วัดแจ้ง..เมืองอุทัยเก่า กับพระเจ้าตาก..

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย สาวอุทัย, 5 เมษายน 2013.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    พอภาวนาใจสงบ พบว่ารอบๆตัวเหมือนกำลังเคลื่อนที่ได้ เลยขออาวุธประจำกายมาถือไว้ด้วยมือข้างซ้ายครับ เมื่อมีอาวุธก็รู้สึกอุ่นใจ ต่อมาพบว่า ตนเองนั้นอยู่ใต้ถุนบ้านหลังหนึ่งครับ ใต้ถุนบ้านหลังนี้นั้นสูงเพียงเล็กน้อยจากพื้นดินครับ

2. คุรุวาโร

เลยพยายามออกมาจากใต้ถุนบ้านหลังนี้ครับ พอออกมาได้ก็จะเดินไปด้านหน้าของตัวบ้านแต่มีกำแพงมาขวางกั้นเอาไว้ครับ เลยเดินไปด้านข้างของตัวบ้านแทน ซึ่งมีแต่ป่าหญ้าครับ พอเดินต่อมาได้เล็กน้อยเลยกำหนดจิตดูว่า ตนเองนั้นอยู่ ณ ที่แห่งใด ปรากฏว่า มีสัญลักษณ์ประจำเมืองของจังหวัดทางภาคตะวันออกขึ้นมาครับ

3. คุรุวาโร

แต่พอกำหนดจิตอยากรู้มีความรู้สึกว่า ตนเองจะหลุดจากสภาวะนี้อีกก็เลยรีบภาวนาทำใจให้นิ่งเข้าไว้ครับ ขณะที่ทำใจให้นิ่งนั้น ปรากฏว่า พบว่าตนเองนั้นไปอยู่อีกสถานที่แห่งหนึ่งครับ

4. คุรุวาโร

สถานที่แห่งนี้นั้นเจอผู้คนที่แต่งกายคล้ายรูปวาดในผนังโบสถ์ครับ คือผู้ชายไม่ใส่เสื้อ แต่มีสร้อยสังวาลย์ ส่วนผู้หญิงนั้นใส่ชุดทรงไทย มีชฏาสวมใส่อยู่ ดูสวยงามดีครับ

5. คุรุวาโร

เลยเดินเข้าไปถามกลุ่มผู้คนเหล่านั้น โดยถามว่า ท่านรู้จักอดีตกษัตริย์ของกรุงธนบุรี แห่งเมืองสยามไหมครับ ชายสามคนนั้น มองหน้ากันเหมือนเกี่ยงกันที่จะตอบคำถามครับ ขณะที่รอให้ใครคนหนึ่งนั้นตอบคำถามก็ปรากฏว่ามีเสียงเหมือนระฆัง แต่ไพเราะกว่ามากดังขึ้น ผู้คนพากันเดินหนีจากไป และมีผู้หญิงคนหนึ่งบอกว่า ถึงเวลาเรียนแล้ว แล้วก็เอ่ยเรียกชื่อของข้าพเจ้าได้อย่างถูกต้องว่า คุรุวาโร ครับ ทำให้ตนเองนั้นแปลกใจมากที่เขารู้จักชื่อครับ เลยเดินตามผู้คนเหล่านั้นไปยังที่ห้องเรียน แล้วก็มีผู้หญิงคนหนึ่งบอกว่า ห้องเรียนของคุรุวาโรอยู่ชั้นสี่ให้ไปเรียนที่ชั้นนั้นครับ

ขออนุญาติจบนะครับ

6. คุรุวาโร

พอทำใจให้สงบแล้วอธิษฐานขอนิมิตวัดแจ้งปรากฏว่า

7. คุรุวาโร

ภาพนิมิตข้างหน้ามีคนนั่งถือดาบรูปร่างสูงใหญ่ครับ แล้วมีช่างกำลัง ซ่อมสร้างศาลอยู่ครับ ชายรูปร่างสูงใหญ่ บอกด้วยน้ำเสียงอันทรงพลังว่า สายไฟเดินให้มันดีๆ แบบนี้ใช้ไม่ได้ ในนิมิตนั้นเหมือนท่านเจ้าของศาลอยากจะบอกว่า การก่อสร้างศาลนั้นทำไม่ค่อยเรียบร้อยครับ แต่ในความเป็นจริงข้าพเจ้าไม่ทราบนะครับ ต้องเรียนถามเจ้าของกระทู้เอาเองนะครับ

