รั ก ไ ม่ รู้ ดั บ...... ^.^

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย jasminine, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ฟังเสียงเพลงเพราะๆ หวานๆ ของปอแล้ว นอนหลับฝันหวานเลย...

.

2. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    คนแก่ มาฟังเพลงเก่า ไม่ได้พาดพิงใครนะคะ ว่าตัวเอง ใจตรงกันเลยค่ะคุณตั้ม
    น้องเสียงดี ร้องได้ไพเราะ รักไม่รู้ดับ ฟังไม่รู้เบื่อ

3. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ พี่ตั้ม พี่มะลิ ))))))
    ดีใจจังที่แวะมาฟัง นานๆ จะเจอพี่ๆ ที่ห้องนี้ซะที

ช่วงนี้ห้องเกะ คึกคัก มากสุดๆ เลย
    อยากได้ยินพี่ตั้ม พี่มะลิ ร้องเพลงเหมือกันนะคะเนี่ย

:d

4. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

1 เนื้อเสียงดี

2 จังหวะดี

3 อักขระดี

4 อารมณ์ ดีคะ ไม่ดีคงไม่ร้องใชมะ อิอิ ดีค่ะ ออดอ้อน

5 โน๊ต( ความเพี้ยน )ดีค่ะ เอ๊ย ไม่เพี้ยนค่ะ

6 Power และการใช้เสียง เพลงนี้ไม่ได้โชว์ Power ร้องสบายๆใช้เสียงแบบนี้ก็ถูกแล้ว แนวหวานๆ น่ารัก ออดอ้อน

7 ลีลา อันนี้ไม่รู้ ต้องมาเต้นให้พี่ดูที่บ้าน ชวนน้องกายมาด้วยนะ 55

8 สไตล์ ดีค่ะ ไม่ซ้ำใคร แล้วออกมาดีค่ะ
    การไม่เหมือนต้นฉบับ เป็นสิ่งที่ดีในแง่ที่ว่า จะได้มีการสร้างสรรค์ รูปแบบใหม่ๆ สไตล์ใหม่ๆ ไม่ Copy ของเค้าอย่างเดียว จะไม่กำเนิดอะไรใหม่ๆ และ เราก็ไม่เป็นตัวของตัวเองด้วย

**แต่การไม่เหมือนต้นฉบับ ต้องระวัง ในหลายๆอย่าง
    เช่นคิดออกมาใหม่ แต่การร้องพื้นฐานยังไม่แน่นพอ ที่ทำให้ความไพเราะที่ควรจะมี หายไป ดังนั้นเราจะเห็นนักร้อง ที่ร้องประกวดตามเวทีมาตราฐาน เช่นสยามกลการ ร้องเป็นพิมพ์เดียว พิมพ์นิยม จนมีการแซวกันมาถึงปัจจุบันว่า ร้องแบบนักร้องประกวด ถูกต้องตามหลักทุกอย่าง( ไว้ก่อน ) ปลอดภัย
    ไม่อยากจะฉีกแนว กลัวจะบกพร่องมากกว่าดี

เรื่องนี้ถ้ายกตัวอย่างเป็นเพลงๆไป จะเห็นได้ชัด

แต่การประกวดในยุคนี้ เน้นความเป็นตัวของตัวเอง ดีก็ดีไปเลย เน่าก็เน่าไปเลย
    คือว่า บางทีพื้นฐานยังไม่ดีเลย( 10 ข้อที่พี่ว่าข้างบน ) ก็ไป อะแด๊ปเป็นแนวใหม่ ซะแร้วววว ซึ่งจะตายตั้งแต่ยังไม่เกิดซะก่อน

9 คีย์เสียง เหมาะสมแล้วค่ะ

10 ดนตรี แข็งไปหน่อยค่ะ ก็ต้องทำจาย ดนตรีจากคอม เป็นดนตรีสังเคราะห์ ไม่มีชีวิต ชีวา เหมือนดนตรีจริงๆ โชคดี ที่คนร้องๆ เก่ง อะนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2008