รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เข้ามาโมทนาและเป็นกำลังใจจ้า... เร่ง ๆกันหน่อยนะ ไกล้ถึงวาระของพวกเราแล้วนะ.... ทำหน้าที่ของพวกเราที่ถูกกำหนดไว้ก่อนจุติกันได้แล้วนะครับ...

2. พลังเก่ง

พลังเก่ง เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอเป็นกำลังใจให้กับพุทธภูมิทุกท่านครับ

ยังไงก็จะสู้ไม่ถอย สู้จนตายไปข้างหนึ่ง ถึงจะพลาดลงนรกกี่ครั้งก็ไม่ท้อ

ใครจะลาตูก็ไม่สน ใครจะดูถูกตูไม่สน ใครจะว่ายังไงตูไม่สน

จะขอเดินหน้าต่อไป จนได้มาซึ่งพระสัมมาโพธิญาน

เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคต

3. The Lord

The Lord Active Member

15 สิงหาคม 2006
    สวัสดี ทุกท่าน
    ทั้งพุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ หรือ สาวกภูมิ ก็ดี
    ผมก็เข้ามาอ่านบ้าง ก็ถ้าไปได้จริง ก็อนุโมทนาด้วย หรือจะถึงภูมิไหนก็ อนุโมทนาด้วยครับ ถ้าเป็นพระนิตยโพธิสัตว์(คือได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าแล้วว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งข้างหน้าแน่นอน ไม่มีการลาใดๆ ทั้งสิ้นแล้ว จะเป็นแน่นอน -ถ้าคนนั้นจะลาอยู่จะไม่ได้รับคำพยากรณ์จากสำนักพระพุทธเจ้าเลย ถ้ามีก็อาจจะเป็น ขอให้สมปรารถนานะ )แล้วยิ่ง อนุโมทนาๆๆๆ มาก ครับ
    ขอแสดงความคิดเห็น
    การฝึกมโนฯ นั้นหลวงพ่อฤษี ท่านก็เตือนแล้วว่า ให้ 50/50
    ฉะนั้น ผู้ฝึกก็ควรจะนำไปพิจารณาบ้าง ไม่ใช่ว่า ตนเองไปรู้ไปเห็น ไปฟัง แล้วจะถูกหมด
    ผมเองก็ ฝึกมโนฯ มาเหมือนกันครับ จึงอยากขอเตือนสหายธรรมทุกท่านที่ฝึกควรพิจารณาให้ดีก่อน ใคร่ควรก่อนด้วยปัญญา อันไหนจะเกิดประโยชน์ อันไหนไม่เกิดประโยชน์
    แล้วลูกศิษย์หลวงพ่อ ก็มีหลายแบบ แล้วก็ไม่ใช่ตัวหลวงพ่อฤษีเองด้วย ควรจะดูให้ดีด้วยไม่ใช่ มีใครบอกว่าอยู่สายหลวงพ่อ แล้วเชื่อไปหมดอันนี้ก็อาจจะ..........
    การพยากรณ์ นั้นเป็นหน้าที่ของพระพุทธเจ้าเท่านั้น ไม่ใช่โพธิสัตว์ หรืออื่นๆ
    ฉะนั้นการที่จะถามใครนั้นก็ควรระวังให้มากเดี๋ยวจะหลงทาง
    อย่างเช่น มีคนหนึ่งบอกว่าอยู่สายหลวงพ่อ บอกว่าเหลืออีก 300 ชาติ 500 ชาติ ก็ดี บางคนยังไม่ได้รับคำทำนายเลย(อาจจะเป็นผม) ขนาดได้รับคำทำนายแล้วยังต้องสร้างเป็น 4 อสงไขย แสนกัปป์ อย่างต่ำ แล้วที่ยังไม่ได้รับคำทำนายเลย จะเป็นยังไง นับชาติได้ อยู่หรือ
    แล้วอีกอย่าง พระอรหันตสาวก ยังมีผิดผลาดได้ ผู้ที่ไม่ผิดผลาดคือพระพุทธเจ้า บางอย่างควรจะศึกษาจากพระไตรปิฎกบ้าง แล้วนำมาเทียบเคียงเอา
    แล้วครูบาอาจารย์ที่น่าเคารพกราบไว้ก็มีอยู่มาก สายแถบภาคอีสาน
    และมีครูบาอาจารย์ที่เคยปรารถนาพุทธภูมิ มาแล้วลา เป็นพระอรหันต์ยังมีอยู่ความรู้ขององค์ท่านกว้างขวางมากที่เดียว ควรจะศึกษาจากสำนักนั้นบ้าง เพราะอย่างน้อยก็บำเพ็ญมาทางนี้ แล้วเป็นผู้ที่สิ้นกิเลสอาสวะแล้ว ก็จะต่างกับผู้มีกิเลสอยู่มาก
    ไม่ได้พูดเอาเปรียบ ไม่ได้พูดติเตียน ไม่ได้กล่าวดูถูกใครนะ ท่านโพธิสัตว์ทั้งหลาย เพราะ ฝึกมโนฯ มาและเคารพหลวงพ่อฤษีด้วย ทั้งผมก็ปรารถนาพุทธภูมิ มาเหมือนกันแบบวิริยะธิกะ
    แต่มั่นใจพอสมควรว่า คนอื่นจะมาหลอก(ทั้งตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจหลอก) คงจะยาก
    ขอความสวัสดีจงมีแก่ทุกท่าน

