วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ทำไมหลวงพ่อจึงเคารพศรัทธาและเทิดทูนสมเด็จพระชัยราชาธิราช

"ตอนต่อ"

ปริศนาที่ท่านทำไว้เพื่อให้เห็นถึงการที่ท่านเคารพศรัทธาและเทิดทูนพระชัยราชาธิราชอย่างสุด ๆ โดยท่านได้สร้างพระพุทธรูปปางนี้ โดยมีลักษณะที่พระพุทธองค์ทรงเครื่องอย่างกษัตริย์ พระหัตถ์ของพระองค์ถือจักรแก้วยกขึ้นเสมอพระอุระ อันเป็นลักษณะของพระจักรพรรดิอันยิ่งใหญ่ ท่านได้สร้างพระพุทธรูปปางนี้เป็นพุทธบูชาขนาดใหญ่ที่วัดและสำนักสงฆ์ และในรูปของพระเครื่อง เช่น พระสูตร ฯลฯ
    ท่านทำปริศนาให้เห็นความยิ่งใหญ่ โดยการอันเชิญพระแม่โพสพและพระแม่ธรณีประทับไว้หน้าฐานเหมือนการค้ำบังลังก์
    พระแม่โพสพสถิตย์อยู่ด้วยท่านั่งมือขวาถือรวงข้าว มือซ้ายยกขึ้นกวัก พระแม่โพสพเหมือนกับแสดงอาการเรียก "ลูก ๆของแม่" ที่แม่เลี้ยงพวกเจ้ามาด้วยเมล็ดข้าวตั้งแต่เล็กจนเติบใหญ่ทุกคน ไม่ว่าเจ้าจะเป็นคนดีหรือคนร้ายแม่ก็ยังเลี้ยงเจ้าอยู่ด้วยความเมตตา เชื้อเชิญให้ลูกของแม่มาเคารพสักการะองค์สมเด็จพระชัยราชาธิราชผู้ยิ่งใหญ่เพื่อให้เกิดเป็นบุญกุศลอันยิ่งใหญ่แก่ลูก ๆของแม่ทั้งหลาย
    หลวงพ่อได้อันเชิญพระแม่ธรณี ผู้ที่โอบอุ้มพวกเรามาตั้งแต่เล็กจนเติบใหญ่ แม้พวกเราจะเป็นคนดีหรือคนร้าย จะถ่มน้ำลาย อุจจาระหรือปัสสาวะรดแม่ หรือโปรยของหอมบูชาสักการะแม่ แต่แม่ก็ยังคงโอบอุ้มพวกเราให้อยู่บนแผ่นดินหรืออ้อมอกแม่โดยไม่รังเกลียด ความเมตตาของพระแม่ธรณีนี้ พระพุทธองค์เคยตรัสสอนพวกเราว่า "ให้ทำใจให้เสมอด้วยแผ่นดิน"
    ขึ้นชื่อว่า "พระแม่โพสพ" และ"พระแม่ธรณี" หรือขึ้นชื่อว่า "แม่" แล้วย่อมเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่และเป็นของสูง แต่หลวงพ่อก็ยังอันเชิญแม่ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสองมาค้ำบัลลังก์ของสมเด็จพระชัยราชาธิราช เหมือนเป็นปริศนาที่หลวงพ่อบอกพวกเราว่า "สมเด็จพระชัยราชาธิราชยิ่งใหญ่กว่าพระแม่ทั้งสองของเราอีก"
    บางภาพที่ท่านทำไว้ จะมีภาพของหลวงพ่อสถิตอยู่ที่ฐานบัลลังก์
    เหมือนหลวงพ่อจะบอกปริศนาว่า "หลวงพ่อยกสมเด็จพระชัยราชาธิราชอยู่เหนือหัวของหลวงพ่อ"
    อันเป็นปรากฎการณ์ที่ชัดเจนว่า "หลวงพ่อเคารพศรัทธาและเทิดทูนสมเด็จพระชัยราชาธิราชเป็นอย่างยิ่ง"

ผมขอกราบขอขมาต่อหลวงพ่อ พระลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกรูป ลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกท่าน ผู้ที่เคารพรักหลวงพ่อทุกท่าน และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน หากข้อเขียนของผมเป็นอันล่วงเกินไป ผมขอขมาไว้ ณ ที่นี้ด้วย

