มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ต้องกลัวอาตมาเครียดกันหรอกนะ

ประสพการณ์ยิ่งกว่านี้เจอมาแล้ว อันนี้แค่เศษเสี้ยวสบายๆผ่อนคลายมากๆ

ที่โต้ตอบก็เพื่อไม่ให้คนอื่นเจอแล้วต้องหนีหน้าให้ซึ่งๆหน้ากันไปเลยเราทำความดีจะหนีทำไมกัน

จะให้พระผู้ใหญ่มาจับสึกเลยก็ได้ แต่อย่าคิดนะว่าอาตมาจะหยุดงาน

งานอธิฐานทั้งนั้น ยังรอคนที่กล้าจับสึกอาตมาอยู่ สึกก็บวชใหม่

ถ้าทำเพื่อตัวเองป่านนี้รับตำแหน่งเจ้าอาวาสแล้ว โยมนิมนต์ให้เป้นหลายที่ด้วยไม่ได้อวดแต่เอาความจริงมาเล่า จะไปยึดติดอะไรกับตำแหน่งเห็นมาเยอะแล้ว

รู้อะไรต้องรู้ให้ลึก อย่ารู้สักเพียงว่าผิวเผิน มันจะเหมือนเป็นกบอยู่ในกะลา

2. ae_di_yae

ae_di_yae Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบนมัสการพระคุณเจ้าเจ้าคะ
    ขออนุโมทนากับพระคุณเจ้าที่ทำเพื่อพระศาสนาค่ะ

3. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละบุคคลครับ
    การที่เขาคิดดีก็เป็นการดี ก็เป็นสัมมาทิฐิ
    แต่กลับกัน ถ้าต้องการมาว่าร้าย คิดอกุศล ก็กลายเป็นมิจฉาทิฐิ
    ผลกรรมใดๆ ก็ขึ้นอยู่กับการกระทำของบุคคคลนั้นๆด้วย

สาธุๆ เร่งทำความดีกันเถิด พี่น้องครับ

4. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    คุยกับพระ

ตอนแรกก็นึกสงสัยอยู่ เอ ? พระท่านแอบมาเล่นเนตที่ร้าน เป็นพระนักแชทไปแล้วหรือไร :d คนเค้าจะมองยังไงเนี้ย !?
    อ๋อ ท่านมีเครื่องมือเครื่องใช้อยู่ที่กุฏิอยู่แล้วนี่เอง พรป่าวว่าอะไรนะคะ ดีเสียอีก สนทนาธรรมผ่านเนต ทันสมัยดีออก

วัดป่าแถวบ้านพร เคยมีเรื่องอื้อฉาว สีกาจับสึกพระ สีกาก็มีสามี มีลูกอยู่แล้ว แต่ก็ชวนพระหนีตามกันไป
    เพราะมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น ทำให้ศรัทธาของญาติโยมเสื่อมถอยลงไปเยอะ ไม่ค่อยมีใครอยากไปยุ่งกับวัด
    เป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากเลย พระรูปนั้นเป็นนักพูด นักปฏิบัติที่ดี มีคนขึ้นเยอะ ต่างก็ช่วยกับสร้างวัดให้เป็นวัด
    จากเดิมที่วัดป่ามีแค่กุฏิสำหรับพระแค่หลังเดียว เป็นเพิงไม้ อุโบสถก็เป็นเหมือนบ้านไม้สองชั้นเล็กๆ
    ก็ช่วยกันคนละเล็กละน้อย สร้างพระอุโบสถขึ้นมาได้หลังนึง ก่ออิฐฉาบปูนให้เป็นการคงทนถาวร สร้างกุฏิไว้หลายหลัง
    ถ้าพระรูปนั้นยังอยู่ ทุกวันนี้ วัดป่าแห่งนั้นคงเจริญ ไม่เกือบเป็นวัดร้างอย่างเช่นในปัจจุบัน มีพระจำวัดแค่รูปเดียว
    แต่จะโทษพระฝ่ายเดียวก็ไม่ถูก ตบมือข้างเดียวมันไม่ดัง พระไม่ได้ไปหาสีกานะ สีกามาหาพระเอง เรื่องถึงได้เกิด
    จะว่าไปก็คล้ายๆมารผจญดังว่า มีมารมาทดสอบจิตใจ ถ้าจิตมั่นคง ก็จะผ่านพ้นไปได้ เฮ้อ แผนนารีพิฆาตนี่มีมาช้านาน

