วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. jorpa

jorpa Active Member

ช้างน้อยคุณ Thao สวยมากๆครับไม่ทราบว่ามีหลายเชือกป่าวครับ

2. som11

som11 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    ใช้ภาพเก่าของท่านอื่นมาโพสต่อไม่ว่ากันนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    วันนี้ว่างๆเลยนั่งค้นของอ.นะ...เอามาถ่ายให้ชม....
    ลองดูครับโพสต์แบบไม่กลัวโดนสวดครับ...สีผึ้งอ.นะยุคแรกตัวจริง...ไม่ใช่อะไรก็ไม่รู้มาใส่ตลับเงินแล้วยัดรูปอ.นะถือตรีลงไปในตลับ...เลอะเทอะจริงๆ...ย้ำที่เห็นขายกันตามเวปเพื่อนบ้านเข้าใจทำกันจังนำรูปหลวงพ่อตอนหนุ่มใส่ไปเฉยเลย..คนที่ทำนี่คิดได้เยี่ยมจริงๆๆ....ไม่รู้เวลาคิดเนี่ยใช้อะไรคิด...

4. เยาวราช

พระสูตรที่ออกวัดท่าเกยมีขนาดเดียวแต่ที่วัดสนมลาวมี4ขนาด....แบบนี้เมื่อ3-4ปีที่แล้วใครหลายคนบอกเก๊...ล.พ.ไม่ได้ทำ...แต่วันนี้กลับตามน้ำเฉยเลย...องค์นี้เป็นเนื้อที่ไม่ค่อยเจอเท่าไรเพราะมีอะไรซะอย่างสีขาวไม่กล้าท่จะบอกว่าเป็นอะไรฝังตามเนื้อองค์พระทั้งด้านหน้าและหลัง...แบบอย่างนี้ลงก็ไม่กลัวสวดครับ...

5. เยาวราช

เห็นตามเวปต่างๆที่มีล.พ.นะที่แลดูไม่ดีนำเสนอขายนั้น..พอเห็นแลtมีคนปิดกระทู้ด้วยแล้ว...ผมอยากถามคนที่นับถือล.พ.นะทุกๆท่าน...พวกพี่ๆรู้สึกอย่างไรบ้างครับ...แต่สำหรับผมแล้ว...ได้แต่ลุ้นให้ไม่มีใครสนใจเพราะถ้ามีใครเอาไปแล้วใช้ไม่ได้ผล...จะปรามาสล.พ.ได้...ทั้งๆที่สิ่งที่ท่านได้ทำไว้ให้นั้น...บอกได้คำเดียวสั้นๆว่า...."สุดยอด"ครับ

6. อารยชน

อารยชน Active Member

ไม่อ้างอิงข้อความเดิมนะครับ..ภาพของคุณsom..ตายายสองท่านคือผู้บริจาคที่ดินให้หลวงพ่อสร้างวัด...ลุงคนใส่หมวกลุงสูง...ทุกวันนี้แกมีความสุขดีแล้ว..พวกขมองใสอย่าเอาอะไรไปยัดแกอีกเลยปล่อยให้แกอยู่กับลูกกับหลานอย่างมีความสุขเถอะครับ...สีผึ้งคุณเยาวราชแค่ตลับก็แท้100%แล้วครับ..ไม่ได้เชียร์....เป็นสีผึ้งยุคแรกจริง..นี่แหละของแท้..

7. เยาวราช

...วันนี้มีพี่ๆในเวป2ท่านได้โทรพูดคุยถึงพระสูตรที่ได้ลงไว้องค์ล่าสุด...องค์ที่มีผงสีขาวนี้ผมเก็บมา6-7ปีเจอไม่เกิน3องค์ครับ..แต่คนอื่นอาจเจอมากกว่าผมก็ได้อันนี้ผมไม่รู้ครับ...ส่วนผงสีขาวนั้นคือไรไม่ขอกล่าวถึงครับ...

....หวัดดีครับพี่อารยชน...ตอนลงก็กลัวคนสวดเหมือนกันครับ...ยิ่งของผีช่วงนี้ตีของแท้กระจายเลยครับพี่...(ปล.ผมกับพี่เขาไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัวนะครับ)เดี๋ยวจะหาว่าเป็นหน้าม้ามาเชียร์กันเองครับ...ว่าแต่ว่าพี่อารยชนมีแบ่งมั้ยอยากได้เก็บไว้อีกครับ...