"อุตฺตโม"

2. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณ คุณอุตฺตโม ที่นำความรู้มาลงเป็นวิทยาทาน ด้วยครับ

3. อุตฺตโม

ผมพิจารณาแล้วน่าจะแท้ครับ

4. BlueBlur

ผมมีประสบการณ์มากับพระสูตรเนื้อดำองค์นี้ หลังจากที่ได้บูชามา และไม่ค่อยแน่ใจในพุทธคุณ เพราะจิตคิดวิตกกลัวเป็นของเก๊

หลังจากนั้นผมมีโอกาสได้ไปทำธุระที่เขตชายแดน จังหวัดมุกดาหาร ก่อนเดินทาง เกิดอาการสองจิตสองใจ ระหว่างจะบูชาพระสูตรเนื้อดำองค์ หรือพระขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม เพราะผมนิยมชอบแขวนพระเดี่ยว ในใจตอนนั้นอยากจะลองของท่าน จึงตัดสินใจบูชาพระสูตรเนื้อดำ ติดตัวเดินทางไป

ในวันเกิดเหตุ ที่จังหวัดมุกดาหาร ช่วงระัยะเวลาระหว่าง 4 ทุ่มขับรถยนต์จะกลับที่พัก มีน้องชายและผมกับแฟน ขับรถช้าๆ คุยกันไปเรื่อยๆ รถแทบจะไม่มีวิ่งผ่านไปมา ซักพักได้เห็นมอเตอร์ไซย์วัยรุ่นที่ขับผ่านมา ซ้อน 2 คน เห็นถนัดเพราะขับไม่เร็ว ทันทีรถเข้าใกล้ เห็นคนซ้อนรถชักปืนยิงใส่หน้ารถผม ผมกับแฟน และน้องตกใจ ขับผ่านพวกมันไป มันชะลอรถและตะโกน พร้อมกับมีรถมอเตอร์ไซต์วิ่งตามกันอีกหนึ่งคัน ตะโกนโวยวายฟังไม่ได้ศัพท์ ผมก็ขับผ่านพวกนั้นมา โดยที่พวกมันไม่ขับไล่ตามรถผม

พอกลับมาถึงที่พัก เช็คดูรถไม่มีรอยถูกยิง ปลอดภัยทั้งคนและทรัพย์สิน ผมเลยเชื่อและศรัทธาในพุทธคุณของพระของหลวงพ่อผินะ ที่คุ้มครองและแคล้วคลาด จากเหตุการณ์ครั้งนี้ ส่วนที่จังหวัดมุกดาหาร ช่วงตะเข็บชายแดน ช่วงกลางคืนอันตรายมากครับ หากใครได้ผ่านไปแถวนั้น ต้องระวังด้วยนะครับ เพราะมีการดักจี้ปล้นรถกันบ่อยๆ

กราบหลวงพ่อผินะ
    BlueBlur

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  5. iceman28

iceman28 เป็นที่รู้จักกันดี

ของหลวงพ่อดีทุกทางครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.8 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      8.5 KB
      เปิดดู:
      1,755
  6. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ สำหรับข้อมูลดีๆ ตอนนี้ที่ติดคออยู่เป็น พระสูตรเนี้อว่านหลังฝังตระกรุดครับ ไม่ค่อยสวยครับชำรุด(ซ่อม4เสี่ยง)ผมลงแลคเกอร์เคลือบผิวไว้แต่ตอนหลังนำมาปิดทองซะเลยและองค์จิ๋วเป็นพระปรมัตถ์หลังนารายณ์ทรงครุฑครับ.... ยิ่งใหญ่กว่านี้ดีกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว นะเตสุเตมหาสุเตนะชา กราบหลวงปู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  7. อุตฺตโม