เพราะเรื่องนี้ ทำให้คนไปทำบุญที่วัดน้อยลง เกิดความระแวงแคลงใจ เวลามีงานบุญ ผู้หญิงจะเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงที่สำคัญ
    ทุกวันนี้ พ่อบ้านไม่อยากให้แม่บ้านไปทำบุญถือศีลที่วัด ไปยุ่งกับกิจของทางวัดให้มากนัก กลัวประวัติศาสตร์ซ้ำรอย
    แม่บ้านก็กลัวว่าการเป็นคนใจบุญ ชอบไปทำบุญที่วัดบ่อยๆ จะทำให้ถูกชาวบ้านติฉินนินทา ว่าไปวัดเพราะมีอะไร...
    ทั้งนี้ ก็เพราะการยึดมั่นถือมั่นในตัวบุคลมากจนเกินไปนั่นเอง เข้าทำนองปลาเน่าตัวเดียวเหม็นทั้งข้อง
    พระรูปอื่นที่ท่านปฏิบัติดี ประพฤชอบมีออกถมไป ดังเช่นคนในสังคม มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่ได้เลวร้ายไปเสียทั้งหมด

เฮ้อ~แต่มันก็ทำให้มีเรื่องไม่สะดวกใจในเวลาไปทำบุญอ่ะนะ พรก็อยากสนทนาธรรมกับพระกับเจ้าบ้าง
    แต่พระที่วัดแถวบ้านก็ไม่เป็นพระนักพูด คุยไม่ค่อยสนุกออกรสเท่าที่ควร ท่านเล่นไม่หาความรู้รอบตัวมาแสดงธรรม
    เพราะเกรงข้อครหา ก็เลยไม่พูดด้วยดีกว่า อีกอย่างหน้าตาอย่างพรนี่ คนเค้าไม่รู้เลยว่าสนใจธรรมะกะเค้าด้วย
    ชาวบ้านเค้ายกให้ธรรมะและการเข้าวัดฟังธรรม เป็นเรื่องของคนแก่ค่ะ น่าเสียดายกับคติความเชื่อ ความคิดแบบนี้
    ธรรมะข้อสุดท้ายที่พระพุทธองค์ได้ทรงประทานโอวาท ก่อนดับขันธ์ปรินิพพาน อย่าประมาทต่อความตาย
    มัวแต่คิดว่า แก่แล้วค่อยทำบุญ เข้าวัดฟังธรรม ตอนนี้ยังหนุ่มยังสาว ยังมีเวลาอีกเยอะ แล้วถ้าเผื่อตายก่อนแก่ล่ะ !?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2009
  5. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุจร้า

เห็นด้วยจร้ามัวแต่จับผิดคนอื่นไม่ย้อนดูตัวเองว่าดีหรือยัง สู้ทำความดีแล้วไม่ต้องคิดร้ายกับใครจะดีกว่า เหอะๆๆๆเราไม่เคยคิดร้ายกับใครโดนคนอื่นคิดร้ายตลอดโดนจนชิน ชินแล้วจึงปล่อยวาง แต่ถ้าปล่อยวางมากเดี๋ยวคนที่เขาทำความดีเจอแบบเราเขาจะเสียกำลังใจกันหมดสงสารเขาให้มาก อย่างมัวเห็นแก่ตัวเองเลยแค่นั้นหล่ะชีวิตก็มีความสุข

อาตมาไม่เคยคิดร้ายใครหรือใครจะช่วยคิดให้ก็ได้ว่าเคยแต่เมื่อก่อนนั้นตอนนี้ไม่แล้ว เพราะครูบาอาจารย์ท่านสอนมาดี ลูกศิษย์ก็ทำตามเพียงเท่านั้น

