ร่วมทำบุญจอง"พระปัจเจกองค์ปฐมต้นปางรับถวายทานหลังออกจากนิโรธสมาบัติ" หน้าตัก 3 นิ้ว รุ่นที่ 2(ดูองค์พระหน้า 6)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 9 มิถุนายน 2009.

1. สำรวจโลก

สำรวจโลก เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ทำการโอนปัจจัยร่วมบุญบูชา
    "พระปัจเจกองค์ปฐมต้นปางรับถวายทานหลังออกจากนิโรธสมาบัติ" หน้าตัก 3 นิ้ว รุ่นที่ 2 เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

SCB 16/6/09 14.43 น.
    TRANSFER TO A/C KTBA 3850020932
    จำนวน 1,100.99 บาทครับ
    ผมขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ได้ทำมาดีแล้วครับ...

2. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบ........ขออนุโมทนาสาธุการครับ(ตอนนี้PMยังเปิดอ่านไม่ได้เลยครับ)

3. ภูริ

ภูริ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในการสร้าง และขอร่วมจองไว้ด้วยจำนวน 3 องค์

4. jarawoot

องค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก3 นิ้ว (ถอดพิมพ์แต่งให้คมชัดขึ้น)

ไฟล์ที่แนบมา:

5. jarawoot

หุ่นขี้ผึ้งพระปัจเเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น

6. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่ทราบว่าหลังจากจัดสร้างเสร็จแล้วนำเข้าพิธีพุทธาภิเศกที่วัดไหนครับ

7. jarawoot

จะทำพิธีในวันเททองที่ 18 มิถุนายน 2552 เท่านั้นครับ เพราะองค์ท่านจะมาอนุเคราะห์สงเคราะห์โดยมี หลวงปู่เทพโลกอุดร เป็นประธานพิธีครับ (ติดต่อสอบถาม 081-875-4903 ศรัณย์ธร)

8. jarawoot

.ปางรับถวายทานหลังออกจากนิโรธสมาบัติ.
    <O:p</O:p

เมื่อได้รู้ถึงพุทธะลักษณะองค์สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นแล้ว ก็เกิดคำถามขึ้นมาว่าพุทธลักษณะนี้มีความหมายว่าอย่างไร พระองค์ท่านบอกว่า “เป็นปางรับถวายทานหลังจากออกนิโรธสมาบัติ” มีคำถามต่อทำไมจะต้องเป็นปางนี้ “พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ ไม่มีกิจที่จะต้องเผยแผ่พระศาสนา จึงยินดีที่จะเสวยวิมุติในณานสมาบัติและนิโรธสมาบัติ เพื่อประโยชน์แก่หมู่เวไนยสัตว์ทั้งหลาย แม้จะอยู่ไกล้ไกลท่านก็ทรงจะไปโปรดตามบุญวาสนาบารมีที่ได้เกื้อกูลกันมา<O:p</O:p

ผลของการถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้าหลังจากที่ออกจากนิโรธสมาบัติ จะปรากฏผลทันทีในชาติปัจจุบันได้เป็นมหาเศรษฐี หลังตายจากความเป็นมนุษย์เกิดจุติเป็นเทวดาไปเสวยสุขมีบริวารมากมายนับเป็นกัป ต่อมาลงมาจุติเป็นมนุษย์ก็จะเป็นพระมหาจักรพรรดิ์ , พระมหากษัตริย์ , มหาเศรษฐี ตามลำดับ ผลอานิสงส์ก็สามารถที่จะบรรลุพระโพธิญาณเป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า , พระปัจเจกพุทธเจ้า , พระสาวกของพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งก็ได้ ตามที่ตั้งจิตอธิฐานบารมีเอาไว้ ”<O:p</O:p

