รวบรวมข้อมูลเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 กันยายน 2006.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ดีใจครับ ที่มีคนทำเป้ฉุกเฉิน เพิ่มมากขึ้นครับ

จะเป็นเป้แท้ หรือ ไม่แท้ ไม่สำคัญหรอกครับ (ในภาพปลอม) แต่หากใช้ไม่บ่อย เก็บใส่อุปกรณ์ไว้เฉยๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อแพง ผมก็ไม่แนะนำให้ซื้อแพงครับ เพราะถ้าซื้อแพง เก็บดองไว้เฉยๆ จะเปลืองเปล่าๆ ของดีแล้วไม่ใช้ ก็เสื่อมคุณภาพได้เหมือนกันครับ

ของผมก็ปลอมครับ อิอิ

2. P.S._FabriNET

P.S._FabriNET เป็นที่รู้จักกันดี

รายการต่อไปว่าจะซื้อมีดเดินป่าครับ ไม่ทราบว่าจะเลือกมีแบบทรง Kruki หรือมีดเดินป่าของไทยดี เอาที่ราคาไม่เกินสองพันครับ

3. Kongp

มีด Krukri ก็ดีครับ ไม่เป็นสนิม

แต่ทั้งมีดไทย มีดฝรั่ง ถ้ามันใหญ่มาก ลองนึกถึงตอนใส่กระเป๋าด้วยครับ

ผมมีแค่ Victorinox one hand ครับ ยังเน้นความคล่องตัวอยู่ครับ

leatherman ก็ยังพอใช้ได้ครับ ใช้ในเมืองได้ดี แต่ถ้าใช้ในป่า Victorinox จะเหมาะสมกว่าครับ (แบบไม่ใช่คีม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  4. bovybovy5

bovybovy5 สมาชิกใหม่

ตามอ่านโพสเก่าๆ พบว่าในอุปกรณ์ยังชีพของบางกรณี
    มีแผ่นฉนวนกันความร้อนด้วย ไม่ทราบว่า จำเป็นมากไม๊
    และถ้ามี จะใช้เพื่อทำอะไรได้บ้างค่ะ จะกันความร้อนกรณีไหนบ้าง
    รึว่าต้องเอามาดัดแปลงทำอะไรหรือเปล่าคะ :d

5. bovybovy5

bovybovy5 สมาชิกใหม่

ขออนุญาต

ขออนุญาต คุณ Kongp นะคะ
    พอดีรวบรวมข้อมูลจากคุณ Kongp ได้ความรู้หลายอย่าง
    เลยขอนุญาต รวบรวมข้อความ และรูปภาพ บางอย่างไปโพสให้เพื่อนๆ
    และแฟนเพจของตัวเอง บน เฟสบุ๊คนะคะ
    เพราะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากมายค่ะ มีรายละเอียดเยอะเลยค่ะ

ทั้งนี้ ขออนุญาตสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะคะ สำหรับข้อมูลต่างๆที่เป็นประโยชน์
    พอดีที่ต้องขอคุณ Kongp เป็นพิเศษเพราะบางทีก๊อปคำของคุณเค๊า
    ไปวางให้เพื่อนอ่านเลยค่ะ แนะนำเพื่อนให้เข้ามาอ่านในเว็บนี้ แล้วเค๊างงกัน
    เริ่มต้นไม่ถูก เลยต้องมาขออนุญาตทุกท่าน แชร์ความรู้แบ่งปันกันนะคะ ^^
    (เพื่อเผยแพร่ความรู้ มิได้แสวงผลกำไรใดๆทั้งสิ้นค่ะ)

ขอบคุณมากเลยค่ะ

6. Kongp

แผ่นฉนวนกันความร้อน น่าจะเป็นผ้าห่มฉุกเฉิน นะครับ เท่าที่เคยลงไว้ ก็มีเท่านี้

ใช้เมื่ออุณหภูมิร่างกายเราเย็นจัด เช่น เป็นไข้หนาวสั่น หรือ ร่างกายเราเปียกฝนในระยะนานๆ

ผ้าห่มฉุกเฉิน เป็นฉนวนกันความร้อน อย่างดี ใช้เมื่อกันความร้อนในร่างกายไม่ให้ออกไป ไว้เป็นการรักษาอุณหภูมิในร่างกายเท่านั้นครับ ป้องกันเป็นปอดบวม ครับ

