รวบรวมข้อมูล ~ ทริปอิ่มบุญอุ่นรักกับการเลี้ยงน้องๆที่สถานสงเคราะห์ค่ะ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 26 พฤศจิกายน 2008.

1. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ซันค่า ..... นู๋เจนไปด้วยค่าาาาาา *-*

2. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

อึ๊บ...บ...บ กระทู้บุญดีๆ ต้องดัน

3. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ตกแล้ววว

เดียวหาไม่เจอนะ

4. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    <center>ทริปอิ่มบุญอุ่นรัก ~ ชวนไปเลี้ยงอาหารน้องๆที่บ้านเฟื่องฟ้ากันค่ะ

</center> <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- / icon and title --> <!-- message --> <!-- ads code --> <script type="text/javascript"><!-- google_ad_client = "pub-0334174069738588"; /* 160x600, ถูกสร้างขึ้นแล้ว 1/12/09 */ google_ad_slot = "9414322058"; google_ad_width = 160; google_ad_height = 600; //--> </script> <script type="text/javascript" src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"> </script><script src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></script><script>window.google_render_ad();</script>
    สืบเนื่องจากพี่น้องหลายๆท่านในห้องนี้
    ได้ปรารภกันว่า เราน่าจะมีกิจกรรมที่รวบรวมพี่น้องหลายๆท่าน
    ไปร่วมกันเลี้ยงอาหารน้องๆ ณ สถานสงเคราะห์ สักแห่งหนึ่ง

ดังในกระทู้นี้
    รวบรวมข้อมูล ~ ทริปอิ่มบุญอุ่นรักกับการเลี้ยงน้องๆที่สถานสงเคราะห์ค่ะ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=161083

และจากการให้ข้อมูลของพี่ๆ
    ได้แก่ พี่หนู nbnk , พี่ K_jit , พี่สาวปีใหม่ , พี่ตุ๊กตาแก้ว , พี่Monabkk
    และพี่น้องชาวเว็บ อีกหลายๆท่าน

ก็ได้ข้อสรุปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ดังนี้ค่ะ

---------------------------------------------------------------

"สถานสงเคราะห์เด็กอ่อนพิการทางสมองและปัญญา

บ้านเฟื่องฟ้า "

ประวัติความเป็นมา

สถานสงเคราะห์เด็กอ่อนพิการทางสมองและปัญญา (บ้านเฟื่องฟ้า) เป็นหน่วยงานของรัฐ รับผิดชอบในการอุปการะเลี้ยงดูเด็กอ่อนพิการทุกประเภท ทั้งชายและหญิง อายุแรกเกิด ถึง 7 ปี หรืออาจจะมากกว่านี้ หากจำเป็นต้องได้รับการดูแล หรืพัฒนาก่อนที่จะย้ายเข้ารับการสงเคราะห์ในสถานสงเคราะห์เด็กพิการต่างๆ ตามสภาพความพิการต่อไป

ก่อนตั้งสถานสงเคราะห์เด็กอ่อนพิการทางสมองและปัญญา (บ้านเฟื่องฟ้า) กลุ่มผู้เข้ารับบริการที่เป็นเด็กอ่อนพิการ ได้รับการเลี้ยงดูร่วมกับเด็กอ่อนปกติที่สถานสงเคราะห์เด็กอ่อนปากเกร็ด ต่อมาปัญหาเด็กอ่อนพิการเริ่มมีปริมาณเพิ่มขึ้น ทำให้การเลี้ยงดูเด็กอ่อนปกติร่วมกับเด็กอ่อนพิการมีความยากยิ่งต่อการให้ บริการ เพราะเด็กอ่อนพิการจำเป็นต้องให้การดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ เนื่องจากสภาพความพิการของเด็ก กรมประชาสงเคราะห์จึงได้แยกการปฏิบัติงานออกจากสถานสงเคราะห์เด็กอ่อนปาก เกร็ด โดยยืมอาคารของสถานสงเคราะห์เด็กอ่อนปากเกร็ด ชื่ออาคารกรรณิการ์ มาเป็นอาคารนอนของเด็กอ่อนพิการ และใช้เป็นสำนักงานด้วย โดยเปิดดำเนินการเมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน พ.ศ.2521 ระยะแรกมีเด็กในความอุปการะประมาณ 30-50 คน ต่อมามีจำนวนเด็กอ่อนพิการเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จึงได้สร้างอาคารต่างๆเพิ่มขึ้นในเนื้อที่ 15 ไร่

