ริชชี่ มนุษย์พลังจิตคนเชียงใหม่ที่โด่งดังในตอนนี้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nnn, 15 สิงหาคม 2007.

1. ศวนาย

ศวนาย เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อิอิ

ว่าไปก็อยากเจอ ริชชี่ แฮะ อิอิ

2. โลกวิวรรณ

โลกวิวรรณ สมาชิกใหม่

ไตรลักษณ์

ได้เข้ามาอ่านกระทู้โดยบังเอิญนะครับ ได้อ่านทุกกระทู้แล้ว รู้สึกว่าทุกวันนี้คนให้ความสนใจเรื่อง กรรม มาก ทีเดียว ด้วยเหตุผลร้อยแปดประการ แต่เมื่อสรุปแล้วปรากฎว่า ทุกคนอยาก หมด กรรม ไม่อยากตกอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรม หรือผลของการกระทำที่ตนเคยก่อไว้ในอดีต น่าเสียใจนะครับที่เกิดมาอยู่ภายใต้ร่มพุทธศาสนาเดียวกันแต่กลับมีความเห็น หรือได้รับคำสอนมา ไม่เหมือนกัน ทั้งที่ บรมครู หรือ ศาสดาพระองค์เดียวกัน คือ พระสัพพัญญู หรือพระพุทธเจ้าของ พรหม เทวดา มาร และมุนษย์ทั้งหลาย แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้อีกเช่นกัน ว่าเป็นเพราะ กรรม อีกนั่นแหละ ที่ทำให้เราหรือใคร ๆ ได้รับความจริงไม่เหมือนกัน เหตุเพราะว่าในอดีตเคยให้ความรู้ที่ผิด ๆ แก่ผู้อื่นไป มาชาตินี้เลยมารับ กรรม กันตาม ๆ กัน และด้วยเหตุที่มนุษย์ยังเกิดความลังเล สงสัยในคำสอนของพุทธองค์อยู่ ทำให้จิตใจเขว ไปพอสมควรนะครับ ทีนี้มาเข้าเรื่องนิดนึงนะครับ เรื่องของ คุณริชชี่ ผมเองก้อไม่เคยพบเจอเขานะครับ ได้มีโอกาสเปิดหนังสือเขาดูเท่านั้นเองแต่ก้อไม่ทุกหน้า เพราะที่ได้เขียนไว้ในนั้น ผมพอรู้อยู่บ้างและที่สำคัญสิ่งที่สื่อมาในหนังสือเล่นนั้นหรือที่เขาบรรยายล้วนแล้วแต่ก้อมีในพระไตรปิฎก ทั้งสิ้น ผู้ใดที่มีจิตมั่นคงในพระสัทธรรมคำสอนที่ถูกต้องแล้ว จะไม่ไขว้เขวเป็นเด็ดขาด ส่วนผู้ใดที่ยังไม่เข้าใจในพระสัทธรรมของพระพุทธองค์ก้อคงจะได้ตื่นเต้น ตื่นตา หรือ สงสัยน่าดูนะครับ ด้วยเหตุที่ว่า ริชชี่ เก่งจังที่รู้ได้ทั้งที่อายุยังน้อย จนลืมไปเลยว่าในสังคมปัจจุบันหรืออดีต หรือชาติอื่น ๆ หรือในสมัยพุทธกาล ได้มีบุคคลแบบนี้อีกเยอะมากมาย ทั้งที่เป็นคนดีและไม่ดี ที่ไม่ได้ มีด้วยเหรอ ผมตอบ ตรงๆ ว่ามีครับ นั่นคือ พระเทวทัต นั่นเองทุคคนคงรู้จักดีนะครับ การที่มีฤทธิ์ทางใจ หรือทางกาย หรือได้แสดงให้ประจักษ์แก่คนทั่วไปว่าตนเองนั้นเหนือกว่า คนอื่น ทั้งในอดีตและปัจจุบันได้มีอยู่ทุกที่นะครับ อาจจะดังหรือ ไม่ดังแค่นั้นเอง ผมถึงไม่อยากให้ใครต่อใคร ไปจับจ้องที่คนเพียงคนเดียว ทางที่ดีนั้นมีอยู่ แต่ผู้ไม่มีปัญญาไปเดินทางนั้นกลับคิดว่าไม่เลือกเดินเส้นนี้ดีกว่า เพราะ มันไกล กว่าจะถึง กลับไปเดินทางลัด ซึ่งแทนที่จะทำให้ถึงกลับไม่ถึง กลับ ไปไกลกว่าเดิมอีก เรื่องพระนารายณ์ก้อเหมือนกันนะครับ มนุษย์มักเข้าใจว่าท่านแบ่งภาคมาเกิดเป็นสิ่งต่าง ๆ มากมายเพื่อมาช่วยมนุษย์ และที่แย่ไปกว่านั้น มีคนกลุ่มนึงได้ป่าวประกาศว่า พระพุทธเจ้า เป็นภาคหนึ่งของพระนารายณ์ เวรกรรม จริง ๆ ครับ ไม่รู้แทนที่จะเงียบ หรือถามผู้รู้กลับแสดงความโง่เขลาออกมา ในหมื่นโลกธาตุนี้ ไม่มีสิ่งไดแทนสิ่งใด ไม่มีสิ่งใด แบ่งภาค ไม่มีสิ่งใดกระทำการใด ๆ ที่นอกเหนือ จาก กรรม ได้ กรรม ของเวไนยสัตว์ มีอำนาจ เนรมิตทุกอย่างครับ
    พระพุทธเจ้ามีบุญบารมีเหนือสิ่งใด ๆ ยังไม่เคยปรากฎว่าพระองค์เคยแบ่งภาคมาเกิด หรือ แบ่งภาคมาสร้างบุญด้วยวิธี ใด ๆ นอก จาก พระองค์จะจุติ ตามบุญของพระองค์เอง และ คำเชิญของ พรหม เทวดาทั้งหลายให้มา เกิดเป็นมนุษย์เพื่อ บำเพ็ญตนสู่ มรรค ผล นิพพาน ได้ตรัสรู้ได้โดยพระองค์เอง
    ไม่มีใครมาสอน
    ไม่มีใครแบ่งภาค
    ถึงแม้พระองค์จะเกิดในวรรณ และศาสนาพราหณ์ พระองค์กลับสอนในสิ่งที่เป็นจริง ทุกอย่าง นั่นคือ อริยสัจ 4 ซึ่งไม่ปรากฎว่า เทวดาเหล่าใด เคยสอนมนุษย์ไว้เลย

