ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    วันนี้เงียบๆๆ นะครับ งั้นเอาธรรมะจากแม่น้ำโขงมาฝากหละกันนะครับ ปู่พญาศรีสุทโธนาคราชท่านได้สอนพวกเราว่า ที่สุดแห่งทุกข์ นั้นก็เปรียบเหมือนทะเล ไม่ว่าแม่น้ำสายไหน จะเล็กจะใหญ่ ก็ล้วนไหลลงสู่ทะเลเป็นหนึ่งเดียว ล้วนแล้วแต่เรียกว่าทะเลทั้งหมด แล้วแต่จริตของแต่ละคนว่าชอบยังไงก็ให้ปฎิบัติกันไปดูที่ใจเราก่อน เมื่อไหร่ที่เสร็จกิจที่ใจจะเป็นแม่น้ำสายไหนก็ถึงทะเลทั้งนั้นครับ
    สาธุ

2. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

เขาเรียกว่า "กริช" จ๊ะเจ๊

อ่านที่เจ๊เขียนแล้วงงไปเลยว่าอยากได้อะไร ที่แท้ก็อยากได้กริชโสฬสนี่เอง

ได้ข่าวว่าไปแสวงหาได้ที่จตุจักรจ๊ะ

ลองไปชมก็แล้วกันเน้อ(smile)

ปล. โมทนาบุญที่ไปนั่งสมาธิที่บ้านอนุสาวรีย์ด้วยนะจ๊ะ สมาธิทรงตัวดีไหมจ๊ะ?

3. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    แหม..เขียนผิดหน่อยเดียว ฮี่ฮี่ อันที่จริงก้อเขียนไม่ถูกน่ะแหละ 555 อายจัง

พึ่งเข้าไปนั่งกรรมฐานที่นี่ครั้งแรกน่ะจ๊ะ สมาธิยังไม่ดีเท่าที่ควร แต่ยังมีความสงสัยหน่อยนึงที่พระท่านว่าวันนี้ปล่อยผี แสดงว่าที่ผ่านมาไม่ได้ปล่อยให้นั่งเองใช่หรือไม่จ๊ะ
    ที่อยากรู้เพิ่มเติมคือ ท่านให้แผ่เมตตาตามที่ท่านสอน ท่านว่าแบบไหนเหรอจ๊ะ

4. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วจ้า....
    เมื่อวันเสาร์ท่านช่วยให้เรามีสมาธิทรงตัวได้ง่ายขึ้นจ๊ะ ใครที่สมาธิไม่ค่อยแข็งแรงก็จะสามารถทำสมาธิได้ง่ายขึ้นและทรงตัวขึ้นค่ะ
    ส่วนวันอาทิตย์ท่านไม่ได้ช่วยค่ะ

แผ่เมตตาที่ท่านสอนก็...

แบบว่า เอาเป็นว่าชไมเคิลแค่เล่าให้ฟังเฉยๆดีกว่านะ เพราะว่าที่สมบูรณ์น่ะจะต้องพระอาจารย์เท่านั้นจึงจะถูกต้องสมบูรณ์ที่สุดนะคะ แต่จะเล่าให้ฟังคร่าวๆว่า

ท่านสอนให้เรานึกภาพพระพุทธรูปไว้เหนือศีรษะของเรา แล้วหายใจเข้า-ออกให้ภาพพระพุทธรูปไหลเข้ามาในตัวเราแล้วไปสุดที่ท้อง ให้ภาพพระพุทธรูปสว่างขึ้นเรื่อยๆ
    เมื่อจิตเราทรงตัวดีแล้วก็ขอพระพุทธานุญาตให้พระพุทธรูปเปล่งแสงแห่งพระเมตตามาสู่ตัวเรา เมื่อจิตเรานิ่งดีแล้ว เห็นภาพแสงจากพระพุทธรูปสาดมาสู่ตัวเราแล้วก็ขอให้แสงส่องมายังห้องของเรา แล้วก็ออกมาถึงบ้านของเรา ละแวกบ้าน อำเภอ จังหวัด ภาค ประเทศ ทวีปเอเชีย ทั่วโลก ทั่วระบบสุริยจักรวาล ทั่วระบบจักรวาลทั้งหมด แล้วสุดท้ายก็ลงไปยังนรกและขึ้นไปบนสวรรค์จนถึงพระนิพพาน หลังจากนั้นก็ค่อยๆลดระดับลงมาเรื่อยๆค่ะ