...วันนี้มาชมกันต่อครับ...ไม่กลัวโดนสวดเช่นกัน...สีผึ้งสมัยที่ท่านอยุ่วัดสนมลาว...ท่านได้เสกก่อนที่ท่านมรณภาพ4-5เดือนครับ

8. thao

thao เป็นที่รู้จักกันดี

;21แหมชักจะงอนแล้วละ โพสท์มาตั้งนานทั้งของหลัก ของลอง ไม่เห็นมีคนชม แต่พอโพสท์ช้างน้อยลงไปชมกันใหญ่เชียว น้อยใจจริงๆเลย..แงๆๆๆๆ(cry)(cry) ;16

:VOวันนี้ลองใหม่ลองดูสีผึ้งของผมบ้างครับ(ping-love
    ;14คุณ เยาวราชครับจะขอแบ่งสีผึ้งจากคุณอารยชนเหรอครับ.....สงสัยพี่แกจะไม่ค่อยมีสีผึ้งหรอก แกมีแต่สีกา...55555555;17;17;17

ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      152
  9. ตากาฉ่อ

ตากาฉ่อ Active Member

21 สิงหาคม 2008
    แวะมาแอ่วหา มาพ่หาอ้าย ขอมาม่วนต่วยตนนะคับ

10. jorpa

jorpa Active Member

ถ้าช้างน้อยลงอีกก็ชมอีกครับ ชอบ ครับ ไม่ทราบพี่ Thao มีหลายเชือกป่าว ครับ 555 สวยทุกอย่างครับพี่ แต่ใจรักช้างน้อย อ่ะครับ

11. zen_machine

zen_machine สมาชิก

22 สิงหาคม 2008
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2008
  12. ท่าเกย

ท่าเกย เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    เป็นความเห็นส่วตัว
    -องค์แรกเขาเรียกกันว่าพระวินัย ไม่ใช่พระชมพูบดี แค่ชื่อก็เรียกผิดแล้ว
    -ปลัดขิก ใหม่เกินไป
    -เหรียญหลวงพ่อนะ เขายังหาข้อยุติยังไม่ได้เลยว่าสร้างหรือเปล่าเคยเห็นแต่เนื้อทองแดง มีตั้งสามพิมพ์แล้วยังไม่มีใครกล้าตอบฟันธงเลย แต่นี่ก็ทำให้เห็นแล้วว่ายังมีอีกหลายเนื้อ เคยมีคนพูดว่าเนื้อทองคำก็มี แต่ไม่รู้ว่าพิมพ์ไหน พอทองแพงก็เลยไม่กล้าทำมั้ง แต่เอ???????? สมัย 2498 หลวงพ่อก็ยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่ แล้วสมัยนั้นน่าจะอยู่แถวๆ นครนายก แถมเป็นช่วงที่ถูกตรวจสอบจากทางคณะสงฆ์อยู่ น่าจะเป็นช่วงวิกฤตอยู่แล้วหลวงพ่อท่านไปเอาทุนในการสร้างเหรียญมาจากไหน สร้างบล็อกถึง 3 บล็อก แล้วมีทั้ง เนื้อทอง เงิน ทองแดง ลงทุนไม่ใช่น้อย แล้วท่านจะไปเอาทุนมาจากไหน อ๋อพวกนั้นก็จะต้องบอกว่ามีคนศรัธทาสร้างมาให้เสก แล้วถ้าเป็นช่วงที่ท่านกำลังถูกตรวจสอบอยู่ใครจะกล้าลงทุนสร้างให้ แล้วก็เคยมีเพื่อนในเว๊ปบอกว่าท่านไม่เสกตัวท่านเอง จะว่ายังไง แล้วเคยสังเกตไหมว่าวัตถุมงคลของท่านไม่เคยมีที่เป็นรูปท่านเลยทั้งๆที่ท่านสร้างวัตถุมงคลออกมามากมายหลายพิมพ์ แต่ทำไมถึงไม่สร้างอะไรที่แสดงถึงตัวท่านเลย ลองคิดดู<O:p</O:p

13. เยาวราช

ก่อนอื่นครับ...ขอตอบคำถามที่มีผุ้ที่ถามมา3ข้อ...เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