หลวงพ่อได้ให้ถ้อยคำไว้ในหนังสือรับรองความศักดิ์สิทธิ์และรับรองค่าของพระเครื่องไว้ว่า "สมเด็จพระมหาชัยราชาธิราชรูปนี้เรียกโดยย่อก็คือ สมเด็จพระมหากรุณาธิคุณเจ้าโคดมนี่เอง นี่เรียกให้ผิดไปจากเดิมว่าราชาธิราชนั้น ก็เพราะพระพุทธเจ้าของเราทรงทรมานท้าวชมพูบดีในคราวนั้นเปลี่ยนนามเดิมเสียใหม่ว่า "ราชาธิราช" เวลานี้สถิตย์ประทับอยู่ที่ถ้ำแก้วสุรกานต์ จังหวัดนครศรีธรรมราช อำเภอลานสกา ตำบลเขาแก้ว.......พระสูตรชื่อว่า "ราชาธิราช" แคล้วคลาดจากภัยนานาได้ทดลองว่า พระนี้อยู่ในตัวโดยเอาทรายกรอกนัยน์ตาขณะลืมตาอยู่ แต่ทรายไม่เข้าในตาเลย แสดงว่าแคล้วคลาดหากินคล่องเพราะมีหัวใจพระฉิมอยู่ในนั้นสมควรจะเป็นของชายชาตรี .........แล้วกล่าวในตอนต่อไปอีกว่า "อย่าสนเท่ห์เลยของเหล่านี้แต่ละชิ้นหาค่ามิได้เลย" (มีค่าจนประมาณค่าไม่ได้)

คำพูดของหลวงพ่อเป็นสัจจะเสมอ หลวงพ่อมีศิลอันบริสุทธิ์ไม่กล่าวเท็จ คำพูดของหลวงพ่อที่รับรองพระสูตร์ก็เกิดปรากฎการณ์ขึ้นกับคุณให้ประจักษ์แล้ว "เก็บรักษาไว้ให้ดีเถิด องค์เดียวก็เกินพอแล้ว"

8. อุตฺตโม

สชร ได้เขียนอธิบายไว้ในกระทู้นี้แล้ว แต่ เลข 102 ที่หลังพระสูตรมีความหมายอย่างไร
    ตรวจดูกระทู้แล้วยังไม่มีใครอธิบายตีปริศนาความหมายให้
    ผมก็ขอไขปริศนาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านแล้วพิจารณาตาม ดังนี้
    เลข102 นั้น ตัวเลขที่อ้างอิงว่าเป็นเลข 0 นั้น "ไม่ใช่ เลข 0"
    แต่เป็นเครื่องหมายหรือสัญลักษณ์ของแสงสว่างของพระธรรม คือ ปริศนาที่หลวงพ่อ "อ้างถึงแสงสว่างของพระธรรมตอนที่สมเด็จพระชัยราชาธิราชมีชัยเหนือท้าวชมพูบดีว่าเป็นแสงพระธรรมที่สว่างไสวมากยิ่งกว่าสิ่งใด"
    เลข 1 หมายถึงพระอาทิตย์ เป็นเครื่องหมายหรือสัญลักษณ์แทนกลางวันเปล่งแสงสว่างโดยพระอาทิตย์
    เลข 2 หมายถึงพระจันทร์ เป็นเครื่องหมายหรือสัญลักษณ์แทนกลางคืนเปล่งแสงสว่างโดยพระจันทร์
    ท่านเอามารวมไว้เรียงกัน เป็นปริศนาที่ท่านจะบอกพวกเราว่า
    "แสงสว่างแห่งพระธรรมตอนที่สมเด็จพระชัยราชาธิราชแสดงไว้ให้แก่ท้าวชมพูบดีและพญา101อีกทั้งเสนา 100,102ตน นั้นเป็น แสงสว่างที่เจิดจ้าสว่างทั้งกลางวันและกลางคืน และ สว่างเจิดจ้ายิ่งกว่าแสงพระอาทิตย์และพระจันทร์"

9. BlueBlur

พี่อุตฺตโมอธิบายได้ชัดเจน ขอบพระคุณมากครับ ผมอยากรู้เรื่องราว และคำสอนที่เป็นปริศนาทางธรรม ที่ท่านได้สร้างเป็นวัตถุมงคล หรือเป็นคำสอน ให้เราๆท่านๆ ได้น้อมสักการะบูชาเพื่อระลึกถึงท่านนะครับ

10. กวาวชไม

ปริศนาแห่งเลขธรรม ผู้ใดมีปลัดของหลวงพ่อจะสังเกตตัวเลขหนึ่งชุดที่ใต้ท้อง 4.5.12.32.206 เลขชุดนี้คงมีอีกหลายๆคนที่อยากรู้ความหมายเชิงสัญลักษณ์ ผมคิดว่าคุณอุตตโมจะบรรยายสรุปได้ดีครับ