หลวงพ่อเล็กท่านบอกว่า ถ้าหากว่าสมาธิเราไม่ค่อยดี ไม่ได้ฝึกอย่างต่อเนื่อง ก็จะทำได้อย่างมากก็แค่นึกภาพแสงสว่างมาได้แค่ในบ้านเท่านั้นก็จะไม่ไหวแล้วค่ะ

พี่น้องท่านใดมีพื้นฐานดีอยู่แล้วก็คงจะพอทำเองได้ แต่ถ้าหากว่าพี่น้องท่านใดไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ก็ขอแนะนำให้ไปฝึกที่บ้านเสาวรีย์ต่อไปในเดือนหน้านะคะ วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ที่ ๑-๒-๓ พฤษภาคมค่ะ_heart+love_

5. i-Anne

ขอบคุณจ้า ได้เรื่องยังไงแล้วจามาเล่าให้ฟังเน้อ...
    ส่วนวันนี้กำลังเตรียมตัวเดินทางไปวัดป่าศรีมหาโพธิ์จ๊ะกะเพื่อนๆในนี้แหละ อิอิ
    เด๋วกลับมาให้เขามาเล่าให้ฟังดีก่า เล่าเองมะเป็น 55
    thaxx

สุขสันต์วันสงกรานต์ทุกคนนะคะ

6. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    สวัสดีครับ ทุกท่าน​

เนื่องในเทศกาลวันสงกรานต์ปีนี้​

ผมขอส่งความปรารถนาดีแด่ทุกท่าน​

ขอบารมีพระรัตนตรัย เทพพรหม และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลพิภพ​

ขอได้โปรดดลบันดาลให้ทุกท่าน ประสบแต่ความสุข ความเจริญ สมหวังในสิ่งดีงามทั้งหลายทั้งปวง​

ขอความมั่นคงในทาน ศีล ภาวนา พระรัตนตรัย และที่สุดคือ พระนิพพาน ขอจงมีแด่ทุกท่านชั่วนิจนิรันดร์...​

และสุดท้าย ขอให้ทุกท่านช่วยงานของพระศาสนาต่อไป และขอพระศาสนาจงสถิตย์ดำรงคงอยู่คู่คนไทยไปตลอดกาล​

ขออนุโมทนาสาธุการในกุศลกรรม ที่ทุกท่านได้ทำกันมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน และที่จะมีต่อไปในอนาคต ด้วยเทอญ...​

;aa34 ​

...สวัสดีปีใหม่ไทย 2552 ครับ...​

7. วรุณบุตร

แม้น้องนนท์หายไปนานเลยนะครับ มาอีกทีก็มาอวยพรปีใหม่ไทย ก็ขออวยพรให้น้องนนท์ และชาวคณะทุกท่าน จงประสบแต่สิ่งที่ดีๆๆ ให้เจริญในการปฏิบัติยิ่งๆขึ้นไปทุกๆท่านจนถึงซึ่งพระนิพานทุกรูปทุกนามเทอญ สาธุ

8. วรุณบุตร

สวัสดีครับทุกๆท่าน กลับมาแล้วครับจากไปกราบแสดงมุฑิตาจิตครูบาอาจารย์ออกนิโรธ และงานบวงสรวงสมเด็จปู่พญาศรีสุทโธนาคราช ที่อุดรครับ เกิดธรรมปิติตลอดเลยครับ

9. i-Anne

ธรรมปิติ บวกสัมผัสสยองงงงง อิอิ

10. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

เจอไรมาเล่าให้ฟังบ้างจิ
    อิอิ
    อยู่แต่ กทม. เซ็งเลย ดีหน่อยเมื่อวานเหตุการณ์เคลียแระ

11. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝาก พาพ่อแม่น้อง ไปทำบุญที่วัดท่าซุงมา เมื่อวันที่ 13 เมษายน 2552

พาคุณพ่อคุณแม่และน้อง ไปทำบุญที่วัดท่าซุงมา เมื่อวันที่ 13 เมษายน 2552 นี้

ถวายภัตตาหารเช้า ฟังธรรม

กราบนมัสการวิหารพระองค์ที่ 10 และ 11 และทำบุญ

กราบนมัสการวิหารสมเด็จองค์ปฐม และทำบุญ

กราบนมัสการหลวงพ่อเงินไหลมาเทมา หลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถวายผ้าไตร พร้อมทำบุญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      895.3 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      857.7 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      754.3 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      815.8 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      794.9 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      733 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      742.9 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      818.6 KB
      เปิดดู:
      19
  12. วรุณบุตร

