รวมพลคนสัมผัสญาณ"เจ้าแม่กวนอิม" 觀世音菩薩 結緣

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย horasarn, 1 ตุลาคม 2007.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10

เมื่องานกฐินที่ผ่านมา คนร่วมงานกันเนื่องแน่นวัดไปหมด ทุกๆท่านที่มาในงานต่างมุ่งไปที่วิหารพระแม่กวนอิม กราบนมัสการท่านกันไม่ขาดสายกลิ่นะปควันเทียนหอมฟุ่งไปหมด พระแม่กวนอิมอยู่ที่ไหนที่นั้นมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง

2. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    [​IMG]ทานมัย ศีลมัย ภาวนามัย พรหมวิหาร ๔
    ยังไม่ทันตรุษจีนเลย "กง สี่ ฟา ไฉ"ซะแล้ว 55555555

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    โดนแซว อิอิ

แหม๋ แซวผมซะแล้ว มีหลายคำหลายรูปแบบครับ(b-deejai)

คงจะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่ค่อยรู้ความหมายสักเท่าไหร่ครับแต่เห็นตัวหนังสือจีน เทพเจ้าของจีน มันรู้สึกรักชอบ อย่างมากมายครับ

4. ป่าตอง

ป่าตอง Active Member

16 พฤศจิกายน 2007
    เกี่ยวกับ :
    การศึกษากลับกลายเป็นที่หล่อหลอมให้ผู้คนเรียนรู้
    เพียงเพื่อการต่อสู้ แย่งชิง และแข่งขัน
    ตามลิ้งครับ
    http://palungjit.org/showthrea...688#post815688

5. yaiyuiyui

yaiyuiyui สมาชิก

11 กรกฎาคม 2006
    นับถือท่านเจ้าแม่ค่ะ เพราะเลิกกินเนื้อมานานหลายปีแล้ว เคยกินเจถวายท่านด้วยค่ะ อยากถามถึงอาการแน่นหน้าอก และ หายใจไม่ค่อยสะดวก ว่าเป็นเพราะอะไรคะ เป็นทุกครั้งถ้าเข้าไปในสถานที่ศักสิทธิ์ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะควันธูปรึเปล่า รึเปล่าหรือว่ามีบางอย่างที่ตัวเราสัมผัสได้ อยากให้เพื่อนๆผู้รู้ ช่วยอธิบายอาการแบบนี้ให้ด้วยค่ะ โดยเฉพาะ ที่โชคชัย 4 ตำหนักท่านเจ้าแม่ค่ะ และที่ชลบุรี ตำหนักท่าน นาจา

6. ถาวโร(ถา-วะ-โร)

ถาวโร(ถา-วะ-โร) เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    ขอแสดงความคิดเห็นครับ คุณ yaiyuiyui ครับ เวลามีอาการแน่นหน้าอกและ/หรือหายใจไม่สะดวก ไม่ทราบว่าได้สวดมนต์หรือยังครับ ถ้ายังลองสวดมนต์ดูนะครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน สวดมนต์ซัก 3 จบ (นำโม ไต๋ซือ ฯ) แต่ถ้ายังไม่หายก็อธิษฐานขอให้หายใจสะดวกเป็นปกติ ลองดูนะครับ

7. มหากรุณาธาร

มหากรุณาธาร สมาชิก

ผมขอร่วมด้วยนะครับ ตอนแรกผมเองก็ไม่ได้ศรัทธาและนับถือพระแม่กวนอินเท่าไร แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่ท่าน คือรู้ว่าท่านมี แต่ว่าจิตยังไม่ได้ผูกพันกับท่าน
    แต่เมื่อ 10 ปีก่อน ก็มีเหตุการที่ทำให้ผมเกิดความเบื่อในเนื้อสัตว์ทั้งปวง ทำให้ผมไม่มีความอยากในเนื้อสัตว์ ผมจึงตั้งใจที่จะเลิกกินเนื้อสัตว์ตั้งแต่บัดนั้นมา จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังไม่มีความรู้สึกที่จะอยากกินเนื้อสัตว์เลย ยิ่งผมเห็นยิ่งทำให้ผมสงสารมากกว่าครับ ต่อมาผมได้พบความมหัสจรรย์ต่าง ๆ ที่พระแม่กวนอิมมาโปรด เลยทำให้ผมได้เชื่อถือ และมั่นใจว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนั้น มันถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องเลิกกินเนื้อสัตว์ และผมเองก็เชื่อว่าหลายชาติที่แล้วผมคงจะไม่ได้กินเนื้อสัตว์เช่นกัน พอมาชาตินี้เลยระลึกได้ทำให้ไม่อยากกินเนื้อสัตว์โดยที่ไม่ต้องฝืนใจตัวเองครับ

8. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    ยากครับ

เรื่องแบบนี้ตอบยากครับ แต่ถ้าผมฝันแบบนี้ผมก็คงดีใจมากที่เจ้าแม่กวนอิมท่านมาโปรด ผมจะสวดมนต์บูชาท่านให้มากขึ้นครับ

9. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    พระพุทธเจ้าให้หลักกาลามสูตรไว้พิจารณา
    สิ่งไหนดีก็รับไว้สิ่งไหนไม่ดีก็ทิ้งไปครับ

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    "

11. ประภัสราวดี

ประภัสราวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ เพราะนับถือมาตั้งแต่เด็กค่ะ

12. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยคนค่ะ ท่านมาบอกให้สวด "นะโมกวนสี่อิมผ่อสัก" เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว และบอกว่า ผู้ใดที่สวดพระคาถานี้ เมื่อเจ็บป่วยจะไม่เจ็บปวดทุกข์ทรมาน เมื่อตายก็จะสู่สุคติภูมิ ใช้ได้กับทั้งมนุษย์ และสรรพสัตว์ทั้งหลาย.......

13. nice57230

nice57230 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ
    ผมเริ่มสนใจธรรมะส่วนหนึ่งก็มาจากพระองค์ท่านครับ
    เคยได้รับแจกคาถาไต่สือตอน ม.4
    พ่อเอามาให้สวด
    หลังจากนั้นก็เคยฝันเห็นท่านด้วยครับ
    ครั้งหนึ่งท่านเคยบอกสูตรยา

เคยเจอท่านตอนได้รับการฝึกมโนมยิทธิด้วยครับ

อีกอย่างเรื่องพระคาถาท่านที่ว่า " โอม มณี ปัท เม ฮุม "
    มีคนที่รู้จักเคยใช้ภาวนาจนเข้าถึงสภาวะธรรมได้ด้วยครับ

ยังไงผมก็หนึ่งคนนะครับที่ขอสมัครและแสดงตัวครับผม

14. nakinee

nakinee เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ไม่มีสัมผัสพิเศษกับพระแม่มากนัก แต่รักเคารพ ศรัทธาท่านมาก เชื่อว่าท่านคุ้มครองอยู่ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

15. seraphym

seraphym Active Member

28 พฤศจิกายน 2007
    มีเพื่อนที่ศึกษาเรื่องศาสนาเคยบอกมานานแล้วว่า เจ้าแม่กวนอิมกับพระแม่มารีย์ของศาสนาคริสต์เป็นองค์เดียวกัน.... ใครก็ได้ช่วยชี้แจงแถลงไขให้ฟังหน่อยเถอะค่ะ โดยส่วนตัวแล้วนับถือท่านทั้งสององค์ เพียงแต่ไม่เคยคิดว่าท่านจะเป็นองค์เดียวกันได้

เคยมีพระศรีลังกาเจ้าอาวาสวัดศรีลังกาที่อเมริกาทักว่าเรามีเจ้าแม่กวนอิมคอยปกป้องอยู่นะ... ทั้ง ๆ ที่ตอนนั้นเรานับถือคริสต์อยู่ แต่ก็รู้สึกศรัทธาจึงพยายามเลิกทานเนื้อ หรือถ้าจำเป็นจริง ๆ ก็จะพยายามทานให้น้อยที่สุด

ใครมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ขอเมตตาจิตช่วยบอกเล่าให้ฟังกันด้วยเถอะค่ะ อนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2007
  16. พชร (พสภัธ)

