ระวังการปรามาสหลวงพ่อฤาษีโดยไม่รู้ตัว

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย tritinnapob, 3 พฤศจิกายน 2014.

1. tritinnapob

tritinnapob เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เมื่อวานนี้แอดมินทั้งสอง. ได้มีโอกาสไปพบกับ ท่าน นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน

ท่านได้พูดกับพวกเราและทำให้รู้ว่า
    การเรียกหลวงพ่อฤาษีนั้น
    เราอาจจะต้องตัดคำว่า ลิงดำ ออกไป

เพราะการเรียกหลวงพ่อฤาษีโดยมีคำว่าลิงดำต่อท้ายอาจเป็นการปรามาสท่านได้

ลิงเป็นสัตว์เดรัจฉาน และคนที่มีสิทธิ์เรียกลิงดำ
    ได้มีแต่ หลวงปู่ปาน

มีผู้เรียกชื่อหลวงพ่อว่าฤาษีลิงดำท่านหนึ่งซึ่งบาปนั้นได้ทำให้ท่านนั้น ลงอบาย

ท่าน นพ.สมศักดิ์ ได้กล่าวว่า..
    ให้เรียกหลวงพ่อฤาษีว่า " พระราชพรหมยาน หรือ หลวงพ่อฤาษี " อย่าเรียกว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

วันที่ 2 พฤศจิกายน 2557
    สอนธรรมโดย ท่าน นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน

บันทึกธรรมโดย แอดมินเพจพุทธธรรมนำใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      18.9 KB
      เปิดดู:
      468
  2. ร้อนแรง

ร้อนแรง เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ผมเห็นด้วยตามคำอธิบายของ ท่าน นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน นะครับว่า

พวกเราทั้งหลาย สมควรเรียกหลวงพ่อว่า***หลวงพ่อฤาษี***
    ***หลวงพ่อวัดท่าซุง***

เพียงเท่านี้ คนไทยทั้งประเทศ เข้าใจทันที นะครับ ขอให้ทุกท่านจงโชคดีนะครับ.

3. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ผมขออนุญาติออกความเห็นนะครับ

ในฐานะที่ผมก็เคารพรักหลวงพ่อและได้เพียรปฏิบัติธรรมะตามที่หลวงพ่อได้ทรงสอนไว้
    เพื่อพระนิพพานเช่นเดียวกันกับลูกหลานของหลวงพ่อท่านอื่นๆ

ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า ถ้าหากหลวงพ่อท่านคิดและรู้อยู่แล้วว่า การที่ลูกหลานของท่านจะ
    เรียกชื่อท่าน ตามที่หลวงปู่ปานได้เรียกชื่อท่านไว้นั้น จะทำให้ลูกหลานของท่าน ต้องมี
    กรรมการปรามาสพระรัตนตรัย เพราะเรียกชื่อท่านตามหลวงปู่ปานท่านเรียก ตอนสมัยที่
    หลวงพ่อท่านยังมีชีวิตอยู่ อย่างน้อยที่สุดหลวงพ่อท่านต้องมีเมตตาบอกเตือนลูกศิษย์
    หลานศิษย์ ที่เรียกชื่อของท่านอย่างนั้นว่ามันไม่เหมาะสมไม่สมควรนะลูก มาบ้างแล้ว
    แน่นอนครับ

แต่ในประวัติจากที่ผมได้ศึกษาประวัติของท่านและคอยติดตามคำสอนของท่านมา หลวง
    พ่อท่านไม่เคยได้พูดถึงเรื่องการเรียกชื่อท่านว่าเป็นการปรามาสพระไม่สมควรหรือไม่
    เหมาะสมที่จะเรียกอย่างนั้นเลยนะครับ(หากข้อมูลขาดตกประการใดก็ขออภัยด้วยครับ)

ผมเข้าใจว่าหลวงพ่อท่านคงไม่ถือสา ลูกศิษย์ หลานศิษย์ เหลนศิษย์ ที่เรียกชื่อของท่าน
    ตามที่หลวงปู่ปานท่านเรียกหรอกครับ

เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดน่าจะอยู่ตรงที่ ใจของเรามีความเคารพในตัวหลวงพ่อจริงๆหรือเปล่า
    ถ้าหากว่าเราเคารพบูชาท่านด้วยใจศรัทธาในหลวงพ่อจริงๆ เพียรปฏิบัติธรรมะตามที่ท่าน
    ได้สั่งสอนไว้มาโดยตลอด อย่างน้อยมีศีล5 บริสุทธิ์ผุดผ่องได้ตามคำสอนหลวงพ่อ ผมว่า
    หลวงพ่อท่านก็คงเข้าใจเรื่องนี้นะครับ ท่านคงไม่ถือสาเราหรอก

แต่ถ้าผู้ใดไม่เคารพไม่เชื่อในคำสั่งสอนที่ท่านได้เพียรสั่งสอนลูกศิษย์ เพื่อให้จับต้นทางไป
    พระนิพพานให้ได้ง่ายที่สุดนั้นเลย และยังทำตัวคัดค้านต่อต้านคำสอนที่หลวงพ่อสอนอย่าง
    เอาเป็นเอาตาย และบางท่านแอบอ้างชื่อหลวงพ่อไปหากินอีก ถึงแม้ว่าเขาเหล่านั้นจะ
    เรียกชื่อหลวงท่านเต็มยศเต็มอัตตราก็ตามทีเถอะครับ ผมว่าคนเหล่านั้นแหละที่เรียกว่า
    กระทำการปรามาสพระอริยะหรือหลวงพ่อของจริงครับ ข้อนี้ต้องใช้ปัญญาพิจารณากันให้ดี
    อีกทีครับ

แต่ถ้าใครได้มโนมยิทธิแล้ว ลองขึ้นไปถามท่านสิครับ ถ้าท่านเมตตาบอกไว้อย่างไรก็ถือว่า
    ตามนั้นครับ ผมเคารพหลวงพ่อที่สุด หลวงพ่อพูดอย่างไรผมก็ปฏิบัติตามนั้นครับ เพราะ
    หลวงพ่อท่านไม่เคยพูดหรือสอนในสิ่งที่ผิดครับ กราบสาธุ หลวงพ่อฤๅษีลิงดำที่เคารพอย่างสูง

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ผมว่าข้อนี้คงแก้ยากแล้วหละครับ เอาง่ายๆ ตามหลักฐาน...ยังหาได้ที่วัดและบ้านสายลม...

ถ้าแก้ตรงจุดหลักยังไม่ได้ ก็ยากที่จะหลีกเลี่ยง ส่วนตัวผม ชื่อคือสิ่งสมมุติเรียกขาน...เป็นเพียงแค่ของสมมุติเท่านั้น....เรียกด้วยใจมีเจตนาเคารพ มีคำว่า " หลวงพ่อ " นำหน้า ไม่ได้มีเจตนาปรามาส....แต่กระนั้น ก็จะพยายามเรียกให้น้อยลงตามความจำเป็น....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014
  5. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010

ขออภัยนะครับ สำหรับผู้เจตนาดีที่ได้โพสบอกเรื่องนี้ ให้ได้รับรู้กัน แต่ผมรู้สึก
    ว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่มากๆเลยนะครับ เพราะจะทำให้ลูกหลานของหลวงพ่อ
    และผู้อื่นๆที่พึ่งเริ่มสนใจปฏิปทาในการปฏิบัติธรรม ในสายหลวงพ่อ ต้องวิตก
    กังวล กับเรื่องการเรียกซื่อของหลวงพ่อท่านไปด้วย เพราะตามป้าย วัตถุมงคล
    หรือสถานที่ต่าง ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อ จะเห็นมีชื่อหลวงพ่อ ว่าหลวงพ่อ
    ฤๅษีลิงดำติดอยู่ด้วยเป็นส่วนใหญ่นะครับ และผมก็เข้าใจว่าในคนประเทศไทย
    นี้ทั้งหมดคงจะมีไม่น้อยรวมทั้งตัวผมด้วยที่ เรียกชื่อ ของหลวงพ่อท่านว่า
    "หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ" มาโดยตลอด และเรียกชื่อของท่านติดปากแบบนี้มาก่อน
    เช่นกัน

เพราะฉะนั้นแล้วผมก็กำลังตะขิดตะขวางใจอยู่ว่า แล้วทำไมหลวงพ่อท่านถึง
    มาบอกให้เปลี่ยนการเรียกชื่อของท่านใหม่ตอนที่ท่านจากเราไปแล้ว แล้วทำไม
    ตอนที่ท่านยังทรงชีวิตอยู่ทำไมท่านถึงไม่พูดถึงเรื่องชื่อของท่านให้ลูกหลานทุก
    คนได้รับรู้ไว้ตรงกันซะเลย

