มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    มีธรรมะจากองค์ปู่พญาศรีสุทโธนาคาธิบดี มาฟากครับหนังสือนาคราชบูชา เทวะพจน์พ่อศรีสุทโธ

เมื่อกาลก่อนคราวครั้งแต่โบราณ
    เขาสั่งสอนลูกหลานให้กราบไหว้
    เอาพระพุทธและพระธรรมมาเป็นชัย
    เป็นหลักยึดของจิตไม่หลงทาง

การประกอบอาชีพเอาเลี้ยงตัว
    ไม่เมามัวหลงโลภประโยชน์หมาย
    เลี้ยงตัวพอมิได้คิดโกงใคร
    ก็สุขใจการเป็นอยู่รู้พอตัว

จะไปไหนไม่เคยคิดจะเอาของ
    ไม่คิดลองมีความหวังไปทางชั่ว
    ของทั้งหลายที่ไม่ใช่สิ่งของตัว
    ไม่เมามัวหลงคิดอยากจะเอา

อยู่ใกล้วัดใกล้ทางการกุศล
    ทำแต่สิ่งมงคลไม่เสื่อมถอย
    ไม่เคยคิดที่จะหวังแต่ลาภลอย
    การพนันเพียงน้อยไม่คิดเอา

2. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนากลับทุกท่านค่ะ

เพิ่งกลับมาจากเข้าค่ายค่ะ

หนุกหนานมาก

ไปจันทบุรีแต่ไม่ได้ไปเขาคิชฌกูฎเสียดายมากเลย

คิดถึงกระทู้นี้มากค่ะ

ไปนอนรีสอร์ตเจอผีด้วยT^T

3. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเวียนมาดู

4. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008

ไปเที่ยวเผื่อด้วยปล่าวจ๊ะ
    เจอผีนี่ถือว่าเจอแจ็คพอต..555;aa34

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

มาถึงพัทยา มานอนอยู่ที่โรงแรมแค่ปลายจมูก ไม่ยอมมาเจอพี่อุ้ม แง แง งานนี้มีงอล อิอิอิ แล้วบอกว่าไม่มีเบอร์ให้โทรหาก็ตัวเองเล่นไม่วางแผน มาบอกเค้าว่าจะมาแทนที่จะขอเบอร์เค้าไว้ มาบอกๆแล้วก็หายไปเลย ไอ้เราก็ไม่กล้าให้กลัวแกนบังคับ เลยชวด ฉลู ขาลเลยมะล่ะ อุตสาห์จะฝากอาหารทะเลกลับบ้านซะหน่อย อดเยย น้องหยีของพี่อุ้ม

ส่วนผีเจอแค่นั้นยังจิ๊บๆนะน้อง ที่ระยองมีเด็ดกว่านั้นอีกหลายที

6. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

ชั่วชีพคนครรลอง ดุจพรายฟองในนที
    สิ้นซากประดามี ดั่งมรรคฝันอนิจจา...

7. วรุณบุตร

สวัสดีครับทุกท่านดูเงียบๆๆนะครับ

8. poozaa

กลับมาแล้วจ้า
    สวัสดีพี่วรุณบุตรค่ะ
    ที่เงียบๆไป ไม่ใช่สิ่งใด เกิดเป็นโรคแพ้อากาศกำเริบ เลยต้องพักหน่อย
    รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะทุกท่าน ^^

9. poozaa

ขออนุญาตพี่วรุณบุตรเจ้าของกระทู้นะคะ
    ปูมีเรื่องบางอย่างมาเล่าให้ฟัง เผื่อใครบางคนจะเจอเหตุการณ์คล้ายๆกับปู

วันนี้ ปูได้มีโอกาสคุยกับญาติธรรมคนหนึ่งเรื่องการฝึกสมาธิ น้องเขาฝึกมโนยิทธิอยู่ คุยไปคุยมา ปูก็ถามเขาว่า
    "ทำไมน้อ มีแฟนกี่คน ถึงโดนส่งไปอยู่ไกลๆหมดเลย สงสัยต้องอยู่คนเดียวแล้วมั้ง"

