระทู้ นิบิรุ ดาวหาง Elinin ก็แปลออกมาจากคลิปของ
    กัปตัน บิล นะครับ ไม่ได้เขียนเองหรือค้นคว้าเอง

แต่ที่แสดงความคิดเห็นก็คือ การวิเคราะห์จากความเห็นส่วนตัวซึ่งได้รวบรวมมาจากคลิปทั้ง 96 ตอน ของกัปตัน บิล นั่นแหละครับ

สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดในตอนนี้คือ อยู่ให้ห่างจากเขตภัยพิบัติหรืออาจจะเรียกว่าหนีไปตั้งหลักเสียก่อน เมื่อไม่มีอะไรแล้วค่อยกลับเข้ามาใหม่เพราะถ้าเกิดภัยพิบัติขึ้นจริงหนีรอดยาก ครับ

Nirvana เชื่อมั่นว่าคราวนี้ประเทศเราจะต้องโดนแผ่นดินไหวแน่นอน จะแรงมากน้อยหรือโดนตรงไหนบอกไม่ได้ เซฟตัวเองไว้ก่อนดีกว่า ครับ

4. เดินดง

เดินดง อยู่ บาหลี อินโดนีเซียค่ะ แล้ว อยู่ใกล้ชายทะเลด้วย ก็มีแอบกลัว เวลาเดินทาง กับสามี ด้วยมอเตอร์ไซค์ เป็นอะไรที่อัตโนมัต ถ้าตกใจ จะหลับตา แล้ว บทสวด สวด พุทธังสรณัง ธรรมมังสรณัง สังฆังสรณัง จะมาเอง ขอให้เวลาเจอ อะไรที่หนักๆ ขอให้ท่องได้แบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  5. Nirvana

โห....อยู่บาหลีหรอ ครับ

วันนี้อากาศดูดี น่าอิจฉาคนอยู่บ้านริมทะเล
    แต่ถ้าเลือกได้ มาอยู่อีสานบ้านเฮาดีกว่า ครับ :cool:

6. เดินดง

เมื่อคืน ฝนพึ่งตก ฟ้าร้องเสียงน่ากลัวมาก ยังกับฟ้าโมโหเลยค่ะ เราได้ไปซื้อ ที่อยู่บนภูเขาสูงมาก ใกล้กับภูเขาไฟที่ดับแล้ว ชี่อ บาตูการู Batu karu ที่ซื้อไว้ วานาคีรี Wana GIli บ้านยังไม่ได้สร้างเลย คงไม่ได้ ใช้แล้วละค่ะ แต่ก็ทำใจไว้แล้วค่ะ เราอยู่บนโลก แต่ไม่ใช่คนของโลก
    ถ้าเขาให้รอด เพื่อรอดูโลกใหม่ ก็คงได้อยู่ ถ้าเขาไม่ให้อยู่ ก็ต้องไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2012
  7. vanriot

vanriot เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    -v- ขอลางาน ให้เหตุผล ว่า โลกกำลังจะแตกเลยกระทบกระเทือนต่อจิตใจทำให้ไม่สามารถปฎิบัติงานต่อได้..

แล้วก็ไป ลันลา ร้านหมูกระทะ ชาบู ชาบู >O=~~

8. ญา-ติ-กา

ญา-ติ-กา เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักจังเลยนะคะ... หวังว่าพี่ sun ฯ คงใจอ่อนนะ ว่าแต่ตอนนี้ ยังไมได้เตรียมอะไรเลย ไม่รู้จะเริ่มจากอะไร ตอนนี้เสพข้อมูลข่าวสารเกินขนาดจนเบลอ กำลังจะเริ่มต้นซื้อของมาตุนไว้ เริ่มจากอะไรดี ควรเตรียมขนาดไหน คงไม่เตรียมหนี เพราะอยู่ภาคอิสานอยู่แล้ว พี่ sun ช่วยชี้แนะด้วย..

9. คนคิดเอง

คนคิดเอง Active Member

10 กรกฎาคม 2010
    เปลี่ยนจาก 12 เป็น 21 แล้วหรอครับ
    บอกตรงๆนะครับ ถ้าจะใช้จินตนาการ อ่ะไรรบกวน มีสมองในการคิดหน่อยนะ
    ตั้งไป เยอะมากกระทู้แนวนี้

10. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

เมื่อมีเหตุปัจจัยเพึยงพอที่จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงมันก็ต้องเปลี่ยนไม่ว่า
    จะเป็นระดับจุลภาค(ชีวิตเล็กๆน้อยๆ)หรือมหภาค(โลกหรือจักรวาล)
    ตามประวัติที่มีการบันทึกไว้เหตุการณ์ทำนองนี้ 13000 ปีจะมีขึ้น1ครั้ง
    โลกจะย้ายสังกัดจากกาเเลคซี่ทางช้างเผือก ไปสังกัดกาแลคซื่แอนโดรมิดา
    และจะอยู่กับค่ายใหม่นี้ไปอีก 13000 ปีก็จะต้องย้ายสังกัดอีก
    ขบวนการย้ายสังกัดของโลกจะต้องเกิดปฏิกิริยามากมายทั้งจากแรงโน้มถ่วงของ
    โลกเองที่จะมีผลทำให้กายภาพของเปลือกโลกต้องเกิดการเคลื่อนย้ายตัวเอง และ
    การยื้อยุดระหว่างกาแลคซี่เก่ากับกาแลคซี่ใหม่ โลกไม่ฉีกเป็น2ซีกก็บุญแล้ว
    เมื่อพิจารณาแล้วมันก็เป็นปกติของการเปลี่ยนแปลงระดับจักรวาล ที่เป็นศูนย์พลัง
    มหาศาลการขยับตัวเพื่อปรับเปลี่ยนตำแหน่งของบริวารย่อมต้องสะเทือนกันไปทุกเเดนโลกธาตุ
    สำหรับส่วนตัวเอง มาอาศัยโลกอยู่นานพอเเล้วโลกจะไม่ต้องการให้อยู่ต่อไปอีก
    ก็ตามแต่อัธยาศัย แต่ที่ผ่านมาก็ขอบพระคุณโลกอย่างที่สุดหาประมาณมิได้
    ดังนั้น โลกมีสิทธิ์เต็มร้อยที่จะเอาเราไว้หรือทิ้งเรา แต่เราก็ขอบคุณโลกอย่างที่สุดหาประมาณมิได้อยู่ดี
    ......ขอบคุณที่โลกให้พื้นที่เราทำความดี สำนึกดี สร้างบุญกุศล ถ้าไม่มีโลกเราก็คงไม่มีโอกาสพบพระศาสดาของโลก ด้วยเพราะเราได้พบพระบรมศาสดาเราจึงได้รู้อะไรคือความดี อะไรคือความชั่ว สำนึกได้แค่นี้แหละตายหรืออยู่ก็ไม่ต่างกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  11. TAWAT2008

TAWAT2008 สมาชิก

10 กรกฎาคม 2011
    ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นรึเปล่า แต่ที่แน่ๆๆก็ยังเป็นหนี้เหมือนเดิม