ในสมัยที่หลวงพ่อสด ผู้ค้นพบและเผยแพร่วิชาธรรมกาย วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ ได้ให้ลูกศิษย์ที่ได้ธรรมกายสอบถามพระธรรมกายว่าทำไม “มหาเศรษฐีร็อกกี้เฟลเลอร์ ราชาน้ำมันชาวอเมริกัน ที่เดินทางเข้าทางในประเทศไทยในครั้งนี้ ด้วยผลบุญอานิสงส์อันใดถึงส่งผลให้เป็นมหาเศรษฐีได้ เมื่อสอบถามพระธรรมกาย ก็ได้รับคำตอบ เป็นเพราะด้วยเศษของผลบุญอานิสงส์ที่ได้ถวายทานองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าหลังจากที่พระองค์ออกจากนิโรธสมาบัติ” ซึ่งหลวงพ่อสดตอบยืนยันว่าเป็นความจริงที่พระธรรมกายบอกกล่าวเอาไว้ตามนั้น นี้เพียงแค่เศษของผลบุญในการถวายทานแด่องค์พระปัจเจกพุทธเจ้าเท่านั้น<O:p</O:p

9. thummawichit

thummawichit เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2008
    ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณjarawoot และคณะด้วยครับ และขอจอง 1 องค์ ครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

10. ThePek

ThePek สมาชิกใหม่

15 สิงหาคม 2007
    ผม ขอจองด้วยครับ 1 องค์ ครับ แล้วพรุ่งนี้เช้าจะโอนเงินให้ครับแล้วจะมา บอกครับ อนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ

สวัสดีครับพี่ ศรัณย์ธร ผมได้โอนเงินให้แล้วครับ ดังรูปที่แนบครับพี่

นายณัฐวุฒิ ตันติวงส์
    4/607 ม.5 ซ.พระรามสอง(71) ถ.พระรามสอง
    แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน
    กรุงเทพฯ 10150

ขอแสดงความนับถือครับ
    ThePek

ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2009
  11. ภูริ

ภูริ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนปัจจัยร่วมบุญบูชาแล้วนะครับ โอนเมื่อวัน 17/6/52 จำนวน 3,300 บาท
    โอนเข้าบัญชี นายศรัณย์ธร ยกเชื้อ เลขบัญชี 385-0-02093-2 ธนาคารกรุงไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2009
  12. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

จองเพิ่มอีกหนึ่งองค์จากเดิมสององค์
    รวมเป็น 3 องค์ครับ จะทยอยโอนนะครับ

13. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    รับทราบครับ และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณศรัณย์ธรด้วยครับ
    ขอจอง 1 องค์ นะครับ

โอนเข้าบัญชี นายศรัณย์ธร ยกเชื้อ ธนาคารกรุงไทย<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->เลขบัญชี 385-0-02093-2 ให้แล้วครับ = 1,100 บาท
    พระจัดส่งให้ผมตาม PM ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2009
  14. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เรียน คุณศรัณย์ธร
    ผมขอจอง 1 องค์ ครับ โดยจะโอนเข้าบัญชี นายศรัณย์ธร ยกเชื้อ ธนาคารกรุงไทย
    จำนวน 1,100 บาท ในวันที่ 1 กรกฎาคม 2552 เมื่อโอนให้แล้วจะแจ้งให้ทราบพร้อม
    ชื่อและที่อยู่ที่จะให้ส่งครับ
    ขอบคุณครับ

เรียน คุณศรัณย์ธร

ผมได้โอนเงินจำนวน 1,100 บาท เข้าบัญชีเลขที่ 385-0-02093-2 ของธนาคารกรุงไทย เมื่อ
    วันที่ 30 มิ.ย. 2552 เวลาประมาณ 11:30 น. ครับ ที่อยู่ในการจัดส่งองค์พระคือ

คุณฑิตยา จงจิรวิศาล

67/332 เมืองเอก โครงการ 8 ถนน พหลโยธิน ตำบล หลักหก อำเภอ เมืองปทุมธานี
    จังหวัด ปทุมธานี รหัสไปรษณี 12000

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2009
  15. jarawoot

...พิธีบวงสรวงเททองหล่อองค์พระ...วันที่ 18 มิถุนายน 2552

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2009
  16. jarawoot

เททองหล่อ

17. ThePek

ThePek สมาชิกใหม่

15 สิงหาคม 2007
    โอนให้แล้วครับพี่

สวัสดีครับพี่ ศรัณย์ธร ครับ ขอโทษด้วยครับพี่โอนเงินช้าไปครับ
    โอนให้แล้วครับพี่ วันที่ 23/06/09 ครับ ตามรูปที่แนบครับพี่

ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      44
  18. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงิน

โอนเงินเข้าบัญชี KTBA 3850020932 จำนวนเงิน 1100.07 บาท
    เวลา 12.16 RECORD 6420

