ร่วมทำบุญจอง"พระปัจเจกองค์ปฐมต้นปางรับถวายทานหลังออกจากนิโรธสมาบัติ" หน้าตัก 3 นิ้ว รุ่นที่ 2(ดูองค์พระหน้า 6)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 9 มิถุนายน 2009.

1. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการครับ.....จองทำบุญบูชาองค์ละ 1,000 บาท(ก่อนวันที่ 8 กรกฏาคม 2552) ค่าจัดส่งองค์ละ 100 บาทครับ

2. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนเงินบ่ายนี้เข้าบัญชีธนาคารกรุงไทยสาขาย่อยกระทรวงพาณิชย์แล้วจำนวน 3,303.33 บาทครับสำหรับบูชาพระ 3 องค์ รายละเอียดการจัดส่งขอส่งทางพีเอ็มนะครับ
    ขอบคุณครับ

3. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

4. jarawoot

กระแสพุทธานุภาพ.<O:p</O:p

<O:p</O:p
    ในวันเข้าพรรษาวันที่ 14 กรกฎาคม 2546 ระหว่างที่ผมขับรถเดินทางไป รพ.ศิริราช เพื่อไปเฝ้าไข้ลูกสาวคนเล็กที่ไม่สบายพักรักษาตัวอยู่นั้น ช่วงระหว่างการเดินทางรู้สึกมีอารมณ์เบิกบานเป็นพิเศษมากซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อนมันบอกไม่ถูก แต่เกิดมีกระแสพลังงานบางอย่างทำให้จิตประหวัดคิดน้อมไปถึงการที่จะดำเนินการสร้างสร้างรูปหล่อองค์ “พระปัจเจกพุทธวงศ์” ซึ่งหมายถึงเป็นองค์ตัวแทนขององค์พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ที่ได้ตรัสรู้ในอดีตกาลทุก ๆ พระองค์<O:p</O:p
    ฉับพลันปรากฎมีกระแสพลังบางอย่างเข้าแทรกในจิตโดยที่ไม่สามารถจะห้ามได้ ให้ดำเนินการสร้างรูปหล่อขององค์สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นแทนการสร้างรูปหล่อองค์พระปัจเจกพุทธวงศ์ จิตส่วนหนึ่งเกิดวิตกและมีคำถามขึ้นมากลัวจะเป็นอุปทานคิดไปเองนอกรีตนอกรอยเกินครูบาอาจารย์ไป มีเสียงบอกเล่าถึงประวัติการบำเพ็ญพระบารมีของสมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น จนผมจึงต้องปล่อยวางจิตสักรู้สักแต่ว่าเห็นไม่คิดปรุงแต่งเท่านั้นพอ<O:p</O:p
    “สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น” ทรงได้ตั้งจิตอธิฐานปรารถนาที่แสวงหาความพ้นทุกข์ด้วยพระองค์เอง ในช่วงสมัยที่ พระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น ได้ลงมาบำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์ใหญ่ในช่วงระหว่างการบำเพ็ญเพียรมาแล้ว 20 อสงไขยกว่า เพราะในสมัยนั้นยังไม่มีต้นแบบอย่างในการบำเพ็ญเพียรจึงต้องลองผิดลองถูก ซึ่งมีหลายท่านที่มีความปรารถนาเช่นนี้เหมือนกัน เพียงแต่พระองค์ทรงกระทำได้ถูกแนวทางก่อนใคร (สมเด็จพระองค์ปฐมต้นทรงบำเพ็ญพระบารมีถึง 40 อสงไขยกัป เพื่อแสวงหาพระโพธญาณด้วยพระองค์เอง จึงได้สำเร็จตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นพระองค์แรกของโลกธาตุ) <O:p</O:p
    ช่วงสมัยที่พระพุทธจ้าองค์ปฐมต้นตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์แรกของโลก สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นได้ทรงเสด็จลงมาจุติเกิดเป็นกษัตริย์ครองเมืองพระองค์หนึ่ง ทรงมีพระราชศรัทธาต่อสมเด็จองค์ปฐมต้นเป็นอย่างมาก ได้ถวายตัวเป็น “พุทธมะกะ” พร้อมกับทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาสืบต่อมา และทรงได้รับการยืนยันจากองค์สมเด็จองค์ปฐมต้นว่า “การบำเพ็ญสร้างสมพระบารมีถูกทางแล้ว จักสำเร็จดังคำอธิษฐานทุกประการ” หลังจากนั้นพระองค์ก็ทรงบำเพ็ญเพียรพระบารมีเวียนว่ายตายเกิดถึง 25 อสงไขยกัป จึงได้ลงมาตรัสรูเป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้า” พระองค์แรกของโลก ต่อจากช่วงว่างเว้นพระศาสนาหลังจากที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเข้าองค์ที่ 2 ได้ลงมาตรัสรู้ต่อจากสมเด็จองค์ปฐมต้น<O:p</O:p
    ในช่วงสมัยเวลาที่พระองค์ท่านลงมาตรัสรู้เป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้า” นั้นมีเพียงพระองค์เดียวเท่านั้น ต่อมาหลังจากนั้น ในช่วงว่างเว้นพระศาสนาองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้รื้อขนสัตว์ ก็จะปรากฎมีพระปัจเจกพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้อุบัติขึ้นมามากน้อยเท่าไรขึ้นอยู่ในกัปนั้น ๆ<O:p</O:p
    สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นทรงมีพระนามว่า “สมเด็จพระทศพลสิกขี” พระองค์ท่านกล่าวว่า “พระนามสิกขีต่อท้ายนั้น เพราะพระองค์ระลึกบูชาถึงสมเด็จองค์ปฐมต้นบรมครูของท่าน” พระองค์จึงทรงเป็นองค์ต้นเป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้าพระองค์แรก” แห่งโลกธาตุที่ลงมาตรัสรู้และทรงใช้เวลาในการบำเพ็ญเพียรมากที่สุด เพียงรองลงมาจาก “สมเด็จองค์ปฐมต้นบรมครู” เท่านั้น<O:p</O:p

5. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    จอง 1 องค์ครับผม

6. jarawoot

ขออนุโมทนาสาธุการครับ...ได้รับเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

7. sandland

sandland เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ขอจองด้วยค่ะ 1องค์ คงโอนเงินต้นเดือนหน้าค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ

8. lopycam

lopycam เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอจอง 1 องค์ครับ โอนเงินแล้วจะมา post ให้ทราบครับ

9. เอก ขอนแก่น

เอก ขอนแก่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทำบุญ 1 องค์ครับ

10. เอก ขอนแก่น

เอก ขอนแก่น เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ 1100.09 บาท
    รายละเอียด pm ไปให้แล้วครับ

11. lopycam

lopycam เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้โอนเงินให้แล้ว 1100 บาท ครับ
    อนุโมทนาสาธุ
    ส่งพระมายัง
    รศ.ดร.สมชาย สันติวัฒนกุล
    12 ถนนแปลงนาม
    เขตสัมพันธวงศ์
    กทม 10100

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      104.2 KB
      เปิดดู:
      60
  12. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองบูชาด้วย 2 องค์ครับ
    ขออนุญาตทยอยโอนเดือนละองค์ได้มั้ยคับ

13. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    สาธุ ครับ ไม่มีเงินพอ ขออนุโมทาบุญด้วยกับทุกๆท่านนะครับ

14. Deetom

Deetom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองก่อนนะครับ 1 องค์ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2009
  15. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    แจ้งโอน

ได้โอนเรียบร้อยแล้วครับ วันที่ 14/06/52 เวลา 15.38 จำนวน 3.300 บาท ทำบุญอุทิศให้ เจ้ากรรมนายเวร ของนาง กมลพรรณ สุริยฉายวงศ์ ที่จัดส่ง โชติวิทย์ สุริยฉายวงศ์ 69/275 ม.11 มบ.ธนารมณ์ ซ.5 ถ. หทัยราษฎร์ ลาดสวาย ลำลูกกา ปทุมธานี 12150

16. jarawoot

รับทราบ....ขออนุโมทนาสาธุการครับ

17. jarawoot

รับทราบ....ขออนุโมทนาสาธุการครับ

18. jarawoot

.พระพุทธลักษณะ.

*หลังจากที่ได้ตกลงตัดสินใจว่าจะดำเนินการสร้างรูปหล่อ “สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น” หน้าตัก 40 นิ้วปิดทองทั้งองค์ แต่จะสร้างเป็นพุทธลักษณะแบบไหนดี ผมจึงได้ตั้งสัจจะอธิษฐานบารมีขอพรุทุทธบารมีให้ปรากฎรูปร่างองค์ต้นแบบที่จะดำเนินการสร้างพระองค์ท่าน ในมิติบอกว่า“ให้สร้างคล้ายกับรูปกายขององค์สมเด็จองค์ปฐมต้นบรมครูปางจกบาตรมหาทานบารมี” ที่ทางคณะได้จัดสร้างเอาไว้เมื่อหลายปีก่อน เพียงแต่ว่า “รูปหน้าขององค์ท่านจะต้องเรียวยาวลงมาอีก จะมีสัญลักษณ์ที่บ่งบอกว่าเป็นองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าตรงผ้าสังฆาฎิ จะต้องปรากฎเป็นรูปสี่เหลี่ยมเปียกปูนมีลวดลายตรงหลางประดับด้วยเพชร มือซ้ายประคองบาตรมือขวายกจีบถือดอกบัวตูมระหว่างพระอุระ”<O:p</O:p

**ต่อได้มีโอกาสสอบถามจากผู้รู้ผู้ทรงณานอภิญญาถึงกระแสพุทธานุภาพที่ปรากฎขึ้นมาในครั้งนี้ ก็ได้รับการยืนยันและอนุโมทนาตรงกัน โดยที่ยังไม่ได้บอกถึงพุทธลักษณะและสัญลักษณ์ที่จะบ่งบอกว่าเป็น “เป็นปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น”<O:p</O:p

19. อวตารเทพมาร

อวตารเทพมาร เป็นที่รู้จักกันดี

20. wanchai2550

wanchai2550 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    ขอจอง 2 องค์ครับ โอนเงิน 26 ม.ย. 2552 โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

จะแจ้งโอนเงินแล้วทางข้อความใหม่ เข้ามาแล้วไม่ปรากฏช่องให้ใส่ข้อความได้ ทดลองหลายครั้ง ก็ไม่ได้ จึงขอแจ้งในข้อความเดิมครับ

วันที่ 25 มิ.ย. 2552 กลางวัน ได้โอนเงินจำนวน 2,200 บาท เข้าบัญชีคุณศรัณย์ธร ครับ
    ที่อยู่จัดส่งจะแจ้งทาง PM ครับ

โมทนาสาธุบุญกุศลทั้งปวงด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2009