มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    เมื่อวันเสาร์เนื่องจากเป็นวัดอัฏฐมีบูชา ได้ไปสาธยายพระไตรปิฎก ที่วัดใหม่ยายแป้น และได้ถวายสังฆทาน หลวงพ่อท่านเมตตาคณะเรามากท่านนำพระไตรปิฎก ที่เป็นภาษาโบราณ (น่าจะเป็นล้านนา) ซึ่งท่านได้อัญเชิญมาจากพม่า มาให้ชม ทั้ง 2 พับนั้นพลังสูงมากเลยครับ มีเทพพิทักษ์รักษาไว้อย่างดี และท่านได้นำรูปพระสุพรรณกัลยามาให้ทางคณะเราดูด้วยครับ เห็นแล้วก็ขนลุกครับอธิบายไม่ถูก เสร็จแล้วก็ไปวัดราชสิทธาราม (วัดพลับ) หลวงพ่อท่านเมตตามาสนทนาธรรมกับคณะเรา ครับ ซึ่งหลวงพ่อท่านเป็นผู้สืบทอดกรรมฐานมัชฌิมา ตั้งแรกแต่พระราหุลเถรเจ้ามาจนถึงปัจจุบัน และก็มาเวียนเทียนที่วัดปทุมวนาราม หลวงพ่อถาวรท่านพาเวียนเทียนรอบพระบรมสารีริกธาตุครับ ที่วัดปทุมนี้ใครว่างก็ไปนะครับแล้วจะรู้เองว่ามีดีอย่างไรครับ

2. วรุณบุตร

เงียบนะวันนี้

3. วรุณบุตร

วันนี้น้องหยี น้องเทียน ไม่มีอะไรมาเล่าหรือจะ

4. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไร ดาวเทียมไม่สื่อสัญญาณอะไรเลย เงียบนิ่ง อาจเป็นเพราะกลับมา กทม. หรือเปล่า ก็ไม่รู้ เงียบแบบแปลกๆๆ

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ กัลญานมิตรทุกท่านแวะมาทักทายค่ะ หลังจากแอบหนีไปเที่ยวภาคเหนือมา 3 วันเลยไม่ได้เข้ามาในกระทู้เลย กลับมาถึงเมื่อเช้าวันจันทร์ค่ะ มีความสุขมากไปทำบุญมาหลายวัดเลย นำบุญมาให้เพื่อนๆได้อนุโมทนา บุญที่ยิ่งใหญ่สุดคืองานบุญถวายวิหารแก้ว และเปลี่ยนผ้าครองไตรจีวรของครูบาชัยวงศาพัฒนาค่ะ ประทับใจมาก เห็นพวกกระเหรี่ยงเขามีความศรัทธาแล้วพวกเราชาวไทยต้องอายเลยจริงๆนะค่ะ ได้ไปสักการะพระธาตุหลายพระธาตุมาก ไปถวายสะพานที่วัดถ้ำห้วยหยวก และได้เข้าไปเยี่ยมชมถ้ำที่วัดถ้ำป่าไผ่ ถ้ำสวยงามมากเลยค่ะ วัดที่เีชียงใหม่เกือบทุกวัดมีสถาปัตยกรรมที่สวยงามมากๆ และข้อสำคัญเห็นพญานาคอยู่หน้าวัดทุกวัดตื่นเต้นดีใจมาก ตื่นตาตื่นใจกับพญานาคในทุกวัดเลยค่ะสวยงามจริงๆเลย

6. สิงหนวัติ

ขออนุโมทนาบุญคนแรกเลยแล้วกันครับ อิอิ

7. วรุณบุตร

โมทนาบุญด้วยครับ ผมเองก็ร่วมกับตรอบครัว และเพื่อนๆๆ ร่วมทำบุญหล่อพระศรีอริยะเมตตรัย ที่วัดพระบาทห้วยต้มเช่นกันครับ

8. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    เปิดเทอมแล้วอ่าค่ะ ถ้ามาคงเป็นเย็นๆ เมื่อวานฝนตกหนักมากอีกตะหาก

อนุโมทนาสาธุกับแม่อุ้มนะคะ_Love+U_

9. คนกรุงเทพ

คนกรุงเทพ สมาชิก

ผมเองก้อไม่รู้ใช่ท่านหรือป่าวนะคับ คือผมไปรับองค์ปู่ฤษีศรีสุทโธมาครับ มีอยู่คืนหนึ่งผมนั่งสมาธิเกิดนิมิตเห็นเป็นคนแก่นุ่งห่มขาวด้านหลังท่านเป็นรูปพญานาค 9 เศียรถัดจากนั้นเป็นพื้นผนังถ้าครับ ไม่รู้ใช่หรือป่าว แนะนำด้วยครับ ขอบคุณคับ

10. วรุณบุตร

ไปรับองค์ปู่มาที่ไหน ครับ รบกวนแจ้งได้มั้ยครับ หรือว่าเป็นรูปบูชาท่านนะครับ

11. คนกรุงเทพ

คนกรุงเทพ สมาชิก

เรื่องมันยาวอะคับ เอาสั้นๆแล้วกันนะครับ คือผมรู้จักเพื่อนอยู่คนหนึ่งก่อนหน้านี้ทำพีธีไหว้ครู ในวันนั้นมีการครอบครู กระผมก็ไปร่วมพีธี แต่ทว่าคนที่ทำพีธีครอบครูให้นั้นมีบุญวาสนาไม่พอที่จะทำให้ได้ เลยทำให้ทุกคนที่ครอบครูวันนั้นต้องไปถอนออก จังหวะที่เพื่อนผมคนนี้พาไปที่แห่งหนึ่ง ที่นั้นเป็นตำหนักขององค์พ่อจตุคาม และคนที่ประทับทรงก็ถอนเศียรครูให้ ในเวลาเดียวกันก็มีองค์เทพอีกองค์ลงประทับ เพื่อนผมอีกคนไปบอกท่านว่าผมอยากมีองค์ เทพองค์นั้นเลยสอบถามทางเบื้องบนตรวจดูว่าผมมีวาสนากับองค์เทพองค์ใดบ้าง พอสุดท้ายท่านบอกว่าเป็นปู่ศรีสุทโธพญานาค จากนั้นท่านก็ทำพีธีให้ แรกๆผมก็คิดว่ามันจะเกิดขึ้นจริงหรือ แต่พอได้สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิก็เกิดนิมิตรเห็นท่านอะคับ เรื่องมีเท่านี้อะคับ ส่วนสถานที่ผมบอกตามตรงว่าไปไม่ถูกอะคับ ต้องให้เพื่อนที่รู้จักพาไปครับ
    ปัจจุบันผมก็หาสิ่งสักการะของปู่ศรีสุทโธมาบูชา รู้สึกจะเป็นรูปปู่ศรีสุทโธเป็นเนื้อผงมวลสารอะคับ เป็นของทางวัดแถวอุดรอะคับ จำชือไม่ได้คับ โทดที ผมเองอยากหาเวลาไปกราบท่านที่คำชะโหนด เห็นว่ามีศาลท่านอยู่คับ