ARJARHNNOP

19. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งส่งพระ

ส่งพระที่ นพสิทธิ์ รังษีวัชรพงศ์ บริษัท มิตรแท้ประกันภัย จำกัด
    295 ถนนสี่พระยา แขวงสี่พระยา เขตบางรัก กทม 10500

ARJARHNNOP

20. jarawoot

องค์สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น

***จริงๆไม่ได้จะมีความต้องการสร้างเพราะเมื่อปี พ.ศ.2546 ได้ดำเนินการจัดสร้างรูปหล่อ “พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น” หน้าตัก 3 นิ้ว ,9 นิ้ว อย่างละ 100 องค์ ปรากฏว่ามีลูกหลานพระองค์ได้ทำบุญบูชาไปจนหมด โดยเฉพาะองค์ 3 นิ้วหมดเร็วมากจนกระทั่ง แม้แต่ของผมและคุณโยธินก้อให้บูชาไปทั้งหมด
    **การจัดสร้างในแต่ละครั้งมีความยากลำบากมากมิใช่น้อย ทั้งหาช่างตกลงราคาจำนวนที่สร้าง การปั้นองค์ต้นแบบออกมาถูกพุทธลักษณะตามนิมิตหรือไม่ จะใช้ระยะเวลากี่วัน กำหนดวันเททองต้องจัดเตรียมพิธีบวงสรวงเททอง จัดหามวลสารแผ่นชนวนอักขระยันต์จากครูบาอาจารย์ที่เคารพศรัทธา........ถามว่าเหนื่อยเหนื่อยสิครับ...สุดๆๆไปเลย กับอุปสรรคต่างๆที่ไม่คาดฝัน....ท้อบ้างมากน้อยขึ้นอยู่กับสภาวะหลากหลาย
    *หน้าที่คือหน้าที่.......บุญอานิสงส์มันเกิดขึ้นแล้ว....นับตั้งแต่คิดสร้างและบอกกล่าวกับผู้มีบุญซึ่งเป็นลูกหลานพระองค์ท่าน....เพื่อเป็นที่ยึดเหนียวจิตใจ.....เหนี่ยวรั้ง.....เกื้อกูลหนุนส่งให้ทิพยะสูงขึ้น......เชื่อมโยงกระแสพิสุทธิ์....ให้ก้าวตามไปทีละก้าวดีกว่าหยุดเดินถอยหลังกลับไป......สาธุ พุทธบารมีอันสูงส่ง ที่พระทรงเมตตาสรรสร้างดลบันดาลให้ขึ้นมา...........
    มูลเหตุในการจัดสร้าง..........เกิดจากมีผู้ที่ต้องการทำบุญองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น ตามกำลังทุนทรัพย์ที่มีได้มีการโทรมาสอบถามและมีการแนะนำว่า...ควรจะสร้างขึ้นมาอีกสักจำนวนหนึ่ง ทำให้เกิดความคิดว่าจะสร้างขึ้นมาอีกสักชุดดีมั้ย........แต่.....คิดแล้วเหนื่อย เลยทำวางเฉย !!!!!! ไปเสียเลย
    จนกระทั่งวันหนึ่งที่เป็นปฐมเหตุในครั้งนี้ เกิดจากคุณคเชน..โทรมาสอบถามว่าต้องการบูชาองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น ผมเลยบอกว่าไม่มีเลยครับขนาดองค์ 9 นิ้วเพิ่งมีคนบูชาไปเป็นองค์สุดท้ายนี้ครับ แต่คุณโยธินบอกว่ามีองค์ขนาด 3 นิ้วอยู่อีก 1 องค์......ตกลงจะให้คุรคเชนไว้สักการบูชา หลังจากที่คุณคเชนได้โอนเงินทำบุญมาได้ไม่นาน.......คุณโยธินโทรมาบอกว่า “พี่ขอโทษจริงๆๆผมดูผิดไป...เห็นองค์สมเด็จองค์ปฐมต้น 3 นิ้วคือ องค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น...