ร่วมบูรณะวัดขาดแคลนและกันดารมากๆ ที่กำลังรอแรงศรัทธาของผู้ใจบุญ มาร่วมบุญกันนะคะ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Ni Cha, 31 กรกฎาคม 2012.

1. ศิลาพัชร

ศิลาพัชร เป็นที่รู้จักกันดี

สภาพห้องน้ำที่ทรุดโทรม มีหญ้าขึ้นรก ประกอบกับช่วงนี้ฝนตก มีงูเงี้ยวชุกชม
    เชิญชวนผู้ใจบุญร่วมบริจาคบูรณะห้องน้ำ และถากถางหญ้า เพื่อไม่ให้เป็นแหล่งที่อยู่ของงู และสัตว์พิษทั้งหลายค่ะ

2. ศิลาพัชร

หลังคา ที่มีโพรง ทำให้ตอนนี้มีนกพิราบเข้าไปทำรัง อาจก่อให้เกิดโรคต่างๆตามมา พร้อมกับงูหรือสัตว์อื่นๆที่จะมาทำรัง หรือมาดักรอกินนก ตามวงจรธรรมชาติ

ทางวัดต้องทำการจัดหาตาข่ายเพื่อมากั้นไม่ให้นกพิราบและนกอื่นๆ ตลอดจนสัตว์ป่าต่างๆ เข้ามาทำรัง จะได้ไม่เป็นอันตรายต่อพระสงฆ์และฆารวาสที่ไปที่วัดค่ะ

3. ศิลาพัชร

กุฏิพระที่ทรุดโทรม หญ้าขึ้นรก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  4. ศิลาพัชร

ยังมีอีกหลายอย่างที่รอการซ่อมแซม ปรับปรุง และบูรณะใหม่
    ผู้มีจิตศรัทธาท่านใด ต้องการร่วมบูรณะสามารถโอนปัจจัยมาได้ที่บัญชี พี่ณิชาได้เลยนะค่ะ

5. กระหัง

กระหัง Active Member

18 พฤศจิกายน 2012
    เนื่องจากทางวัดถ้ำดงเขยังขาดปัจจัยในการสร้างศาลาธรรมสังเวช และศาลาสำหรับประดิษฐฐานรอยพระพุทธบาท และในส่วนต่างๆ ของขอบข่ายพระพุทธศาสนา ทางลูกศิษย์และพระอาจารย์จึงได้ปรึกษากันและเห็นตรงกันในการที่คิดจะจัดสร้างหลวงปู่ทวดขึ้นมา โดยมีประธานในการจัดสร้างฝ่ายฆารวาสคือ น้องกิมจัง คุณต๋อง น้องธีร์ น้องณิชา และอีกหลาย ๆ ท่านที่มีความคิดเห็นตรงกัน ว่าอยากจะสร้างหลวงปู่ทวด ซึ่งพระอาจารย์เคยกล่าวกับลูกศิษย์อยู่บ่อย ๆ ว่า วัตถุมงคลใดที่ออกจากวัดถ้ำดงเขไปแล้วจะไม่มีการจัดสร้างซ้ำอีก เราจึงมาสรุปลงตัวที่องค์หลวงปู่ทวดซึ่งคนไทยแทบจะทั้งประเทศให้ความเคารพและศรัทธา ดังที่ว่าไว้ว่า มีหลวงปู่ทวดไว้ไม่ตายโหง จึงมีการวางแผนและพอสรุปได้ดังนี้ การสร้างหลวงปู่ทวดในครั้งนี้จะสร้างเป็นพระบูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว จำนวน 100 องค์ โดยมีหมายเลขกำกับทุกองค์ ใครชอบเลขสวยอย่างไรก็สามารถจองกันตามชอบใจได้ ส่วนหน้าตัก 9 นิ้วสร้างจำนวน 39 องค์ประดิษสถานไว้ที่วัดถ้ำดงเข 1 องค์ มีหมายเลขกำกับทุกองค์อีกเช่นกันจองหมายเลขที่ชอบใจกันได้ ส่วนวัตถุดิบในการจัดสร้างเนื้อโลหะนั้น ก็จะใช้ พานทองเหลืองเก่า สร้อยเงินเก่า เหรียญรุ่นแแรกหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระปี 19 เหรียญอาจารย์นำวัดดอนศาลารุ่นแรกปี 19 เหรียญหลวงพ่อคลิ้งหลัง ภปร เหรียญหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว และวัสดุอื่นอีกซึ่งยังมีผู้ที่ต้องการร่วมสร้างนำมาถวายพระอาจารย์ ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ คุณแสบ นครปฐม จากชมรมพระเครื่องโรจน์ฤทธิ์ เซียนพระใจบุญแห่งนครปฐม ส่วนมวลสารใต้ฐานที่จะนำมาอุดนั้น ตอนนี้ที่ได้มาก็มี ดินจากสังเวชนียสถานประเทศอินเดีย พระผงหลวงปู่นาค วัดระฆังจำนวน 20 องค์ ซึ่งนำมาตำละเอียด ซึ่งได้มีการบันทึกภาพไว้เรียบร้อยแล้ว จะนำภาพมาทยอยให้ดูอีกทีหลัง พระปิดตาหลวงปู่สี วัดเขาถ้ำบุนนาคปี 17 จำนวน 25 องค์ พระของอาจารย์ชุม ไชยคีรี ปี 2497 อีกจำนวนเกือบ 50 องค์ พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านพิมพ์ใหญ่ ปี 24 พระหลวงปูุ่ทวด วัดพะโค๊ะ รุ่นแรก พิมพ์ใหญ่ พระหลวงปู่ทวด วัดปราสาท พิมพ์เล็ก เนื้อชมพู และผงธูป จากวัดพระแก้ว วัดบวร วัดอรุุณ วัดระฆัง และวัดพระพุทธบาท 4 รอย จังหวัดเชียงใหม่ รวมทั้งว่านกากยายักษ์จากพี่ต๋องซึ่งได้ตำและถวายพระอาจารย์ไว้ส่วนหนึ่งด้วย และยังมีผงยาจินดามณีของหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ปี 18 อีกจำนวน 4 เม็ด และพระเนื้อดินเผาพิมพ์เทพนิมิตร ของอาจารย์ชุม ไชยคีรี ซึ่งลูกศิษย์หลายคนได้ช่วยกันนำมาถวาย ทั้งหมดจะนำมาผสมรวมกันเพื่อบรรจุใต้ฐาน และสุดท้ายจะนำเหรียญของอาจารย์ มาปิดที่ดินใต้ฐานอีกครั้งนึง ส่วนรายละเอียดในการพุทธาภิเศกนั้น ต้องขอขอบคุณพี่ต๋อง พี่ผู้ใจบุญ และเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงสำคัญตั้งแต่การปั้นหุ่น การใส่วัตถุมงคลในเบ้าหลอม และจะบันทึกภาพมาให้ชมกัน พี่ต๋องจะนำเข้าไปร่วมพิธีปลุกเสกที่วัดคงคา บางใหญ่ และจะมีเกจิอีกหลายท่านปลุกเสกให้ และพระอาจารย์ก็ได้พูดไว้แล้วว่าจะนำไปให้หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏีทองปลุกเสก และหลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน อีกเช่นเคย เพราะวัตถุมงคลวัดถ้ำดงเขนั้นหลายครั้งที่ออกมา ก็จะนำมาให้หลวงพ่อทั้ง 2 องค์ปลุกเสกอยู่เสมอ ส่วนชื่อรุ่นนั้น ได้ตั้งชื่อว่ารุ่นสร้างศาลา และในการนี้ยังได้จัดทำผ้ายันต์หลวงปู่ทวดออกมาด้วยเช่นกัน โดยผ้ายันต์นั้นจะใช้ภาพที่เป็นพื้นสีขาวเป็นต้นแบบ ส่วนพระบูชาจะใช้พื้นสีชมพูเป็นต้นแบบ ส่วนรูปหล่อลอยองค์มีลูกศิษย์หลายคนอยากได้ไว้ติดตัวหรือคล้องคอนั้นตอนนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปว่าจะจัดสร้างหรือไม่ คงต้องรอกันสักนิดครับ ของมีจำนวนจำกัด หมดแล้วหมดเลย ไม่มีสร้างซ้ำ ตามที่พระอาจารย์เคยพูดไว้ ไม่มีซ้ำ หมดแล้วหมดเลย ส่วนราคานั้นรออีกนิดครับจะนำมาบอกกันอีกที ส่วนผ้ายันต์นั้นให้บูชาที่ผืนละ 99 บาท จะเริ่มเปิดให้จองกันได้ในเดือนธันวาคม ชำระเงินในเดือนกุมภาพันธ์ รับวัตถุมงคลน่าจะนะครับไม่เกินพฤษภาคม ถามว่าทำไมถึงนานกว่าจะรับวัตถุมงคลหลังจากชำระเงินเดือนกุมภาแล้ว ที่นานเพราะอาจารย์เคยบอกว่าถ้าทำออกมาแล้วไม่ดี เขาจะว่าเอาได้ ว่าทำแบบสุกเอาเผากิน เขาเสียเงินแล้วก็ต้องให้ออกมาดี พระอาจารย์จึงต้องนำกลับมาบวงสรวงและปลุกเสกต่อที่วัดถ้ำดงเขอีกระยะเวลานึงครับ วัตถุมงคลหลวงปู่ทวดที่ทางวัดถ้ำดงเขสร้างในครั้งนี้ จึงดีทั้งโลหะที่หลอม มวลสารที่อุดใต้ฐาน และพระเกจิอาจารย์ที่ท่านเมตตาปลุกเสกให้ครับ ท่านที่ได้อ่านแล้วลองคิดดูครับว่าดีทั้งนอกและในไหมครับ ท่านใดสนใจโทรสอบถามได้ที่คุณณิชา และผมปุ่น บ้านโป่งครับ 0899483501[/SIZE]