เขาก็ตอบว่า "ก็พี่อธิษฐานมาเองไม่ใช่เหรอ ว่าจะขอปฏิบัติธรรมให้ถึงที่สุด เพราะเป็นอย่างนั้น(พญานาค) เมื่อชาติที่แล้ว ไม่อาจบรรลุธรรมได้"

ปูก็ถามต่อว่า อ้าว แล้วทำไมชาตฺนี้พี่ไม่เกิดเป็นผู้ชายล่ะ จะได้บวชไปเลย
    เขาตอบว่า " ที่เป็นอย่างนั้น เพราะเป็นเศษกรรมของพี่เอง ก็เร่งปฏิบัติเข้าสิ ชาติหน้าจะได้เป็นผู้ชายไปเลย"

พอได้ฟังอย่างนั้น ปูก็เริ่มปลงกับชีวิตตัวเอง ^^ ว่าคงต้องอยู่คนเดียวจริงๆ อธิษฐานมาเองนี่หว่า ช่วยไม่ได้ 55

ฉะนั้น พี่น้องพญานาคทั้งหลาย ท่านที่ยังอยู่โดดเดี่ยวอยู่ตอนนี้ หรือมีคู่แต่ต้องอยู่ห่างกัน
    ท่านอาจเคยอธิษฐานมาแบบปูก็ได้ ฉะนั้น เร่งปฏิบัติธรรมเถอะค่ะ จะเกิดผลดีแก่เราเอง
    ขอกุศลจงเกิดแก่ผู้อ่านทุกท่านนะคะ

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009
  10. วรุณบุตร

เหมือนกันแหละปู พี่เองก็ขอพอเรื่องคู่ครองแล้วเหมือนกันตั้งใจปฏิบัติไปเรื่อยๆๆ นะครับ ทำได้เท่าที่ทำได้
    เมื่อคืนมีโอกาสได้ไปเฝ้าปู่ศรีสุทโธ นะครับมีคนเชิญท่านมาที่บ้านเมื่อคืน พอมาถึงเค้าก็โทรมาตามพี่ไป พอไปถึงปู่ท่านก็ไม่พูดมากเพราะท่านจะมีเวลาของท่านแต่ท่านก็เมตตารอพี่ ท่านมอบกริชแก้วสีชมพูให้เล่มนึงให้เป็นของคู่บารมีไว้ทำบารมีให้สูงขึ้น (ไม่สามารถลงรูปให้ดูได้นะครับ) แอบถามท่านว่าปู่ใช้ขอเงินได้มั้ย ท่านก็บอกว่าไม่ได้ท่านรู้ทันเราเสมอครับ

11. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนได้สัญญาณที่ดี

คือนาคกับครุตเป็นมิตรกันจับมือกับพระ
    จะช่วยมนุษย์

[​IMG][​IMG]

12. วรุณบุตร

น่ายินดียิ่งครับ

13. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    น้องปูเอ้ย !? บางที การที่ต้องเป็นโสด อยู่โดดเดี่ยวเปลี่ยวเอกา มันก็ยังดีกว่าใช้ชีวิตคู่เสียอีก
    เพราะเมื่อผู้หญิงเราเริ่มต้นชีวิตการครองเรือน ภาระหน้าที่ มากมาย ร้อยรัดเป็นพันธนาการที่มองไม่เห็น
    มันรัดแน่นเสียจนเราไม่มีเวลาสำหรับตัวเอง ตกอยู่ภายใต้การปกครองของผู้ที่เข้ามาเป็นเจ้าชีวิต
    บางครั้ง สูญเสียสิทธิขั้นพื้นฐานของความเป็นมนุษย์ บางคน ถึงกับต้องสูญเสียแม้กระทั่งชีวิตเลยเชียว
    นั่นสำหรับกรณีที่เป็นคู่เวรคู่กรรมกันมานะ กรรมบังตาทำให้ตกลงปลงใจอยู่ร่วมกัน แล้วกรรมก็แสดงผล
    มีอยู่บ่อยไปที่ยังเป็นแค่แฟนกัน ผู้หญิงได้เจอคนที่ดีกว่า หรือยังรักอนาคตจึงยังไม่คิดอยากแต่งงาน
    ฝ่ายชายเกรงฝ่ายหญิงจะตีจาก หรือคิดว่าเธอผู้นั้นไปมีแฟนใหม่ ก็ทำร้ายกาจกับเธอต่างๆนานา
    ที่เป็นข่าวบ่อยสุด ก็เห็นจะเป็นกรณีเอาน้ำกรดมาสาด หวังให้เสียโฉม เอาปืนมายิงให้ตายไปเลยก็มี
    พอถึงขั้นแต่งงานกันไปแล้ว พอรักเริ่มโรยรา หรือฝ่ายชายชอบใช้ความรุนแรง ก็ตกเป็นกระสอบทราย