ทำไมดีละ” เอาแล้วเชียว...ทำไงดีละ มีสองทางเลือกทางเลือกที่.1 โอนเงินทำบุญคืนไป 2.สร้างขึ้นมาใหม่อีกสักชุด คิดๆๆๆเลยพูดให้คุณโยธินฟังจนได้ขอสรุปว่า “คงจะต้องสร้างขึ้นมาอีกสักหนึ่งรุ่น...เป็นรุ่นที่สอง” จึงต้องหาองค์ต้นแบบให้ได้ เพื่อนำมาถอดพิมพ์ ไปๆมาๆได้องค์ต้นแบบมาจากพี่มะลิ...เลยได้ดำเนินการขั้นต่อไปได้
    จึงได้โทรติดต่อบอกคุณคเชน...ซึ่งก้อได้รับการตอบรับที่ดีจากคุณคเชนและจะชวนกลุ่มพวกเพื่อนๆที่สนใจด้านนี้ร่วมทำบุญ ต่อมาไม่นานคุณปวีณา(ติดต่อแทนคุณคเชน)ได้โทรมาสอบถามรายละเอียดต่างๆ จึงบกว่าในกลุ่มเพื่อนสนใจที่จะทำบุญบูชาครั้งนี้ 16 องค์(รวมของคุณคเชน) ต่อมาเพิ่มมาอีกหนึ่งองค์รวมเป็น 17 องค์ ขออนุโมทนาสาธุการ ผลจากครั้งนี้..ทำให้เป็นแรงผลักดันเกื้อหนุนให้งานเดินหน้าต่อไป
    พิธีเททอง........ได้กำหนดวันที่ทำพิธีเททองในวันพฤหัส ที่ 18 มิถุนายน 2552 นั้น มีการจัดเตรียมเครื่องบวงสรวงในที่ร่ม(ใต้หลังคา) เพราะวันนี้แดดจัดมากเป็นพิเศษขนาดยืนกลางแดดแป๊บเดียวแทบทนไม่ไหวแล้ว แต่ช่วงเช้าระหว่างที่เคลื่อนย้ายของขึ้นรถ...ฝนตกลงมาปรอยๆตลอดเวลาจนขนของขึ้นรถทั้งหมด..ฝนจึงหยุดตก มันเป็นเหตุที่บังเอิญอัศจรรย์พอสมควร
    พิธีเริ่ม 10.39 น. ระหว่างเริ่มพิธีอ่านโองการสัมผัสพลังงานอูณที่หนาแน่น....สักครู่หนึ่งเริ่มรู้สึกว่าตัวเองเสมือนคนที่เริ่มหมดแรง...ออกล้าๆๆ ซึ่งไม่เคยเป็นมากแบบเช่นนี้มาก่อน.......จึงฝืนจนกระทั่งจนเสร็จพิธี.....ซึ่งในระหว่างทำพิธีสงสัยในการรู้เห็นสัมผัสว่า “องค์ที่มาเป็นประธานในพิธีคือ สมเด็จองค์ปฐมต้น ทำไมไม่เป็นองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น”“ส่วนหลวงปู่เทพโลกอุดร...หลวงปู่ท่านก็เมตตายืนอยู่ข้างหลังคอยกำกับ” เมื่อทำพิธีบวงสรวงจบ...ให้ช่างดำเนินการเททองได้เลย
    ระหว่างที่เททองนั้น มีความรู้สึกบอกให้มองบนท้องฟ้า...หันไปมองดูรู้สึกว่าแสงแดดจ้าผิดปกติ....เป็นประกายเป็นแฉกลงมา ไม่แน่ใจบอกว่าให้คุณโยธินดูบ้าง...คุณโยธินดูแล้วบอกว่ามันเป็นประกายตามที่บอก.....หลังจากที่เททองเสร็จ...แสงแดดหุบร่มอย่างฉับพลัน....ลมมีลมพัดเข้ามาเย็นสบายๆๆๆ สักครู่ใหญ่...ก้อกลับมีแดดจ้าเหมือนเดิม....ส่วนสภาวะจิตใจกับปลอดโปร่ง..สบายๆๆ.....เสมือนกับมีความเชื่อมั่นใจในบางสิ่งบางอย่าง