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอเชิญท่านที่ปรารถนาพระโพธิญาณทุกท่านมาร่วมสร้างกุศลบารมี ด้วยการร่วมบริจาคเงินเข้ากองทุนเพื่อสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธมงคลรัศมี สร้างสำนักปฏิบัติธรรม และร่วมสร้างกุศลในงานพระศาสนาพร้อมทั้งงานสาธารณประโยชน์โดยพร้อมเพรียงกัน

สำหรับรายละเอียดในการสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธมงคลรัศมี มีรายละเอียดดังนี้

พระนามของพระประธาน คือ

สมเด็จองค์ปฐม
    พระพุทธมงคลรัศมี

ความหมายของพระนามคือ ......คลื่นพลังรวมเป็นแสงมงคลรัศมีเดียวกันแห่งพุทธบารมีในการเจริญยอดพระกรรมฐานพระทั้ง 5 จุด ของสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธมงคลรัศมี

พระพุทธลักษณะของสมเด็จองค์ปฐม เป็นพระพุทธรูปปางพระพุทธชินราช (เหมือนสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง) ขนาดหน้าตัก 5 ศอก 9 นิ้ว

พระพุทธลักษณะของพระพุทธมงคลรัศมี เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย สังฆาฏิเป็นเพชร พระพักตร์จะมีลักษณะคล้ายพระพักตร์ขององค์พระสุโขทัยไตรมิตร กรุงเทพฯ ขนาดหน้าตักลดหลั่นลงมาจากสมเด็จองค์ปฐม (พระพุทธมงคลรัศมีเป็นปางหนึ่งของสมเด็จองค์ปฐมที่ลงมาโปรดธรรมมะด้านพระไตรสรณคมโดยเฉพาะ ด้วยอนิสงฆ์ดังกล่าวจึงทำให้ได้สังฆาฏิเป็นเพชร แต่ในการสร้างจะใช้แก้วคริสตัลประดับแทน)

ทั้งสองพระองค์ตั้งอยู่บนฐานเดียวกัน เรียงซ้อนกัน โดยมีพระพุทธมงคลรัศมีตั้งอยู่เบื้องหน้าของสมเด็จองค์ปฐม

ท่านใดที่มีจิตศรัทธาประสงค์จะร่วมบริจาคเงินเพื่อตั้งกองทุนในการสร้างกุศลบารมีดังกล่าวทั้ง 3 ประการ สามารถโอนเงินเข้าบัญชีที่เปิดร่วมกันระหว่างผมกับคุณบ.ใบไม้ ได้ตามที่ปรากฏนี้

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร และ นายวิศณุ เอื้ออารีย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด สาขาย่อยเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน
    เลขที่บัญชี 088 - 0 - 30908 - 3

รายละเอียดติดตามอ่านได้ที่ลิงค์ข้างล่างนี้

http://www.palungjit.org/board//showthread.php?t=47056

.
    .

5. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ต้องขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับในภายภาคหน้าคงได้เจอกันและช่วยเหลือเกื้อกูลกันเป็นแน่แท้

ส่วนตัวของผมเองนั้นรู้ขึ้นมาเองช่วงที่อายุ16ต้นๆว่าปราถนาพุทธภูมิแบบศรัทธาธิกะ ส่วนเรื่องบารมีถึ้งขั้นไหนแล้วก็พอทราบอยู่บ้างเพราะเคยขึ้นไปกราบถามกับองค์ปัจจุบันท่านก็ได้เมตตาสงเคราะห์ช่วยชี้แนะเกี่ยวกับบารมี

แม้กระทั่งช่วงนี้เองว่างจากงานทางโลกเมื่อไรก็จะหาเวลาบวชเป็นระยะๆอยู่เรื่อยๆส่วนหากอยู่ในทางโลกก็บวชจิตและสร้างบารมีแก่ภพภูมิต่างๆพร้อมเจริญสร้างบารมี10ของผมให้เข้มข้นยิ่งขึ้น

และปัจจุบันเองผมก็กำลังปฎิบัติและสร้างบารมีตรงนี้อยู่เพื่อให้ถึงสุดยอดของความปราถนา(รองจากพระนิพพาน)เพื่อคุณอันสูงสุดแก่โลกและจักวาลและเพื่อศักยภาพอันสูงสุดเท่าที่ผมจะเข้าถึงได้เพื่อประโยชน์ของเวไนยสัตว์ทั้งปวง

และด้วยสัจจะอฐิษฐานนี้ขอให้ข้าพเจ้าได้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึงในกาลข้างหน้าด้วยเทิอญ

ขอทุกๆท่านจงอนุโมทนาด้วยนะครับและขณะเดียวกันขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยเช่นกัน...
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2006
  6. oun_narak

oun_narak เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    อ่านทีไรน้ำตาจะไหลปราบปลื้มต่อความดีของทุกท่านจริงๆ ไม่รู้จะบรรยายยังไง ขอให้ทุกท่านที่ปรารถนาสู้ต่อไปครับ เพราะยังมีสัตว์ทั้งหลายอีกมากำลังรออยู่ครับน่าสงสาร ผมยังไม่ได้เรื่องเลยครับ ไม่ได้ปรารถนาหรอกครับแต่รู้สึกอยากเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

7. oun_narak

oun_narak เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    อ่านทีไรน้ำตาจะไหลปราบปลื้มต่อความดีของทุกท่านจริงๆ ไม่รู้จะบรรยายยังไง ขอให้ทุกท่านที่ปรารถนาสู้ต่อไปครับ เพราะยังมีสัตว์ทั้งหลายอีกมากำลังรออยู่ครับน่าสงสาร ผมยังไม่ได้เรื่องเลยครับ ไม่ได้ปรารถนาหรอกครับแต่รู้สึกอยากเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
    ขออธืฐานจิต

8. Kerisawa

Kerisawa Active Member

ศรัทธาธิกะค่ะ

9. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ดีใจมากที่มีคนปราถนาพุทธภูมิ ขออนุโมทด้วยที่ท่านมีความคิดที่จะลื้อสัตว์ขนสัตว์เข้าสู่พระนิพพาน และขอเป็นกำลังใจกับความปราถนาของท่าน ส่วนเราปราถนาปัญญาธิกะ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2006
  10. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