1.ชื่อพระคือพระวินัย...พระวินัยนี้มีหลายเนื้อครับมีทั้งแบบฝังตะกรุดและไม่ฝัง...มีแบบทั้งฝังด้านหน้าและด้านหลังในองค์เดียวกัน....มีฝังหน้ากวัก...มีแบบที่ไม่ฝังอะไรเลย..มีหลายเนื้อด้วยเช่นกัน...มั้งยังมีแบบปรกโพธิ์และสันติสุขและอื่นๆอีกนิดหน่อยยังนึกไม่ออกครับ

2.ปลัดที่ว่านั้น...เคยเห็นหลายมือแบบนี้สมัยตั้งแต่ที่ล.พ.ยังไม่ดังเป็นพลุแตกเหมือนยังปัจจุบัน...เห็นลายมือแบบนี้มาหลายตัว...เจ้าของปลัดที่ผมเห็น..ไปหาล.พ.สมัยปี40กว่าไปขอหวยครับ...เรื่องปลัดขิกล.พ.นั้นคนที่อยู่กับท่านมาเขามีวิธีดูทางกายภาพครับ...มีคนทำหลายคน..ทำเสร็จไปให้ล.พ.ดูถ้าท่านบอกโหวงเฮ้งดี...ท่านก็เสก...ถ้ายังใช้ไม่ได้ก็ไม่เสกให้....ปลัดของท่านนั้นมีวิธีใช้จำเพาะเจาะจงเรียกได้ว่ามีคาถากำกับเฉพาะปลัดขิกเลยทีเดียว

14. เยาวราช

ส่วนข้อสุดท้ายด้วยความเคารพพี่ท่าเกยครับ...ตอบอย่างชัดเจนเลยครับว่าเป็นเหรียญของท่านอย่างแน่นอน...ผมตอบแบบถ้าผิดก็ขอน้อมรับไว้คนเดียวครับ...เพราะอะไรที่บอกเป็นของท่านครับ...

1.เป็นที่ปฎิเสธไม่ได้เลยครับด้านหลังเหรียญเป็นรูปหลวงพ่ออยู่องค์ถือตรีสามง่าม...เป็นใครไปไม่ได้เลยครับ....ถ้าทุกท่านเคยเห็นรูปถ่ายตอนท่านหนุ่มๆแล้วท่านได้ถ่ายเอาไว้...หตุผลข้อนี้น่าจะสนับสนุนได้(รูปถ่ายของท่านถือตรีผมว่าพี่ๆบางท่านในนี้คงมี)

2.ขอตั้งข้อสังเกตเหรียญนี้ด้านหลังถ้าหลวงพ่อไม่ได้ทำเอง...ก็อาจเป็นคนที่มาทำบุญกับท่านแล้วนับถือล.พ.ไม่แปลกหรอกครับที่จะทำเหรียญนี้ให้ท่านเอารูปต้นแบบที่ท่านได้ถ่ายไว้...ผมเคยเห็นรูปถ่ายล.พ.ถือตรีที่เป็นรูปเก่าอยู่2-3ใบด้านหลังล.พ.เขียนไว้เลยครับขอมอบรุปนี้ให้กับผู้ที่ได้ทำบุญอะไรประมาณนี้ครับ...
    ...เพราะเหตุนี้ถ้าผุ้ที่มีจิตศรัทธาทำแล้วถวายเหรียญให้ท่านได้เสกเพื่อไว้ให้แจกญาติโยมไม่แปลกครับ...

15. เยาวราช

3.ไม่แปลกเลยครับถ้าเหรียญนี้จะมีหลายบล็อก...คนที่เล่นเหรียญเก่าๆรู้ดีครับ...เวลาปั๊มเหรียญได้ระยะหนึ่ง..บล็อกเหรียญอาจมีปัญหาได้เสมอ...อันนี้ง่ายๆเลยครับ...และที่สำคัญเหรียญก่อน2500โลหะทอง,เงิน,ทองแดงไม่เหมือนสมัยนี้หรอกครับ..พอดูออกได้ครับ

