ร่วมบุญซื้อที่ดินให้กับวัด(สำนักสงฆ์สันติบรรพรต)จ.ยะลาเพื่อให้เป็นสมบัติของแผ่นดินกันนะคะ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย mallila, 16 ตุลาคม 2019.

1. Pngtree

Pngtree เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2018
    ร่วมบุญซื้อที่ดินสร้าง สน.สงฆ์ 400.- โอนวันนี้ เวลา 13.04 น. เรียบร้อยแล้วนะคะ

2. Pitchayanat92

Pitchayanat92 สมาชิกใหม่

นขอร่วมด้วย 2บาท สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญอีกรอบเพื่อพระพุทธศาสนา 50 บาทวันนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านผู้ใจบุญด้วยครับ สาธุ

4. walanrat

walanrat naga

16 กุมภาพันธ์ 2019
    โอนเมื่อวันที่ 1 มี.ค.63 เวลา 07:55 น. จำนวน 100 บาท ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่
    -นาคราช-วลัญช์รัช-รวี
    -นางสาววลัญช์รัช จรัลวัชร์ชลัช
    -นายรวี อาณานุการ
    -นางสาวปัณฑ์ณัฐ ปมณฑ์พัณณณัฐ
    -นางสาวรัฐนันท์ กิจเปรื่อง
    ที่เหลือให้แก่
    1.นาคราช 2.เจ้ากรรมนายเวร 3.เทวาอารักษ์กาย 4.ผู้ถือบุญถือบาป 5.ศัตรูผู้คิดร้ายกับข้าพเจ้าไม่ว่าชาติไหนๆก็ตาม รู้จักก็ดี ไม่รู้จักก็ดีจำได้ก็ดีจำไม่ได้ก็ดี 6.โรคาพยาธิในร่างกายและเจ้าที่ผู้ตายซับตายซ้อน ณ.ที่บ้านและที่ทำงาน 7.ญาติพี่น้อง 9 ชั่วโคตร ขอให้พบแต่ความดี ไม่มีความทุกข์ คำว่าไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จอย่าพึงมีแก่ข้าพเจ้าและครอบครัว ทุกภพทุกชาติขอให้เกิดมาในตระกูลพ่อแม่มีสัมมาทิฐิ ขอให้มีปัญญาเหมือนพระสาลีบุตร เป็นที่รักของเพื่อนมนุษย์เหมือนพระอานนท์ มีลาภผลเหมือนพระสีวลี เป็นคนดีเหมือนพระองคุลีมาร อายุยืนนานเหมือนพระพากุล

5. mallila

mallila Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

6. mallila

7. mallila

8. mallila

9. mallila

10. mallila

11. mallila

12. mallila

13. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ได้โอนเงินให้เเล้ว50บาทเข้าบัญชีธ.ออมสินเพื่อทะนุบํารุงปกป้องรักษาพระพุทธศาสนา ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

14. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ได้ร่วมบุญเเล้ววันนี้เป็นจํานวนเงิน 30 บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

15. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญเพื่อทะนุบํารุงปกป้องพระพุทธศาสนา 100 บาทวันนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านผู้ใจบุญด้วยครับ สาธุ

16. mallila

17. mallila

18. mallila

19. mallila

ร่วมด้วยช่วย 3 จว.ชายแดนใต้
    22 ธันวาคม 2019 ·
    เคสที่ทางเพจกำลังช่วยระดมทุนซื้อที่ดินของชาวบ้านไทยพุทธให้กับสำนักสงฆ์สันติบรรพรต อ.บันนังสตา จ.ยะลา ที่ยังได้ไม่ครบและยังไม่ได้ปิดบุญนั้น ที่ดินแปลงนี้มีเนื้อที่จำนวน 60 ไร่ อยู่ติดกับตัวสำนักสงฆ์เลย เดิมทีตัวที่ดินที่ตั้งสำนักสงฆ์สันติบรรพรตในปัจจุบันได้รับการบริจาคและมอบถวายโดยบรรพบุรุษของเจ้าของที่ดินซึ่งปัจจุบันก็คือลูกหลานนั่นเอง เล่าแบบนี้จะได้ไม่งงกันนะคะ รุ่นปัจจุบันคือรุ่นลูกหลานค่ะ รุ่นพ่อรุ่นแม่เสียไปหมดแล้ว ที่ดินแปลงนี้สวยมาก หลวงพ่อหลวงพี่พระของทางเพจหลายๆ รูปพากันไปเยี่ยมที่สำนักสงฆ์สันติบรรพรตแล้วมาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟังว่าที่ดินแปลงนี้สวยจริงๆ จะทำสวนก็ดี ทำไร่ก็งาม เนื้อที่ดินที่ชัดเจนแน่นอน ตัวเลขไม่มีดิ้นคือ 60 ไร่ ราคาขายคือสามล้านบาทถ้วน แต่เจ้าของที่ดินลดให้สองแสนบาท ราคาที่จะขายคือ 2,800,000 บาท ตัวเลขจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่ะ เคสนี้กล้ารับประกันเพราะดูแลมาพักใหญ่ๆ แล้ว คุณลุงไทยพุทธที่คอยดูแลที่นี่แกเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพและน่านับถือ เป็นคนซื่อตรงและซื่อสัตย์ ตัวแกเองก็ทำทุกอย่างเพื่อพี่น้องไทยพุทธของบ้านหาดทรายและเพื่อสำนักสงฆ์สันติบรรพรต เจ้าของเพจได้คุยทั้งกับพระที่อยู่ที่สำนักสงฆ์สันติบรรพรต คุณลุงไทยพุทธที่ดูแลสำนักสงฆ์ และกับเจ้าของที่ดิน

