@รวมความรู้กระทู้พระแท้ และตำหนิพระ@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 16 กรกฎาคม 2011.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    มาเป็นกำลังใจครับท่าน stoes....
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาครับ...

2. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    อนุโมธนาสาธุด้วยครับ

หนังสือเก่าๆเช่นนี้ล่ะครับที่อ่านสนุกกว่าหนังสือพระปัจจุบันที่ลงซื้อขายพระแท้เก๊เป็นไหนๆครับ

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ยินดีครับและอนุโมทนาในเส้นทางเดียวกัน...

4. stoes

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะขีด

เหรียญพระพุทธชินราช รุ่นอินโดจีน พ.ศ. 2485 ชนิดปั๊ม สระอะขีด แบบรมดำ สภาพผิวเดิมๆ พร้อมหูห่วง “แคปซูล” เดิมๆ คือหูหนีบมา

[​IMG]<O:p</O:p

บริเวณด้านหน้าเหรียญ ฯ
    1. หูห่วงดั้งเดิมจริงๆ ต้องถูกงอพับปลายติดกันแบบ “แคปซูล”
    2. เส้นสายลายแทงในแถบของฐานเสมาตรงจุดนี้ จะมี “เอกลักษณ์” เป็นคลื่นๆ หยักๆ และไม่ราบเรียบเหมือนช่วงอื่นๆ ซึ่งจุดนี้เป็น “จุดตาย” สำคัญหนึ่งอย่างเลยครับ ควรจำไว้ให้ดีๆ
    3. ขีดที่เห็นเป็น “รอยร่องเล็ก” ในแนวตั้ง มีให้เห็นไม่มากก็น้อย เพราะเกิดจากแม่พิมพ์ในบล็อกดั้งเดิมเอง
    4. ปลายกนกของซุ้มเรือนแก้วช่วงบนนี้ ซีกขวาองค์พระจะเป็นแนวโค้งๆ กางออกไปเล็กน้อย แต่ซีกซ้ายองค์พระส่วนปลายจะเรียงเป็นแนวระดับหรือเรียงแถวที่เท่าๆ กันเกือบจะตรง และตัวกนก 3 ตัวล่างของซุ้มช่วงล่างนี้มีขนาดกว้างและยาวที่ต่างกันด้วย
    5. ในองค์ที่ลึกๆ จะเห็น “เส้นพระศอ หรือเส้นคอ” อยู่ครบ 3 เส้น โดยเส้นบนสุดจะหยักๆ เป็นคลื่น แตกต่างจากอีก 2 เส้นด้านล่างถัดลงมานั้น…ดูจะโค้งเว้าเข้ารูปอย่างสวยงามเหลือเกิน
    6. “ซุ้มนาค” ทางซีกซ้ายขององค์พระจะมี “ร่อง” หรือ “รอยขาด” ที่ดูเห็นชัดเจนมาก จนรู้สึกว่าไม่ต่อเนื่องซึ่งต่างจากซีกขวาองค์พระชัดเจนจุดนี้ในเหรียญตื้นๆ อาจจะพิจารณายากนะครับผม
    7. ปลายของฐานบัวรองนั่ง ทางซีกขวาองค์พระจะอยู่ในระดับที่สูงกว่าทางซีกซ้ายเสมอ และปลายฐานบัวในซีกขวานี่เองก็จะมีลักษณะ “งอนงุ้มโค้งลงมา” มากกว่าตรงปลายทางซีกซ้ายชัดเจน
    8. “ลายกนกม้วน” ตรงส่วนของฐานเสมาทั้ง 2 ข้าง (เสมาคว่ำ) มีความแตกต่างกันมาก ทั้ง “ตัวม้วนที่อยู่ตรงใจกลาง” กับ “จำนวนและขนาดของตัวกนกม้วน” ซึ่งขมวดปมและม้วนขดอยู่ทั้งคู่

