มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ มีอะไรดีๆๆ มาแลกเปลี่ยนได้นะครับ เท่าที่ผมได้รู้จักปูท่านและได้ฟังคำแนะนำสั่งสอนจากท่านก็ล้วนแต่เป็นข้อธรรม ข้อปฎิบัติของพระพุทธเจ้า ทั้งนั้นนะครับ ท่านเล่าให้ผมฟังว่าท่านเกิดมาแล้วได้พบพระพุทธเจ้า แล้ว 24 พระองค์ นะครับ ตอนนี้ท่านทำหน้าที่รักษาพระศาสนา 500 ปีครับ และเปิดและสงเคราะห์เหล่าลูกหลานในตระกูลท่านทั้ง 13 ตระกูลและผู้มีกรรมสัมพันธ์ และผู้ที่ปฏิบัติดีปฎิบัติ ชอบเพื่อทำนุบำรุงพระศาสนา ท่านก็เมตตาหมดครับ ไม่แบ่งแยกรวย จน ยิ่งท่านที่เป็นคนใฝ่ในธรรมท่านยิ่งช่ายเหลือ แนะนำข้อปฎิบัติเต็มที่ครับ ผมพึ่งกลับมาจากงานบวงสรวงท่าน นะครับ และได้รับหนังสือที่ท่านให้ประพันธ์แจกในงานนะครับ ตอนนี้ก็อ่านอยู่นะครับ เพราะเป็นกลอนสุภาบิตอิสานโบราณ ต้องอ่านทำความเข้าใจหลายอย่างนะครับ คงจะได้มีโอกาสนำมาให้อ่านเป็นะรรมทานต่อไปนะครับ เพราะขออนุญาติท่านไว้แล้วนะครับ

2. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อิอิ ทำไมรุสึกจะเหมือนพี่แม่มดขาวเลย555

ไม่ได้มากระทู้(บ้าน)นี้สัก5วันนะคะ

18-22 ยังไงก็คิดถึงทุกคนนะคะ

ขอให้บุญและอำนาจจากคุณพระทั้ง3และบารมีของปู่รักษาทุกท่านนะคะ

3. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจบน้องขอยืมอ่านบ้างนะครับ ท่านพี่

4. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

กำลังใจของข้าพเจ้าคงยังไม่ดีพอ เลยดูภาพไม่ได้น่ะค่ะ เง่อๆ T_T เสียดายๆ

5. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เพลงแหล่ภาษาอีสาน ตำนานพญานาค

ไม่รู้ว่าโหลดได้สำเร็จหรือเปล่า แต่ก็ลองทำดูก่อน ไม่ลองก็ไม่รู้นี่นา เพลงแรกเกี่ยวกับพิธีบวชนาค
    เพลงที่ 2 เพลงแหล่ แดนบาดาล เพลงที่ 3 เพลงแหล่ คำชะโนด ใครอยากลองฟังเพลงภาษาอีสาน
    สามารถติดต่อเข้ามาได้ที่ iiwsws@hotmail.com หรือ ที่ข้อความส่วนตัวถึงพรหมพร
    เริ่มตั่งแต่วันนี้-เย็นวันอาทิตย์ค่ะ จะได้ส่งให้พร้อมกันหลายๆคนเลยทีเดียวในวันจันทร์
    ขอที่อยู่ทางอีเมล์ของเพื่อนๆพี่ๆ จะได้แนบไฟล์ส่งให้ทางmail ลองฟัง ลองศึกษาภาษาอีสานกัน :z17

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2009
  6. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

มันไม่ขึ้นรูปเลยอะท่านพี่

7. Srijun

Srijun Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2009
    g-k,kvjko pk;,kdq

8. azuminami

azuminami เป็นที่รู้จักกันดี

รูปไม่ขึ้นนะครับ

9. azuminami

azuminami เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านเที่ยวสงกรานต์สนุกกันมั้ย

ขอความสุขสวัสจงมีตลอดปีนะครับ

10. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีย้อนหลังวันสงกรานต์นะคะ
    พอดีเพิ่งกลับมาจากบ้าน หายไปหลายวัน พี่ๆน้องๆคงสบายดีกันนะคะ
    ช่วงหลายวันที่ผ่านมา มัวแต่สนุกสนานเสียจนลืมหน้าที่ของตัวเอง
    เพราะทุกทีวันพระ หรืออย่างน้อยก่อนนอนต้องสวดมนต์

เมื่อคืนกลับมาห้องเลยเจอดีเลย ปูฝันว่ามีงูสีเขียวปนทองแต่สวยมากๆ เลื้อยเข้ามาฉกตรงช่วงแขน แปลกที่ในฝันมันรู้สึกเจ็บได้ไงไม่รู้^^ ฉกชนิดที่ไล่เท่าไหร่ก็ไม่ไป