ผมวิริยาธิกะครับ ตามท่านพ่อ

11. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนากับทุกๆท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิ
    ขอให้สำเร็จตามความมุ่งมารถปรารถนาตามวาสนาเเละกำลังบารมีของตน

เเละขอให้ยึดมั่นในการทำความดีลดละเลิกสิ่งอบายมุขทั้งปวง

12. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมผมไปได้อย่างไร
    วิริยะธิกะ ครับ สงสัยผมเหลืออีกหลายชาติ อภิญญา สมาบัติ8 ยังไม่ได้เลย วิชา3 ก็มีกระจิ๊ดริด

13. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

เรานั่งสมาธิจนได้อัปนาสมาธิแล้ว อยากฝึกกสิณต่อ เราคิดว่าสำหรับผู้ที่ปราถนาพุทธภูมิทุกท่านน่าจะมีการแลกเปลี่ยนอีเมล์กันหรือมีข้อมูลอีเมล์ของผู้ที่ปราถนาพุทธภูมิทุกคนเพื่อจะได้เป็นกำลังใจให้กัน แลกเปลี่ยนข้อปฏิบัติกัน ถ้ามีคนเห็นด้วยลองช่วยคิดต่อด้วยครับว่าจะทำอย่างไร ถึงจะได้อีเมลของผู้ที่ปราถนาพุทธภูมิทุกคนเพื่อส่งข้อมูลก็ง่าย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2008
  14. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ (verygood) มีการตามมาแซวด้วยนา

ลักยิ้มเคยคิดว่าตัวเองก็อยากเดินร่วมทางกับพวกท่านทั้งหลาย ดุจดั่งทหารกล้าที่อยู่กลางสนามรบ หุหุ...แต่ตอนนี้ม่ายไหวแล้วค่ะ เหนื่อยล้าเต็มทน
    ขอปลีกวิเวกตามไปรับใช้ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายดีกว่า สู้ ๆๆๆๆ แค่ตายค่ะ

15. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโตสัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโตสัมมาสัมพุทธัสสะ

นะมัตถุพุทธานัง
    นะมัตถุ โพธิยา
    นะโมวิมุตตานัง
    นะโมวิมุตติยา

บุญ กุศล อันใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาตั้งแต่ปฐมชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ และขอมอบอัตภาพนี้ถวายเป็นพุทธบูชา ธัมมบูขา สังฆบูชา จงเป็นพลวะปัจจัยส่งผลให้ข้าพเจ้าบรรลุซึ่งอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาลเพื่อรื้อขนสรรพสัตว์ทั้งปวงออกจากภพ ออกจากชาติ ออกจากทุกข์ ออกจากวัฏฏสงสาร เหมือนที่พระพุทธเจ้าทั้งหลายทั้งปวงได้ปฏิบัติมา สาธุ สาธุ สาธุ
    <!-- / message -->

16. นายวีระศักดิ์ ท

ขอแก้ไขข้อมูลเดิม

ใครจะว่าปราถนาพุทธภูมินั้น อุปสรรค์มาก ยากจริง เราไม่สน เราไม่เขว เราเห็นว่ายังมีสัตว์อีกจำนวนมากยังลำบากอยู่ สัตว์บางชนิดเช่นงูบางครั้งครึ่งเดือนอาหารยังไม่ได้กินเลย เขาทำกรรมที่ต้องไปรับกรรมเกิดเป็นงูโดยที่ไม่รู้ผลแห่งกรรม
    เราจะก้าวเดินต่อไปตามแรงปราถนาแดนพุทธภูมิเป็นแดนที่เราปราถนา และอี 2 เดือนเราจะไปบวช(โดยอธิฐานบวชตลอดชีวิต) ขอให้เราได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลเทิอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2007
  17. นายวีระศักดิ์ ท