11. pyp

pyp เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่อุตฺตโม ผมน้องใหม่ครับ พี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อยครับ พึ่งเช่ามาวันนี้ครับ อย่าเกรงใจนะครับ อยากรู้ว่าแท้ไหมครับ

12. ตายเเหงๆ

ตายเเหงๆ Active Member

ตายเเหงๆ

อยากได้วิชาต้อง..ข้า..อาจารย์ อย่ามั่วเดี๋ยว..สชร..จะกลายเป็นขุนเเผนส่องกระจกอีก..หลวงพ่อมีลูก2..ลูกศิษย์..ลูกสัตว์..เลือกเอา:cool:

13. อุตฺตโม

เลข 4 หมายถึง ธาตุ 4 ได้แก่ นะ มะ พะ ทะ
    เลข 5 หมายถึง ขันธ์ 5
    เลข 12 หมายถึง อายตนะภายนอก 6 และอายตนะภายใน 6 รวมเป็น 12
    เลข 32 หมายถึง อาการ 32 ของคนทุกคน
    เลข 206 หมายถึง กระดูก 206 ท่อนของคนทุกคน

ที่หลวงพ่อน้อมนำมาใส่ไว้เพื่อให้ "ปลัดเป็นตัวเป็นตนมีอาการรับรู้" คือมีจิตวิญญาณเหมือนกับคน แต่มีอิทธิฤทธิ์เป็นพิเศษที่ใส่ไว้ได้แก่ ตัวยันต์และอักขระขอม
    ยันต์ที่อยู่บนหัวพ่อปลัดเป็นยันต์เฑาะว์ที่เขียนวนไปมาเรียกว่า "นะวนนะเวียนนะไหลหลง แต่บางพระอาจารย์เรียกว่า ยันต์เทพรัญจวน" เป็นยันต์สำคัญที่ใครปลุกให้ตื่นขึ้นมามีฤทธิ์ขึ้นมาเป็นได้เรื่อง (เรื่องดี ๆ)
    ยันต์ที่อยู่ที่หูทั้งสองข้างเรียกว่า "ยันต์ ทะล่อทะแล่ หรือยันต์นะทะล่อพ่อล่อแม่"(คำเรียกยันต์นี้อย่างเพิ่งจำไป เพราะผมอาจเรียกไม่ถูกเท่ากับคนรู้จักยันต์นี้)
    ยันต์ที่อยู่บนลำตัวด้านบนเรียกว่า "ยันต์ นะอกแตก" เป็นยันต์กำกับทางเสน่ห์ประเภท"ไม่เห็นหน้าเราคิดถึงจนอกแตก"
    ยันต์ที่ใต้คางเขียนว่า ฤ ฤา เป็นยันต์ "นะ ฤาษี"
    อักขระขอมตรงคอพ่อปลัดอ่านว่า "นะเตสุเตมหาสุเตนะชา"
    อักขระด้านขวาของลำตัวอ่านว่า "นะ ชา ลี ติ" และบรรทัดที่สองคือ "ปิค สะ มิส ละ มิล ล่า"
    อักขระด้านซ้ายของลำตัวอ่านว่า "นะ มะ พะ ธะ" และบรรทัดที่สองคือ "อะ พะ อา วา นะ มะ วิ กัม นิ"
    อักขระใต้ท้องอ่านว่า "อิ สวา สุ" และก็ "มิ"

14. BlueBlur

เข้ามาเรียนครับ ปูเสื่อรอฟัง เชิญพี่อุตฺตโม และัพี่ๆลูกศิษย์หลวงพ่อผินะ ทุกท่านด้วยครับ:cool:

15. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    555..........ลูกสัตว์เยอะนะ ผมยังไม่ใช้ศิษย์ท่าน แม้ท่านเคยสอน แต่ทำไม่

ได้.

มีโอกาสจะไป .....

16. ตายเเหงๆ

ตายเเหงๆ Active Member

ตายเเหงๆ

ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน ค่าของงานอยู่ที่การกระทำ คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ....ธรรมะส้จจะของหลวงพ่อมรณะ..

17. กวาวชไม

ครบถ้วนกระบวนความ..