สถานที่ตั้งในปัจจุบัน เลขที่ 78/9 หมู่ 1 ซอยติวานนท์ 1 ถนนติวานนท์

ตำบลบางตลาด อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี รหัสไปรษณีย์ 11120

โทรศัพท์ 02-583-6815 , 02-583-4000 , 02-583-4031

โทรสาร 02-583-4000

วิสัยทัศน์ " เด็กๆสดใส ผู้ใหญ่สร้างสรรค์ มุ่งมั่นพัฒนา "

ภารกิจ 1.ให้บริการขั้นพื้นฐานในการดำรงชีวิต

2.ให้การพัฒนา และฟื้นฟูสมรรถภาพร่างกาย

3.ให้การส่งเสริมพัฒนาการ และเตรียมความพร้อมทางการศึกษา

4.ให้บริการทางสังคมสงเคราะห์ และจิตวิทยา

5.ส่งเสริม สนับสนุน ให้เครือข่ายต่างๆมีส่วนร่วมในการทำงาน

วัตถุประสงค์ ให้การอุประการะเด็กอ่อนพิการทั้งชาย-หญิง อายุแรกเกิดถึง 7 ปี ที่กำพร้าถูกทอดทิ้ง

พลัดหลง ครอบครัวประสพปัญหาเดือดร้อน รวมทั้งบุตรของรับการสงเคราะห์

เป้าหมาย เด็กอ่อนพิการทุกประเภททั้งชายและหญิง อายุตั้งแต่แรกเกิดถึง 7 ปี ที่ประสบปัญหา

เดือดร้อน

วัตถุประสงค์ของการจัดทริปนี้
    กล่าวไว้โดยพี่ kananun
    มีหลายๆท่าน ที่อยากพาลูกหลาน ไปทำบุญแบบนี้เพื่อให้เขาได้เรียนรู้การสงเคราะห์เิกื้อกูลผู้ด้อยโอกาศกว่า เราเป็นการปลูกฝังจิตเมตตาไปด้วย รวมทั้งให้เขาได้ทราบว่า เขาโชคดีแค่ไหน มีคนลำบากกว่าเขาอีกมากมาย

เป็นทริปที่เราจะได้เจริญวิปัสนาญาณและพรหมวิหารให้ยิ่งขึ้นไปครับ

กำหนดการ
    วันอาทิตย์ ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2552

รูปแบบการเลี้ยงอาหารน้องๆ บ้านเฟื่องฟ้า
    นัดพบกันที่บ้านเฟื่องฟ้า ค่ะ ประมาณช่วงสายๆ

มีกิจกรรมอะไรบ้าง ในวันที่ 15 กุมภาพันธ์
    1. ช่วงเช้า... ไปกราบหลวงปู่....
    2. ช่วง สายๆ... ไปมอบเงินและสิ่งของบริจาคให้น้องๆบ้านเฟื่องฟ้า
    เที่ยวชมภายในบริเวณบ้าน และเล่นกับน้องๆ ...(น้องๆจะชอบให้พี่ๆกอดมากค่ะ)
    3. ช่วงเที่ยงๆ... ข้ามเรือไปเที่ยวชมธรรมชาติของเกาะเกร็ด กันค่ะ

รายชื่อผู้ร่วมเดินทางไปเลี้ยงน้องๆที่บ้านเฟื่องฟ้า
    โดยรถส่วนตัว - ไปพบกันที่ปลายทางได้เลยค่ะ
    ............มีใครบ้างเอ่ย หรือถ้าแวะรับคนไปเพิ่มได้ จากจุดไหนบ้าง ช่วยแจ้งด้วยนะคะ^-^

☻ โดยรถประจำทาง - ต่างคน ต่างไป หรือ นัดรวมกลุ่มไปด้วยกันค่ะ ?
    ............ใครอยู่ใกล้ใครก็นัดไปด้วยกันนะคะ ^-^

5. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

note_bank <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1792870", true); </script>
    สมาชิก

<if condition=""></if> พลังการให้คะแนน: 61 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