เห็นด้วยกัยคุณ Generation เพราะการที่บุคคลที่ปราถนาพุทธภูมิมาแลกเปลี่ยนความเห็นกัน ให้กำลังใจแก่กันในการช่วยเหลือ รื้อขนสรรพสัตว์เข้าสูพระนิพพาน แนะนำวิธีการปฏิบัติ ส่วนจะมีบางท่านมองว่าเป็นการปาวประกาศเพื่ออวดตนนั้นคงไม่ใช่ เพราะพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ก็ผ่านขั้นตองนี้มา เช่นพระพุทธปัญญาธิกะ 1.คิดในใจปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้านาน 7 อสงไขย 2.กล่าวด้วยวาจาปราถนาจะเป็นพระพุทธจ้านานอีก 9 อสงไขย 3.เมื่อได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าแล้วสร้างบารมีต่อไปอีก 4 อสงไขยแสนมหากัปป์ และอีกประการหนึ่งชื่อบุคคลผู้ปราถนาพุทธภูมิก็ใช้นามแฝงทุกคน ผมเองก็ไม่คิดว่าตนเองป่าวประกาศ แต่ดีใจมากที่ได้รู้จักแวบนี้ และมีกำลังใจมาก รวมทั้ได้ข้อมูลจากแวบ จากพุทธภูมิด้วยกันเยอะมาก จนขณะนี้คิดที่จะออกบวชตลอดชีวิตเพื่อบำเพ็ญบารมี (อีก 2 เดือนจะบวช) ดังนั้น พุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ สาวกภูมิ ทุกท่านขอให้ท่านสำเร็จตามความปราถนา อนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ ๆ ๆ
    จากผู้ปราถนาปัญญาธิกะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2007
  18. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

19. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 351438" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>ลัก...ยิ้ม</TD><TD class=alt2>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thanan [​IMG]
    นักล่าฝันทั้ง 41 ท่านมีดังต่อไปนี้

1.คุณ Websnow (ปัญญาธิกะ)
    2.คุณ Carbonato (ปัญญาธิกะ)
    3.คุณ Fame (ปัญญาธิกะ)
    4.คุณ Samy (ปัญญาธิกะ)
    5.คุณ Star Platinum (ปัญญาธิกะ)
    6.คุณ ammytr (ปัญญาธิกะ)
    7.คุณ boeing (ปัญญาธิกะ)
    8.คุณเกจิหนุ่ม (ปัญญาธิกะ)
    9.คุณเด็กอ่อน (ปัญญาธิกะ)
    10.คุณพลายนิล (ปัญญาธิกะ)
    11.คุณเกจิหนุ่ม (ปัญญาธิกะ)
    12.คุณโคตร (ปัญญาธิกะ)
    13.คุณปัญญาฑิกะ (ปัญญาธิกะ)

14.คุณ Attawat Rx (ศรัทธาธิกะ)
    15.คุณ Photisud (ศรัทธาธิกะ)
    16.คุณ Seel (ศรัทธาธิกะ)
    17.คุณ tottam (ศรัทธาธิกะ)
    18.คุณ suttatika (ศรัทธาธิกะ)

19.คุณ Dhamma (วิริยะธิกะ)
    20.คุณ PCO (วิริยะธิกะ)
    21.คุณ cwyp (วิริยะธิกะ)
    22.คุณ jumpman (วิริยะธิกะ)
    23.คุณ mr.tom zaa (วิริยะธิกะ)
    24.คุณกสิณ (วิริยะธิกะ)
    25.คุณแชมป์ (วิริยะธิกะ)
    26.คุณมารวิกะ (วิริยะธิกะ)
    27.คุณมหัศฤทธิ์ (วิริยะธิกะ)
    28.คุณปัญญาน้อย (วิริยะธิกะ)

29.คุณ wit (จะไปเป็นคนสุดท้าย)
    30.คุณโมฆบุรุษ (เดินตามทางพระอวโลกิเตศวร)

31.คุณ Anupap9 (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    32.คุณ TONY2 (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    33.คุณ buddhist (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    34.คุณ kamo52 (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    35.คุณ witt (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    36.คุณ yeen (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    37.คุณกระเจียว (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    38.คุณวรากร (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    39.คุณอังคาร (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)
    40.คุณมหาหิน (พุทธภูมิ ไม่ได้บอกประเภทเอาไว้)