ผู้อ่านที่อ่านแล้วเข้าใจ นับว่าภูมิธรรมของท่านยังปรากฎอยู่
    ความจริงคือความจริงมิมีสิ่งใดมาปิดบังได้

3. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    เคยเจอน้องในงานเปิดตัวหนังสือค่ะ ได้ลายเซ็นต์มาด้วย น้องเค้าก็ทำตัวปกติธรรมดา เป็นนักศึกษา และก็เป็นเด็กใฝ่ดี มีความฝัน เหมือนเด็กทั่วๆไป แต่ความพิเศษที่เค้ามีเราก็ต้องยอมรับเพราะมันเป็นสิ่งที่เค้าเป็น ซึ่งไม่ได้เป็นทุกคน

4. พี่หนวด

พี่หนวด Active Member

ถูกต้องครับพราหมณ์หรือฤาษีหลายท่านทำนายว่าไม่เป็นพระพุทธเจ้า ก็จะได้เป็นพระมหาจักรพรรดิ์ มีแต่ท่านอัญญาโกณทัษษะ เท่านั้นที่ทำนายว่าจะได้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพียงอย่างเดียว

5. apisitTre

apisitTre Active Member

ปัจจัตตัง รู้ได้เฉพาะตน อยากรู้ให้ปฎิบัติเอานะ

6. ambro

ambro Active Member

8 มิถุนายน 2008
    สรุปแล้วก่อนเราจะเชื่ออะไร ก็ควรไตร่ตรองรอบคอบมากๆ ใช้หลักกาลามสูตร ที่คุณขันธ์แนะนำย่อมมิผิดอันใด แต่ก็มิควรลบหลู่หรือดูถูกสิ่งที่เรารู้ไม่จริง เพราะถ้าหากเราๆท่านๆรู้จริงแล้ว คงมิต้องถกเถียงกันให้เมื่อยปาก(นิ้วพิมพ์) จริงไหมครับ จริงๆเท็จๆอย่างไร กรรมย่อมเป็นตัวตัดสินพิพากษาเอง หากริชชี่เองได้รับพลังเทพจริงๆไม่ได้หลอกหรือถูกหลอกจากมาร ก็อนุโมทนาด้วยนะครับ เรื่องบางเรื่องก็ยากรู้หยั่งถึง......

7. nuttapont

nuttapont Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    ริชชี่ จะมา ม.นเรศวร พิษณุโลก บ่ายโมง
    ที่ โรงละคร ตึก Qs ครับ พรุ่งนี้ครับผม

8. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เคยฝันเห็นคุณน้องเค้าด้วยนะ ^^

เมื่อปีที่แล้วนี่เอง ตอนนั้นหนังสือเพิ่งออกใหม่ อันที่จริงพรก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรหรอก
    แต่พอดีเพื่อนท่านนึงโหลดเอาเวปไซค์เกี่ยวกับหนังสือที่ว่านี้มาให้อ่าน เลยได้รู้จักชื่อ ริชชี่

เมื่อวานนี้ตอนเย็น กลับถึงบ้านก็ไปเปิดดูสมุดบันทึก เพื่อกลับไปดูวันที่ และข้อความที่ฝันถึง
    พรจะมีสมุดเล่มนึง เอาไว้จดบันทึกเรื่องราวของความฝันเอาไว้ คืนไหนฝันดี ฝันแปลก
    ตื่นขึ้นมาในตอนเช้าก็จะจดเนื้อเรื่องของความฝันเอาไว้ กันลืม มันย้อนหลังไปได้เป็น 10 ปี
    เกี่ยวกับความฝันที่ฝันเห็นน้องริชชี่ จดบันทึกไว้เมื่อวันที่ 15 ธันวา 50 แปลว่าฝันคืนวันที่ 14

ฝันว่าได้เจอน้องเค้า รูปร่างหน้าตาเหมือนในภาพถ่ายเป๊ะเลย เป็นความฝันที่เหมือนจริงมาก
    น้องริชชี่พูดว่า คุณไม่จำเป็นต้องเขียนจดหมายมาถึงผมหรอก สิ่งที่คุณอยากรู้ วิธีแก้กรรม
    คุณก็ได้อ่านจากเวปไซต์ของผมแล้ว ผมแนะนำคุณได้แค่นั้น ขอให้คุณตั่งใจปฏิบัติเถอะนะ
    คุณต้องแก้ไขด้วยตัวเอง น้องริชชี่พูดแค่นั้น ความฝันจบลงแค่นี้ แต่รอยยิ้มขี้เล่นยังประทับใจ

ตอนนั้นในวันที่ 11 ธันวา พรโรคหอบหืดกำเริบ ต้องไปสูดพ่นยาที่โรงพยาบาล
    ขากลับแวะเข้าร้านเนต อยากเขียนจดหมายถึงน้องริชชี่ขึ้นมาจับใจ อยากหลุดพ้นจากความทรมาน
    เลยว่าจะพิมพ์เมล์ไปเล่า ไปปรึกษากับน้องเค้า เรื่องวิธีแก้กรรม เพื่อบรรเทาเบาบางโรคที่เป็นอยู่
    แต่พิมพ์เสร็จแล้วก็ลังเลใจ ก็เห็นๆอยู่ว่าน้องเค้างานยุ่งแค่ไหน แทบไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง
    ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่อยากไปรบกวน จดหมายจึงถูกเก็บไว้ในแบบร่าง ยังไม่ได้ส่งไป
    คิดแล้วคิดอีกในเวลา 2-3 วันนั้นว่าจะส่งไปดีหรือเปล่า ก็พอดีว่าฝันถึงน้องเค้าเสียก่อน