6. กระหัง

ภาพนี้คือต้นแบบในการทำผ้ายันต์

ไฟล์ที่แนบมา:

7. กระหัง

ส่วนภาพนี้คือต้นแบบในการทำพระบูชา ส่วนรูปหล่อลอยองค์สำหรับห้อยคอนั้น รอนิดส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์นึงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. กระหัง

ส่วนหลายท่านถ้ากังวลว่าวัตถุมงคลต่างๆ ที่กล่าวมาจะมีการนำใส่ไปตามที่พูดหรือเปล่านั้นไม่ต้องกังวลครับ เพราะทุกขั้นตอนมีการบันทึกภาพ และจะมีการนำภาพมาลงให้ชมกันครับ สบายใจได้

9. จิตในสายลม

จิตในสายลม Active Member

ขอแก้ไขเรื่องกำหนดการนะครับตอนแรกที่บอกว่าจะให้เริ่มจองเดือนธันวาคม แต่ก็มีหลายท่านขอจองเลยก็เลยเปิดรับจองตั้งแต่วันนี้ เริ่มชำระเงินในเดือนกุมภาพันธ์ รับวัตถุมงคลในเดือนมิถุนายนหรือเดือนกรกฏาคม เพื่อที่จะได้รับการปลุกเสกอย่างเต็มที่ครับ

10. จิตในสายลม

สำหรับการจองวัตถุมงคลยังจองกันได้เรื่อย ๆ นะครับ เฉพาะเมื่อวานที่เปิดให้มีการจองในวันแรกทั้ง 9 นิ้ว และ 5 นิ้วมียอดจองรวมกันเกือบ 20 องค์ อนุโมทนาด้วยครับ

11. จิตในสายลม

[สำหรับท่านที่จองกันเข้ามาไม่แน่นะครับหมายเลขที่ชอบหรือหมายเลขที่ไม่ได้ตั้งใจเลือกเพราะเลขที่ชอบมีคนเลือกไปแล้ว อาจจะให้โชคงวดนี้ก็ด้าย 555555555555555555555555555 /COLOR]

12. จิตในสายลม

การหลอมพระในครั้งนี้ท่านใดมีพระพุทธรูปแตกหัก พานทองเหลือง ระฆังเก่า หรืออื่น ๆก็สามารถร่วมหล่อกันได้นะครับโดยติดต่อที่น้องกิม หรือพี่ต๋อง หรือที่คุณณิชาได้เลยครับ อนุโมทนา

13. จิตในสายลม

ส่วนท่านใดที่อยากจะบริจาคอิฐ หิน ปูน ทราย กระเบื้องหลังคา หรือเหล็ก สำหรับใช้ก่อสร้างศาลาธรรมสังเวช และศาลาประดิษฐสถานรอยพระพุทธบาท ทางวัดก็ยินดี และอนุโมทนานะครับ เพราะยังต้องใช้อีกเยอะ เพราะวัดยังไม่มีที่ประกอบศาสนกิจที่รองรับคนได้เกิน 20 คน จึงจำเป็นอย่างยิ่งครับ

14. กระหัง

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ สำหรับผู้มีจิตศรัทธา

15. จิตในสายลม

ล่าสุดหมายเลข98 สำหรับ 5 นิ้ว คุณหมูเงินจากเว๊ปญาณทิพย์ร่วมบุญแล้วครับ อนุโมทนาด้วยครับ

16. ศิลาพัชร

ทุกท่านสามารถร่วมบริจาคเข้ามาได้นะค่ะ
    ทั้งข้าวสารอาหารแห้ง ปัจจัยที่จะนำไปซื้อวัสดุก่อสร้าง ทราย หิน ปูน เสา หลังคา กระเบื้อง

ทุกอย่างกำลังรอแรงศรัทธาจากทุกท่านอยู่ค่ะ

17. จิตในสายลม

หน้าตัก 5 นิ้ว คุณ vichok จอง อนุโมทนาด้วยครับ พร้อมผ้ายันต์อีก 1 ผืน

18. ศิลาพัชร

อนุโมทนาด้วยค่ะ

19. จิตในสายลม

ยอดจองมีเข้ามาเรื่อย ๆ นะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่ได้จองรีบหน่อยนะครับ ก่อนจะพลาด

20. จิตในสายลม

ส่วนเรื่องการบริจาคเพื่อร่วมสร้างศาลาก็สามารถร่วมบริจาคกันได้นะครับ ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอยู่มาก ช่วยกันบริจาคนะครับผม