9. พื้นผิวแบบนี้มีลักษณะเป็นผิวขรุขระ ไม่เรียบ หรือที่เรียกกันว่า “ผิวทราย” บางคนเรียกว่า “ขี้กลาก” ซึ่งหลายท่านได้ฟังแล้วก็อาจจะไม่อยากหาเช่าหรือไม่สะสมนะครับ เพราะส่วนใหญ่เข้าใจว่า “ขี้กลาก” จะเกิดจากตัวบล๊อคหรือแม่พิมพ์ที่มีสนิมกิน และนำไปปั๊มทำของเสริมออกมาจำหน่ายกันใหม่ สำหรับเรื่องนี้ในเหรียญอื่นๆ ผมไม่ทราบจริงๆ…แต่ถ้าเหรียญชินราช อินโดจีน 2485 ที่ผมมีอยู่ทั้งหมดคือ แหนบ 1 ชิ้น เข็มกลัด 1 ชิ้น และเหรียญรมดำเดิมๆ ชิ้นนี้นั้น…ซึ่งทำให้ผมเองยิ่งมีความมั่นใจสูงที่จะเก็บได้สบายใจทั้งหมดนะครับ… ใครไม่เล่น ถ้ามีของแท้ๆ ตำหนิถูกต้องครบหมด
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

5. stoes

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะขีด ด้านหลัง

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะขีด ด้านหลัง

บริเวณด้านหลังเหรียญ ฯ
    1. ร่องรอยของขีดแนวตั้งที่เกิดขึ้น จะมีให้เห็นมากหรือน้อย ก็ถือว่าเป็นตำหนิในพิมพ์แต่เดิมเช่นเดียวกันกับด้านหน้าของเหรียญนะ
    2. จุดนี้ชี้ให้เห็นถึงที่มาของคำว่า “สระอะขีด” โดยมีอีกพิมพ์หนึ่งจะเป็น “สระอะจุด” และนักสะสมได้นำไปเล่นเป็นพิมพ์ที่นิยมกว่าด้วยนะครับ ส่วนลูกศรสีเหลืองนั้น
    3. จุดนี้ชี้ให้เห็นถึง “ลักษณะตัวอักษรที่เหมือนมีร่องหรือซ้อนกันอยู่” ซึ่งลักษณะเช่นนี้ก็เป็นเพราะเหรียญถูกปั๊มจากแม่พิมพ์มาเองนะครับ โดยส่วนนี้ต้องถือว่าเป็น “จุดตาย” ที่สำคัญมากๆ อีกจุดหนึ่งครับ
    4. ลักษณะของ “ตัวยันต์” ก็ดูเหมือนมีร่องหรือซ้อนกันอยู่เช่นกัน ในส่วนนี้อยากให้พิจารณาเรื่อง “เส้นวิ่ง” หรือ “ขนแมว” หรือ “สายฝน” หรือ ฯลฯ ดูกันให้ดีๆ ท่านก็จะพบถึง “ความคมชัดลึก” ที่เป็นธรรมชาติที่สุดซึ่งของเก๊หรือของปลอมยังไม่เคยเลียนแบบจุดนี้กันได้เลยนะครับ
    5. นี่แหละ “จุดตาย” อันดับแรกที่ “เซียนตัวจริง” พิจารณากันเสมอครับผม ดูลักษณะของ “หูเหรียญ” ซึ่งถูกปั๊มออกมาตามบล็อกของแม่พิมพ์ มักจะมีรอยกด รอยนูน รอยปลิ้น รอยแบน ฯลฯ แม้แต่มิติของ "ขอบหูเหรียญ” ก็ชี้เป็นชี้ตายได้ (ถ้าเป็นแบบวงกลมดิ๊ก วงกว้างๆ ขอบบางๆ ควรระวังไว้)
    6. ความคมกริ๊บ…ของเส้นวิ่ง "สายฝน" ที่เป็นสายๆ ที่เกิดจากการปั๊มจะทำให้เห็นรายละเอียดได้ชัด ไม่ว่าจะเป็นทั้งแนวขวาง แนวตั้ง หรือ แนวเอียง หรือเฉียงๆ ก็ตาม ล้วนเป็น “ธรรมชาติ” ที่ต้องจดจำไว้
    7. กรอบเส้นคู่ของ “อกเลา” เส้นกรอบด้านนอก เป็น “ลักษณะที่ราบๆ เรียบๆ” แต่กรอบด้านในจะมีลักษณะเป็น “เส้นประ” ซึ่งเห็นได้ชัดเจนมาก<O:p></O:p>
    นักสะสมท่านใดที่สนใจหรือยังไม่เคยมีสักเหรียญก็น่าจะลองหาสะสมเอาไว้บ้างนะครับ…สระอะจะ “ขีด” หรือ “จุด” ก็แล้วแต่ความชอบนะ ส่วนราคาก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งโดยปกตินักสะสมส่วนใหญ่ก็เล่นแบบ “สระอะจุด” นิยมกว่าและมีราคาแพงกว่า “สระอะขีด” นะครับผม<O:p></O:p>
    แต่สำหรับเหรียญนี้เอง…ถึงแม้จะเป็นแบบสระอะขีดก็จริง แต่สภาพผิวเดิมๆ สวยสมบูรณ์มากๆ …ผมว่าไม่ธรรมดาหรอกครับ…!!! สระอะจุดก็สระอะจุดเถอะน่า…หากเจอตัวจริงเข้าให้…ผมรับรองว่า “สนุกแน่” ถ้าพิจารณากันแบบตัวๆ “จุดต่อจุด” ก็อาจจะ “กินกันไม่ลง” นะครับ<O:p</O:p