555 เฮ้อ พอฝันแบบนี้แล้ว มันหมดอารมณ์ที่อยากจะส่งจดหมายไปเลยทีเดียวเชียวล่ะ !?
    จดหมายจึงถูกยกเลิกไปโดยปริยาย เรื่องนี้เล่าให้เพื่อนที่โหลดเวปมาให้เราอ่านฟัง
    เพื่อนผู้ขี้หลงขี้ลืมเป็นที่สุด :d ซึ่งเธอก็คงจะลืมเรื่องนี้ไปแล้ว ผ่านมาเกือบปีแล้วนี่นะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  9. air_ja

air_ja Active Member

<<<ลองคิดเล่นๆๆน่ะ...ว่าถ้าน้องริชชี่เจอกับน้องซันจะเป็นอย่างไร...?

>>>ครบองค์ประชุม...เปิดสภา

10. nartchanok rattanapo

nartchanok rattanapo สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ทราบว่าคุณรริชชี่มีเมลล์มั้ยคะ

พอดีมีโอกาสได้อ่านหนังสือที่ลงเรื่องคุณริชชี่คะ
    สามารถส่งเมลล์ได้มั้ยคะ ใครมีช่วยส่งให้ได้มั้ยคะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยละกันนะคะ

11. สมันตา

สมันตา สมาชิก

สิ่งที่ทำแล้วไม่เบียดเบียนใครก็ดีแล้ว ยิ่งทำแล้วให้คนรู้จักบาปบุญคุณโทษยิ่งดีใหญ่ เขาคนนั้นจะเป็นใครมาจากไหนไม่สำคัญ ดีไม่ดีอย่างไรยิ่งไม่สำคัญ เพราะความเลวของเราสำคัญกว่า ไม่มีผิดไม่มีถูก มีแต่กรรม หยุดสาดอารมณ์ใส่กันเถิดเพื่อนร่วมโลก ช่วยกันสร้างรังสีแห่งเมตตาเถิด

12. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่มีพื้นฐานความเป็นคนดี กระทำดี ก็ควร เชิดชู

13. amakig

amakig Active Member

22 กันยายน 2007
    ข้าพเจ้าชอบคำพูดคุณจริงๆคับ
    ในนี้มีเยอะมากแต่ไม่รู้ตัว

14. amm.

amm. เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ได้เจอน้องเค้า...น้องเค้าน่ารักมากดูใจดี...ยิ้มแย้มแจ่มใส...ไม่ถือตัว..รู้จักไหว้ผู้หลักผู้ใหญ่...ตอนนี้คงบวชแล้ว...เห็นว่าจะบวชวันที่ 30 ธ.ค.51ที่ผ่านมา...ร่วมอนุโมทนาบุญกันด้วยนะคะ...

15. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    โลกวิญาณก็มีพลาดกันนะครับ...ลองดูซิครับมีตั้งหลายรายที่ถูกเอาวิญาณไปผิดแล้วต้องเอามาส่งกลับ จนกลายเป็นตายแล้วฟื้น
    ...ทุกอย่างเป็นกรรมทั้งสิ้นครับ รู้กรรมได้ก็ดีครับจะได้มีทางแก้ หากไม่รู้ก็จงทำดียึดพระรัตนรัยเป็นที่พึ่งที่อาศัยกำจัดภัยได้จริง ด้วยความศรัทธาสูงสุดแล้วทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอนครับ
    ....ทุกอย่างเปลี่ยนได้ด้วยบุญครับ ดังนั้นพระพุทธเจ้าท่านถึงทรงมิให้มีการพยากรณ์....
    ...โมทนาบุญบวชกับคุณริชชี่นะครับที่ได้บวชในพระศาสนา....สาธุๆ

16. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    เป็นของแน่นอน ตายตัวและเป็นสัจธรรม
    เราเป็นเพียงมนุษย์ ไม่มีสิทธิตัดสินใครครับ
    ขอเพียงเราไตร่ตรอง พิจารณาตามสภาวะการณ์
    ดีคือดี ชั่วคือชั่ว ถูกหรือผิด
    ขอให้เป็นไปตาม... กรรม ( การกระทำ ) ...นั้นเถิด
    ขอบคุณ.

