วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. jorpa

jorpa Active Member

ดาวเก่าๆแกะกรอบเดิมออก

ติ-ชม ได้ครับพี่น้อง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      271
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      250
  2. หนึ่งเมืองมีน

หนึ่งเมืองมีน Active Member

15 กันยายน 2008
    พี่ JORPA ครับ สติ๊กเกอร์นารายณ์ฯสวยมากครับสมบูรณ์ดี ถ้าแบ่งได้โทรบอกนะคับพี่ 086-3284667 ชอบๆ อิอิ

3. หนึ่งเมืองมีน

ช่วยหน่อยครับ

พี่ท่านใดมีความรู้ช่วยหน่อยครับ อยากรู้ว่าหลวงปู่อิน (ในรูป) เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อผินะป่าวครับ เห็นทำปลัดหัวชะมดครับ ไม่รู้ว่าวิชาเดียวกันป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ๆ

4. chanunt

chanunt เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้มีการชวนเชื่อในหนังสือว่าเป็นศิษย์หลวงปู่ผินะบ้าง เป็นศิษย์ร่วมอาจารย์บ้าง อยากสอบถามรุ่นอาวุโสว่า จริงๆแล้วมีศิษย์สายตรงของท่านหรือเปล่าเพื่อไม่ต้องตกเป็นเครื่องมือหากินของใครในยุคเงินทองฝืดเคือง

5. หนึ่งเมืองมีน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่กรณ์ ขอเรียกว่าคุณครูกรณ์นะครับ ขอคาราวะด้วยความจริงใจครับครู ขอบคุณจริงๆครับ

6. urma

urma เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2007
    พระได้มาใหม่ครับ;aa37

7. kunjang

kunjang Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    จะให้หรือคะ คุณหนึ่งเมืองมีน
    ขอบคุณค่ะ และขออนุโมทนา

8. หนึ่งเมืองมีน

แหม!มามุกเลย ให้น่ะให้ไปตั้งแต่ลงรูปและครับ ให้ดูไง 555 อนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. jorpa

ติ-ชมได้ครับ

ลองพิมพ์ +ท่านเจริญธรรม ปลัดขิกไม้มหาระงับ ไม้เหลาชะโอน ติ-ชมได้ครับ น้อมรับทุกความคิดเห็น ศิษย์ หลวงพ่อผินะ ร่ำรวยและแข็งแรงทุกคนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2009
  10. kunjang

kunjang Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ถ้างั้นขอแบ่งสักองค์ได้หรือเปล่าคะ จะเอาไปห้อยคอค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2009
  11. หนึ่งเมืองมีน

สุดยอดครับพี่ ปลัดสวยสุด ไว้จะไปตามหาบ้างครับ ไปก่อนคับพี่ไปพม่าไปเอาบุญมาฝากครับ

12. Laykabin

Laykabin เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2007
    แบบนี้ก็มีครับ

;hi2สุดยอดงานศิลป์ แฝงด้วยรหัสธรรมที่ลึกซึ้ง

13. jorpa

ติ-ชมได้ครับ

พระยาชิงชัยสวยมากๆครับพี ไม่ลงตามศรนารายณ์ ชัดๆสวยๆแบบพระยาชิงชัยให้ดูมั่ง ขอบคุณครับร่ำรวยและแข็งแรง ครับ

14. นารายชน

นารายชน Active Member

แหม!มีของสวยให้ชมเยอะเลยนะครับ เรื่องวัตถุมงคลที่ออกที่ถ้ำแก้วสุรกานต์มีผู้กล่าวไว้ดีแล้ว คงเป็นอย่างนั้น ประมาณหน้า 30 กว่าๆ คงไม่คุ้ยฝอยหาตะเข็บ นะครับ ใครมีคำนำของหนังสือพระหลวงพ่อผินะที่ออกที่ท่าเกยช่วยโพสต์ให้ดูหน่อยครับเป็นวิทยาทาน 4แผ่นเลยนะครับ หนุมานของท่าน ลายกบิล (แปลว่าลิงหรือเปล่าครับช่างเหมาะเจาะเสียจริง)คือคำว่ากบิลแปลว่าลิงหรือเปล่า ครับ หนุมานของท่านลายกบิล น่าจะเป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อผินะที่เก่าแก่พอสมควรเพราะสร้างประมาณปี 2498 ครับ เดี๋ยวมาต่อนะครับยังวิจารย์ไม่หมด

15. นารายชน

ส่วนของท่านอื่นก็สวยๆ ดูง่ายทั้งนั้นแหละครับ ข้อสังเกตว่า แค่ของวัดสนมลาวและวัดท่าเกยก็เล่นยากอยู่แล้ว ได้ข่าวว่าเจ้าอาวาสทั้งสองวัดน่าจะชื่อคล้ายกันอีก โถถึงขนาดนี้เชียว ศึกษาให้ดีนะครับก่อนเล่นหา ส่วนข้าพเจ้าวิจารณ์ของคนอื่นเขาแล้ว ก็ต้องย้อนดูของตัวเองบ้างว่ามีรุ่น หมกเม็ด หรือเปล่า..ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