พอตื่นมามานั่งนึกดู อ้าวรูปหล่อพญานาคที่ปูบูชา สีเขียวปนทองนี่นา
    เลยไปดูน้ำในขันที่ถวาย น้ำจะแห้งอยู่แล้ว เลยรีบไปเปลี่ยนเป็นการใหญ่ ไม่งั้นคืนนี้คงโดนฉกอีก อาจจะไม่มาเป็นงูตัวเล็กๆ มาแค่ฉกก็ได้ ^^

11. วรุณบุตร

ปู่ท่านเอารัตนมณีแก้ว และก็เหล็กไหลมาให้ชม ครับ ขออนุญาติท่านนำมาเผยแพร่ครับ

12. วรุณบุตร

อันนี้เป็นเครื่องยศนะครับ ใครกำลังใจดีก็สัมผัสดูนะครับ

13. วรุณบุตร

เอาพระพุทธรูปไปถวายท่านครับ

14. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE class=tborder id=post2030076 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ภัทรอังคาร<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2030076", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: ชายหาดพัทยา
    <IF condition="">
    </IF>Groans: 5
    Groaned at 2 Times in 2 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 7,315
    ได้รับอนุโมทนา 6,516 ครั้ง ใน 684 โพส
    พลังการให้คะแนน: 94 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2030076 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">สาธุค่ะ ขออนุโมทนาในกุศลจิตนะค่ะ ภัทรจะยินดีมากหากคุณจะกรุณาให้ว่านรางจืดภัทรรักษาแผลภายใน เพราะภัทรเองก็มีความรู้สึกว่าแผลภายในยังไม่หายดีค่ะ เพราะเดินยังปวด และบวมอยู่มาก หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปภัทรขอหน่อยนะค่ะ ขออานิสงค์แห่งเมตตาจิตนี้ส่งผลให้คุณมีสุขภาพแข็งแรง ไร้ทุกข์ ไร้โศข ไร้โรคภัยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

ผมต้องรบกวนขอที่อยู่ คุณภัทรฯ ด้วยนะครับทาง pm. หรือโทรมาบอกผมที่ 087-218-7223 แล้ว ก็ได้ เพื่อผมจะจัดส่ง ว่านรางจืด ไปให้ครับ...ด้วยความปรารถนาดี...จากกัลยาณมิตร...

</TD></TR></TBODY></TABLE>

15. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า ในบอร์ดนี้ มีใครเกิดวันเสาร์ และวันที่ 8 บ้างครับ อยากรู้ๆๆๆ

16. พระขวัญ ญาณวีโร

พระขวัญ ญาณวีโร สมาชิก

ลูกปู่ศรีสุทโธนาคราช พระอาจารย์ขวัญ ญาณวีโร วัดเจริญธรรมาราม บ.คำเจริญ ม.๗ ต.คำด้วง อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี โทร ๐๘๙.๕๗๕๑๒๙๖ ร่วมสนทนาธรรมได้ทุกเมื่อขอต้อนรับลูกหลานพญานาคทุกท่านร่วมสร้างพระใหญ่ "พระมิ่งขวัญเทวนาคราช" สายปู่นาค ร่วมพูดคุยกัน

17. วรุณบุตร

กราบนมัสการหลวงพี่ครับ ผมพึ่งกลับจากบ้านดุงนะครับ ไม่ทราบว่าวัดหลวงพี่ไกลจากตัวบ้านดุง หรือหนองหาน มากมั้ยครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปอีกจะได้แวะไปกราบหลวงพี่นะครับ

18. วรุณบุตร

มีธรรมะจากองค์ปู่พญาศรีสุทโธนาคาธิบดี มาฟากครับหนังสือนาคราชบูชา เทวะพจน์พ่อศรีสุทโธ

จำเอาไว้เถิดท่านทั้งหลายบรรยายกลอน
    อุทาหรณ์สอนธรรมอย่าสงสัย
    แนวทางดีชี้แจงแถลงไป
    ให้เกิดเป็นพรชัยผู้อ่านฟัง
    ทุกวันนี้โลกมนุษย์แปลกกว่าเก่า
    ไม่เหมือนคราวตั้งแต่ปางก่อนหลัง
    สวรรค์ โลกอีกนรกอยู่ใกล้กันจัง
    ใครเผลอพลั้งอาจจะตกสู่อบาย

คนดีน้อยคนชั่วนั้นมีมาก
    สังเกตดูคนตายบ้างเถิดหนา
    กับคนเกิดสวนกันทันเวลา
    มนุษย์ยังล้นโลกาไม่หายไป

19. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาค่ะ เป็นข้อธรรมะที่ดีมาก ใช้เป็นสิ่งเตือนตนเองได้ดีนัก ว่าทุกขณะจิตจงอย่าประมาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2009
  20. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับความปรารถนาดี ภัทรได้ pm ไปแจ้งที่อยู่ให้ทราบแล้วค่ะพร้อมเบอร์โทรนะค่ะ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้