6. stoes

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะจุด

ตำหนิจุดชี้ขาด เหรียญพระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะ

เหรียญพระพุทธชินราช รุ่นอินโดจีน พ.ศ. 2485 ชนิดปั๊ม สระอะจุด (นิยม) แบบรมดำ สภาพผิวเดิมๆ

ตำหนิจุดชี้ขาด...มีรายละเอียดดังต่อไปนี้ (ดูรูปประกอบด้วยครับ)

บริเวณด้านหน้าเหรียญฯ<O:p</O:p

1. แม้จะไม่มีหูห่วงดั้งเดิมแบบ “แคปซูล” ให้เห็นก็ตาม แต่แนะนำให้ดูลักษณะของ “หูเหรียญ” ซึ่งถูกปั๊มออกมาตามบล็อกของแม่พิมพ์ มักจะมีรอยกด รอยนูน รอยปลิ้น รอยแบน ฯลฯ แม้แต่ขนาดความกว้างรอบวง "ขอบหูเหรียญ” ก็ชี้เป็นชี้ตายได้ เหมือนเหรียญฯ สระอะขีด ยังไงๆ รูก็ต้องเล็กๆ ขอบก็จะหนาๆ แบบนี้แหละครับ
    2. เส้นสายลายแทงในแถบของฐานเสมาตรงจุดนี้ จะมี “เอกลักษณ์” เป็นคลื่นๆ หยักๆ และไม่ราบเรียบเหมือนช่วงอื่นๆ ซึ่งจุดนี้เป็น “จุดตาย” สำคัญหนึ่งอย่างเลย เหมือนเหรียญฯ สระอะขีด
    3. ขีดที่เห็นเป็น “รอยร่องเล็ก” ในแนวตั้ง มีให้เห็นไม่มากก็น้อย เพราะเกิดจากแม่พิมพ์ในบล็อกดั้งเดิมเองเช่นกัน อาจจะมีให้เห็นชัดๆ ทั้งสองข้างเลย ลักษณะเหมือนเหรียญฯ สระอะขีด
    4. ปลายแหลมสุดที่อยู่ใน “ซุ้มโค้ง” เหนือหัวไหล่นี้ ปลายทั้งข้างจะ “แหลมเรียวสุดถึงยอดโดยไม่แตกเป็นแฉก” ทั้งสองข้าง มีลักษณะตรงกันข้ามกับในเหรีียญฯ สระอะขีด ซึ่งปลายแหลมนี้จะแตกแยกออกเป็นแฉกเหมือน “ลิ้นงู” อย่างเห็นได้ชัดเจน