การใช้ชีวิตอย่างผู้ครองเรือน ทำให้เราไม่สามารถทำในสิ่งที่อยากทำ การปฏิบัติธรรมตามที่ปรารถนา
    อย่างที่คนโบราณชอบเปรียบเปรย มีลูกกวนตัว มีผัวกวนใจ พอลูกๆโต ไม่เป็นภาระแก่เราอีก เราก็เริ่มแก่ตัวแล้ว
    บางทีนะ ลูกโตเป็นหนุ่มเป็นสาว ออกเรือน มีครอบครัวกันไปหมดแล้ว นึกว่า เอาล่ะ ทีนี้จะได้สบายกันเสียที
    ที่ไหนได้ ลูกๆก็เอาหลานมาให้ ย่า ยาย เลี้ยงตั่งแต่หลานยังแบเบาะ มีหลานก็ห่วงหลาน จะไปไหนก็ไม่สะดวก
    ไอ้ที่คิดว่า ตอนนี้ ยังไม่มีเวลา เอาไว้ค่อยไปปฏิบัติธรรมในช่วงบั้นปลายของชีวิต ก็เป็นอันหมดกัน
    นี่เล่าจากประสบการณ์ของหญิงผู้ที่กำลังครองเรือนอยู่เลยล่ะ ถ้าต้องการที่จะปฏิบัติธรรมกันจริงๆ
    และถ้าเลือกได้ ไม่มีใครมาบังคับให้เราแต่งงาน ก็อยู่เป็นโสดไปเถอะ ดีกว่าต้องมาคิดเสียดายทีหลัง !?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009
  14. Srijun

Srijun Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณ พรหมพร งับ

เคร่งไปป่าวงับตึงหรือย่อนบ้างก็ดีนะงับ เป็นห่วง
    รู้จักอาณุภาพ แห่งความรักรึป่าวงับ อิอิ
    หากคุณเจอคนที่รักคุณและคนที่คุณรักและทั้งคู่ต่างก็รัก ย่อมยอมอภัยให้ทุกอย่าง
    เรื่องนิดๆหน่อย อย่าเอามาเป็นปัญหา
    เราลองมามองที่ปัญหาว่าเป็นเพราะอะไร

ทำไมคู่รักจึงเป็นคู้ร้าง
    รักแท้คืออะไร
    ทำไมหลังแต่งธาติแท้จึงปรากฏ หรือ แต่งเร็วเกินไม่ทันดูใจ
    หรือคุณ เบื่อ
    คุณ คบกันไม่ใช่เพราะความรัก หรือเพราะอยากมีคนเลี้ยง อยากสุขสบายกว่าที่เป็น
    เยอะแยะจัง
    มันก็มาจบที่ ผลของกรรม
    ทุกวันนี้ พ่อแม่ ถามผมว่าเมื่อไหร่จะมีลูกให้แม่เลี้ยง ผมก้เห็นว่าพ่อกับแม่ผมยักอยากที่จะเลี้ยงหลานนะคับ
    อีกอย่างผมก็อยากอยู่กับพ่อแม่ แต่ทำไม่ได้เพราะไม่มีงานแถวบ้าน เรื่องมันเยอะมากมาย