<!-- message --> หากวันอาทิตย์ที่ 15กุมภาพันธ์ ไม่ได้ติดงานอะไร คงอาจจะพาลูกสาวไปร่วมงานด้วย
    พาไปให้เห็น พาใปให้ลูกได้รู้จักคำว่าให้

ต้นเดือนกุมภาพันธ์หากคุณซันไปถวายสังฆทานที่ซอยสายลมคงได้เจอกันจะได้นัดหมายอีกครั้งนึงค่ะ
    <!-- / message --> <!-- sig --> __________________
    ไม่ว่าวันนี้จะเป็นเช่นไร โลกก้อยังหมุน ชีวิตก้อยังเดินต่อไป...แม้จะเดินเพียงลำพัง...ทั้งน้ำตา....

6. Forever In LoVE

Sawiiika <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1793057", true); </script>
    ทีมผู้ดูแลแกลเลอรี่

<if condition=""></if> พลังการให้คะแนน: 120 [​IMG][​IMG]

<!-- message -->
    .

^^ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ค่ะ ^^

.

" กอดหนูนาน ๆ หน่อยน่ะค่ะพี่ >.< *.* " ;aa13

7. Forever In LoVE

MissP <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1796708", true); </script>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

<if condition="1"><!-- ############# AWCoding Back-End created by AWNetwork, Inc. ############# ########################### Version 3.0.8 ############################## --> [​IMG] <!-- ####################### Awards Postbit Template ######################## ################## Copyright 2008 all rights reserved ################## -->
    </if> พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

<!-- message --> ซัน คะ พี่หนิงไปด้วยค่ะ บ้านเฟื่องฟ้า เดือนหน้า จะได้เจอเพื่อนๆ เยอะเลยใช่ไหม คงสนุกน่าดู วันเด็กพี่ไปแจกของที่ร.ร.บ้านห้วยปลาหลด อ.แม่สอด จ.ตากมาค่ะสนุกและหนาวมั๊กมาก เอาบุญมาฝากเพื่อนๆทุกคนด้วยค่ะ บุญรักษานะคะ แล้วเจอกันค่ะ

8. Forever In LoVE

ได้เลยค่ะ คุณโน๊ต และ พี่หนิง
    ขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่านด้วยนะคะ ^-^

พบกันวันที่ 15 กุมภาพันธ์ จ้า

9. Forever In LoVE

ขอชี้แจงเรื่อง การยกเลิก การเลี้ยงอาหารกลางวัน ของน้องๆ บ้านเฟื่องฟ้า นะคะ
    เนื่องจากว่า การจัดเลี้ยงอาหารกลางวัน
    จะมีค่าใ้ช้จ่ายล่วงหน้า 5000 บาท ขึ้นไป

ซึ่งเรายังไม่มีเงินสำรองในการจ่ายค่าอาหารส่วนนี้
    จึงได้แจ้งยกเลิกการนัดเลี้ยงอาหาร

แต่ เรายังคงนัดกัน ไปพบน้องๆ ที่บ้านเฟื่องฟ้า เหมือนเดิมค่ะ
    ใครจะบริจาคให้น้องๆ ขอเชิญบริจาคได้ในวันนั้น

หรือ ใครมีตุ๊กตา ของเล่นที่ยังสภาพดี
    ก็นำหอบหิ้ว นำไปฝากน้องๆ ได้ค่ะ
    หรือไปบริจาคเงินเื่พื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการดำรงชีวิตของน้องๆต่อไป

จุดประสงค์ของทริปนี้ เราต้องการฝึกฝนตัวเราเอง
    และลูกหลานที่เราพาไปด้วย
    ให้ได้ไปสัมผัสกับชีวิตในอีกมุมหนึ่งของความเป็นจริง
    ว่าคนที่ลำบากและไม่มีโอกาส
    ไม่มีอวัยวะครบเหมือนเราๆ
    ไม่มีครอบครัวเหมือนเรา
    แต่พวกเขามีลมหายใจ...และมีจิตใจ..มีความไร้เดียงสา
    พวกเขาเป็นอีกส่วนหนึ่งของโลกใบนี้ ที่น้อยโอกาสนักเราจะได้รับรู้
    เราไปเพื่อช่วยกันเติมเต็มในส่วนที่เค้าขาด ...แม้ว่า เราอาจจะทำได้เพียงวันเดียวก็ตาม
    และเชื่อว่า ทริปนี้ น้องๆบ้านเฟื่องฟ้า ก็จะได้ช่วยเติมเต็มส่วนที่ขาด ในหัวใจของเรา เช่นกันค่ะ