41.คุณ lotte (พระปัจเจก)

*ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ (verygood) มีการตามมาแซวด้วยนา

ลักยิ้มเคยคิดว่าตัวเองก็อยากเดินร่วมทางกับพวกท่านทั้งหลาย ดุจดั่งทหารกล้าที่อยู่กลางสนามรบ หุหุ...แต่ตอนนี้ม่ายไหวแล้วค่ะ เหนื่อยล้าเต็มทน
    ขอปลีกวิเวกตามไปรับใช้ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายดีกว่า สู้ ๆๆๆๆ แค่ตายค่ะ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ไปซะแล้วเชียร์อยู่ข้างสนามเห็นกันอยู่หลัดๆ แล้วก็คิดทำท่าว่าจะเข้าตลุม
    บอนคลุกฝุ่นกับพวกเรา แล้วไหงไปปลีกวิเวกซะละนั่น แล้วยังจะมีการตามมา
    แซวอีก
    แถมยังจะบอกให้ชาวบ้านเขาสู้ ๆๆๆๆ นั่นเป็นซะงั้นนะ
    เอาเถอะไม่เป็นไร ไงๆก็คอยช่วยส่งโอเลี้ยง กาแฟ ให้บ้างก็ยังดี

20. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากันทุกท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิครับ

(i) <TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 412.5pt; mso-cellspacing: 1.5pt" cellPadding=0 width=550 border=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 0"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt">1.ไม่ทราบว่าผมบำเพ็ญบารมีพุทธภูมิถึงระดับไหนแล้วครับ และเหลืออีกกี่ชาติ
    ผมบำเพ็ญบารมีมาในแบบวิริยาธิกะใช่ไหมครับ และถ้าไม่ใช่ จะขอบำเพ็ญบารมีแบบวิริยาธิกะได้เลยหรือไม่ครับ
    .../....อีก ๕๗๖ ชาติเป็นเศษมหากับสุดท้าย วิริยะบารมี

ส่วนข้อ 1. ขอแยกเป็น 2 ข้อย่อยครับ คือ
    1.1 เหลืออีกกี่ชาติบารมีพุทธภูมิจะเต็มครับ
    1.2 และเหลืออีกกี่ชาติจะได้เป็นพระพุทธเจ้าครับ (ถ้าทำนายได้)
    .../....จากนั้นจึงรอเกิดอีกนานมาก ต่อจากพระสิกขีทศพลที่ ๖ องค์ที่ประมาฒ ๘๐

2.ผมใช้กรรมฐานบทไหนถึงเหมาะกับจริตและก้าวหน้าที่สุด
    .../....มโนฯ

3.ผมมีคู่บารมีในชาตินี้หรือไม่ ถ้ามีจะพบเมื่อไร ถ้าไม่มี จะได้บวชตลอดชีวิตหรือไม่
    .../....มีเมียตลอดชีวิต อีกสองปีเจอ

4.ชาติก่อนหน้านี้ 2 ชาติ ผมเกิดเป็นใคร ที่ไหน และถ้าผมตายตอนนี้จะไปเกิดที่ไหน หมายถึง ทั้ง 2 ชาติ ก่อนชาตินี้ครับ
    .../....จาก ร. ๕ ไปอยู่ดาวดึงส์ และเกิดมาเป็นคน และ ร.๑
    ....ดาวดึงสื

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

</TD></TR><TR style="mso-yfti-irow: 1; mso-yfti-lastrow: yes"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt">
    จากคุณ คนเมืองบัว เมื่อวันที่ <?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" /><st1:date style="BACKGROUND-POSITION: left bottom; BACKGROUND-IMAGE: url(res://ietag.dll/#34/#1001); BACKGROUND-REPEAT: repeat-x" tabIndex=0 Year="2548" Day="30" Month="9">30/9/2548</st1:date> 0:46:07 <o:p></o:p>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2006