ห่วงแต่จะไม่ได้ปฎิบัติธรรมจนกลายเป็นบ่วง ไม่หลุดพ้นนะงับ

15. Srijun

หรือ อยากบวชชี อะ อิอิ
    ล้อเล้นๆๆ

16. Srijun

ผมว่าไม่ต้องปฏิบัติธรรมให้มากมาย
    แต่เรารู้จัก จิตใจเราก็พอแล้ว

รู้ว่ากำลังโกรธ ต้องทำไง
    เบื่อ ต้องทำไง

ทุกอย่างอยู่ใน หลักธรรมของพุทธะ

17. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ภัทรก็เหมือนกันนะ เหมือนชีวิตนี้เขาต้องการให้เราอยู่คนเดียวจริงๆ ชีวิตไม่เคยสมหวังในเรื่องความรัก มีชีวิตครอบครัวตั้งแต่วัยรุ่นก็ล้มเหลวไม่เป็นท่า เลยอยู่คนเดียวโดดๆ มามากกว่า 17 ปีแล้ว แต่บางทีเราก็มีความรู้สึกเหงาอยากมีใคร พอเริ่มคบใคร เขาก็เตะออก หรือไม่ก็ทำให้เราเห็นธาตุแท้ของผู้ชายอย่างไวมากไม่ต้องเสียเวลาดูนานเลย คือถ้าใครไม่ดีเข้ามาในชีวิต สิ่งศักดิ์สิทธิ์เขาก็ปลัดออกไปหมด จนทุกวันนี้ไม่มีใครเลย ชีวิตอยู่กับแม่สองคน เลี้ยงดูแลแม่ แล้วก็ไม่คิดจะเสาะหาคู่แล้วด้วย ไม่ว่าจะเป็นคู่แท้ส่องโลก คู่เวร คู่กรรม คู่ซ้อม คู่อะไรก็ไม่เอาทั้งนั้น มีแล้วมันเป็นทุกข์ ทรมานแสนสาหัส อยู่คนเดียวถึงจะเหงาจับใจบางครั้ง แต่โอกาสทำอย่างอื่นมีเยอะเช่นปฎิบัติธรรม ไปวัด ไปบวช ไม่มีใครมาห้ามมาขวางทางสายธรรมของเรา

หลวงพ่อเคยสอนไว้ว่า รักมากทุกข์มาก รักน้อยทุกข์น้อย ไม่รักไม่ทุกข์ หมดรักก็หมดทุกข์ ท่านบอกไม่ให้หลงมัวเมาในกาม ให้ถือครองเพศพรหมจรรย์ เพราะเมื่อใดที่เราก้าวเข้าไปหาเรื่องกามเมื่อไร ชีวิตก็จะติด มัวเมาในเรื่องนี้ เปรียบเสมือนลิงติดยางกัง ติดแล้วก็แกะไม่ออก พาเราดิ่งสู่ความเร่าร้อน หาความสงบเย็นไม่มี เมื่อก่อนหลวงพ่อพูดเท่าไหร่ก็ยังไม่ยอมฟัง ยังเถียงท่านว่าคนเราเป็นฆราวาสอยู่มันก็ต้องมีเรื่อง รักๆ ใคร่ๆ หลวงพ่อมาบอกให้ครองเพศพรหมจรรย์ใครจะทำได้ ท่านก็บอกมาว่างั้นเอ็งก็รองดู รองเลือกรักใครสักคน หรือมีใครสักคนชีวิตเอ็งจะเป็นยังไง ทุกวันนี้ก็พิสูจน์แล้วว่าคำพูดที่ท่านสอนมันจริง เมื่อเราคิดจะไปรักใครสักคน มันก็มีแต่ทุกข์ เศร้า เสียใจ จนตอนนี้ซึ้งแล้วว่า เราูอยู่ของเราคนเดียวนี่แหละดีแล้ว ใครอย่าได้มายุ่งวุ่นวายกับชีวิตข้าพเจ้า ใครก็มาทำให้เรา เจ็บ เศร้า เสียใจ ไม่ได้อีกแล้ว 555555

