รบกวนด้วยครับช่วยคลายสงสัยให้หน่อย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย dinso, 26 ธันวาคม 2013.

1. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    คือผมสงสัยเรื่อง ผลของการกระทำนั้น นำไปชี้เหตุได้ไหมครับว่าเราทำผิดหรือไม่ผิดอ่ะครับเช่น เราบอกทางคนผิดโดยที่เรารุ้มาแบบนั้นเข้าใจแบบนั้น แต่ที่จริงทางคนละทาง เราจะผิดศิลมุสาไหม หรือถ้าเราปิดประตูแล้วดันทับจิ้งจกตายไปเราจะผิดข้อ1:cool:ไหมครับกับถ้าเราเอามันมาฆ่าให้ตาย ผลคือจิ้งจกตายเหมือนกัน แต่ต่างเจตนาอันแรกเราม่ตั้งใจ อันหลังตั้งใจ เราจะดูว่าลคือตายแล้วเหตุคือผิดทั้งคุ่ไหมครับ

2. dinso

หรือแม่ขโมยข้าวในวัดมาให้ลูกอ่อนกินอันนี้ลูกผิดบาปด้วยไหมครับ หรือผิดแค่แม่อ่ะครับ เพราะว่าเปนของสงฆ์ลูกถือว่าเอาของสงฆ์ของวัดมาด้วยไหมครับแบบเด็กกินไปโดยไม่รุ้

3. dinso

ผลของกรรมต้องรับเข้าใจครับไม่ว่ากรรมจะเจตนาหรอไม่เจตนาแต่งงว่าผลกรรมชี้ไปเหตุแล้วบอกเตตนาด้ไหมทุกกรณีอ่ะครับ

4. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    อยู่ที่เจตนาเป็นหลัก ไม่มีเจตนาก็ไม่ผิดครับ

5. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    เคยอ่านมาว่าในสมัยพุทธกาลก็มีภิกษุเย็บจีวรอยู่ เข็มที่ใช้เย็บนั้นบังเอิญไปถูกตัวเล็นที่อยู่ในจีวรตาย พอชาติต่อมาพระภิกษุรูปนั้นไปเกิดเป็นคนเดินทางผ่านไปยังบริเวณหนึ่ง ส่วนเล็นตัวนั้นก็เป็นผู้ชายอีกคนอยู่แถวนั้นพอดี แต่บังเอิญมีพุ่มไม้บังกันอยู่ทำให้ไม่เห็นกัน ชายคนดังกล่าวเห็นไม้ปลายแหลมอยู่อันหนึ่งอยู่แถวนั้นก็กลัวคนจะไปเหยียบแล้วเป็นอันตรายก็ขว้างไม้อันนั้นทิ้งไป(หรือขว้างด้วยความคึกคะนองอันนี้จำไม่ค่อยได้) ไม้ปลายแหลมอันนั้นก็บังเอิญไปปักอกนักเดินทางคนนั้นตายพอดี

ถึงจะไม่รู้ไม่ทราบไม่เจตนาแต่กรรมยังให้ผลอยู่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2013
  6. dinso

ครับ กรรมทุกกกรรม จะมีผลของกรรม ของมัน...ทั้งเจตนาหรือไม่เจตนาก็ตาม กรรมที่เรามักจะงง และลืมไปคือ กตัตตากรรม หรือกรรมที่ไม่เจตนาหรือเจตนาอ่อนแม้เราจะไม่เจตนา เราก้อต้องรับผลนั้น เหมือนเดินไปเตะเอาขาเก้าอี้เจ็บ..หรือแบบตัวอย่างของท่านyoukai ถูกแล้วครับ
    ที่ผมสงสัยทีแรกคือการนำผลมาชี้เหตุ ว่าผลแบบนี้ เหตุต้องแบบนี้ เจตนาแบบนี้ ซึ่งบางทีมันมองไม่ได้ทุกกรณีไป ใช่ไหมหรือมองได้หมด อยู่ที่จะมองหรือไม่มอง อย่างที่บอกพระภิกษุเข็มแทงตัวเล็นตาย ผลตัวเล็นตาย ชาตินึงมาชดใช้ผลโดนไม้แทงอกตาย เราจะชี้ว่าเพราะเหตุเจตนาทำให้ตัวเล็นตาย ถึงต้องรับกรรมแบบนี้ ไม่รุ้จะได้ไหม ทั้งๆที่ตอนแทงเข็มไม่ได้เจนาทำให้ตาย แต่เรื่องผลกรรมนั้น ยอมรับครับ ทำแล้วมีผลเสมอไม่ว่าดี ร้าย แต่น่าจะสืบไปหาเจตนาในการทำไม่ได้เสมอไปว่าผลแบบนี้เจตนาต้องแบบนี้

7. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    เท่าที่จำได้พระท่านไม่รู้ว่ามีตัวเล็นค่ะ รู้สึกตัวเล็นจะอยู่ในตะเข็บบริเวณที่มองไม่เห็น

8. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

การกระทำใดๆ เมื่อเกิดขึ้นแล้ว ปัจจัยต่างๆพร้อม ย่อมได้รับผล
    เมื่อเราไปฆ่าเขามา เมื่อพ่อแม่พี่น้องเขามาพบเรา พวกเขาโกรธ
    และประกอบกับสถานที่เปลี่ยว เราก็ถูกฆ่าบ้าง

เราบอกทางคนผิดโดยที่เรารุ้มาแบบนั้นเข้าใจแบบนั้น แต่ที่จริงทางคนละทาง เราจะผิดศิลมุสาไหม
    ถ้าเรากลัวว่าตนเองจะมุสา ผิดศีล เพราะพูดปด
    พูดปด คือพูดไม่จริง แต่เราเข้าใจอย่างนั้นจริง รู้มาผิดๆ แต่เข้าใจว่าจริง
    และไม่ได้จะแกล้งหรือมีเจตนาจะหลอกแต่อย่างไร
    ไม่เรียกว่ามุสา ไม่เรียกว่าโกหก แต่เรียกว่าเข้าใจผิด ศีลไม่ขาด
    แต่กรรมที่บอกทางผิด สักวันหนึ่งเราจะโดนบ้าง

ถ้าเราปิดประตูแล้วดันทับจิ้งจกตายไปเราจะผิดข้อ1ไหมครับกับถ้าเราเอามันมาฆ่าให้ตาย ผลคือจิ้งจกตายเหมือนกัน แต่ต่างเจตนาอันแรกเราม่ตั้งใจ อันหลังตั้งใจ เราจะดูว่าลคือตายแล้วเหตุคือผิดทั้งคุ่ไหมครับ
    กรรมในที่นี้คือ ทำให้จิ้งจกตาย กรรมนี้เมื่อไรก็ตามหากปัจจัยพร้อมเรารับกรรมแน่
    เช่น เมื่อเราได้ไปเกิดเป็นจิ้งจก เราก็จะโดนเข้าบ้าง
    หรือ อาจจะเป็นภพนี้ พวกอาการบาดเจ็บเล็กๆน้อยๆที่นิ้วเท้า ฯลฯ
    แต่จะผิดศีลข้อปาณาหรือไม่ ตอบว่าดูที่เจตนา
    หากตั้งใจฆ่า หรือรู้ว่าการกระทำนั้นๆ จะทำให้จิ้งจกตาย แล้วฝืนทำ
    ไม่ว่าจะด้วยความคนองสะใจ หรือทำไปโดยไม่สนใจจะใครจะตาย
    ล้วนบาปทั้งสิ้น แต่ถ้าไม่ตั้งใจ ไม่เคยมีความคิดจะฆ่าจิ้งจก
    แต่เราไม่รู้ว่ามีจิ้งจกอยู่ ถือว่าเป็นไม่บาป (แต่มีกรรมที่ต้องรับ)

เรื่องของกรรม จงอย่าได้ตกใจไป ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง
    การทำความดีสม่ำเสมอ จะทำให้ปัจจัยที่เราบังเอิญฆ่าเขาตายโดยไม่ตั้งใจ ไม่สมบูรณ์
    เมื่อปัจจัยไม่พร้อม ก็ยังไม่ต้องรับผลกรรมนั้น
    เช่น ทำบุญหนึ่งบาท ย่อมได้ผลกรรมหรืออานิสงส์มาหนึ่งบาท
    จะไม่ใช่ ทำบุญหนึ่งบาท แต่จะให้ได้อานิสงส์เป็นล้าน

ข้อควรระวัง มิใช่ว่าบอกว่าไม่เจตนาแล้วไม่บาป
    แต่ไปทำผิดพลาด ทำให้จิ้งจกตายบ่อยๆ ก็ไม่ใช่
    กรรมใดๆ ยิ่งทำบ่อย จะกระตุ้นให้ปัจจัยเต็มเร็ว และสนองไวขึ้น
    ฉะนั้น หากพลาดก็ระวังให้มากขึ้น อย่าพลาดซ้ำซาก จะหนีกรรมไม่ทัน

9. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    บุคคลที่ทำกรรมใดๆไว้เมื่อรับผลของกรรมเขาจะรู้ด้วยตัวเขาเอง..ภาพมันจะขึ้นมาเองเลยค่ะ

10. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ใช้กำลังใจมากให้ผลมาก

11. dinso

ขอบพระคุณในคำตอบทุกท่านครับ กระจ่างแจ้งขึ้นเยอะเลย