18. อุตฺตโม

ครั้งหนึ่งได้ฟังจากหลวงพ่อท่านหนึ่งเล่าให้ผมฟังที่วัดสนมลาว ผมนั่งคุยอยู่กับท่านประมาณครึ่งชั่วโมง ช่วงเวลาหนึ่งท่านถามผมว่า
    "เคยเห็นตรีที่หลวงพ่อถือไหม"
    ผมตอบท่านไปว่า "ผมเคยเห็นแต่รูปภาพหลวงพ่อตอนหนุ่มในหนังสือที่ถือตรี"
    ท่านถามผมว่า "รู้ไหมตรีที่หลวงพ่อถืออยู่หมายถึงอะไร"
    ผมตอบท่านไปว่า "ไม่รู้ครับ"
    ท่านบอกว่า "ตรีของหลวงพ่อหมายถึง พระไตรลักษณ์ (คือลักษณะสามของโลกอันได้แก่ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา) คราวหนึ่งหลวงพ่อเคยนั่ง รถโดยสาร(ถ้าจำไม่ผิด) แล้วเกิดอาการปวดท้องอย่างแรง ไม่ทราบว่าจะถูกของหรือเกิดจากโรคภัย หลวงพ่อได้อธิษฐานจิตแล้วใช้ตรีผ่าท้องของท่านแวะออกดู(หมายถึงการกำหนดจิตใช้ตรีผ่าทางนิมิต ไม่ได้ผ่าจริง ๆ) ภายในท้อง ก็ปรากฎว่าท่านหายจากอาการปวดท้องเป็นปลิดทิ้ง"

ผมมาพิจารณาใคร่ครวญดูเห็นว่ามันเป็นปริศนาธรรม อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา สามองค์ลักษณะนี้ที่หลวงพ่อใช้ผ่าท้อง อาการปวดท้องมันน่าจะหายเพราะคำว่า "อนัตตา" คือ "ที่ปวดไม่ใช่ตัวตน" หลวงพ่อจึงได้สติอาการปวดท้องจึงหายไป

19. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามครับ ดาวแม่เนื้อหอมดีไหมครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      44.2 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      161
  20. อุตฺตโม

"pyp น้องชาย" ผมเคยเห็นหนุมานองค์จริงและรูปองค์จริงที่น้องชายได้มา แต่ผมไม่มีเป็นของตนเองจึงไม่ได้ฝึกฝนพิจารณาดูจนแตกฉาน "รับรองว่าแท้ไม่ได้" แต่ขอให้น้องชายเปิดกระทู้ไล่ดูหน้าที่มีรูปหนุมานนี้ แล้วน้องชายก็ปริ๊นท์ออกมาเทียบเคียงกับหนุมานของน้องชายที่ได้มาใหม่
    แล้วพิจารณา 1.รูปของหนุมานและอักขระในพิมพ์เหมือนของเราไหม
    2.ความตื้นลึกของพิมพ์เหมือนของเราไหม
    3.เนื้อขององค์หนุมานเหมือนของเราไหม
    4.ความเก่า(ถามจากผู้รู้ว่าหนุมานพิมพ์นี้สร้างมากี่ปี เพราะพระที่สร้างมาหลายปี เนื้อจะหดเล็กลงเรื่อย ๆ จนสุดน้ำสุดอากาศข้างในแล้วพระจะคงรูปอาจจะเป็นรูปที่เบี้ยวบ้างเล็กน้อย

แล้วน้องชายจะเกิดปัญญาขึ้นเอง "เมื่อจิตสงบปัญญาจะเกิด" แล้วจงเชื่อมั่นในปัญญาของตน
    หรือไม่ก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบ เพราะผมเชื่อว่า "เพื่อนสมาชิกที่รู้ดีน่าจะช่วยเหลือน้องชาย" เพราะการให้ความรู้หรือให้แสงสว่างทางปัญญาแก่ผู้ไม่รู้เป็นบุญกุศล ท่านที่เมตตาต่อน้องชายเขาก็ได้รับเต็มเปี่ยม เหมือนการให้น้ำกับคนที่หิวกระหายน้ำ มันได้รับอานิสงส์แรงมาก
    "ทางบุญกุศลอยู่ที่ชี้ทางสว่างให้แก่ "pypน้องชาย" เพื่อนสมาชิกผู้รู้ทั้งหลายโอบอุ้มน้องเขาเถิดนะ"