มันผิดด้วยหรือที่เราจะทำความดีเพื่อคนอื่นโดยที่ตัวเราเองต้องมาเหนื่อยโดยไม่มีเวลาจะพักผ่อน ทำงานหนักยิ่งหว่าอยู่บ้านอีก เกิดมาทำงานตลอดชีวิตไม่เคยที่จะได้มาเที่ยวเล่นสนุกสนานเหมือนใครๆเขาเลย ทุกวันนี้ก็ทำงานจนจะไม่ได้พักผ่อนอยู่แล้ว ช่วยมาก็หลายวัดถ้าเจอเรื่องแค่นี้แล้วถอยก้ไม่รู้จะว่าไงแล้ว ทำต่อๆๆไป ไม่หยุดจนกว่าชีวิตนี้จะหยุดหายใจ ส่วนใครจะมีความคิดเห็นอย่างไงก็ขออนุโมทนาบุญด้วยจร้า เรื่องทุกเรื่องมันมีเหตุและผล

ขนาดบวชด้วยเรียนปริญญาตรีด้วยนะยังต้องเลือกเอางานศาสนาก่อนปริญญาต้องทิ้งไปเพราะมันเอาเข้านิพพานไม่ได้ ที่เอาไปได้ก็แค่บุญกับบาปถึงเวลานั้นเราจะรู้เองว่าเราไปไหนจะมานั่งเสียใจภายหลังว่าตอนเป็นมนุษย์แล้วไม่หมั่นทำความดีอันนี้มันก็สายไปแล้วแก้ไขไม่ได้

ไม่ว่าเบื้องบน ไม่ชนเบื้องล่าง ไม่ขวางทางใคร
    จำไว้อาตมาใช้คำนี้อยู่ ใครจะทำอะไรก็ปล่อยแนะได้ก็แนะ หากแนะแล้วยังดื้อดึงก็ปล่อยตามกรรมของเขาที่ทำ

6. พระชยภัทร อนามโ

เจริญพรคุณโยม

อาตมาเองใช้เนตในการสร้างบุญเพื่อดึงญาติโยมมาทำบุญจร้า
    เจตนาของอาตมาเองอาตมาย่อมรู้อยู่ ส่วนใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา

ถ้าอาตมาเจตนาไม่บริสุทธิ์คิดที่จะเล่นเนตแซทเนตก็คงไม่ใช้ชื่อพระจร้า พระเล่นเนตกันเยอะแต่ท่านคงจะไม่โง่พอที่จะใช้นามตัวเองว่าพระนะ ท่านก็จะแฝงเป็นบุคคลธรรมดาใช้ชื่ออื่นไป หากอาตมาเองมาด้วยเจตนาไม่ดีก็จะไม่ใช้ชื่อพระและเป็นชื่อตนเองโดยตรงจร้า เหตุผลง่ายๆก่อนเลยข้อแรกคือเป็นการกันปรามาสของญาติโยมโดนแน่นอนเพราะใช้ชื่อพระ สองอาตมาไม่มีเจตนาแอบแฝงเหมือนที่ใครเขากล่าวหาอยู่แล้ว อันนี้ให้กรรมจัดการเองอาตมาไม่เกี่ยวนะอยากเล่นกับกรรมเอง

สรุปง่ายๆคือใช้ชื่อพระแล้วดูเจตนาเพราะอาตมาทำจริงไม่ได้ดีแต่พูดนะจ๊ะ
    โยมหลายท่านมาที่วัดก้เยอะ อาตมาไม่อยากดังไม่อยากเป็นเจ้าอาวาส แต่อยากที่จะสร้างสิ่งก่อสร้างต่างๆให้วัดยอมละทิ้งทุกอย่างแต่ไม่ทิ้งงานศาสนาปล่อยไม่ได้ โยมไม่ทำพระทำเอง ไม่มีเงินแต่ก็มีกำลังในการทำ ไม่มีกำลังใจจากคนรอบข้าง แต่มีกำลังใจในตัวเองก้พอแล้ว ถามว่าเครียดไหมเวลาเจอเรื่องแบบนี้บอกได้เลยเป็นใครก็เครียดแต่พอดีว่าเจอยิ่งกว่านี้แล้วจับตัวเครียดได้เราก้ปล่อยวางเรา บางอย่างปล่อยวางได้ก็ปล่อยบางอย่างปล่อยวางไม่ได้ก้ไม่ปล่อย จะกลัวอะไรในเมื่อเราไม่ผิด ถึงก้จะน้อมรับเอง ปกติเองอยู่วัดก็โดนแทบทุกวันแล้วทำงานเกินหน้าเกินตาผู้ใหญ่เขา คิดอยู่อย่างเดียวว่าใครจะเอาตำแหน่งอะไรมาให้ก็จะไม่รับเด็ดขาด ถึงบังคับให้รับก็สึกเสียเลย แล้วไปบวชที่อื่น แล้วทำงานของเราอยู่ นี่แหล่ะพุทธภูมิเอ๋ยเจ้าต้องทนไป