หากการที่จะให้ลูกหลานทุกคนที่เคารพหลวงพ่อ เรียกชื่อ ท่านแบบใหม่ที่ตัด
    คำว่า ลิงดำออกไป เพราะอาจเป็นการไม่เหมาะสมนั้น ผู้ที่นำข้อมูลโพสต้อง
    ระบุด้วยนะครับ ว่านี่เป็นความต้องการของ ท่าน นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน เพียงผู้
    เดียวที่เจตนาดี แล้วมาบอกต่อกันอย่างนี้ หรือว่า นั่นเป็นความต้องการของ
    หลวงพ่อจริงๆ ข้อนี้ต้องมาชี้แจงรายระเอียดให้ครบนะครับ

ไม่อย่างนั้นจะเกิดความวิตกกังวลกับลูกศิษย์หลายๆท่านที่ได้เรียกชื่อหลวงพ่อ
    ว่าหลวงพ่อฤๅษีลิงดำจนติดปากฝังใจแล้วนะครับ ข้อนี้ต้องคิดหนักๆ เพราะผู้ที่
    เคารพศรัทธาหลวงพ่อเราไม่ได้มีแค่ในเว็บพลังจิตเพียงที่เดียวนะครับ หากถ้า
    การเรียกชื่อของท่านอย่างนั้นแล้วเป็นการปรามาสหลวงพ่อจริงจนถึงต้องลง
    อบายภูมิ แล้วลูกหลานท่านอื่นๆที่ไม่มีโอกาสเข้ามาเห็นข้อความในเว็บบอร์ด
    พลังจิตนี้ล่ะครับ ท่านไม่ห่วงกันบ้างหรือ เพราะลูกหลานทุกคนก็ลูกพ่อเดียวกัน
    เคารพในตัวหลวงพ่อเช่นกัน ต้องชี้แจงให้เข้าใจด้วย

ทางผู้ดูแลเว็บบอร์ดหรือผู้ที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อฤๅษีทุกท่านครับ หากท่านได้
    มโนมยิทธิแล้วโปรดขึ้นไปถามหลวงพ่อให้แน่ชัดด้วยครับ ขอเอาความจริงจาก
    ปากหลวงพ่อมาโพสเผยแพร่ให้เป็นไปตามความเป็นจริงทุกอย่างทุกประการ
    ด้วยครับ ว่าแท้จริงแล้วหลวงพ่อท่านเห็นว่าเรียกชื่ออย่างนั้น สมควรให้ลูกๆ
    หลานๆเรียกอีกต่อไปหรือเปล่า เรียกแล้วจะมีโทษปรามาสพระรัตนตรัยจริงหรือ
    เปล่า

หรือว่าท่านใดที่มีภูมิลำเนาอยู่ใกล้กับ หลวงพี่เล็ก ลูกศิษย์ของหลวงพ่อ โปรด
    เมตตาเป็นธุระไปกราบเรียนถามหลวงพี่เล็ก ให้ด้วยครับ ว่าการเรียกชื่อของ
    หลวงพ่อ ว่าหลวงพ่อฤๅษีลิงดำเป็นการปรามาสหลวงพ่อท่านหรือไม่ เพราะผม
    แน่ใจว่าหลวงพี่เล็กท่านคุยสื่อกับหลวงพ่อได้โดยตรงแน่นอนครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมคือลูกหลานที่ศรัทธาและเคารพหลวงพ่อ
    จะได้ไม่ต้องมีบาปกรรมอันใดเนื่องด้วยการเรียกชื่อหลวงพ่อแล้วมีความผิดโดย
    ไม่เจตนาอีกครับ

และถ้าหากเมื่อรู้ความต้องการของหลวงพ่อจริงๆแล้วจะได้พูดได้ตรงกันเป็น
    เสียงเดียว ว่าสุดท้ายแล้วหลวงพ่อท่าน อนุญาตให้เรียกชื่อของท่านตามเดิม
    หรือไม่อย่างไรครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนถ้าไม่เปลี่ยนจะมีโทษจริงๆ

ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกท่านผู้ดูแลเว็บบอร์ดโปรดเมตตาชี้แจงความจริงเรื่องนี้ด้วย
    ครับ เพื่อไม่ใช่ผู้ที่เข้ามาอ่านเกิดความวิตกกังวล ว่าความจริงเป็นอย่างไรกันแน่
    ขอบพระคุณครับ ด้วยความเป็นห่วงลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคน สาธุ

6. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสอบถามจากหลวงพ่อแล้วต้องเปลี่ยนจริง ก็ต้องเปลี่ยนชื่อห้องนี้ก่อนเลยล่ะครับ

7. Phanudet

1
    ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับวิธี มโนฯ ไปถามหลวงพ่อ หรือ ให้ไปกราบเรียนถามหลวงพี่เล็กท่านให้ตอบหลอกนะครับ วิธีนี้ผมว่าไม่ค่อยดี...ถ้าจะให้ดี ต้องมีหลักฐานที่ นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน เขียนไว้ในหนังสือลูกศิษย์บันทึกที่ตีพิมพ์แล้วเล่มใดเล่มหนึ่ง แล้วนำไปถวายกราบเรียนให้พระภาวนากิจวิมล เจ้าอาวาสวัดท่าซุง ท่านพิจารณา แล้วประกาศ ออกมาจากทางวัดโดยตรงจะดีกว่าครับ...ถ้าเอาแบบมโนฯไปถาม ก็คงแต่จะเป็นเรื่องเฉพาะตัวผู้ถาม(แม้แต่ นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน ท่านเองก็ตาม) ...ถ้าไปกราบเรียนหลวงพี่เล็กก็ยังไม่ถูกจุดเพราะท่านอยู่วัดท่าขนุน....ให้แน่นอนต้องถามวัดใหญ่ครับ.....ต้องเอาวัดใหญ่เป็นหลักในการแก้ไข....พูดตามตรง หากแม้แต่ทางวัดท่าซุงยังใช้อยู่ และยังไม่มีประกาศออกมา ผมก็ว่าไม่น่าจะเป็นปัญหา เพราะเชื่อแน่ว่าหลวงพ่อไม่ได้ห้ามไว้แน่นอนครับ...

...เนื้อความในกระทู้นี้ก็มีค่าเพียงแต่เป็นเป็นคำบอกเล่าจากลูกศิษย์ท่านใดท่านหนึ่ง หรือกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเท่านั้น จะยึดถือเป็นหลักเป็นการไม่ได้..ถึงแม้ตัวเองจะเข้าใจว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง เป็นสิ่งที่ควรแล้วก็ตาม....กระนั้นในเรื่องนี้ จะยอมรับก็ได้ ไม่ยอมรับก็ได้แล้วแต่บุคคล ถือว่าเล่าสู่กันฟัง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014
  8. Phanudet

1
    พระเถระที่ใช้ชื่อสัตว์เป็นชื่อเรียกนามก็มีหลายท่าน เช่น หลวงตาม้า หลวงปู่กาหลง หลวงพ่อเสือดำ หลวงพ่อเสือ เจ้าคุณหมู เป็นต้น....ถ้าคิดยึดติดชื่อเรียกตามทฤษฏีนี้มีหวังตกนรกกันเป็นแถบหละครับ.....

9. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    สั้นๆ

เจตนา เป็นกรรม ครับ

ถึงแม้ว่าจะไม่เรียก

แต่ จิตคิด ปรามาส หลวงพ่อ ก็เรียบร้อย ^^

10. Saber

19
    ระวังการปรามาสหลวงพ่อฤาษีโดยไม่รู้ตัว

อีกหน่อย สงสัยในอนาคต คงได้ตัดคำว่า ฤาษี ออกไปอีกแน่ๆ

เหอๆ

11. neltharion

neltharion เป็นที่รู้จักกันดี

12. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่เห็นด้วยนะ เพราะเราไม่ได้มีเจตนาจะล่วงเกิน นามเป็นสิ่งที่สมมติขึ้น

ถ้าขึ้นไปถามเรื่องนี้นะ คงจะโดนว่าให้สนใจปฏิบัติธรรมมากกว่าแน่ๆ

13. 1จุดแดง

1จุดแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับท่านเจ้่าของกระทู้ทุกอย่างครับ

14. Saber

19

ยกมาก็ยกมาให้หมด

พิจารณาดูด้วยตัวเองก็แล้วกัน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

ผู้เขียน

เหอๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2015