บริเวณด้านหลังเหรียญฯ<O:p</O:p

1. ร่องรอยของขีดแนวตั้งที่เกิดขึ้น จะมีให้เห็นมากหรือน้อย ก็ถือว่าเป็นตำหนิในพิมพ์แต่เดิมเช่นเดียวกันกับด้านหน้าของเหรียญนะ อาจจะมีให้เห็นชัดๆ ทั้งสองข้างเลยเช่นกัน
    2. ลูกศรชี้ให้เห็นถึงที่มาของคำว่า “สระอะจุด” (อีกพิมพ์หนึ่งจะเป็น “สระอะขีด”) และนักสะสมนิยมเล่นเป็นพิมพ์สระอะจุดแบบนี้มากกว่านะครับ
    3. ลักษณะของตัวอักษรจะไม่แตกซ้อนกัน และมีความคมชัดลึกมากกว่าในเหรียญฯ สระอะขีด อย่างเห็นได้ชัดเจนมาก รวมถึงลักษณะของ “ตัวยันต์” ก็ดูเหมือนกัน
    4. โปรดกรุณาพิจารณาเรื่องของ "ขอบหูเหรียญ” ให้แม่นๆ เพราะสามารถชี้เป็นชี้ตายได้จริงๆ
    5. ลักษณะของปลายล่างส่วนของ “อกเลา” ตรงจุดนี้ จะมีลักษณะที่แหลมและไม่แตกปลายเลย อันตรงข้ามกับเหรียญฯ สระอะขีด ซึ่งแตกเป็นแฉก และเหลื่อมให้เห็นกันอย่างชัดเจนครับ<O:p</O:p
    นักสะสมท่านใดที่สนใจหรือยังไม่เคยมีสักเหรียญก็น่าจะลองหาสะสมเอาไว้บ้างนะครับ…สระอะจะ “จุด” หรือ “ขีด” ก็แล้วแต่ความชอบนะ ส่วนราคานั้นแบบ “สระอะจุด” นิยมกว่าและมีราคาแพงกว่า “สระอะขีด” ครับ<O:p</O:p
    แต่สำหรับเหรียญนี้เอง…เป็นแบบสระอะจุดที่มีสภาพผิวเดิมๆ สวยสมบูรณ์มากๆ … หากเจอตัวจริงแบบเหรียญนี้เข้าให้…ผมรับรองว่าเป็น “แชมป์” ได้หลายสนามครับ
    เครดิตจากเว็บ.... http://www.a-start.net/Page4.htm<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2011
  7. stoes

ขอบพระคุณครับพี่บุพนิมิต

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญ พระพุทธชินราช อินโดจีน 2485 พิมพ์สระอะจุด ของผม แห่ให้เค้าดูให้อย่างเดียว เค้าก็ว่าแท้ แต่เด๋วจะลองไปส่องๆ ตามตำราบ้างครับ ขอบคุณพี่สโตร์อีกครั้ง

9. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    กระทู้วัคซีน ดีจริงๆ ขอบคุณ พี่ stoes ครับ ที่ช่วยแบ่งปันความรู้ให้น้องๆ

10. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ขอดูหน่อยได้ไหมครับแบบว่าอยากร่วมยินดีด้วย ( รวมกระทู้พระแท้)
    แท้แบบสหายพันตายืมสโลแกน อ.hitec-art มาครับ

11. stoes

[​IMG]<!-- End main-->
    การดูขอบเหรียญของชินราชปี 2485
    <!-- End main-->ตามรูปเป็นบล็อกธรรมดาครับ สังเกตุจาก คำว่าพระ ด้านหลังเหรียญตอนล่างจะเป็นตัวขีด แต่ถ้าบล็อกนิยม จะเป็นจุดครับ (ไว้มีโอกาสจะหามาลงให้ดูครับ) ค่านิยมก็จะต่างกันครับ และอีกสิ่งที่จะต้องดูก็คือ พื้นผิวครับ ถ้าผิวเรียบ จะดีกว่าผิวหยาบครับ อาจจะเนื่องจากการสร้างเป็นจำนวนมาก ทำให้ตัวบล็อกที่ใช้ พังลงเรื่องๆครับ​

ส่วนขอบข้างนะครับ จุดพิจารณขอบข้างก็คือ ตัวตัดเหรียญสมัยก่อนนั้น เป็นตัวตัดที่ทำได้ไม่ดีนัก กล่าวคือเทคโนโลยียังไม่ดีขนาดตัดเหรียญให้ขาดเนี้ยบได้ รอยตัดที่เห็นตามรูปนั้น ก็เลยหยาบ กระท่อนกระแท่น ไม่เสมอกันครับ (สังเกตุว่าถ้าเกิดเจอตัวตัดเนี๊ยบๆ ก็อาจจะเก๊ได้ครับ)