โยมแถวหมู่บ้านก้เคยว่าอาตมาเห็นเพียงว่าเป็นพระบวชใหม่แต่สร้างพระได้ถึง 30 กว่าองค์ถวายวัดต่างๆ ต่างก็กล่าวหาว่าขายยาม้าส่งเมืองนอกแล้วสร้างพระกลบเกลื่อน ช่างคิดเนอะ โยมแม่เองก็เป็นเบาหวานพระเองก็กลัวท่านเครียด จึงต้องเข้าไปคุยกับท่านแล้วบอกท่านว่า โยมแม่ถ้าพระจริงอย่างที่เขาว่ากันนะแม่ พระคงไม่ให้แม่อยู่บ้านเช่าหรอก พระเองคงสร้างบ้านใหญ่โตให้แม่อยู่แล้ว แต่โยมแม่ก็รู้อยู่แล้วว่าลูกนิสัยเป็นอย่างไร หลังจากนั้นไม่กี่วันก็มีโยมมาขอขมากรรมกัน อาตมาไม่เคยแม้แต่ที่จะโกรธเพราะคนเราย่อมคิดได้อยู่แล้วว่าเป็นพระบวชใหม่จะเอาเงินที่ไหนไปสร้างพระ ทุกอย่างอยู่ที่เจตนาเราทำดีเราย่อมไม่กลัวถึงแม้จะต้องมาตายก็ตามเพราะความดีที่เราทำติดตัวเราไปได้อยู่แล้ว

7. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    นมัสการนะคะหลวงพี่
    งานหนักเลยนะคะ
    ใครจะพูดยังไงก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ
    ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
    เราคิดดีทำดี ย่อมรู่แก่ใจตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2009
  8. พระชยภัทร อนามโ

อื่มลืมบอกไป

ขนาดมีโยมมาอุปปัฐากอาตมาให้ปัจจัยในการใช้จ่ายเดือนละ 2,000 บาทต่อเดือน จะมีใครรู้บ้างไหมว่าเงินเนี่ยอาตมานำไปสร้างพระเพื่อให้โยมเขาได้อานิสงส์เพิ่มขึ้น สงสารโยมเขาเหมือนกันนะแต่ทำบุญเราก็อยากให้บุญเขาปัจจัยที่ออกกิจนิมนต์ตามบ้านงานก็ใส่ตู้ทั้งนั้นเพื่อไว้เป็นค่าใช้จ่ายในวัด ที่ถวายส่วนตัวก็มีเยอะวันนั้นโยมถวายปัจจัย 2,500 บาทให้ใช้ส่วนตัว ถ้าอาตมาทำเพื่อตัวเองคงไม่ไปซื้อยาหมดไป 2,400 กว่าบาทแล้วส่งไปให้ที่สำนักสงฆ์สิงหธรรมเตโชเดชที่จังหวัดพิษณุโลกหรอกนะ พระเณรป่วยทั้งวัด ห่างไกลจากตัวเมืองตั้ง 50 กิโล แถมญาติโยมแถวนั้นก็ป่วยกันหมด ทำเพื่อตัวเองมันนะทำได้แต่ไม่ดีกว่า ขอให้คนอื่นเขาดีกว่าเพื่อส่วนรวม ถ้าไม่เชื่อลองเข้าไปดูในกระทู้เก่าๆที่เขาบอกบุญมาช่วยไปหลายงานเลย ทำก็เพื่อให้ปัจจัยที่โยมถวายมานั้นโยมเขาจะได้บุญเยอะกว่านี้ กว่าที่ถวายอาตมาแล้วนำไปใช้เรื่องส่วนตัว บอกได้เลยสบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน มีใช้ทุกเดือนเพราะมีโยมเขาส่งให้ใช้(โยมอุปปัฐฐาก)แล้วเงินที่ได้จะเอาไปทำอะไรเล่าก็ทำบุญบ้าง ส่วนตัวเองแล้วทุกเดือนก็ต้องช่วยส่งค่าเช่าบ้านให้โยมแม่อยู่แล้วก็เป็นเงินจากโยมอุปปัฐฐากอีกเช่นกัน บวชเป็นพระใช่ว่าสบายในสายตาที่หลายคนเห็นกัน มันไม่สนุกหรอกนะกับการเป็นพระแล้วไปบิณฑบาตรขอข้าวโยมกิน วันไหนจิตตกก็จะไม่รับบาตรเพราะละอายใจตนเอง

