::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    เรียน คุณวรชัย...

ขออนุญาตเพื่อนๆ โพสภาพซ้ำอีกครั้งครับ...

ภาพเหรียญรุ่นเราสู้ ตามที่ตอบไปใน PM นะครับ...
    ที่วัดฟ้าหลั่งยังมีให้บูชา ชุดละ ๑,๕๐๐ บาท แต่ต้องไปบูชาด้วยตนเองครับ
    หรือถ้าไม่สะดวกไปด้วยตนเอง ติดต่อผมได้ครับ...

เนื้อเงินครับ ไม่มีห่วง ตอกโค้ตตรงกลางยันต์พระเจ้า 5 พระองค์

เนื้อนวโลหะ ไม่มีห่วง ตอกโค้ต 2 ตัว ซ้ายมือเราเป็นตัวนะ ขวามือเป็นตัวอะ<!-- google_ad_section_end -->

เนื้อทองแดง กรรมการ ไม่มีห่วง ตอกโค้ต 2 ตัว ซ้ายมือเราเป็นตัวอะ ขวามือเป็นตัวนะ<!-- google_ad_section_end -->

เนื้อทองแดงผิวไฟ มีห่วง ไม่ตอกโค้ต
    เหรียญเดี่ยวๆ ที่หลวงปู่แจกก็เป็นเนื้อนี้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

เนื้อทองแดงกาไหล่ทอง มีห่วง ไม่ตอกโค้ต

เหรียญเราสู้ ชุดกรรมการ 5 เนื้อครับ

ธีระยุทธ

<!-- google_ad_section_end -->

2. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

เอ่อแบบว่าตอนนู้นได้มีโอกาสนั่งรถกระป้อไปบูชาถึงเรือนจำเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      62.2 KB
      เปิดดู:
      120
  3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมเลยครับคุณกริด...

ผมค้นเจอประวัติการสร้างพระสมเด็จรุ่นนี้แล้วครับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะสะแกนมาโพสให้ชมกัน...

รอชมภาพ พิมพ์อกครุฑ เศียรบาตร
    ท่านใดมีมาโพสแบ่งกันชมนะครับ...

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2010
  4. wannabexcite

สวัสดีครับ

ตามสัญญาครับ ประวัติการสร้างพระสมเด็จวัดระฆัง
    รุ่นเรือนจำกลางธนบุรีจัดสร้าง

ไม่รู้ว่ารูปใหญ่พออ่านได้หรือเปล่า
    ตรงมุมล่างขวาของหน้าที่ 2 เดิมเป็นโฆษณา
    ผมตัดออก แล้วเอารูปพระทั้ง 2 พิมพ์ใส่แทน
    เชิญชมครับ

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2010
  5. wannabexcite

พออ่านได้ไหมครับ...

ถ้ามีโอกาส จะแกะพิมพ์เป็น Text เก็บไว้ครับ

ธีระยุทธ

6. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับอ้ายไก่

ได้อ่านเรื่องการวิเคราห์เรื่องเสื้อยันต์แล้วได้ใจจริงๆ เลยอยากจะขอรบกวนดูผ้ายันต์เก่าผืนหนึ่งให้หน่อยเน้อพี่

คนที่เขาให้มาบอกว่าเป็นของ ครูบาสม วัดป่าแดด ครูบาดังที่ขึ้นชื่อ เชื่อว่าพี่ไก่เคยได้ยินชื่อเสียงแน่นอน เท่าที่โต้งดูด้วยความรู้ตัวเมืองงูๆปลาๆตัวยันต์น่าจะเป็นยันต์ปโชตา

แต่ข้อสงสัยของโต้งคือ ผ้ายันต์นี้เก่าและเป็นของครูบาสมจริงหรือไม่ เพราะด้วยความคิดของโต้ง ผ้ายันต์เก่าของครูบาสม มีหรือจะยกให้ฟรีๆ และตัวหนังสือดูเหมือนจะใหม่ ส่วนผ้านั้นเก่าจริง นี่เป็นเพียงความคิดของโต้งนะ

ขอฝากด้วยนะครับพี่ไก่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      773.2 KB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      756 KB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      747.1 KB
      เปิดดู:
      273
      ขนาดไฟล์:
      99.7 KB
      เปิดดู:
      171
  7. หนานผาบ1

หนานผาบ1 Active Member

6 มิถุนายน 2010
    อืม

ไม่ใช่ ปโชตา นะครับ เป็น นะวะภา ครับ

เมื่อก่อน จะมีสองฮีต คือ ถือ นะวะภา และก็ ปโชตา

โดยที่ปโชตา จะมี 14 แก่น
    ส่วน นะวะภา นั้น จะมี ประมาณ 25 แก่น หรือ อาจจะมากกว่า หรือน้อยกว่านี้ ครับ

นวภา นั้นจะเปลี่ยนแค่ตัวเดียว เองนะครับ ตัวอย่าง คาถา บท ยสะ คือ มียศถาบรรดาศักดิ์

นะวะภา ยสะโนเยนะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    นะเยโน นะชิตาชินะ<o:p></o:p>
    นะชิตา มานิโนเยนะ<o:p></o:p>
    นะเยโนยสะ ภาวะนะ<o:p></o:p>

8. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ธีรยุทธ และขอบคุณพี่กริด 99 ด้วยครับที่นำภาพมาลงให้สมาชิกชม
    ขอบคุณมากครับ

9. wannabexcite

สวัสดีครับโต้ง...

ครูบาสม วัดป่าแดด เคยได้ยินชื่อ และเคยอ่านประวัติท่านจากหลายๆ ที่
    ครั้งหนึ่งเคยเห็นประวัติท่านลงหนังสือพิมพ์เชียงใหม่นิวส์ด้วย
    สรุปคร่าวๆ ก็คือ ท่านเป็นครูบาอาจารย์ร่วมยุคสมัยกับครูบาเจ้าศรีวิชัย
    เป็นอาจารย์ สอนตำหรับวิชาตะกรุดกาสะท้อน
    และตะกรุดอื่นๆ อีกหลายๆ อย่างให้กับครูบาบ้านเรา
    ที่พอยืนยันได้คือ ครูบาสิงห์ วัดปากกอง

มาพูดถึงผ้ายันต์.... ต้องขออนุญาติออกความเห็นที่แตกต่าง
    ผมว่าไม่ใช่ปโชตาครับ... แต่เป็นคาถา "นวภา"
    ซึ่งโดยโบราณล้านนา... คาถานวภา ส่วนใหญ่ ใช้ลงหัวเสา
    เรียกง่ายๆ ว่าคาถาลงหัวเสา... ซึ่งมีอยู่หลายบท

ซึ่งถ้าอ่านคาถานี้... อ่านขึ้นว่า "นะวะภา"
    อ่านซ้าย-ขวา ว่า "นะเยโน"
    อ่านลงว่า "นะชิตา" .... ทุกบทจะลงอย่างนี้เป็นปฐม
    ที่เหลืออีกแปดตัว จะวนเวียนกันไปตามบทบูชาของแต่ละลูก
    เช่น บทพระพุทธ แปดตัวที่เหลือ ก็จะลง " พุทธะนะชิมานิพุทธะ"
    บทพระธรรม จะลง "ธัมมะนะชิมานิธัมมะ"
    บทสังฆะ จะลง "สังฆะนะชิมานิสังฆะ"
    บทขุนอินทาปันโชค ลงว่า "อินทะนะชิมานิอินทะ".... เป็นต้น

บทนวภา มีหลายแบบมาก รวบรวมได้ไม่หวาดไม่ไหว
    แต่เชื่อว่าท่านผู้อ่านคงพอเห็นแพทเทิร์น ของพระคาถา
    เวลาอ่าน ก็จะอ่านวนไปตาม รูปยันต์

คาถาเหล่านี้ ลงเดี่ยวๆ ใช้สำหรับลงหัวเสา
    แต่ก็พบเห็นว่ามีเอามาลงรวมๆ กันเป็นผ้ายันต์
    โดยอาราธนาเอาพุทธมงคลของแต่ละบท มารวมผสานกัน

มีพุทธคุณทั้งแคล้วคลาด ปลอดภัย กันมีด กันปืน กันตู้ลองของปล่อย

แต่ไม่ใช่ปโชตาแน่นอนครับโต้ง...

ผมเคยเรียนคาถานวภา สืบมากจากครูบาน้อย วัดร้องสร้าน
    ซึ่งเป็นศิษย์พี่ศิษย์น้อง ของครูบาชุ่มวัดวังมุย
    เรียนมาจากวำนักวัดท้าวบุญเรืองเหมือนกัน

จำความได้ว่า นวภา ๓๖ รูปนี้ ใช้ด้านแคล้าวคลาดเป็นหลักครับ...

เขียนจากความทรงจำ... ขอน้อมเชิญผู้รู้ร่วมกันวิจารณ์
    และต่อยอดความคิดนี้ครับ

ธีระยุทธ

10. wannabexcite

เอ๊า... ตอบช้ากว่าพี่หนานผาบนิดหน่อย...

แต่สรุปความได้ตรงกันคือ ไม่ใช่ "ปโชตา" แต่เป็น "นวภา"...
    ที่พบเห็นบ่อยๆ ก็มีบท พุทธะ ธัมมะ สังฆะ อินทะ พรหมมะ เชยยะ ...ฯ

ตามตำรา ครูบาน้อย ท่านลงไว้ ๓๖ ลูกครับพี่หนาน
    นวภา... น่าจะเป็นยันต์หลักอีกแขนงหนึ่งของล้านนาที่น่าศึกษา
    ผมลอกเก็บไว้ มีโอกาสคงได้มาโพสให้ชม...

ธีระยุทธ

11. wannabexcite

ผมมีผ้ายันต์หัวเสา ที่ครูบาอินท่านลงไว้
    แต่เจ้าบ้านที่มาขอท่านลงให้คงไม่ได้มาเอา
    เลยเหลือตกค้างมาให้เราเก็บรักษาไว้

และก็เป็น "นวภา" เหมือนกันครับ

สรูปอีกที นวภา ใช้ลงหัวเสา ดีที่สุดครับ

ธีระยุทธ

12. หนานผาบ1

ดีๆๆ ครับ เอาลงไว้ เป็นวิทยาทาน ครับ แสดงว่าของผม มีไม่ครบ นะครับ พี่ธีระยุทธ

13. หนานผาบ1

ผมขอเสริม เรื่อง ครูบาสม นะครับ ท่านเป็นเสี่ยวเดียว กับ ครูบาเจ้าศรีวิชัย แต่เลือกเดินคนละทาง กับครูบาเจ้าฯ ครับ

สำนักตักกะศิลาในเชียงใหม่ สมัยนั้น ก็วัดป่าแดด เนี้ยะแหละครับ

ท่านสำเร็จวิชามากมาย หนึ่งในนั้นก็คือ เสือเย็น ชาวบ้านจะเห็นเป็นเรื่องปกติทีเดียว

ตำราท่านผม เคยเห็น แต่เป็นลูกศิษย์ของแกเป็นคนเขียน มีวิชา เสือเย็นด้วย ในตำราระบุไว้ว่า เต้นได้แปดศอก ซะทีเดียว เสกเหล้ากิน และมีวิชายักษ์ด้วย จะคล้ายกับของครูบาชุ่มแต่ของท่านเป็นบัว เรียงกันเป็นชั้นๆ แต่ครูบาชุ่มจะเรียงด้านข้าง นะครับ

14. หนานผาบ1

แต่ที่เด็ดกว่านั้น คือวิชา ต๊ะรถไฟ ครับท่าน

คงจะมีแต่ครูบาสม วัดป่าแดด (เพราะชื่อท่านคล้ายกันหลายวัดครับ) เท่านั้นที่สามารถหยุดรถไฟได้

ลูกศิษย์ ท่านหลายคน ตาย ไปเยอะ ครับ เอามือจะหยุดรถ แต่รถชนจนไม่มีชิ้นดีเลย ผมก็เลยไม่กล้าเรียน เดี๋ยวร้อนวิชา อยากลอง กับเขามั้ง อิอิอิ

15. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ขอบพระคุณพี่ๆที่ให้ข้อมูลและความรู้ครับ

ว่าแต่ผ้ายันต์นี้เก่าจริงหรือเปล่า

แล้วเป็นของครูบาสม อย่างที่คนยกให้ว่าไว้หรือเปล่าอ่ะพี่ๆ

16. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    พี่ธีระยุทธครับผมรบกวนพี่หน่อยนะครับ ผมอยากทราบว่า
    "อย่างที่เรียนไว้ตอนต้น วัตถุมงคลชุดนี้ ค่อนข้างจะลงตัวมีวัตถุมงคลแบบละชิ้น แบบละองค์ ในราคาที่พิเศษไม่มากและไม่น้อยจนเกินไปครับท่านใดสนใจติดต่อสอบถามได้ที่ผมได้ตลอดครับที่หมายเลข 085- 9124161 เงินทุกบาททุกสตางค์ สมทบทุนสร้างศาลาระเบียงคตวัดฟ้าหลั่งทั้งหมดครับหมายเหตุ: ท่านที่บูชากรุณาเพิ่มค่าจัดส่งให้ทางวัดด้วย 100 บาทครับ "

ยังมีเหลือหรือเปล่าครับ ถ้ามีผมจะได้ติดต่อกับพี่เพื่อขอบุชาครับ ขอบคุณมากครับ ธนรัตน์ 086-9411950

17. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    มีสายตรงตามเก็บพระรอดใบมะขาม ดีนะนี่ที่ผมเก็บไว้ 3 องค์
    เข้าไปดูเว็บ....ปรากฎว่าหมดซะแล้ว.... (ตามรูปที่อยู่ด้านซ้าย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2010
  18. wannabexcite

สวัสดีครับ...

ขอร่วมแจม กับ พระรอดองค์หน้อย "ปรกมะขาม" ...
    รุ่น ไจยะเบงชร... พ.ศ. ๒๕๔๕

เนื้อทองจังโก๋ (ทองเหลือง) สมัยนั้นออกจากวัด องค์ละ 20 บาท
    ผมเก็บไว้ 30-40 องค์ ใครมาก็แจกๆๆๆๆ ตอนนี้เหลือแค่เท่าในรูปนี้ครับ
    ของแจกไปเยอะ ประสบการณ์ก็เลยเยอะตาม...

ญาติๆ พี่น้อง เอาไปเลี่ยมทองแขวนกันหลายคน เพราะองค์พระเล็กๆ
    เสียค่าเลี่ยมไม่ถึงพัน (ยุคนั้น) ห้อยกับสร้อยเส้นเล็กๆ ผู้หญิงใช้กำลังดี

ตอนนี้ราคาองค์ละตั้งหลายร้อย... เนื้อนวะ เนื้อเงิน เป็นพันๆ
    ถ้ามีโอกาสพบเจอ ก็อย่าลืมเก็บไว้บ้างนะครับ...

เนื้อทองจังโก๋ (ทองเหลืองหุ้มพระธาตุ)
    มีชนวนของแผ่นทองหุ้มพระธาตุหริภุญชัย
    ที่ครูบาเจ้าศรีวิชัยท่านได้ลงมือจาร วาดเป็นสักการะบูชาด้วยองค์เอง

เนื้อเงิน กับเนื้อนวะโลหะ ประชันกันหน่อย

เงิน นวะ ทองจังโก๋ครับ

เนื้อทองคำ... เลี่ยมพร้อมเกศา หลวงปู่ครับ
    จัดเข้าชุดกับ พระปรกใบมะขามรุ่นมงคลอายุ ๙๙ วัสสา เนื้อทองคำ

ธีรยุทธ

19. wannabexcite

พระรอดหน้อยรุ่นนี้ เคยแจกพร้อมนิตยสารพระเกจิ
    จากพระแจก... กลายเป็นพระที่ได้รับความนิยม
    มีมูลค่าสูงกว่าเดิมหลายสิบเท่า...

ใครทันได้เก็บไว้ ก็ถือว่าโชคดีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2010
  20. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีทุกท่าน ผมมีพระของครูบาเพียงชิ้นเดียวจริงๆ คือพระผงเกษา รุ่นแรก ครับ
    ได้มาโดยบังเอิญจริงๆ