ยึ่งฝึกยึ่งสับสน ช่วยหน่อยค่ะ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย สะพานแก้ว, 21 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สะพานแก้ว

สะพานแก้ว Active Member

ชอบนั่งสมาธิมากค่ะ จะนั่งพุทธโธและตอนนี้เริ่มมาสนใจฝึกมโนมยิทธิครึ่งกำลังกับหลวงพี่จากวัดท่าซุงครั้งแรกศีลยังไม่ครบแต่ก็ไปได้ตามความรู้สึกแต่ไม่ได้เข้าไปในพระจุฬามณีนั่งอยู่ข้างนอก แล้วไม่ได้ฝึกอีกนั่งแต่พุทธโธพอต่อมาก็ถือศีลเพราะต้องการความก้าวหน้าในการปฏิบัติและเริ่มมาฝึกมโนฯกับหลวงพี่อีกก็ไปได้แต่ก็เห็นภาพไม่ชัดเห็นคล้ายภาพที่เราเห็นในเวลาที่เราฝันซึ่งก็เข้าใจเพราะรู้ว่าใช้ความรู้สึกแล้วตอนนี้จะฝึกทั้งสองอย่างคือพอออกจากพุทธโธก็มโนฯต่อเลยจะมีความรู้สึกว่าจิตเราจับที่ภาพของพระพุทธเจ้าตลอดเวลาทุกครั้งที่เรานึกขึ้นได้ทั้งในสมาธิและนอกสมาธิทั้งพุทธโธและมโนฯต่อไปเป็นคำถามค่ะ
    ทำไมจิตไม่สงบคือเริ่มเกิดขึ้นหลังจากฝึกนะมะพะทะปกติก็ไม่สงบเท่าที่ควรจากการฝึกพุทธโธแต่ก็สงบกว่าเดี๋ยวนี้ตอนนี้จะมีความรู้สึกเหมือนเรากำลังจะโดนส่งตัวเข้าห้องผ่าตัด ทำอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าคะ
    ได้เห็นพระเขี้ยวแก้วของพระพุทธเจ้าซึ่งอยู่ในพานเป็นลักษณะคล้ายงาช้างรูปร่างกระทัดรัดสีขาวนวลมันวับอยากทราบว่าพระเขี้ยวแก้วคืออะไรแล้วที่เห็นมีความใกล้เคียงหรือไม่
    ขอคำแนะนำสำหรับการปฏิบัติทั้งสองอย่างต้องการความก้าวหน้าและปรารถนานิพพานจึงอยากทำให้ถูกต้อง
    ขอความกรุณาหลวงพี่เล็กตอบด้วยค่ะอยู่ไกลค่ะ

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบขัดตาทัพให้พลางๆก่อนนะกั๊บ

พระเขี้ยวแก้วคือพระทนต์ส่วนเขี้ยวของพระพุทธเจ้ากั๊บ
    อยู่ที่จุฬามณี 1 องค์
    เห็นใกล้เคียงแล้วกั๊บ แต่จะเป็นแก้วเหมือนชื่อแหละกั๊บ

3. wonderisland

wonderisland เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มาถูกทางแล้วครับ ฝึกต่อไปนะครับ บุญเกื้อหนุน ขอให้เจริญในธรรมครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้