4.ข้อนี้สำคัญครับ...ด้านหน้าเหรียญ...บอกอะไร...ด้านหน้าเหรียญเป็นพิมพ์พระปางสนเข็ม...แล้วทำไมต้องเป็นปางนี้ละครับ..เหตุเพราะว่าในปี2498นั้นหลวงพ่อนั้นได้ช่วยหาเงินบำรุงวัดโดยจัดทอดผ้าป่าขึ้นครับ...พิมพระปางนี้เกี่ยวข้องอย่างไรกับการทอดผ้าป่า..ลองหาอ่านดูในพระไตรปิฎกครับ...แล้วทุกๆท่านจะเข้าใจ..ผมถือบอกข้อนี้สำคัญ...ทั้งด้านหน้าเหรียญก็บอกถึงจุดประสงค์สาเหตุที่ได้ทำขึ้นมา...ด้านหลังเหรียญก็ปฎิเสธไม่ได้ว่าเป็นรูปท่านอย่างแท้จริง

16. Youri_

Youri_ เป็นที่รู้จักกันดี

ปลัดนี่ของคุณจินรึเปล่าครับ คุ้นๆๆ

17. เยาวราช

ส่วนว่ามีเนื้ออะไรบ้างนั้น..แน่นอน..มีทองคำ,เงิน,ทองแดงครับ

ในปี2498ล.พ.นั้นไม่ได้อยู่ที่นครนายกนะครับ..ท่านอยู่ที่นครสวรรค์..มีเอกสารหลักฐานชัดเจน...ลองหาอ่านกันดูครับ....

..ส่วนในข้อที่ว่าล.พ.นั้นไม่เสกตัวเองนั้น...คงไม่จริง...ล.พ.ผินะนั้นมีรูปหล่อบูชาของท่านอยู่รุ่นหนึ่งหน้าตักประมาณ5นิ้วเห็นจะได้..เป็นปูนปั้น...แต่หายากมากๆๆๆๆๆๆๆๆ...ผมไม่รู้ว่ามีท่านไหนพอรู้บ้างแต่ผมว่าพี่อารยชนนั้นทราบแน่

18. เยาวราช

ในสมัยนั้นล.พ.นะนั้นไม่ธรรมดานะครับ...ท่านดังมานานแล้ว..ไม่เก่งจิงไม่สามารถทำวัดมาหลายแห่งหรอกครับ...พ.ศ.2500ต้นๆญาติโยมทั้งหลายในที่ต่างๆๆที่ศรัทธาถวายเงินท่านก็เป็นล้านแล้วนะครับ

...ที่มาตอบนี้ไม่ได้จะขัดแย้งกับใครหรือท่านใดเลย...ไม่ได้อยากเด่นอยากดัง...แต่อยากให้คนที่มานับถือล.พ.ผินะรุ่นใหม่มีแนวทางที่ถูก...เพราะผมเห็นว่าสิ่งที่ได้เขียนไปนั้นเขียนจากสิ่งที่ผมเก็บสะสมมา6ปีในเรื่องของล.พ.ถึงแม้ผมเองนั้นจะไม่เคยเจอท่านเลยแม้สักครั้งเดียว...

.....ผมเห็นว่ามันแปลกมากที่มาเห็นไม่ตรงกันในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว...แต่ในทางกลับกันในสิ่งที่มันจอมปลอมหลอกลวง..กลับทำให้ใครหลายๆๆคนไปเช่าหา...ทั้งๆที่มันเป็นสิ่งที่หลอกลวงชัดๆๆๆ....คือตอนนี้คนทำเก๊สบายใจเฉิบเลยครับขายจนรวยไปหลายเวอร์ชั่นแล้วครับตังแต่ปี48จนถึงตอนนี้...รวยกันไปไม่รู้ถึงไหนแล้วครับกับการขายของจอมปลอม...เพราะฉะนั้นของแท้ต้องรวมตัวกันไว้ครับ..สู้ๆๆๆ..(ขออภัยพี่ท่าเกยด้วยนะครับที่เห็นไม่ตรงกับพี่...ผมไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ)...รักหลวงพ่อผินะเป็นที่ตั้งครับ

19. zen_machine

zen_machine สมาชิก

22 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับ เห็นในหนังสือก็มีรูปหล่อของท่านอยุ่
    เเต่ราคาส่วนกลางนี่ มีหรือไม่ครับ หรือเเล้วเเต่ความพอใจ เพราะโทรไปถามราคาออกตัวสูงเหมือนกัน

20. เยาวราช

ลองค้นๆดูเหรียญเงินครับ...เหรียญที่1ครับ