ถ้าฉนวนกันความร้อนแบบในครัว หรือ หลังคาบ้าน ก็ว่าไปตามเรื่องครับ ไว้กันแดดจัดๆ หรือทำให้บ้านเย็น ขึ้นครับ

7. Kongp

ก๊อบได้เลยครับ ไม่สงวนสิทธิ์ เห็นก๊อบไปลงกันเยอะแล้ว ไม่รู้ใครก๊อบมั่ง ครับ

แต่ก๊อบก็ดูข้อมูลหน่อยก็ดีครับ ผมก็พัฒนาความคิดไปเรื่อยๆ เอาให้พอดี และรอบคอบที่สุดครับ

8. suriyawibool

suriyawibool Active Member

19 พฤศจิกายน 2010
    25 October 2007, 09:34 AM Post #11

ที่มาจากเวป_ Konrakmeed.com ครับ
    <TABLE class=ipbtable cellSpacing=1><TBODY><TR><TD class=row2 vAlign=center width="99%">25 October 2007, 09:34 AM
    <!-- REPORT / DELETE / EDIT / QUOTE DIV -->Post #11

</TD></TR><TR><TD class=post2 vAlign=top>[​IMG]

Group: สมาชิกในกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ
    From: ณ บ้านไร่ อุทัยธานี (ปัจจุบัน คลองเจ็ด รังสิต องครักษ์)
    Member No.: 1,460

</TD><TD id=post-main-67007 class=post2 vAlign=top width="100%"><!-- THE POST 67007 -->มีดไทยจะเหมาะกับการอาศัยในป่าที่สุดครับ แต่ผมเองก็นิยมพกมีดฝรั่งเข้าป่าเหมือนกัน(เดินเท้า) เนื่องจากเหตุผลเรื่องน้ำหนัก และการพกพา โดยเฉพาะซอง ไม่ใช่พอวิ่งหนีช้างมีดกระเด็นหายไปไหนไม่รู้ หรือ พอจะย่องดูสัตว์ มีดเจ้ากรรมก็ให้เสียงขึ้นมา หรือเดินๆไป อาจจะอยากขว้างทิ้งเพราะน้ำหนักมัน อาจจะเป็นผมใช้มีดที่ตั้งคมแบบ"แอ๊ว" จริงๆ คือซื้อมาแบบไม่ตั้งใจ การใส่ในเข็มขัด หรือการล็อกด้ามสะดวกมาก (Aitor Osonegro) แต่มันก็ยาวแค่ 7 นิ้ว พักหลังผมใช้มีดพื้นบ้านแต่ให้ค่ายพระรามเก้า ทำให้ ออกแบบซองหนังแบบเปิดหลังใบครึ่งหนึ่ง ก็สะดวกดีครับ แต่เวลาเดินป่าก็ต้องใช้เชือกรัดขาไว้ ตอนนี้หักไปแล้วทั้งสองเล่ม

ผมอยากให้แยกเป็นสองประเด็นครับ คือ

ถ้าเดินป่า(เดินเท้า)...ต้องคำนึงถึงน้ำหนัก และประโยชน์ใช้สอย ซึ่งจะเน้นไปทางถากถางทาง ซะมากกว่า เจอต้นไม้ล้มขวางทางก็เดินหลบได้ ไม่ต้องฟัน ฟืนส่วนมากก็ต้องเป็นกิ่งไม้แห้ง หรือท่อนที่พอใช้ได้ หรือไม้ไผ่แห้ง ซึ่งมีอยู่มากมาย ไม่ต้องผ่าฟืนหรอก ถ้าเป็นมีดต่างประเทศก็ต้องเลือกคมหน่อย ถ้าเป็นมีดบ้านเราก็เลือกขนาดและน้ำหนักซักหน่อย แล้วปรับปรุงเรื่องซองมีด ซึ่งสามารถทำเองได้ ในกรณีเดินป่าแล้วอยากได้มีดใหญ่จริงๆ ผมแนะนำให้หาเล่มเล็กพกติดเอว เล่มใหญ่ผู้กติดเป้หลังครับ ปกติผมจะทำอย่างนั้น โดยเฉพาะการพักแรมในป่าสน ซึ่งอาจจะต้องอาศัยมีดใหญ่หน่อย