12. KOOKKAI R

KOOKKAI R เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งนะ ที่เสพ ข้อมูล เกี่ยวกับเรื่องนี้ และก็มีความเชื่อ ว่ามีภัยใหญ่ อันใกล้นี้ ผมอยู่แถวมหาชัย สมุทรสาคร ทำงานอยู่ใจกลางกรุงเทพฯ มีครอบครับเล็ก ๆ ผมเป็นหัวหน้าครอบครับ ลูกเล็ก 1 1/2 กับ 5 ขวบ แม่ยายอีกคน ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้เตรียมการ สำรองอาหาร ยารักษาโรค และปัจจัยต่าง ๆ ตามแต่กำลังทรัพย์ จะอำนวย ส่วนตัวมองว่า เกิดหรือไม่เกิดไม่เป็นไร อะไรก็ได้ เพราะ ไม่สามารถเลือกได้ **แต่ปัญหามันอยู่ที่ ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริง คนที่ไม่ได้เตรียมการอะไรเลย ก็จะได้รู้ได้เห็นในสิ่งที่ตนเองปฏิเสธมาตลอด ในวันเวลาที่สายไป*** ถ้าคูณยังรอดชีวิตอยู่ได้ มันจะเป็นสิ่งที่ยากลำบากมาก ๆ ที่คุณคุณจะเอาชีวิตรอดได้ เนื่องจากขาดแคลนอาหาร (สิ่งมีชีวิตทุกอย่างดำรงอยู่ได้ด้วยอาหาร สิ่งนี้เรียกว่า 1 ) คุณจะหวังให้ใคร ผู้ใดมาช่วยครับ /ผมบอกภรรยา เสมอว่า ของต่าง ๆ ที่ผมซื้อเตรียมไว้ เป็นสิ่งที่เราสามารถ นำมาใช้ในอนาคตข้างหน้า ไม่ว่าจะเป็น ข้าวสารอาหารแห้ง น้ำดื่ม รวมทั้งสิ่งอื่นที่จำเป็น แต่ถ้ามีเหตุเกิดขึ้นแล้วเราไม่รอด สิ่งที่เราเตรียมไว้ อาจจะเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากสำหรับผู้ที่รอดชีวิตในที่นั้น ๆ(เหมือนได้ทำบุญเลย) ดังนั้นผมคิดว่าสิ่งที่ผมได้เตรียมการนี้ เป็นสิ่งที่หัวหน้าครอบครับ ทุกๆ คน ควรเตรียมตัว ยามวิกฤติ มาถึง ทุกคนในครอบครัว ก็จะฝากความหวังไว้ที่คุณๆๆๆ คนที่เป็นพ่อ คนที่เป็นแม่ คนที่เป็นสามี คนที่เป็นพี่ เป็นลูกที่มีพ่อแม่ที่ต้องดูแล คนที่เป็นที่พึ่ง/////ถึงแม้ว่าในสายตาของคนรอบข้าง เพื่อนร่วมงาน อาจมองเราในทางที่ไม่ดี เราอาจถูเหยียดหยาม ถูกมาว่าไม่มีสมอง เชื่อเรื่องงมงายแต่พวกเรารู้ว่า สิ่งที่เราทำกันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่ พวกเราไม่ใช่พวกที่ครั่งลัทธิ ต่างๆ พวกเรารับฟังข้อมูล อย่างมีสติ พวกเราไม่ประมาทในชีวิต ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่พวกเราเป็นผู้ศึกษาธรรม บางคนเข้าถึงธรรมด้วยซ้ำ //ผมรู้ว่าพวกคุณไม่ใช่คนเห็นแก่ตัว คุณทำเพื่อส่วนรวมครับพวกคุณเป็นคนที่มองการไกล คุณเป็นคนที่มีความรับผิดชอบครับ พวกคุณคือฮีโร่ ครับ *เหตุเกิดแล้วไม่รอด ก่อนตาย ตนเป็นที่พึงแห่งตน ถ้ารอดเราจะเป็น พึ่งของของคนรอบข้างครับ// ผมขอให้กำลังใจกับผู้ที่เตรียมการรับสถานการฉุกเฉินทุกๆ คนครับ ผมขอสรรเสริญ ผู้ที่ให้มูลที่เป็นประโยชน์ ทุก ๆท่าน ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ขอบคุณคุณ Nirvana มาก ๆ ครับ ที่ให้ข้อมูลดี ๆ

13. Factor

Factor สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2012
    ตารางงานให้หยุดพอดีเลยค่ะ 3 วันรวด ^_^ รอลุ้น__

14. lnwkengza200

lnwkengza200 สมาชิก

29 มิถุนายน 2010
    1. นั่งอ่าน Palungjit จะเห็นเว็บ เป็นสนามแข่งรถ เพราะ มีการ Drift กันมากมาย
    2. อ่านหนังสือ เรียน ไปเรื่อยๆเปื่อย

15. bulb

bulb เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อก็เชื่อ เตรียมตัวก็เตรียมตัว ไม่ประมาทก็เป็นการดี

แต่นี่เข้าข่ายฟุ้งซ่านไม่เกิดประโยชน์

16. Vking

Vking เป็นที่รู้จักกันดี

หากไม่มีอะไรเกิดขึ้นในวันนั้น

จะเป็นยังงัย.... :d

17. my favorite

my favorite Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    เช้าวันที่ 21 เป็นวันพระจะไปทำบุญที่วัด และเป็นวันเกิดครบ 35 ปี สั่งซื้อซีดีธรรมมะไว้ 200 แผ่น ตั้งใจจะเอาไปถวายที่วัดด้วย รักษาจิตอยู่กับกายกับใจ

18. Nirvana

อนุโมทนา...สาธุ กับท่านที่ไม่ประมาทในชีวิต

แต่เท่าที่เห็นท่านเตรียมตัวสำหรับครอบครัว
    แต่ไม่เห็นว่าท่านแจ้งว่าจะอพยพไปอยู่ที่ไหน
    เพราะบ้านและที่ทำงานของท่านยังอยู่ในเขตภัยพิบัติ
    ฉะนั้นถ้าภัยมาถึงตัวไม่ว่าท่านจะเตรียมตัวดีอย่างไร ก็ยากที่จะรอดพ้นครับ

เรื่องการอพยพออกไปตั้งหลักดูเหตุการณ์ก่อนจึงเป็นเรื่องที่น่าคิดพิจารณาเป็นอย่างยิ่ง จึงขอฝากเป็นข้อคิดไว้นะครับ

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๒๑ ธันวาคม ๒๕๕๕ มีหน้าที่ต้องคุมสอบค่ะ บ่ายๆว่างก็จะไปหาหมอ ตรวจสุขภาพค่ะ เย็นๆ มีนัดที่เว็บบอร์ดพลังจิต:cool: