วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. ชายแว่น

ชายแว่น Active Member

ขอพี่ๆๆๆๆช่วยดูดาวให้หน่อยคับว่าดีหรือป่าวคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    พี่ อุตฺตโม อยู่ในบอร์ดนี้นานๆนะครับ ให้ความรู้ด้านวิชาการและเรื่องราวต่างๆของหลวงพ่อผินะ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ศิษย์และผู้ที่เคารพศรัทธาในหลวงพ่อผินะ ขอขอบพระคุณมากๆครับ

3. pyp

pyp เป็นที่รู้จักกันดี

4. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออณุญาติพี่Thaoนะครับสำหรับรูปภาพอ้างอิง ให้คุณPYPดูเปรียบเทียบ (มีข้อสังเกตุนิดนึงคือหนุมานชุดนี้เป็นพระที่ลงกรุเพราะฉนั้นต้องมีคราบกรุบ้างไม่มากก็น้อย)

5. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ภาพแห่งการค้นพบเส้นทาง

ผมขอน้อมนำภาพถ่ายของ"หลวงพ่อตอนที่นั่งถือตรี" มาไขปริศนาอ่านลักษณะท่างทางและความรู้สึกของหลวงพ่อ"ขณะนั้น" ให้เพื่อนสมาชิกได้คิดพิจารณาตาม
    ภาพถ่ายนี้ถ่ายไว้ตอนที่หลวงพ่อมีพรรษาได้ประมาณ "7 พรรษา" อายุประมาณ "27 ปี" "เชื่อว่าหลวงพ่อยังไม่บรรลุธรรมขั้นสูง"

เมื่อพิจารณาดูจากลักษณะท่าทางของหลวงพ่อ "ดูช่างทรนงองอาจงามง่าเด็ดเดี่ยวดุจนักรบผู้ทรนงที่พร้อมจะรบ(รบกับกิเลส)"
    "ดูตาของท่านส่อแววประกายของการเอาจริงเอาจัง"
    แต่สิ่งที่เราเห็นโดย "โฟกัส" ไปดูที่มือขวาของท่านขณะกำตรีอยู่ จะเห็นว่า "ท่านกำอย่างหนักแน่นจนอุ้งมือ(เนื้อส่วนที่อยู่ใต้นิ้วก้อย)เป็นกระพุ้งออกมา" เหมือนกริยาที่หลวงพ่อกำอาวุธตรีที่พร้อมจะต่อสู้

"ตรีที่หลวงพ่อท่านหนึ่งเมตตาบอกผมว่า หมายถึง พระไตรลักษณ์ คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา" ซึ่งผมเห็นพ้องด้วย และผมยังเชื่ออีก 2 ลักษณะธรรมที่หลวงพ่อยึดถือและกำไว้ในความหมายของ "ตรี" คือ การที่หลวงพ่อยึดมั่นถือมั่นใน พระรัตนตรัย อันได้แก่ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ , และอีกลักษณะธรรมหนึ่งก็คือ พระไตรสิกขา หมายถึง ศีล สมาธิ ปัญญา
    หลวงพ่อน่าจะถือธรรมลักษณะสามนี้อย่างมั่นคงเป็นอาวุธดุจตรีที่ท่านกำยึดไว้แน่น ท่านจึงเกิดความเชื่อมั่นว่า "ท่านได้พบเส้นทางหรือหนทางที่จะบรรลุธรรมขั้นสูงแล้ว แม้ขณะนั้นท่านจะยังไม่บรรลุถึงก็ตาม "กริยาท่าทางอันองอาจสง่างามเด็ดเดี่ยวดุจนักรบของท่านจึงปรากฎอยู่ในภาพนี้"

ภาพนี้น่าจะเป็นอนุสรณ์ที่ท่านถ่ายภาพไว้เพื่อเป็นปริศนาบอกความรู้สึกให้กับพวกเราทั้งหลายว่า "ขณะนี้ท่านได้พบเส้นทางหรือหนทางที่จะบรรลุธรรมขั้นสูง(พระนิพพาน)หรือหนทางที่จะเอาชนะกิเลสได้แล้วแม้ตอนนี้ท่านจะยังไม่บรรลุก็ตาม แต่ท่านมีความมั่นใจอย่างหนักแน่นที่จะชนะได้ดุจ "สมเด็จพระชัยราชาธิราชมีชัยเหนือท้าวชมพูบดี" อีกทั้งพร้อมที่จะชี้ทางให้กับพวกเรา และประกาศสัจจธรรม"

สิ่งที่ชี้บอกให้เห็นเพื่อรับรองว่า"ขณะนั้นเป็นเหตุการณ์ทางจิตใจของท่านมีอยู่จริงตามภาพถ่ายนี้อีกลักษณะหนึ่งก็คือ
    "วัตถุมงคลในรูปของพญาชิงชัยหรือหนุมานทั้งสองพิมพ์ที่ท่านสร้างขึ้นเป็นอนุสรณ์" พิมพ์แรก คือ หนุมานยอดนักรบที่เดินทางเหาะไปโดยถือตรี , พิมพ์สอง คือ หนุมานชี้นิ้วหรือชี้ทางไปตามศรนารายณ์
    วัตถุมงคลไขปริศนาได้เลยว่า "หลวงพ่อใช้ปริศนาในรูปของหนุมานยอดนักรบแทนตัวท่าน เพื่อชี้นำบ่งบอกว่า ท่านไปกับตรียึดถือแนวทางปฏิบัตในธรรม 3 ลักษณะเป็นอาวุธ เพื่อเดินทางรบกับกิเลสไปให้ถึงจุดหมายปลายทาง"
    ในพิมพ์สอง "ศรนารายณ์" หมายถึง พระธรรมขั้นสูงหรือพระนิพพาน เป็นรูปที่ท่านเห็นศรนารายณ์แล้ว และชี้ทางให้พวกเราดูพร้อมกับที่รูปหนุมานหันคอกลับหลังแสดงกริยาอ้าปากเสมือนพูดกับพวกเราว่า "ท่านเห็นศรนารายณ์หรือพระธรรมขั้นสูงหรือพระนิพพานแล้ว และท่านกำลังมุ่งสู่จะไปให้ถึงศรนารายณ์หรือพระธรรมขั้นสูงหรือพระนิพพานในข้างหน้านี้อย่างแน่นอน"
    ผมน้อมขอขมาต่อหลวงพ่อ พระลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกรูป ลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกท่าน ท่านที่เคารพรักหลวงพ่อทุกท่าน และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน หากข้อเขียนของผมที่ไขปริศนาเป็นอันล่วงเกินไป ผมขอขมาไว้ ณ ที่นี้ด้วย
    "อุตฺตโม"

6. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ปริศนาทางธรรมของท่านลึกซึ้งมากครับ ขอบพระคุณครับพี่ อุตฺตโม

7. เรือสำเภา

เรือสำเภา เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    รบกวน....ถามผู้รู้....พี่ๆท่านใดทราบช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.

ผมอยากทราบว่า...ทำไม...หนุมาน พิมพ์เดียวกัน...แต่ผิดกันที่สี...

คือ...ดำ...กับ...แดง...ถึงเรียกไม่เหมือนกันครับ...สี...แดง...เรียกว่า..

.สุคีพ...สี...ดำ...เรียกว่า...หนุมานตัวผู้...ทั้งๆที่พิมพ์เดียวกัน...ไม่ทราบ

ผมเรียกถูกหรือเปล่า...ถ้าผิดพลาด...ประการใดต้อง

ขออภัยไว้ณะที่นี้ด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ...:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2010
  8. พรสวรรค์สรรหา

พรสวรรค์สรรหา เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    เรื่องเก่ามาเล่าใหม่