ถ้าเป็น แค็มป์คาร์ ขับรถบุกตะลุย ค่ำไหนนอนนั่น อย่างนั้นอาจจะต้องใช้มีดขนาดใหญ่ ไปจนถึงขวาน หรือเลื่อยมือ ไว้กำจัดสิ่งกีดขวางทางรถ ซึ่งไม่มีปัญหาเรื่องน้ำหนักแต่อย่างใด ซองมีดจะแบบไหนก็ได้จนถึงไม่ต้องมีซอง เอากระดาษห่อเอา

การเลือกมีด ก็เหมือนเลือกรถนั่นแหละครับ ประโยชน์ใช้สอย ความชอบ ความถนัด ความจำเป็น ที่สำคัญที่สุด งบประมาณครับ
    ผมถึงได้แค่ขับ จี๊บ"ซูซูกิ" ทั้งๆที่ชอบ จี๊บ"แรงเลอร์" ไง...เฮ้อ...[​IMG] [​IMG] [​IMG]

<!--IBF.ATTACHMENT_67007-->

--------------------
    <!--sizeo:4--><!--/sizeo--><!--fonto:Georgia--><!--/fonto-->บัวมีสี่เหล่าก็จริง แต่ใช่ว่าบัวที่อยู่ในตม จะไม่โผล่ขึ้นเหนือน้ำ
    ใช่ว่าบัวที่โผล่ขึ้นเหนือน้ำจะไม่โรยรา จงตั้งอยู่บนความเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน เถิด<!--fontc--><!--/fontc--><!--sizec--><!--/sizec-->
    <!--coloro:#33CC00--><!--/coloro--><!--sizeo:4--><!--/sizeo-->รักษ์วนา<!--sizec--><!--/sizec--><!--colorc--><!--/colorc-->
    <!--coloro:#800080--><!--/coloro-->Heartless<!--colorc-->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

9. suriyawibool

เรื่องมีด ต่อครับ

<TABLE class=ipbtable cellSpacing=1><TBODY><TR><TD class=row2 vAlign=center width="99%">26 October 2007, 09:17 AM
    <!-- REPORT / DELETE / EDIT / QUOTE DIV -->Post #15

</TD></TR><TR><TD class=post2 vAlign=top>[​IMG]

Group: สมาชิกชุมชน
    From: กรุงธนบุรีศรีมหาสมุทร ถ.พรานนก
    Member No.: 65

</TD><TD id=post-main-67221 class=post2 vAlign=top width="100%"><!-- THE POST 67221 -->[​IMG] เท่าที่เจ้าของกระทู้ถามมามองได้หลายแบบครับ ทั้งงานหนัก เหมาะสม งบประมาณ สำหรับผมแนะนำดังนี้

สำหรับมีดเดินป่าทีผมลองใช้ตะลุยมาหลายป่าเหมือนกันคือ
    - ต้องทนทาน รักษาคม ลับง่าย
    - น้ำหนักเหมาะสม ไม่หนักจนเบื่อที่จะเหน็บเอว หรือเบาจนฟันไม่เข้า
    - เมื่อใช้ต้องมีน้ำหนักถ่วงปลาย เพื่อการสับ ฟัน
    - ขนาดที่เหมาะสมใบมีด ไม่ต่ำกว่า 8 นิ้ว ไม่เกิน14 นิ้ว ถ้ายาวกว่านั้นผมถือว่าเป็นดาบมากกว่ามีด
    - คุณต้องกล้าใช้ (ไม่ว่าจะเป็นมีดราคา 120บาท หรือราคา 8,000 บาท มันจะไร้ค่าทันทีที่คุณเสียดาย กลัวมีดเป็นรอย)
    - คำนึงถึงการใช้งานเป็นหลัก ว่าคุณจะใช้แบบไหน บางครั้งนอกจากฟันไม้แล้ว ต้องคำนึงการ เฉือด เฉือน สับ แทง งัด ทุบ ถาก ตอก เจาะ [​IMG]