15 กุมภาพันธ์ พบกันที่บ้านเฟื่องฟ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2009
  10. Forever In LoVE

น้องๆในกระจาดทั้งหมดนี้
    เป็นส่วนหนึ่งที่ซันจะหอบหิ้วไปฝากน้องๆที่บ้านเฟื่องฟ้าค่ะ
    บางตัวก็ทำเอง บางตัวเพื่อนส่งมาแลก บางตัวเค้าแจกมาอีกที

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำตุ๊กตาเก็บไว้ในสต๊อกเลยค่ะ
    เพราะใช้เวลาในการถักหมวกถวายพระและแม่ชี
    งานเร่งด่วนกว่า ตอนนี้หลายๆภาคของประเทศไทย
    อากาศหนาวมากๆเลย

สำหรับตุ๊กตาของเพื่อนๆที่ส่งมาให้
    เจ้าของยินดีให้ส่งต่อไปยังน้องๆบ้านเฟื่องฟ้าค่ะ
    เพราะอยู่กับซัน ก็ได้แต่นั่งดู
    ให้ไปอยู๋กับน้องๆ มีประโยชน์กว่าเยอะเลย ^-^

ถ้ายังพอมีเวลาว่าง กว่าจะถึงวันที่ 15
    คงจะได้ทำตุ๊กตาเพิ่มอีกสัก 2-3 ตัวค่ะ

ถ้าพี่น้องท่านใดจะหอบหิ้วตุ๊กตาไปฝากน้องบ้านเฟื่องฟ้า
    ช่วยเลือกตุ๊กตาที่เด็กๆเล่นแล้วจะไม่เป็นอันตราย นะคะ
    เช่น ไม่มีขนฟูฟ่อง หรือส่วนประกอบเช่นลูกตา
    ที่เด็กๆอาจจะดึง แกะ เข้าปากได้ค่ะ
    จะเป็นอันตรายกับน้องๆค่ะ

;aa37

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      89.1 KB
      เปิดดู:
      1,104
  11. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ขอไปด้วยคนครับ..... อยู่ใกล้ๆพอดีเลย
    ก่อนไปบ้านเฟื่องฟ้า ไปที่ไหนก่อนรึเปล่าครับ

12. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้เข้ามาพึ่งทราบข่าวครับ ว่าจะไปด้วย จะได้เก็บรูปและข้อมูลมาไว้ที่กลุ่มสร้างประโยชน์ด้วยซะเลย

แต่ว่าไปไม่ถูกครับ ถ้าไม่มีคนพาไป แบบว่าวันๆเก็บตัวอยู่แต่ในบ้านครับ อยู่แถวบางแคครับ จะไปยังไงท่านผู้รู้บอกด้วยครับ หรือใครพออยู่ใกล้จะรับผมร่วมทางไปด้วยได้ก็บอกด้วยนะครับ

ตุ๊กตาบ้านผมเยอะเลย แบบว่าไม่รู้จะให้ใครง่ะ อยู่คนเดียว เก็บไว้ก็ตั้งดูเฉยๆ เดี๋ยวถ้าแบกไปด้วยได้ก็จะเอาไปด้วยครับ

ปล.ก่อนเอาไปผมต้องควักอ๊ะ!ไม่ใช่ ดึงลูกตา จมูก แล้วก็พวกออฟชั่นเสริมของตุ๊กตาหมีน้อย ที่มันสามารถแกะออกหรือหลุดออกด้วยฝีมือของเด็กน้อย ผมต้องกระชากออกหมดเลยใช่มะครับ อิอิ (พูดให้ขำเล็กน้อยนะครับ อย่าคิดมากหาว่าผมโหด ผมออกจะใจดี อิอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2009
  13. Sawiiika

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ กับคุณ golf208 ด้วยค่ะ
    เรื่องตุ๊กตานั้นเอามาให้นู๋ เจน กอด ด้วยสิค่ะ แว๊ ๆๆ .. *

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

^^ พี่ซัน ตุ๊กตา หมี ถักเองน่ารัก จังเรย ค่ะ ^^

;aa13

14. nna

nna เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับน้องซันและทุกคนด้วยค่ะ พี่อยู่ไกลคงไม่ได้ไป

ไม่ทราบว่าสามารถช่วยอะไรน้องซันได้บ้าง

ต้องการหนังสือบ้างไหมคะ พี่มีหนังสือนิทานอยู่พอสมควร(แต่เป็นมือสองของลูกค่ะ)

ใช้ได้หรือเปล่า?