8. คุรุวาโร

เล่าเรื่องแปลกๆให้ฟังดีกว่า ระหว่างรอเจ้าของกระทู้มาตอบครับ เรื่องมีอยู่ว่า ได้ไปพักที่โรงแรมแห่งหนึ่งในจังหวัดอุดรครับ โรงแรมแห่งนี้นั้นค่อนข้างใหม่ครับ มีแต่คนต่างชาติมาพักครับ วันนั้นนอนดึกไปสักหน่อยคือประมาณหกทุ่มครับ

9. คุรุวาโร

ก่อนนอนก็สวดมนต์บทสั้นๆครับ แล้วภาวนาจนหลับไป ปรากฏว่า ครึ่งหลับครึ่งตื่นขึ้นมานั้น เหมือนมีใครมาเหยียบอกของตนเอง เลยรวบรวมกำลังมองดูปรากฏว่า

10. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณ คุณคุรุวาโรมากค่ะ ที่มาเล่าเรื่องราวของวัดแจ้ง
    ภาคคุรุวาโร ให้อ่านกัน :cool:
    สำหรับเรื่องระบบไฟฟ้า ที่ศาลพระเจ้าตาก ยังไม่ได้ดำเนินการเลยหนอ
    ได้แต่คิดว่า ทำอย่างไรดีจึงจะไม่ให้เห็นสายไฟระโยงระยาง
    รวมทั้งการเดินสายไฟ จากระเบียงศาลเข้าไปภายในศาล
    ก็ซ่อนสายไฟไม่ให้มองเห็น ค่ะ ตั้งใจไว้ว่า จะติดไฟสปอร์ตไลท์
    หรือแบล็คไลท์ , ดาวน์ไลท์ อะไรนี่แหละ ไว้ที่ระเบียงสี่มุม
    ส่องไฟไปที่ตัวศาล ด้านในก็ติดดวงเล็กๆ สองดวงส่องไฟไปที่พระองค์ท่าน
    เฮ้อออออ หญิงเรียบร้อยแบบเสือดาวนิ..คิดยากจัง
    ใครมีแนวคิดดีดี..ช่วยแนะนำ บ้าง ก็ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ...เสือดาว

11. คุรุวาโร

มีเด็คนหนึ่งมายืนเหยียบข้าพเจ้าอยู่ เด้กนั้นแต่งตัวเหมือนรูปปั้นกุมารทองที่เขาวางขายอยู่ทั่วๆไป เลยบอกกุมารว่า อย่าซุกซนช่วยไปยืนที่อื่นด้วยแต่

12. สาวอุทัย

อ่ะๆๆๆๆ :boo::boo:

13. คุรุวาโร

กุมารเด็กนั้นส่ายหน้าเหมือนจะขอบอกว่า ไม่สนใจกับคำขอร้องที่ให้ช่วยอย่ามารบกวนกันครับ พอกุมารเด็กนั้นไม่สนใจคำบอกกล่าวเลย ว่าพระคาถานกยูงทองพร้อมกับบทพาหุง ในครึ่งหลับครึ่งตื่นนั้นเห็นเด็กกุมารนั้นกระเด็นออกไปจากตัวข้าพเจ้าครับ

14. สาวอุทัย

โห๋ น่ากัวววว นิ เรื่องกุมารทองที่วัดแจ้งก็มี ช่างเค้าเล่าให้ฟัง ค่ะ

15. สาวอุทัย

เล่าให้ฟังเล่นๆสนุกๆ เป็นนิทานยามบ่ายหนอ....

ช่างที่มาก่อสร้างศาลพระเจ้าตาก ที่วัดแจ้งเล่าให้ฟังว่า
    วันหนึ่ง มีช่างคนหนึ่งยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ทั้งวัน ทำงานไปยิ้มไป ..อิอิ
    พอช่วงบ่าย ช่างคนนี้ก็โวยวาย บอกว่า..มีแต่คนมาขอหวย
    หิวน้ำแดงจะแย่แล้ว ไม่เห็นมีใครเอามาให้บ้าง
    แล้วก็ไปขี่พญานาคเล่น ซึ่งพญานาคนั้นประดับกระจกทั้งตัว
    ช่างคนอื่นก็ตกใจ......

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กุมภาพันธ์ 2014
  16. สาวอุทัย

เล่าต่อนะคะ..
    พอขี่พญานาคเล่นได้สักพัก ก็ลงมา..ตอนนี้มีคนซื้อน้ำแดงให้
    เค้าก็ดื่ม จนหมดขวด แล้วเริ่มคุยกัน..อิอิ
    เค้าบอกว่า อาศัยอยู่ที่ต้นโพธิ์กับพี่ ก็มาเล่นแถวศาลพระเจ้าตาก
    ขี่พญานาคเล่น พญานาคตัวที่อยู่ด้านขวา สะบัดหางเก่งมาก
    เลยหักเขี้ยวไปนิดนึง..คนที่ถามก็บอกว่า จะไปอยู่หลังวัด
    กับศาล ตา ยาย ไหม..

17. สาวอุทัย

เค้าบอกว่า ไม่ไป อยู่ที่นี่สนุกกว่า..มีพญานาคให้ขี่เล่นด้วย
    พอช่างคนนี้ เริ่มเข้าสู่ภาวะปกติ คนที่ถามก็มาหา..ที่โคนต้นโพธิ์
    ปรากฏว่า พบตุ๊กตากุมารเป็นเด็กผู้ชาย ๒ ตัว นิ มีใบโพธิ์กลบอยู่
    เลยไม่มีใครมองเห็น..แล้วที่คุยกัน ก็คือ ไปดูเขี้ยวพญานาค
    ตนที่อยู่ขวามือ ปรากฏว่า มีเขี้ยวนึง ที่ถูกหักไปครึ่งหนึ่ง
    สรุปแล้ว..ก็แปลกๆ แล้วก็ขำๆ ดี ค่ะ
    สำหรับหวย..มีหลายคนที่ถูกหวย เมื่อมาขอเลขที่ศาลพระเจ้าตากค่ะ
    เสือดาวเอง ก็เคยฝัน..เรื่องพญานาคมาให้หวยเหมือนกัน
    แล้วจะเล่าให้ฟัง..ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กุมภาพันธ์ 2014
  18. สาวอุทัย

สวัสดีค่ะ..

การสร้างศาลพระเจ้าตาก ที่วัดแจ้ง ก็ไม่รู้เพราะอะไร ต้องแบ่ง
    การสร้างเป็น ๒ ยุค ยุคพระเจ้าตากคือ รูปหล่อพระองค์ท่านกับศาล
    ซึ่งได้ดำเนินการเสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้ว จ่ายค่าช่างหมดแล้ว
    หรือปรับแต่งอีกเล็กน้อย ยุคต่อมา..คือ ยุคพญานาค
    ซึ่งกำลังดำเนินการก่อสร้างอยู่ ค่ะ..
    วันนี้มาเล่าเรื่องที่ฝันเกี่ยวกับพญานาค ให้อ่านกันเล่นๆ นะคะ..

19. คุรุวาโร

รอฟังครับ คงจะสนุกนะครับ

20. สาวอุทัย

มีคนรอฟัง..ก็เล่าให้ฟังละกัน อิอิ
    คืนนั้นฝันว่า นั่งอยู่ริมแม่น้ำ แล้วเดินลงไปที่น้ำ พบปลาช่อนตัวนึงลอยอยู่
    ก็นั่งลง แล้วเอามือไปใกล้ๆ ปลาช่อน ปรากฏว่า ปลาช่อนตัวนั้น
    ได้คายลูกแก้วลูกเล็กใส่มือ เสือดาว ๑ ลูก แล้วบริเวณนั้น
    ก็มีคน มาเลือกหยิบเพชรพญานาค ไปกัน ในฝันรู้สึกว่า เป็นของเรา
    กองนึง แต่ไม่สนใจ รู้แต่ว่า ใครก็คงเอาไปไม่ได้ เราก็สนใจแต่ที่จะ
    เก็บลูกแก้ว ที่ปลาช่อนคายใส่มือไว้ให้
    พอตื่นมา..อ่ะๆๆๆ ก็มาตีเป็นเลขหวย สิคะ
    ปลาช่อน ก็ ๘ ลูกแก้ว..ก็ ๙ ปรากฏว่า...
    กินรวบหมดเลย...:'(

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      37