12. วรุณบุตร

สวัสดีครับ คุณคนกรุงเทพ การเจริญภาวนานั้นถูกแล้วนะครับและ การที่บูชาปู่ศรีสุทโธ ท่านก็เป็นมงคลแล้วนะครับ ผมเคยได้ฟังจากปู่ท่านเรื่องรับขันธ์นะครับ ว่าที่จะรับเพื่อเป็นร่างท่านนั้นไม่มีแต่ถ้าเป็นเพื่อต่อบารมี ต้องไปรับกับท่านโดยตรงที่บ้านดุงนะครับ แล้วคนที่เป็นร่างผ่านท่านก็มีแค่คนเดียวนะครับ (จริงๆ ปู่ท่านไม่ให้เรียกร่างทรงนะครับ เพราะน้องที่ปู่ผ่านนั้นเป็นราชโอรส องค์ที่ 7 ของท่าน ท่านขอให้ช่วยทำบารมีสงเคราะห์คนนะครับ) เมื่อไม่นานมานี้ท่านได้ไปตำหนักนึงในกรุงเทพ แถววัชรพล ที่อ้างว่าเป็นร่างท่านปู่ศรีสุทโธ พอท่านไปถึงคนเป็นร่างเกือบตายนะครับ เพราะเป็นร่างแอบอ้างท่านก็สั่งสอนไปเยอะเช่นกัน ว่าการทำเช่นนี้ทำให้เหล่าพรนาคาหม่นมอง ปู่ท่านสงเคราะห์คนด้วยเมตตาล้วนๆ ไม่มีการเก็บค่าครู ค่าอะไรทั้งนั้น ยกเว้นใครจะมีวาสนาได้รัตนมณีแก้ว บางคนได้เลย บางคนต้องเสียค่านำส่งบารมี ขึ้นอยู่กับบารมีสัมพันธ์)

13. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

แล้วเราจะมีวาสนาได้บ้างไหมหนอ [​IMG] T_T (แซวนะคะ อิอิ)

14. วรุณบุตร

วาสนามีแน่ๆๆ ครับย แต่ก็ขึ้นอยู่กับวาระครับ เมื่อก่อนไม่มีเลยหายังไงก็ไม่ได้ แต่เวลาจะได้ก็ได้เลยครับ เวลาอยากได้มากๆๆปู่ท่านก็ไม่ให้ แต่พอเราวางอารามณ์กลางๆๆ ไม่คิดอะไรมากแค่ทำหน้าที่ของเรา ก็ได้มาบ้างครับ

15. สิงหนวัติ

ค่านำส่งบารมีคืออะไรหรือครับ

16. วรุณบุตร

พี่ก็อธิบายไม่ค่อยถูกนะ ปู่ท่านบอกว่าจะให้รัตนมรีแก้วกับใครนั้น(สำหรับบางคนนะครับ)จะต้องมีเรือนำส่ง (เรือที่ว่านำส่งก็ประมาณว่าการจะนำของจากโลกทิพย์เมืองบาดาลขึ้นมาสู่ผู้รับ)ปู่ท่านเรียกว่าลำนะ บางคนก็ได้เลยแบบไม่ต้องมีใช้ ใช้สำหรับบางคน ขึ้นอยู่กับบารมีเก่าสั่งสมมาและของปัจจุบันนะครับ ของเหล่าพระนาคาอื่นพี่ไม่รู้ แต่ท่าป็นของตระกูลศรีสุทโธ ของปู่ท่านเองก็มีประมาณนี้แหละ ที่เทียนได้มาก็คงด้วยประการนี้หละนะครับ ที่ร่ายมาก็ไม่ได้ว่าอะไรดี อะไรไม่ดี และก็ไม่อยากให้ใครยึดติดนะครับ การที่จะมีหรือไม่มีนั้น ก็ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเราต้องไปยึดติด หากแต่เรามีใจตั้งมั่นศรัทธาในพระรัตนตรัย ก็เพียงพอแล้วนะครับ ที่ว่าการได้มีนั้นก็เพื่อเป็นที่ระลึกถึง เป็นสื่อถึงท่าน ที่เป็นที่เราเคารพและให้เราทำดีนะครับ

17. สิงหนวัติ

เข้าใจแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ

18. **วาดจันทร์**

**วาดจันทร์** เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกท่าน แวะมาทักทายค่ะ อิอิ

19. วรุณบุตร

สวัสดีครับ

20. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

สวัสดีตอนเย็นๆ เช่นกานค๊าาา อยุธยาลมฝนมาแล้วค่ะ อากาศออกจะเย็นๆ

เป็นแบบนี้....คิดถึงบ้านจริงๆ เลย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้