มี Sex กับแฟนก่อนแต่งผิดศีลข้อ 3 ไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kbsu, 26 มิถุนายน 2012.

1. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ทางที่ดีหมั้นกันก่อนเพื่อแสดงความเป็นของกันและกัน จะดีที่สุด

2. Miggaze

Miggaze สมาชิกใหม่

แล้วถ้าซื้อประเวณีล่ะครับผิดหรือเปล่า

3. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผิดครับ 1000% :cool:

4. ศรรักปักอก

ศรรักปักอก เป็นที่รู้จักกันดี

บาป คือ การกระทำใดๆที่ทำให้ผู้อื่นเกิดทุกข์

5. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุต่อทุกความเห็นนะครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...

6. helioliotrope

helioliotrope เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ชิงสุกก่อนห่าม ผิดศีลข้อ 3

ตรวจศีลข้อ3

ศีลข้อ 3 กาเมสุมิจฺฉาจารา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ
    ศึกษาสมาทานเพื่อการลด งด เว้นขาด จากราคะ
    เจตนารมณ์ศีลข้อ 3 เพื่อลดราคะ ละกามารมณ์

ศีลขาด
    คือ เจตนามีสัมพันธ์ทางเพศ หรือโลมเล้าจับต้อง เสพสุขสัมผัสกับผู้มิใช่คู่ครองของตน แม้ในคนที่ไม่ได้แต่งงานกัน (การบริโภคกามตามสถานค้าประเวณีจัดเป็นความผิดขั้นนี้)

ศีลทะลุ
    คือ เจตนากล่าววาจาจีบเกี้ยว พูดแซวเชิงราคะ กระซิกกระซี้ สัพยอก หยอกเย้า เร้าให้รักใคร่ พูดไปเพื่อผูกพัน หรือบำบัดบำเรออารมณ์ โดยกามราคะขับดัน ทั้งที่ผู้นั้นมิใช่คู่ครองของตน

ศีลด่าง
    คือ มีใจคิดปรุงไปในสัมพันธ์ทางเพศ หรือมีอารมณ์แปรปรวนป่วนฝันฟุ้งบำรุงกาม และเรื่องราวคาวกามลามไหล อยู่ในใจกับใครอื่นซึ่งไม่ใช่คู่ครองของตน (นัยละเอียดต้องจบจิตคิดใคร่)

ศีลพร้อย
    คือ มีใจยินดีในกาม ความเป็นคู่กับผู้อื่น หรือยินดีพึงใจในรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส อันชวนกำหนัดรัดรึงจากเพศตรงข้ามที่ไม่ใช่คู่ครองของตน (นัยละเอียดจบสนิทจิตยินดีในกาม)

เป็นไทโดยศีล
    คือ ขัดเกลาตนจนอิสระเสรี ไร้ความยินดีในกาม ไม่มีความพร้อย ความด่าง ความทะลุ หรือขาดทางศีลธรรม โดยเฉพาะสายราคะ ละกามารมณ์นี้ (ต้องศีล 8 จึงมีสิทธิเป็นไท)

7. จิรานุช

จิรานุช สมาชิก

24 มิถุนายน 2012
    เป็นการคุยเรื่องธรรมที่ได้อรรถรสมากเลยคะ

8. tuktoonz

tuktoonz สมาชิกใหม่

12 กรกฎาคม 2012
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

9. slither

slither สมาชิก

24 กรกฎาคม 2012
    ผมเคยอ่านหัวแบบนี้ ว่าศีลข้อ 3มีอะไรบ้าง หญิง 20จำพวกมีกี่ประเภท-
    ตอนอายุ 18 ตอนนี้ 20 แล้ว ผมถือว่าโชคดีมาก และมีวัยรุ่นรวมทั้งเพื่อนผม ที่ยังไม่รู้อีกมาก ผมก็ไม่กล้าบอกเพื่อน เพราะน้ำเน่ามันเยอะกว่าน้ำดี โชคดีมากท่ีตอนอายุ 18 ผมจีบผู้หญิงไม่เป็น ผมไม่ยุ่งเลย จนเจอ web นี้ ผมก็ตั้งใจไว้ว่าจะตั้งใจรักษาศีล5ข้อ แต่เน้นข้อ3ให้มากที่สุด วัยรุ่นสมัยนั้ก็อย่างที่รู้กันผิดไปเยอะแล้ว ผมว่าตัวใครตัวมันแล้วละ จากที่ผมสังเกตนะ คนสมัยนี้(วัยรุ่น) จะเอาความรักซึ่งกันและกันมาอ้างแทนศีลข้อ3 ให้ตัวเองดูไม่มีความผิด มันก็เลยเป็นค่านิยมในการอยู่กันก่อนแต่ง ถ้าอยู่กันโดยมีผู้ใหญ่ทั้ง2ฝ่ายรับทราบ อันนี้ ok ผมขอถามข้อหนึ่งสิ การรักษาศีลข้อ3 มันทำให้ผมรู้สึกเหมือนมีอำนาจยังไงก็ไมรู้ มันเป็นความรู้สึกนะครับ ไม่ทราบว่าใครเป็นเหมือนผมบ้าง:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  10. MaximusDeximus

MaximusDeximus เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    'คนที่ตายแล้วไปทุกขติมีจำนวนนับได้ประหนึ่งขนโค
    คนที่ตายแล้วไปสุขติจำนวนนับได้ประหนึ่งเขาโค [2อันเต็มที่]'

ผมขออนุโมทนาบบุญกับทุกท่านที่ตั้งใจรักษาศีลด้วยนะครับ

11. ไชยยารัตน์

ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็เคยทำ อดีตทำให้แฟนเสียใจมามากมาย จึงยุติการการทำแบบที่ว่า จะได้ไม่เป็นเวรกรรมต่อไปในอนาคต กรรมดียังอุปถัมภ์อยู่จึงไม่เสียแฟนเสียครอบครัวไป ทำความชั่ว เมื่อกรรมชั่วยังไม่ให้ผล ก็นึกว่ามันดี มันเท่ ต่อเมื่อกรรมชั่วให้ผลแล้ว ถึงรู้ว่ามันเอาคืนแบบแสบขนาดไหน มุ่งหน้าทำความดี มาเจือจางกรรมชั่วในอดีตเถิด เกลือมันเยอะ ให้เอาน้ำผสมเยอะๆ จะได้เค็มน้อยลง ถ้าทำได้ผสมให้จืดจางไปเลย

12. อักขราคม

อักขราคม Active Member

ผมได้ยินได้ฟังมาหลายท่านแล้ว กับคำพูดลักษณะนี้ อยากจะขออธิบายด้วยความปรารถนาดีไว้เลยว่า ... แค่ความรู้สึกนั้น เราไม่สามารถเอาอะไรมาวัดได้หรอกว่า เรื่องใดผิดและถูก ... มันต้องมีกรอบ หรือเนื้อหาครับว่า เรื่องอะไรผิด จึงเกิดเป็นศีลธรรม และกฎหมายขึ้น

เพราะเราตามใจกิเลสกันอยู่แล้ว เวลาอารมณ์พาไป อะไร ๆ มันก็ไม่รู้สึกหรอกว่าผิด คุณว่าจริงไหม ??

สมัยนี้เด็กวัยรุ่นชอบพูดแบบนี้มาก จนผมกลัว เลยเถิดคิดไปว่า แบบนี้อนาคตสังคมคงไม่น่าอยู่อีกต่อไปแล้ว ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2012