โมทนาบุญด้วยครับคุณธีร์ เก็บตัวนะครับ ช่วงนี้ หลายๆๆคนยังคอยฟังนิทานอยู่นะครับ
    กลับมาจากอุดร คราวนี้รู้สึกมีคนเค้าจะอยากปฎิบัติมากขึ้นนะครับ แล้วคุณธีร์เป็นไงบ้างครับสบายดีนะครับ

13. Teetab

รับทราบครับผม ว่างเมื่อไร จะมาเล่าความชั่วของตัวเองให้ฟังครับ

ช่วงนี้ ผมขอเพิ่มเวลาในภาวนาคาถาเงินล้าน ครับ

อนุโมทนาในความตั้งใจในการปฏิบิติของทุกท่านด้วยครับ

14. วรุณบุตร

ครับ ช่วงนี้กลับเข้ามากรุงเทพทีไร รู้สึกเนือยๆๆ ทุกที แต่พออยู่ต่างจังหวัดจะกระดัฃี้กระด้าผิดปกติ ไม่รู้มีอะไรนะครับ

15. Teetab

อยากแบ่งปันความสุข ที่ได้พาคุณพ่อคุณแม่ และน้องไปทำบุญ ที่วัดท่าซุง

คุณพ่อคุณแม่ ได้ทำบุญหยอดกระปุก อย่างน้อยวันละ 1บาท ทุกวัน

และท่านก็ได้นำเงินที่หยอดกระปุกทำบุญไว้ มาทำบุญในครั้งนี้ ด้วยตัวของท่านเอง

พาท่านมากราบสมเด็จองค์ปฐม ท่านจำได้แม่นเลย ว่าเคยมาแล้ว และท่านก็ได้ทำบุญใส่ตู้สร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยตัวท่านเอง และได้ทำบุญสร้างวิหารทาน ธรรมทาน และบุญอื่นๆ รวมถึงชำระหนี้สงฆ์ด้วยตัวท่านเองด้วย

และท่านจะจำได้เสมอว่า มาวัดที่สวยๆ ใช่มั้ย เป็นพุทธานุสสติ ที่ท่านจำได้ดี

ขนาดไฟล์:
      849.1 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      765.5 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      769.4 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      766.9 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      774 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      714 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      825.3 KB
      เปิดดู:
      17
      ขนาดไฟล์:
      830.4 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      743.2 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      750.2 KB
      เปิดดู:
      21
  16. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านครับ ช่วงสงกรานต์ผมมีโอกาสได้พาครอบครัวไปทำบุญกราบพระบรมธาตุและถวายสังฆทานมาหลายแห่งที่ พระบรมธาตุเมืองตาก เจดีย์ยุทธหัตถีพ่อขุนรามคำแหงเมืองตาก วัดพระธาตุสามเงา วัดพระธาตุลำปางหลวง วัดร่องขุนเชียงราย วัดพระเจ้านั่งดิน วัดพระธาตุพลูแช่เมืองน่าน วัดพระธาตุช่อแฮเมืองแพร่ วัดเขาคีรีวงค์จุฬามณีย์เจดีย์นครสวรรค์ จึงนำบุญมาฝากให้กับทุก ๆ ท่านนะครับ

17. Teetab

เดือนที่ที่ผ่านมา พระรูปหนึ่ง ที่เรียนด้วยกัน ท่านได้นิมนต์พระบรมสารีริกธาตุ จากพระปฏิบัติรูปหนึ่ง ทางภาคเหนือ และท่านได้ให้ผมรับเสด็จพระบรมสารีริกธาตุ วรรณสีทอง 2 พระองค์ มาบูชาไว้ที่บ้านด้วย

หลายวันก่อน ฝันว่า พระท่านมาบอกว่า พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาในพระอบ บนโต๊ะหมู่บูชาที่บ้าน

เราก็ไปเปิดพระอบดู พบว่า วรรณสีพระบรมสารีริธาตุได้เปลี่ยนไป จากวรรณสีทอง
    เป็นสีใส 1 พระองค์
    สีขาวเหลือง 3 พระองค์
    สีระบุไม่ได้ 1 พระองค์

