วัตถุมงคลนี้เรียกว่าอะไรครับ ดีหรือเปล่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย myOle, 23 สิงหาคม 2010.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เสื้อยันต์สมัยหลวงพ่อแช่ม มีด้วย หรือครับ อาจมี แต่รุ่นหลังมีแน่ เห็นสมันก่อนท่านสร้างแต่ผ้าประเจียด ถ้ามีจริงถึงสมัยร้แทบเปื่อนหมดเลี้ยวครับ

สมัยก่อนเขาพวกคาดผ้าประเจียด เรียก ไอ้พวกหัวขาว แต่ยันต์ที่ลงจะเป็นยันต์คู่ชีวิต หรือยันต์ อะเสสะติ บ้างเรียกยันต์คาถาพระพุทธเจ้าอุทาน บ้างเรียก พระพุทธเจ้าห้ามอาวุธ เป็นยันต์ที่ลงในตะกรุดหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง ฯ

2. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
  3. myOle

ให้ทุกท่านชมครับ ตัวจริงเสียงจริง ทองยังไงก็เป็นทองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2010
  4. myOle

ยังตามหา หลวงพ่อ และวัดอยู่ครับ
    ไม่ทราบว่า ลักษณะนี้ เป็นของหลวงพ่อองค์ใดครับ
    คงเป็นยุค สงครามอินโดจีนครับ
    เพราะเจ้าของเก่าบอกแบบนั้น แต่เค้าไม่ทราบ เป็นของตา ตกทอดมาอีกที

5. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

กระผม อ่านไปอ่านมา เลยสับสนในชีวิต งง ครับ อิอิ
    ขอให้ตามหาให้เจอนะครับ เอาใจช่วยนะครับ

6. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    ใครดูขาดนี้คือ เมพมาก

7. สัตย์โลก

สัตย์โลก Active Member

16 ธันวาคม 2010
    จริงน่ะครับ ผมอ่านไปอ่านมางง มากครับ ตอนแรกท่านmyole บอกว่าหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก คนให้รับมากับมือเลย ตอนนี้เสียชีวิตไปแล้ว อ่าวรู้ขานนี้แล้วท่านmyole จะตามหาทำไมละครับ ก็ต้องเป็นผ้าประเจียดของหลวงพ่อจงอยู่แล้ว รับมากับมือแท้ๆ
    เป็นผมน่ะ ถ้ามั่นใจในผู้ให้ เลี่ยมทองนิมนต์ขึ้นคอเลยครับ หลวงพ่อจงท่านเป็นเกจิที่เก่งมากๆๆ ตัวผมเองยังอยากได้ของท่านซักอย่าง เป็นอ่ะไรก็ได้ที่ท่านปลุกเสกอ่ะครับ

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ใหน ๆ กระทู้นี้ก็ เกี่ยวกับหลวงพ่อจาด ขอฝาก ให้พิจารณา รูปหล่อ นี้ด้วยละกันครับ ดีไม่ดี บอกกล่าวให้ทีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109.1 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      109.4 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      116.4 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      83.4 KB
      เปิดดู:
      50
  9. myOle

ขออภัยที่ทำให้สับสน
    ผมได้ของมา สองอย่างจากเจ้าเดิม ท่านเจ้าของเดิมบอกว่า มาคู่กัน
    1.เสื้อยันต์
    2.พิรอดแขน
    โดยเจ้าของเดิมบอกว่า ได้มาจาก ปู่ เป็นทหารสมัยอินโดจีน
    โดยเจ้าของเดิมบอกว่าเสื้อยันต์เป็นของหลวงพ่อจง แต่พิรอดแขน ไม่ทราบ
    ผมสงสัยว่า เสื้อยันต์เป็นของหลวงพ่อจง ใช่หรือไม่
    ผมเลยค้นหาใน google เห็นว่า การจารย์แบบนี้ในเสื้อยันต์นั้นไม่ใช้ของ
    หลวงพ่อจง แต่เป็นของหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง
    และผมก็หาอีกว่า แล้วพิรอดแขนล่ะ ของหลวงพ่อองค์ใด
    ก็ไปเห็นรูป ในเวป พระแห่งหนึ่งมีลักษณะ คล้ายกัน แต่เป็นสีขาว
    นั้นก็คือ พิรอดแขน หลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ แต่จะใช่หรือไม่ก็ไม่ทราบได้
    เพราะพิรอดแขนผม เป็นสีแดง

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