10
    บังเอิญจริงๆที่รูปบูชาของพระแม่"มารีย์" กับ "พระแม่กวนอิม"เป็นรูปผู้หญิงใจดีอุ้มเด็กเช่นเดียวกัน แต่ตามหลักศาสนานั้นต่างกันมากๆ พระแม่มารีย์ท่านนับถือ"พระผู้เป็นเจ้า" แต่พระแม่กวนอิมท่านนับถือ"พระพุทธเจ้าเป็นอาจารย์" แค่นี้ก็แตกต่างกันแล้ว พระแม่กวนอิมเป็นคนจีน(เป็นเจ้าหญิงเมี้ยวซานในสมัยที่มาสร้างบรามี) แต่พระแม่มารีย์เป็นฝรั่ง....หญิงชาวบ้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2007
  17. seraphym

seraphym Active Member

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณคุณพสภัทค่ะที่ช่วยให้คำตอบ ^ ^

18. krumom

krumom สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2005
    มีความเลื่อมใสและศรัทธาองค์พระแม่เป็นอย่างสูง

ตลอดระยะ20ปีที่ปฏิบัติตัวใกล้ชิดกับองค์แม่ เมื่อประสบปัญหาที่พยายามแก้ไขด้วยตนเองก่อนแต่ก็ไม่สำเร็จก็จะรำลึกถึงและขอความเมตตาจากท่านก็จะได้รับเมตตาจากองค์พระแม่เสมอ เมื่อปี2545 ก่อนที่คุณแม่จะหมดลมหายใจ เราได้สวดมนต์ขอพรจากองค์พระแม่และชี้ทางให้คุณแม่ว่าให้ท่านขึ้นไปบนภูเขาสูงที่มีสระบัวและอากาศก็เย็นสบาย ในคืนนั้นน้าสาวของข้าพเจ้าซึ่งอยู่จังหวัดสมุทรปราการซึ่งเป็นคนละที่กันข้าพเจ้าอยู่ลำปาง น้าสาวฝันว่าพี่สาวคือแม่ของข้าพเจ้าได้ชวนน้าสาวขึ้นไปบนภูเขาสูงและใส่ชุดไทยสำเร็จซึงตรงกับชุดที่ใส่ให้คุณแม่ตอนท่านหมดลมหายใจ ก็เป็นที่น่าอัศจรรย์เป็นอย่างยิ่ง และก็มีอีกๆหลายครั้งที่ข้าพเจ้ามักจะเป็นคนขี้ลืมเอามากๆชนิดที่บางครั้งหาอะไรไม่ได้ก็อยากจะตายให้มันรู้แล้วรู้รอด แต่เมื่อจนปัญญาหาไม่ได้จริงๆก็จะเรียกหาองค์พระแม่ให้โปรดชี้แนะเมตตา ก็จะหาได้อย่างง่ายๆทั้งๆที่หาเองแทบจะรื้อบ้านตัวเอง

19. horasarn

horasarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2005
    สวดมนต์กันดีก่า

[MUSIC]http://www.buddhanet.net/filelib/mp3/chanting/10_-_Praise_to_Skana_Bodhisattva.mp3[/MUSIC]

20. จันทรัสม์

จันทรัสม์ สมาชิก

เมื่อก่อนจะสวดบทสวดของท่านทุกคืนคืนละ 108 จบแล้วก็ขอพรแล้วทีนี้ไปเจอร่างพระกฤษณะท่านบอกว่าพระแม่ท่านรักนะ แต่อย่าขอพรในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ตกใจเลยรู้ได้ไงว่าเราขออะไร555 แค่ขอไห้เราผอมเอง แล้วมาเจอร่างพระแม่ท่านที่เรียกเงินแล้วรู้สึกแย่มากๆศรัทธาตกนะยอมรับเลยไม่ได้สวดเลยก็เกลียดตัวเองเหมือนกันนะที่ไม่รู้จักแยกเยะศรัทธาท่านไม่เกี่ยวกับร่างตอนที่สวดสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตเยอะมากๆจนทุกวันนี้ ตอนนี้กำลังพยายามทำไห้ได้แบบเดิมแต่กิเลสมันหนาทำยากจังทั้งๆที่เคยทำได้