ด้วยความโง่อยู่มากที่สุด จึงแปลกใจว่า วรรณสีเปลี่ยนไป ผมเองกระทำสิ่งใดผิดไป หรือปฏิบัติตัวไม่เหมาะสมหรือเปล่า

จนวันหนึ่งได้ถามคำถามนี้ กับหลวงพ่อเล็ก ท่านเมตตาตอบว่า
    เป็นคำถามที่โง่ที่สุดที่เคยได้ยินมา
    ถ้าตอบว่า ดี ก็จะประมาท
    ถ้าตอบว่า ไม่ดี ก็จะหมดกำลังในการปฏิบัติ
    เมื่อผมได้ยินคำตอบ ก็กระแทกความโง่เข้าอย่างแรงครับ ได้เข้าใจกับสิ่งที่ตัวเองติดสอบไม่ผ่านอยู่มาเป็นเวลานาน
    ขอน้อมกราบในความเมตตาของหลวงพ่อเล็ก ครับ

18. Teetab

เมื่อวันที่ 13 ที่ผ่านมา ก็ได้ไปทำบุญถวายภัตตาหารเช้า ที่วัดท่าซุง

ได้มานั่งสุดขอบด้านข้าง เพราะวันนี้คนมาทำบุญเยอะมาก เห็นแล้วก็ปิติมาก ครอบครัวผมเป็นครอบครัวสุดท้ายที่ถวายภัตตาหารเช้า เพราะมาถึงวัดก็สายแล้ว มาถึงแม่ชีท่านก็บอกผมว่า ยังทัน ก็รีบถวายภัตาหารเสร็จ มัคทายกก็กล่าวคำถวายภัตตาหารเช้า และก็ได้มานั่งหลังลุงคนหนึ่ง สัมผัสได้ด้วยใจว่า ลุงคนนี้ มโนแจ่มมากเลย

ขณะนั้นเอง หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านมา จริงๆท่านมานานแล้ว แต่คนตาไม่ดีอย่างผมเพิ่งเห็น ได้เห็นท่านในกายพระวิสุทธิเทพ แล้วท่านก็หายไป ท่านทดสอบผม ท่านถามผมว่า หลวงพ่ออยู่ที่ไหน

ผมกำหนดสมาธิสัมผัสได้ว่า หลวงพ่อท่านอยู่ทั่วไปหมด ทั้งด้านหน้า หลัง บน ซ้าย ขวา เพราะหลวงพ่ออยู่ทุกที่ ผมตอบว่ายอมแพ้ครับ เพราะหลวงพ่ออยู่ทุกที่ ท่านค่อยเมตตาลูกหลานของหลวงพ่อทุกคนครับ

ท่านเมตตามาเตือนสติผมว่า
    ไม่เห็น ใช่ว่า หลวงพ่อไม่อยู่ด้วย
    ในการดำเนินชีวิตเช่นกัน พระ ท่านรู้อยู่ตลอด จงเกรงต่อการทำบาป และจงดำเนินชีวิตในทุกช่วงเวลาอย่างเป็นประโยชน์สูงสุด สูงสุดในที่นี้คือนิพพาน เพราะเราจะทำอะไร อยู่ในสายตาของพระท่านตลอดเวลา

19. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบรอยพระพุทธบาทที่สระบุรีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2009
  20. Teetab

คาถาเงินล้าน เป็นคาถาที่พระท่าน ประทานเมตตาอนุญาตให้ลูกหลานหลวงพ่อได้ใช้ภาวนากันทุกคน มีผลทั้งรวยเร็วและนิพพานเร็ว

ก็ตั้งใจว่า จะภาวนาให้มากขึ้นกว่าเดิม และผลของคาถาเงินล้าน ก็เริ่มแสดงผลมากขึ้นเรื่อยๆ กับชีวิตของผมแล้ว

สิ่งที่ท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และท่านหลวงพ่อเล็ก ท่านบอก แสดงว่าสิ่งนั้นท่านได้พิสูจน์แล้วว่า สิ่งนั้นเป็นจริง ฉะนั้นก็ขอเดินหน้าภาวนาคาถาเงินล้านเต็มที่เลยดีกว่าเรา เศรษฐกิจจะตกต่ำอย่างไร ก็ทำอะไรลูกหลานหลวงพ่อที่ภาวนาคาถาเงินล้านอยู่เป็นนิจย์ไม่ได้หรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2009