รอยตัดทุกเหรียญจะต้องเหมือนกันหมด เพราะฉะนั้น การจดจำรอยตัดได้แม่น ก็จะเป็นข้อได้เปรียบอย่างยิ่งของแต่ละคนครับ ก็จำเก่งก็ดีครับ

ส่วนผิวครับ เหรียญนี้เท่าที่เห็น จะเป็นเหรียญที่เป็นเนื้อทองแดงรมดำ และทองแดงกะหลั่ยทองครับ ยังไม่เคยเห็นเนื้ออื่นเลยครับ (ถ้าเจอเนื้ออื่นก็ให่สงสัยว่าเก๊ครับ)

ผิวที่รมดำก็ต้องมีความเก่าครับ รมดำที่เก่าถึงยุคก็จะเป็นสีดำสนิท เหลือบรุ้ง หรือเหลือบขาว ที่เขาเรียกว่าคราบปรอทครับ รมดำใหม่จะรมดำเพือ่ปกปิดในกรณีที่พระใช้มา ผิวเสีย โดนเหงื่อครับ ก็รมดำมาหลอกขาย เพื่อให้ดูเหมือนใหม่นั่นเองครับ​

อีกอย่างที่สำคัญครับ คือธรรมชาติพระ พระทุกอย่างจะมีธรรมชาติพระครับ เล่นไปเรื่อยๆ ดูของแท้เยอะ ประสบการณ์ช่วยได้ครับ เราจะดูธรรมชาติพระได้เอง โดยที่ไม่รู้ตัวครับ

จำไว้นะครับ ศึกษาจากของแท้เท่านั้น ซื้อขาย รับประกัน สบายใจกับร้านพระมาตรฐาน ศึกษารายละเอียด และราคาเพิ่มเติมได้ที่
    เครดิตจากบารมีพรหม​

12. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เด๋วผมขอเอาไปโพสต์ใว้ที่ โพสต์ผมดีกว่านะครับ เพราะพระผม ผมเองยังไม่แน่ใจมากนัก ถ้านำมารวมกับของกระทู้พี่สโตร์นี้ เด๋วจะไม่ดี เพราะกระทุ้พี่เค้าต้องแท้ก่อน เหรียญผมดูแค่ 1-2 คน ว่าแท้ แต่ผมยังไม่แน่ใจ แล้วถ้าแท้ พันตา จริงๆ ผมจะได้นำมาลงทีหลังครับ พระผมเองอย่างที่บอก ผมดูไม่ค่อยเป็นแต่ลองนำไปให้เค้าดูที่ศูนย์พระเซนทรัลบางนา เค้าก็ว่าแท้ แถมสอนให้ผมดูขอบเหรียญว่า ดูอย่างไร แต่ผม อย่างว่า จำไม่ค่อยได้ครับ

ไปหาลิ้งค์โพสต์เก่าผมมาให้แล้วครับ

เหรียญชินราช 2495 แท้-ไม่แท้ มาฟันธงครับ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%8D%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99-%E0%B8%9B%E0%B8%B5-2485-%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B9%89-%E0%B9%86.280845/page-2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2011
  13. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณกระทู้ดีๆที่รวบรวมความรู้

14. น้องออมสิน

น้องออมสิน สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ

ผมหากระทู้ดีๆอย่างนี้มานานแล้วครับ ขอบคุณครับ

15. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    กระทู้ดีๆร่วมช่วยกันอนุโมทนา สาธุ สาธุ ขอบคุณอ.stoesมากครับที่จัดให้ตามคำขออยากให้ต่อด้วย สมเด็จแพพัน ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

16. นมสดปั่น

นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    โหวตให้อีก1เสียงครับพี่สโตร์

17. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

18. 001NOT100

001NOT100 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    มีกะทู้ดีๆให้อ่านอีกแล้ว ขอบคุณครับ:cool:

19. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ชี้จุดตำหนิ พระวัดพลับ พิมพ์ตุ๊กตาเล็ก

ที่มา หนังสือพระ "มหาโพธิ์" เล่มที่ 454 ประจำเดือน พค.48

20. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ชี้จุดตำหนิ พระวัดพลับ พิมพ์ตุ๊กตาใหญ่

ที่มา หนังสือพระ "มหาโพธิ์" เล่มที่ 454 ประจำเดือน พค.48