ไม่มีคู่แสนจะสบาย ไม่ต้องทะเลาะกับใคร ไม่ต้องถูกตีกรอบให้เดิน ไม่ต้องเสียน้ำตา ไม่ต้องเจ็บช้ำน้ำใจ ไม่ต้องมีใครมาห้าม ไม่ให้ทำนู่น ทำนี่ มีอย่างเดียวที่ไม่ดี คือมันเหงา แต่ถ้าเราเรียนรู้ที่จะอยู่กับความเหงาได้ ชีวิตนี้เราก็สบายตัว สบายใจ ลำพังขันธ์ 5 เราแบกกันก็หนักอึ้งแล้ว ยังจะเอาขันธ์ 5 ของอีกคนมาแบกอีก ไม่เอาดีกว่า

18. วรุณบุตร

ถือขันธ์5ตัวเองยังตัดยาก ยังจะต้องไปเพิ่มขันธ์10 ขันธ์15 ทำไมกันเนาะ วันนี้แปลกนะครับเหมือนสมาคมคนโสดยังไงไม่รู้อิอิ..

19. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

[​IMG] สวัสดีสหายธรรมทุกๆ ท่าน ค่ะ [​IMG]

ข้าพเจ้าเห็นด้วยกับความคิดเห็นในบางส่วนของคุณพรหมพรนะคะ เพราะข้าพเจ้าก็เคยตกอยู่ในสถานที่การณ์เช่นนั้นมาบ้าง
    และตอนนี้ต้องมีอันให้แยกจากบุคคลอันเป็นที่รัก (ยังรักกันดีนะคะไม่ใช่มีปัญหากัน) เพราะการปฏิบัติของข้าพเจ้าต้องรักษา "พรหมจรรย์"
    แต่ก่อนคิดว่าไม่ใช่ ตอนนี้พอสัญญาเก่าเริ่มชัดขึ้น ทำให้รู้ว่าเราต้องปฏิบัติควบคู่ไปกับการรักษาพรหมจรรย์ด้วยเช่นกัน
    และโชคดีที่คนรักเข้าใจและสนับสนุน คือพร้อมที่จะเปลี่ยนเป็นคู่บุญคู่บารมีค่ะ

ใช่ว่าผู้ที่มีครอบครัวแล้วจะต้องเลิกร้างกันไปนะคะ มีความรักอยู่และยังรักษาไว้ได้ ข้าพเจ้าก็ยินดีด้วย
    เพราะความรักเป็นสิ่งสวยงามและกอปรด้วยความเมตตาและเอื้ออาทรค่ะ

เรื่องเล่าเล็กๆ น้อยๆ จากเหตุการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นได้ไม่ถึง 2 เดือนนี่เอง หากมีความเข้าใจที่ขัดแย้งกันท่านใดไปบ้าง
    ต้องขออภัยล่วงหน้านะคะ พร้อมรับฟังคำแนะนำค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.9 KB
      เปิดดู:
      268
  20. poozaa

แหม สมาชิกชมรมคนโสดมารวมกันเยอะเลย 55

ทุกวันนี้ปูก็มีคู่ค่ะ แต่ไม่ได้อยู่ใกล้กัน ไม่ได้ทะเลาะกัน แต่มาใกล้กันทีไรต้องมีเหตุให้ต้องอยู่ไกลคนละที่

แต่แปลกนะคะ ที่ไม่เคยมีความหวาดระแวงในเรื่องชู้สาวเลย เลยกลายเป็นข้อดีไป

คู่ของปูปฏิบัติมาทั้งคู่ มาจากเผ่าพันธุ์เดียวกัน ซึ่งก็คือพญานาคนั่นเอง สงสัยคงจะอธิษฐานมาเป็นคู่บารมีกันมากกว่าที่จะเป็นคู่รักกันทั่วไป ^^

ปูเลยเริ่มเข้าใจในหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน และสานต่อในสิ่งที่เคยอธิษฐานไว้ เรียกได้ว่าทุกวันนี้ก็มีความสุขดีทุกอย่าง เรียกได้ว่าอยู่ได้คนเดียวโดยไม่เหงาแล้ว เพราะมีสิ่งที่ปูทำแล้วมีความสุขมากกว่า ซึ่งก็คือ การทำสมาธินั่นเอง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้