15. Sawiiika

น่าเสียดายจังเรย พี่ Nna * ไปด้วยไม่ได้
    มีนิทาน ด้วยยย !! เอามาอ่านให้นู๋เจนฟังก่อนนอนได้เปล่าค่ะ... แว๊

;aa13

16. Sawiiika

ลิง ... พี่ซัน ก็ พิมพ์ไว้แล้วว ว่าไปกราบหลวงปู่ ...ก่อนไงค๊าบบ

17. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เปิ้ลไปด้วยกันนะ

18. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่อยู่ชลบุรีก็ไปเยี่ยมลูกๆ(เรียกเองเพราะยังไม่มีเป็นของตัวเอง)ที่มูลนิธิสงเคราะห์เด็กกำพร้าที่พัทยาประจำค่ะ
    ถ้าเป็นวันเกิดจะทำโครงการแจกความรัก ความอบอุ่น ตุ๊กตาถัก ขนม อุปกรณ์การเรียนร่วมกับเพื่อนๆแบบที่ซันจัดเลยค่ะ
    มูลนิธิสงเคราะห์เด็กกำพร้าที่พัทยามีเด็กเยอะมากๆๆค่ะ เวลาเราไปกอดคนหนึ่ง อีกหลายๆคนจะร้องให้เรากอดด้วยค่ะ
    ปีนี้คงไม่ได้ไปจัดโครงการด้วยตัวเองแล้ว จึงอยากจะร่วมฉลองวันเกิดกับซันด้วยค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะไปด้วยได้หรือไม่
    รบกวนช่วยแจ้งเลขที่บัญชีไว้ให้ด้วยได้มั้ยค่ะ เผื่อตัวไปไม่ได้ก็จะส่งปัจจัยไปร่วมทำบุญ และทำทานแก่เด็กๆด้วยกันค่ะ

19. Forever In LoVE

ขออนุญาตตอบทุกท่าน รวมกันเลยนะคะ
    ^-^

ทริปอิ่มบุญอุ่นรัก ~ เราจัดกันแบบง่ายๆค่ะ ชวนกันไป ทำบุญ และเยี่ยมน้องๆบ้านเฟื่องฟ้า

อิ่มบุญ ....ในที่นี้คือ เราจะไป กราบหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ณ สวนทิพย์ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากบ้านเฟื่องฟ้า
    อุ่นรัก .... ในที่นี้คือ เราจะหอบเอาความรัก ขนม ของเล่น เงินบริจาค ของเราไปฝากน้องๆบ้านเฟื่องฟ้ากันค่ะ

ส่วนเรื่องระยะเวลา กะไว้คร่าวๆ คือ ช่วงสาย เราไปกราบหลวงปู่บุญฤทธิ์ กันก่อน แล้วไปบ้านเฟื่องฟ้า แล้วบ่าย .. อาจจะข้ามไปเที่ยวเกาะเกร็ด กันค่ะ

กำหนดการคร่าวๆ ประมาณนี้ อาจจะมีการสลับเวลาหรือสถานที่ได้ค่ะ

ส่วนเรื่องการเปิดบัญชี เพื่อช่วยอำนวยความสะดวก.. สำหรับให้พี่น้อง บางท่านที่ ไม่สามารถไปร่วมกิจกรรมด้วยกันได้ แต่ประสงค์ฝากเงินไปบริจาคให้น้องๆบ้านเฟื่องฟ้า ซันขอเวลาจัดเตรียมหาบัญชีก่อนนะคะ ถ้าได้เรียบร้อยแล้วจะมาโพสต์แจ้งให้ทราบค่า

ขอขอบคุณน้อง Nuttadet สำหรับข้อมูลหลวงปู่บุญฤทธิ์ จ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2009
  20. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    น่าสนใจมากเลย คิดว่าต้องไปด้วยให้ได้