หนุมานตามศรนารายมณ์หลวงพ่อ ผินะ ท่านเล่าออกมาจากรามเกียรต์ เรื่องหนุมานจริงๆอยู่ในรามเกียรต์มีหลายชื่อด้วยกัน เช่น พญาวานร พญากระบี่สี พญาชิงชัย กำแหงหนุมานคุณต้องไปศึกษาเองครับ มันเป็นวิชาสุดยอดในรามเกียรต์ เรื่องศรนารายมณ์ก็อยู่ในรามเกียรต์นี้แหละครับมีอะไรบ้างคุณต้องศึกษาเอาเองครับผมเองก็ได้จำมาจากหลวงพ่อเล่าให้พระเณรฟังเพราะผมไปช่วยท่านทำงานและที่หลวงพ่อได้ทำหนุมาน พ.ศ.2495 มีด้วยกัน3แบบคือ 1.พญาชิงชัย 2.สุครีพ3.ตามศรนารายมณ์พิเศษถ้านำเศษของ พญาชิงชัยกับสุครีพมารวมกันจะออกเป็นสีขาวเป็นที่อัศจรรย์กันปลอมมีรูปหนุมานตามศรนารายมณ์มาให้ชมกันโชคดีนะ<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      12.5 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      12.7 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      12.4 KB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      1,548
      ขนาดไฟล์:
      15.4 KB
      เปิดดู:
      1,555
  9. พรสวรรค์สรรหา

พรสวรรค์สรรหา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง หนุมาน ที่เป็นข้อกังขากันก็น่าจะเข้าใจกันทั่วหน้าทุกคนแล้วนะครับว่า มีความเป็นมาอย่างไร แท้จริงที่แล้วไม่สลับซับซ้อน อะไรมากมายอย่างที่เราๆท่านๆคิดกันเลย ผมได้นำภาพที่ได้รับจากมือ หลวงปู่ ผินะ องค์จริงนั้นนำมาให้ชมกันใหม่อีกครั้งหนึ่งเพื่อเป็นภูมิความรุ้กันนะครับ ส่วนที่เหลือ ท่านๆก็พิจรณาญาณกันได้ตามอัธยาศัยนะครับว่าอะไรเป็นอะไร..โชคดีมีตังค์ใช่ทุกคนนะครับ

10. พรสวรรค์สรรหา

หึหึหึ...เท่าที่ดูนะมันก็ดีนะไม่แตกไม่มีรอยร้าวนะ..จะถามอะไรก็ตั้งคำถามให้ตรงจุดตรงประเด็น..ถามแบบนี้อีกกี่ปีจะได้ความรู้กันละ งูเขียว .เอ่ย งูมีพิษ(smile)

11. พรสวรรค์สรรหา

(smile) ดาวแม่เนื้อหอมดีสิครับ..ถ้าไม่ดีแล้วบรรดาเราๆท่านๆจะวิ่งหาบุชากันให้โลกแตกหรอครับ..ออ ท่านผู้นี้น่าจะเป็นผู้เดียวกับ ท่านงูเขียว ..เอ่ย งูมีพิษแน่เลย ตั้งคำถามไม่ตรงจุดตรงประเด็น หรือ เกาไม่ถูกที่คัน คันมือซ้ายดันไปเกามือขวาสะงั้น (||)

12. เรือสำเภา

เรือสำเภา เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ครับ ขอบคุณมากครับพี่ พรสวรรค์สรรหา

ขอบคุณพี่...พรสวรรค์สรรหา...มากเลยครับที่นำเอาความรู้ดีๆมากฝาก..จะได้ไม่ต้อง..งง..อยู่อีกนานครับ..ขอบคุณครับ

13. ขลัง

ขลัง Active Member

22 กรกฎาคม 2009
    ทดสอบ

แท้หรือเปล่า DSC01025 (Medium).JPG

DSC01179 (Medium).JPG

DSC01184 (Medium).JPG

DSC01188 (Medium).JPG

DSC01189 (Medium).JPG

DSC01117 (Medium).JPG

DSC01125 (Medium).JPG

DSC01245 (Medium).JPG

DSC01251 (Medium).JPG

14. ขลัง

เท่าที่มี พอดูได้ หรือเปล่า ล่ะ ช่วยดู ให้หน่อย ครับ

ขนาดไฟล์:
      151.7 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      137.8 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      59.7 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      57.9 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      88.6 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      152 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      158.7 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      145.8 KB
      เปิดดู:
      132
  15. ขลัง