    วันรุ่งขึ้น...ไอ้ความที่กลัวเป็นอุปทานของจิตตัวเราเอง...จึงต้องหาผุ้ที่รู้เพื่อยืนยันเพื่อให้เกิดความหนักแน่..?(ของตนเองหรือให้ใคร...) ได้โทรไปสอบถามพี่ล้อง(อยู่ที่จ.สงขลา)ที่ผมเคารพนับถือเสมือนพี่ชาย...ซึ่งเป็นคนที่มีความสามารถทางด้านมโนยิทธิคนหนึ่งอันดับหนึ่ง(ของผม) ขณะที่เล่าให้ฟังว่าได้ทพพิธีเททองรูปหล่อองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้นและหลวงปู่เทพโลกอุดรมีอาการทางร่างกายแบบนี้ พูดยังไม่ทันจบ.....”นั้นเป็นพระบารมีของสมเด็จองค์ปฐมต้น พระองค์ท่านเสด็จมาเป็นประธานในงานพิธีเททอง”“นั้นนะสิ....ทำไมผมเห็นสมเด็จองค์ปฐมต้นมาเป็นประธาน..” “เป็นเพราะองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้น..ไปทูลเชิญสมเด็จองค์ปฐมต้นมาเป็นองค์ประธาน เพราะพระองค์ท่านทรงนับถือเป็นองค์บรมครู...ไอ้ส่วนที่เราเหมือนคนหมดแรงนั้นเป็นเพราะพลังบารมีองค์ท่านแผ่ปกคลุมเขตพิธี...มีเทพพรหมมามากมาย เป็นพลังที่สูง...เลยมีผลต่อร่างกายของเราละพลังงานนี้มาฟอกธาตุขันธ์ของเราด้วยนะ......และต่อไปถ้าไปทำพิธีที่ไหนแล้วมีอาการแบบนี้อีกท่านบอกว่า....องค์สมเด็จองค์ปฐมต้นมาเป็นประธานในพิธีเอง(ท่านเมตตาสงเคราะห์โดยตรง)” “เป็นครั้งแรกนะเนี่ย...ที่พี่บอก”“ดีมากๆเลย...ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะ”
    วัตถุประสงค์ในการสร้าง..... หลังจากที่ได้ลงบอกบุญให้ลูกหลานผู้ที่มีวาสนาบารมีในพระองค์ท่าน...ได้ทำบุญสักการบูชาในช่วงระยะไม่นานนัก...ก้อได้รับการตอบรับจากนักบุญหลายท่านอย่างดี ซึ่งในเนื้อหาให้ร่วมทำบุญ...มิได้บอกถึงปัจจัยที่ร่วมทำบุญมา...จะเอาไปทำอะไร..อย่างไร...ที่ไหน แต่ผมมีคำตอบไว้ตั้งแต่ที่ดำเนินการสร้างแล้วครับ เพียงแต่อยากจะดูผลอะไรบ้างอย่างที่ผมคิดเอาไว้
    ถ้าใครเคยติดตามหรืองานบุญด้วยกัน ก้อจะรู้ว่าทิศทางของปัจจัยที่ร่วมทำบุญมา...จะไปอยู่ในแวดวงในงานบุญกุศลหลากหลาย...ครับ เพราะทุกครั้งที่ลงบอกบุญในโครงการบุญต่างๆของผม...ผมจะต้องระบุบอกกล่าวถึงวัตถุประสงค์ทั้งสิ้น........และเมื่อบังเกิดผลสำเร็จก้อจะมีการบอกกล่าวเล่าสิบ...แวะไปชื่นชมในบุญนั้นๆกันได้ครับ <O:p></O:p>
    แต่ครั้งนี้...ผมไม่ได้ลงวัตถุประสงค์.............เพราะจะเห็นพุทธบารมีเทวตาพรหมบารมีเป็นที่ประจักษ์ในการจัดสร้างครั้งนี้ ซึ่งผมเห็นเป็นที่ประจักษ์ในระดับหนึ่งแล้ว...สาธุ สาธุเจ้าแห่งมหาพุทธบารมี ที่ทรงพระเมตตาโปรดสรรพสัตว์อันหาประมาณมิได้
    การจัดสร้างครั้งนี้...ปัจจัยที่หักจากค่าใช้จ่ายจะนำไปดำเนินการชำระ 1. ค่าเททองหล่อพระพุทธเจ้าปางมหาจักรพรรดิ 19 นิ้ว 4 พระนาม 2.ค่าปั้นหุ่นขี้ผึ้งรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต 3. งานบุญอื่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2009