เมื่อวานตอนที่โทรคุยกับคุณลุงที่ดูแลสำนักสงฆ์สันติบรรพรต พอคุณลุงแกทราบปัญหาที่เกิดขึ้นของอีกที่ แกพูดขึ้นมาคำนึงว่า งานนี้กระทบทุกวัดใน 3 จชต.อย่างแน่นอนนะครับ รวมไปถึงสำนักสงฆ์สันติบรรพรตด้วย เลยบอกกับคุณลุงไปว่า ไม่หรอกค่ะ คนเค้าแยกแยะเป็นค่ะ อีกที่นึงก็ส่วนอีกที่นึง สันติบรรพรตก็ส่วนสันติบรรพรต แล้วคุณลุงท่านนี้ก็พูดกับเจ้าของเพจว่า "คุณเหมียวฟังคำผมไว้นะครับ ในช่วงที่พวกเราทุกคนช่วยกันระดมทุนนี้ หากมีอะไรเกิดขึ้นก็ตามที่ทำให้ผมต้องหยุดช่วยที่นี่หรือถอนตัวออกจากที่นี่ เงินในบัญชีกลางของสำนักสงฆ์สันติบรรพรตที่เปิดขึ้นมาเพื่อบุญซื้อที่ดินโดยเฉพาะโดยมีชื่อผมอยู่ในนั้นด้วย ผมและผู้ดูแลบัญชีร่วมจะโอนเงินคืนให้เพจคุณเหมียวดูแลต่อทุกบาททุกสตางค์และจะทำการปิดบัญชีทันที คุณเหมียวจะนำไปช่วยเหลือวัดไหนต่อก็แล้วแต่คุณเหมียวเลยครับ" อันนี้คือเผื่อนะคะ แกไม่ได้บอกว่าแกจะทิ้งที่นี่ แกแค่อยากจะลั่นวาจาสัตย์เอาไว้ก็เท่านั้น แกบอกว่าแกจะไม่มีทางทำให้สำนักสงฆ์หรือใครก็ตามมีมลทินและรอยด่างพร้อย เลยบอกคุณลุงแกไปว่าพวกเราต้องทำได้สิคะคุณลุง อย่าเพิ่งไปเผื่ออะไรแบบนั้นเลย เราจะต้องทำทุกทางที่จะให้ที่ดินแปลงนี้มาเป็นสมบัติของสำนักสงฆ์ เพื่อที่วันข้างหน้าหลายๆ ชีวิตและหลายๆ ครอบครัวของไทยพุทธที่เค้าหมดหนทางไป เค้าอาจจะมาขอพึ่งใบบุญ เผื่อพี่ๆ น้องๆ ทหารจะมาขอสร้างฐาน ที่นี่จะได้เป็นที่พึ่งของทั้งชาวบ้านไทยพุทธและ จนท. ไทยพุทธของบ้านหาดทรายจะได้ไม่ต้องโดดเดี่ยวเดียวดายกันอีกต่อไป ชาวบ้านคนไหนจะขอพื้นที่ทำสวนทำไร่พวกเราจะได้สนับสนุนเต็มที่ พวกเค้าจะได้อยู่กันได้ รายได้ส่วนนึงของชาวบ้านก็ให้พวกเค้าแบ่งมาบำรุงวัดตามความเหมาะสม ทุกอย่างจะต้องเพื่อส่วนรวม สำนักสงฆ์แห่งนี้จะต้องเป็นที่พึ่งของคนทุกๆ คน เราจะไม่ปล่อยให้สำนักสงฆ์สันติบรรพรตต้องเป็นวัดร้างอีกต่อไป เราจะไม่ปล่อยให้พี่น้องไทยพุทธของบ้านหาดทรายต้องสู้กันอยู่ตามลำพัง จะทำได้ดีแค่ไหนไม่สามารถที่จะบอกได้ แต่จะช่วยให้ถึงที่สุด
    ## ชื่อบัญชี สำนักสงฆ์สันติบรรพรต ธนาคารออมสิน สาขาบันนังสตา บัญชีธนาคาร 020297473413 ##

20. walanrat

walanrat naga

16 กุมภาพันธ์ 2019
    โอนเมื่อวันที่ 6 พ.ค. 63 เวลา 05:56 น. จำนวน 100 บาท ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่
    -นาคราช-วลัญ ช์รัช -รวี
    -นางสาววลัญช์รัช จรัลวัชร์ชลัช
    -นายรวี อาณานุการ
    -นางสาวปัณฑ์ณัฐ ปมณฑ์พัณณณัฐ
    -นางสาวรัฐนันท์ กิจเปรื่อง
    ที่เหลือให้แก่
    1.นาคราช 2.เจ้ากรรมนายเวร 3.เทวาอารักษ์กาย 4.ผู้ถือบุญถือบาป 5.ศัตรูผู้คิดร้ายกับข้าพเจ้าไม่ว่าชาติไหนๆก็ตาม รู้จักก็ดี ไม่รู้จักก็ดีจำได้ก็ดีจำไม่ได้ก็ดี 6.โรคาพยาธิในร่างกายและเจ้าที่ผู้ตายซับตายซ้อน ณ.ที่บ้านและที่ทำงาน 7.ญาติพี่น้อง 9 ชั่วโคตร ขอให้พบแต่ความดี ไม่มีความทุกข์ คำว่าไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จอย่าพึงมีแก่ข้าพเจ้าและครอบครัว ทุกภพทุกชาติขอให้เกิดมาในตระกูลพ่อแม่มีสัมมาทิฐิ ขอให้มีปัญญาเหมือนพระสาลีบุตร เป็นที่รักของเพื่อนมนุษย์เหมือนพระอานนท์ มีลาภผลเหมือนพระสีวลี เป็นคนดีเหมือนพระองคุลีมาร อายุยืนนานเหมือนพระพากุล