ขออีกชุด ก่อนนอน จอมพล และ องค์อินเทวราช ช่ายดูหน่อย ว่าใช่ หรือเปล่า

16. พรสวรรค์สรรหา

สวัสดีครับ คุณ ขลัง.. หึหึหึ...แหม่..เล่นงัดออกมาสะหมดกรุเลยหรือป่าวละครับนี้ ..อื่มมนะ ผมจะตอบคำถามละนะ..
    คำถามที่คุณตั้ง เท่าที่มี พอดูได้ หรือเปล่า ล่ะ ช่วยดู ให้หน่อย ..ก็ดูได้นะ..ถ้าคุณไม่นำมาลงในกระทูนี้ผมว่าใครๆก็คงไม่ได้ดูหรอก...แล้วตอนนี้ผมก็นั่งดูอยู่นะครับ..และก็เชื่อว่าอีกหลายๆคนก็กำลังดูอยู่เหมือนกับที่ผมดูเช่นเดียวกัน ..
    คำถามที่คุณตั้ง..ขออีกชุด ก่อนนอน จอมพล และ องค์อินเทวราช ช่ายดูหน่อย ว่าใช่ หรือเปล่า ..อะไรหรือครับ ที่เรียกว่า จอมพล ก็ช่วยลงรายละเอียดสักนิดนะครับว่า จอมพลที่เรียกกัน หมายถึงอะไร ส่วน องค์อินเทวาราช ที่ถามว่า ใช่หรือป่าว มันก็ใช่นะ .. ไม่ผิดเพี้ยนตามแบบฉบับของผู้ที่ทำนะ ..แล้วอยากจะรุ้อะไรอีกละ..ตั้งคำถามให้ตรงๆหน่อย อย่าตค อย่าเอียง หรือแหกโคง ผมมันเป็นคนซื่อ ไม่เข้าใจคำถาม เลยต้องตอบไปถาม ที่ถูกถาม อย่างคุณถาม ใช่หรือไม่ คุณนำมาลงมันก็ใช่ ถามว่าดูได้หรือไม่ ผมก้ต้องตอบว่า ได้ดู เพราะคุณอีกนั้นแหละที่นำมาลงในกระทู ผมถึงได้ดู และอีกหลายๆคนก็ได้ดูด้วยเช่นเดียวกันนะครับ ..ก็อยากจะฝากสักนิสสนึงนะ เพื่อที่จะได้ตอบคำถามที่ตรงจุดตรงประเด็น..อยากให้ตั้งคำถามให้มันตรงๆกับสิ่งที่อยากจะรู้หน่อยเพื่อว่า ถ้าผมรู้ ผมก็จะมาตอบ แต่ถ้าผมไม่รู้ ผมก็ไม่ตอบ ตรงนี้เข้าใจนะครับ ..โชคดีมัตงค์ใช้ทุกคนนะครับ :VO

17. ขลัง

ขอบคุณ ครับ คุณพรสวรรค์สรรหา

พอดี มีคำถาม ครับ ว่า พิมพ์ปางสี่เหลี่ยม เจ้าของเก่า ว่า ปางวัดเกิด มี หรือเปล่า ครับ และอย่าง ดับตะวัน เนื้อแดง นี้ แท้ หรือเปล่า ครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ขนาดไฟล์:
      114.5 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      112.4 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      145.8 KB
      เปิดดู:
      107
    • DSC01129 (Medium).JPG
      DSC01129 (Medium).JPG
      ขนาดไฟล์:
      90.3 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      139.9 KB
      เปิดดู:
      84
    • DSC01135 (Medium).JPG
      DSC01135 (Medium).JPG
      ขนาดไฟล์:
      87.5 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      144.1 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      149.8 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      143 KB
      เปิดดู:
      84
  18. ขลัง

ขอบคุณครับ คุณพรสวรรค์สรรหา
    มีคำถาม ครับ ว่า พิมพ์ สี่เหลี่ยมนี้ ใช่ ของหลวงพ่อหรือเปล่า เจ้าของเก่า บอกว่าปางวันเกิด
    และ พิมพ์ ดับตะวัน เนื้อนี้ แท้หรือเปล่า ครับ ขอบคุณล่วงหน้า

19. parjak

parjak สมาชิก

โอ้โฮ....ท่านเจ้ากรมมาแล้ว....พวกขุนนางหลบหน่อย:cool:

20. ชายแว่น

ชายแว่น Active Member

ขอบคุณมากคับ พี่พรสวรรค์มากคับ ที่ตอบให้คับ คือผมอยากทราบว่าดาวดวงนี้เก๊แท้หรือป่าวคับ พี่ช่วยน้องหน่อย ขอบคุณมากคับ