1. งบจำกัด งานหนัก ใช้ได้จริง เลือก มีดเหน็บของไทย ขนาด 12 นิ้ว ทรงกรีกุ้ง หรือโบวี่ที่มีเอว ราคาตั้งแต่ 120 บาท จนถึงราคาเกือบพัน สำหรับมีดระดับสูงของช่างฝีมือไทย สามารถตะลุยได้ไม่เสียดาย มีดใบเลื่อยของอรัญญิก ผมเคยลองยำใช้ ทุกรูปแบบ (แต่ลับคมและทาน้ำมันเครื่องไว้หลังใช้งาน) ให้น้องชายเอาไปฝึกภาคสนามของ นย. ตั้งแต่ซื้อมา 8 ปีแล้ว มันยังไม่ยอมตาย ยังคมกริบ และแกร่งจากการใช้งาน คุ้มค่ามากครับ

2. งบพอประมาณ ลุยไม่ยั้ง ใช้มีดไทยแบบคุณภาพสูง มีดนอกที่ราคาในช่วง 2000-5000 บาท มีหลายแบบให้เลือก ทั้งโคลด์สตีล แบบต่างๆ
    [​IMG] รูปมีดOntario SP5 มีดแบบนี้จะใช้งานได้หลากหลายกว่า

3. ใช้งานทั่วไป งบสูงไม่จำกัด เฉือนแทง มากกว่าขุดดิน ใช้มีดนอก แบบที่หลายๆท่านแนะนำ รักษาคมได้ดีกว่าไม่ต้องบำรุงรักษามาก แต่ยังคงความเท่ห์ของมีดเพื่อโชว์ได้ เลือกเทลมาสเตอร์ ขนาดใหญ่ กรุช่า ฯลฯ ช่วงราคา 4000-15,000 บาท พวกนี้ไม่ใช่สวยอย่างเดียว แต่ใช้งานได้จริง(แต่ต้องกล้าใช้) ต้องเลือกเองระหว่างราคากับความงาม

ลองพิจารณาดูน๊ะครับ [​IMG]

This post has been edited by Pex: 26 October 2007, 09:43 PM <!--IBF.ATTACHMENT_67221-->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

10. suriyawibool

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับของจีน งานเนียนดี น้ำหนักถ่วงไปด้านหน้า ขนาดไม่ใหญ่เกิน ใบมีดยาว 5 นิ้ว ซื้อที่ร้านCobra ที่กาญจนบุรีครับ 350ลดเหลือ 300 บาทครับ

11. P.S._FabriNET

P.S._FabriNET เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณก้อง และคุณ suriyawibool มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ก็คิดๆอยู่เหมือนกันครับว่าถ้าซื้อมาแพงๆ เอาเข้าจริงจะกล้าฟันไม้หรือเปล่า กลัวมันบิ่น (แล้วจะซื้อมาทำไม? 55) สงสัยผมคงต้องเริ่มจากมีดจีนราคาไม่แพง เอามาฟันไม้เล่นก่อนครับ

12. P.S._FabriNET

ถูกต้องครับ ผมก็พกอาวุธไว้เพื่อป้องกันตัว ใช้ตามหลักจิตวิทยาในการข่มขวัญให้ฝ่ายตรงข้ามกลัวและถอยออกไปเท่านั้น คงไม่กล้ายิงจริงๆ เพราะกลัวบาป (อันนี้เรื่องจริง) ถึงเวลานั้นมาจริงๆ ผมว่าควรหากลุ่มก้อนอยู่ด้วยกันจะดีกว่า ลุยเดี่ยวหรือแค่ครอบครัวเดียว จะเกิดอันตรายง่าย

ฝากทางคุณก้อง, คุณคณานันท์ และทุกๆท่าน ผมว่าเราน่าจะทำคล้ายๆ dog tag เพื่อบ่งบอกว่าเราอยู่ในกลุ่ม "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" อาจจะคล้องคอหรือแขวนไว้ที่เป้ เพื่อเป็นการยืนยันได้ในระดับหนึ่งว่าเราเป็นผู้ที่มีจิตใจดี ใฝ่ช่วยเหลือผู้อื่น มากกว่าจะแสวงหาผลประโยชน์หรือคิดจะทำร้ายกันเพื่อแย่งชิงอาหาร ไม่รู้ผมคิดมากไปหรือเปล่า (น้ำมาจะรอดหรือเปล่ายังไม่รู้เลย 55)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  13. Kongp

Dog tag นี่คิดไว้นานแล้วครับ แต่ตัวปั๊มคงปั๊มภาษาไทยไม่ได้ครับ คงต้องเป็นภาษาอังกฤษ อาจจะเป็น PDISASTER น่าจะได้