17. อนุรักษ์คนมีครู

อนุรักษ์คนมีครู สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2008
    สำคัญผิด

ท่านทราบบ้างไหมอาจารย์ที่ท่านคิดว่า ได้เข้าสุ่แดนนิพพานนั้น ได้เป็นพระอริยะบุคคลบ้างแล้วนั้น (ท่านทั้งหลายเป็นผู้ตั้งเองนะครับ ธรรมไม่ไ้ด้ตั้ง) ท่านลองถามอาจารย์ของท่านทั้งหลายว่าได้อ่านพระไตรปิำำฎก สักจบใหมครับ(45เล่มนะครับ)หรือไม่ก็สัก 1 บรรทัด ถ้าอาจารย์ท่านตอบว่า อาจารย์ของอาจารย์คงอ่านแล้วถึงได้สอนอย่างนี้ แล้วไม่ต้องอ่านก็ได้นั้น แสดงว่าอาจารย์ของท่านประมาทในธรรมไม่ปฎิบัติตามคำสอนของพระพุทธเจ้า อาจารย์ของท่านถึงไม่ถึงนิพพานแต่ตรงกันข้ามกลับบำเพ็ญไปมหานรก อเวจี อันมืดมิด ถ้าท่านกลับมาบอกลูกศิษย์ได้ท่านคงกลับมาบอกแล้ว

18. อนุรักษ์คนมีครู

อนุรักษ์คนมีครู สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2008
    ใครว่าริชชีแกล้งโง่ ริชชีโง่ จริงๆ ปริญญามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ไม่ทำให้คนฉลาดขึ้นจริงๆ(มหาลัยอาจจะสอนดีแต่ไอ้สัตว์นรก ชิงหมาเกิดมันโง่เอง) ที่บอกเพื่อเตือนสติถ้าอยากรอดจากมหานรก ให้ไปอ่านพระไตรปิฏก ให้จบซะก่อนจะได้หาโง่ จะได้รู้ว่าพระพุทธเจ้าสอนอะไร ท่านสอนทุกข์ กับการดับทุกข์ ( คนที่อ่านข้อความนี้ให้บอกมันด้วยถ้าพวกมึงรักมันจริง )

19. วีระพงษ์ ศมค

วีระพงษ์ ศมค สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้อความที่ให้แง่มุม อีกทางหนึ่งซึ่งขัดแย้งกับตัวคุณริชชี่เอง คุณก็ลบทิ้งแสดงว่าพวกคุณก็ยังไม่เข้าถึงซึ่งทางสายกลางอยู่ดีแหละครับ เหมือนสมาธิ ที่พวกคุณบอกว่าดี แต่คุณก็ยังเข้าไม่ถึงธรรมชาติ ว่ามีมืด ย่อมมีสว่าง มีดีย่อมมีเสีย ในตัวของมันเอง ฝากให้ลองพิจารณากันด้วยนะครับ

20. อรกัญญา

อรกัญญา สมาชิกใหม่

ริชชี

ตอบคุณขันธ์ และทุกคน ทั้งหมดทั้งสิ้น คือการแสดงความคิดเห็น

และความคิดเห็นต่างก็คือ ประชาธิปไตย เพราะทุกคนมีสิทธิ์พื้นฐานในการคิด

ไม่มีคำตอบว่าใครถูกใครผิด ต้องฟัง และยอมรับความคิดซึ่งกันและกันนะจ๊ะ

เพื่อไม่ให้หลงประเด็น ถ้าริชชี ไม่ได้ทำให้ใครเสียหายและ ไม่มีใครเดือดร้อน

ก็ โอ และสิ่งที่ริชชีทำไปก็ไม่ได้เพื่อประโยชน์ต่อตัวเองด้วยไม่ว่าทางด้าน

การเรียกร้องเงินทองหรือชื่อเสียง

รักทุกคนนะ
    อรกัญญา