16. Youri_

Youri_ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้หรือป่าวพี่

น้องพอมีอยู่
    จัดให้

ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      476
      ขนาดไฟล์:
      41.2 KB
      เปิดดู:
      377
      ขนาดไฟล์:
      34.2 KB
      เปิดดู:
      405
      ขนาดไฟล์:
      52.8 KB
      เปิดดู:
      342
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2009
  17. apanuwat

apanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2007
    โห........ไม่ได้เข้ามานาน มีแต่ของดีดี ทั้งนั้นเลยครับ สุดยอดครับ ยินดีที่มีหลายท่านนำมาแบ่งปันกันให้ได้ชม ไม่ธรรมดาครับ แท้บ้าง เทียมบ้าง ก็ว่ากันไปครับ โพสด้วยเจตนาบริสุทธิ์ ก็เป็นกุศลแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญครับ ส่วนท่านที่ไม่มั่นใจว่าของตัวเอง
    ใช่หรือเปล่านั้น ยังไงรบกวนเช็คที่มาก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ ดูพิมพ์ ดูเนื้อถ้าผิดพิมพ์มากก็ให้พึงระวังไว้ หากพิมพ์ได้ แต่เนื้อไม่ได้ ให้พึงตระหนักสักนิด แค่นี้ก็น่าจะพอเป็นตัวช่วยได้บ้างนะครับ อย่าโลภ........และอย่าคิดว่าฟลุ๊กครับ ที่สำคัญทำบุญให้หลวงปู่ด้วยนะครับผม

18. นารายชน

มีดาวสวยมาให้ดูอีกแล้วนะครับคูณพรายดีแต่ชอบมากเรย์ หยดน้ำแห่งรัก (เรียกให้เท่ห์ซะงั้น)เขียนสี ถ้ากลับหัวก็จะเหมือนรูปหัวใจน่ะครับ ขอบคุณคุณยูริครับที่เอื้อเฟื้อข้อมูล วิธีอ่านก็อ่านแผ่นสีคล้ำๆก่อน แล้วจึงมาอ่านสีขาวๆจะทำให้เข้าใจความหมาย สรุปสั้นๆกล่าวถึงการสร้างพระขึ้นที่ท่าเกย ทำไว้เป็นอนุสรณ์ในวันข้างหน้า โดยยึดถือรูปแบบพระราชาธิราชองค์ปฐมครู ที่ถ้ำแก้วสุรกานต์มาเป็นแม่แบบ แสดงว่าที่ถ้ำแก้ว สุรกานต์ก็ต้องมีพระเครื่องบรรจุอยู่ อย่าไปทุบล่ะ ส่วนองค์ไหนไม่มีก็อย่ายัดนะครับ คงเป็นช่วงคาบเกี่ยวที่หลวงพ่อท่านจะมาอยู่ท่าเกย ทำแล้วก็น่าจะบรรจุไว้ในองค์พระ ไม่ว่าที่ท่าเกยหรือถ้ำแก้วสรุกานต์ ส่วนหนึ่งเมื่อท่านมาอยู่ที่วัดสนมลาวท่านก็นำมาวัดสนมลาวด้วย แต่เหตุไปตกอย่กับบุคลอื่นเลยปัจจุบันเลยเรียกรุ่นหักคอพระ ทีวัดสนมลาวถึงไม่ค่อยปรากฎ

19. นารายชน

ที่เรียกว่าหัก คอเพราะเป็นเรื่องชั้นเชิงเซียนระหว่างหนึ่งบูคคลกับหนึ่งพระไม่เกี่ยวกับหลวงพ่อผินะท่านหรอกครับ เพราะท่านมรณะภาพ ไปแล้ว และหลังจากหลวงพ่อท่านมาอยู่ทีวัดสนมลาวก็ทำบล๊อกพระสูตรขึ้นใหม่ พระสูตรของวัดสนมลาวจึงสวยคมสมราคาครับ ลายละเอียดต่างๆก็ลองไปนมัสการถามหลวงน้า อโสโกท่านดูนะครับ ส่วนท่านจะเล่นของวัดไหนไม่สำคัญขอให้แท้และทันหลวงพ่อเป็นสำคัญสุดยอด แล้วครับ เพื่อนหลวงพี่อารยชนฝากความคิดถึงเพื่อนเก่าแก่มาว่า เมื่อวันฟ้าสีทองผ่องอำไพ มรสุมคงผ่านไปด้วยดีน่ะพี่ ผิดพลาด ประการใดกราบขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

20. Youri_

Youri_ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าจากถ้ำแก้วครับ พี่ที่เฝ้าอุทยานเล่าให้ฝังว่าบางวันถ้านี้แต่เดิมถือว่าเป็นสถานที่อยู่ของเหล่าเทวดา โดยทางปากถ้ำก็จะมีเจ้าที่ประจำปากถ้ำอยู่ ครับเหมาะที่จะไปปฎิบัติธรรมเฉพาะคนดีเท่านั้นนะครับขอเตือนไว้ก่อนเพราะว่าเคยมีเหตุทั้ง คน และ พระ ที่ไปปฎิบัติหากไม่ดีจริงก็ไม่ได้อยู่ในถ้ำ โดนดีเสมอ จะถึงตายหรือไม่คงแล้วแต่เจตนาของผู้นั้น