และข้อดี มันระบุ กรุ๊บเลือดด้วยครับ จำเป็นอย่างมาก

กลุ่มก้อน ตอนนี้รวมตัวลำบาก ต่างคนต่างกระจัดกระจาย ทั่วประเทศครับ

คงต้องอาศัยรวมตัวที่วัดเป็นหลักไปก่อนครับ

14. Kongp

ผมว่าสมัยนี้นะ ถ้าเราเอาปืนขู่ เขาจะยิงสวนกลับมาก่อนสิครับ

เด็กสมัยนี้ก็แรงเหลือเกิน ยิ่งคนเลว ชั่วแล้ว ไม่ต้องพูดถึง พวกนี้ไม่คิดอะไรมาก ยิงก่อนเลย เพื่อแย่งชิงอาหาร

ผมว่าเก็บไว้เงียบๆ ไม่เปิดเผย ไม่ทำตัวเด่นดีกว่า มีของมากก็ไม่ดีครับ ชิ้นมันใหญ่ คนเห็นง่าย

แบกเป้เล็ก คนอาจจะเห็นว่าเป็นแค่เสื้อผ้าก็ได้ครับ

ปืนผาหน้าไม้ อุปกรณ์ป้องกันตัว มีได้ครับ เผื่อไว้ก็ดี แต่ต้องเก็บให้มิดชิดครับ

15. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอบคุณมาก ผมจะลองไปแวะดู

16. Bee2

Bee2 สมาชิก

ขอคำแนะนำสำหรับหลุมหลบภัยหน่อยค่ะ จะสร้างอย่างไร ลึกแค่ไหน ถึงจะกันรังสีนิวเคลียร์ได้

17. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    รังสีมัน เหมือนแสงแดด หลบหลังที่กำบังหนาๆก็พ้น แต่ที่น่ากลัวคือ ฝุ่นกัมมันตรังสี ซึ่งจะเปรียบให้ง่าย มันเหมือนหิงห้อย ลอยไปลอยมา ส่งรังสีไปเรื่อยๆในทิศทางที่มันไป ถ้าแม้ว่าสามารถขุดหลุมลึกลงไปมากๆจนหนาพอที่จะกันรังสีได้ก็จริง แต่ถ้าฝุ่นละอองรังสี ลอยลงไปข้างล่างก็แย่ครับ โดนอยู่ดี

18. mazami

mazami สมาชิก

14 ธันวาคม 2006
    วันก่อน ได้มีโอกาสคุยกับผู้ปฏิบัติธรรม ชาวไต้หวัน ท่านหนึ่ง เกี่ยวกับเรื่องแผ่นดินไหวและภัยพิบัติ เขาแนะนำวิธีการหนึ่ง น่าสนใจ ลองอ่านดู

ให้เอาแม่เหล็กหนึ่งแท่งผูกไว้ที่เพดาน แล้วเอาแม่เหล็กอีกแท่งดูดกันไว้ (รวมเป็น 2 แท่ง)
    แล้วเอาถาดโลหะวางไว้ที่พื้นด้านล่าง

ก่อนจะเกิดแผ่นดินไหว หรือภัยพิบัติ 10 นาที หรือ สั้นๆ ในหลายวินาที
    แท่งแม่เหล็กที่ถูกดูดไว้จะถูกทิ้งตัว ลงมากระทบถาดโลหะ เสียงดัง
    ให้หลบได้เลย

เขาว่าวิธีนี้ ได้ผลจริงๆ และทางบ้านเค้าเผยแพร่แนะนำกันไปทั่วโลกแล้ว

ลองโพสดู หวังว่าคงเป็นประโยชน์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2011
  19. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ให้ค้น Google ด้วยคำว่า fallout shelter plan.....ครับ

จุดสำคัญอยู่ที่ต้องมีดินถมหนาอย่างน้อย 3 ฟุต

http://www.ki4u.com/free_book/s73p916.htm

http://www.infomercantile.com/-/Fallout_Protection_For_Homes_With_Basements

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2011
  20. Kongp

ผมว่าถ้าจะทำหลุมหลบภัยนะ

คงต้องมีสิ่งอำนวยความสะดวก อาหาร น้ำ หลายๆอย่างหน่อย

หากต้องหลบอยู่นาน กลัวจะไม่มีอะไรกินหลายๆเดือน

รังสีไม่ทันจางหาย ขึ้นมาอาจแย่ก่อน