เป็นพระก็เลี้ยงแม่ได้แค่นี้ก็ภูมิใจแล้ว แถมโยมแม่ก็จะดีวันดีคืนด้วย
    ส่วนโยมพ่อเสียไปแล้ว กระดูกท่านอยู่ที่กุฏิพระเลย ท่านมาให้เห็นบ่อยด้วยเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนนานๆจะมาเดี๋ยวนี้มาถี่ มาให้เห้นว่าเปลี่ยนชุดใหม่แล้วเพราะทำบุญทุกครั้งก็จะให้โยมพ่อและโยมแม่ตลอด ตอนนี้โยมพ่อเลื่อนขั้นเทวดาเเล้วอยู่ชั้นพรหมแต่ไม่รู้ชั้นไหนแค่นี้ก็สบายใจแล้วในถานะที่เป็นลูกแล้วสามารถช่วยเหลือพ่อของตนเองได้

แล้วโยมหล่ะทำอะไรเพื่อท่านหรือยังถ้ายังรีบทำนะเพราะท่านคือพระอรหันต์ในบ้าน

9. พระชยภัทร อนามโ

จร้า สำบายมาก

เลยถือโอกาสสอนญาติโยมเลย

วันนี้คุยยาวหล่ะ เดี๋ยวงานพระบรมคืนนี้ค่อยทำต่อจร้า แค่ 4,000 ชุดเอง 5555+ สำบายมากจร้า

ชีวิตมันก้อย่างนี้หล่ะมันมีรสชาติ มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีทุกข์มีสุข เป็นของคู่กัน 5555+ลืมไปอีก 2 อย่างอ่ะอย่าว่ากันนะจ๊ะพอดีเป็นพระบ้าพระโง่จร้า

พระบ้าที่ว่าตัวเองนี่แปลว่า บ้าเกิดจร้า
    พระโง่ที่ว่าตัวเองนี่แปลว่า บ้าโง่ที่ไม่ยอมเข้านิพพานมัวแต่จะนำพาคนอื่นไปด้วย

10. poozaa

โอ แต่หลวงพี่อย่าเพิ่งหนีญาติโยมไปไหนเลยค่ะ
    ยังมีคนที่ลำบากที่รอให้หลวงพี่มาสงเคราะห์อีกมากมายเหลือเกิน
    หาไม่เช่นนั้น เขาก็ไม่รู้ที่จะไปพึ่งใครได้อีก
    ยังไงหลวงพี่ก็สู้สู้ไว้นะคะ หากหนทางไม่มีอุปสรรคเสียเลย มันก็ดูจะราบเรียบเกินไป
    ยิ่งอุปสรรคมาก ความสำเร็จยิ่งยิ่งใหญ่

11. พระชยภัทร อนามโ

จะหนีไปไหนทำไมหล่ะจ๊ะ เพราะว่าเจตนาเราดี คิดดี พูดดี ทำดี จะไปกลัวอะไรหล่ะจ๊ะ

สิ่งที่กลัวก็คือความชั่วในใจตัวเอง แต่ไม่เคยคิดร้ายกะใครเลยไม่ต้องเป็นห่วงอะไรมากมาย เพราะคนที่คิดร้ายเขาก้เจอกรรมของเขาเองเห็นมาเยอะแล้วก้กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมตอบสนองจร้า

12. poozaa

โมทนาด้วยนะคะหลวงพี่ เข้ามาก็ตกใจนิดหน่อย
    งง ว่ามีเรื่องอะไรกันน้า เพราะกะเข้ามาเปิดจะเจอพลังที่ซ่อนเร้นของตัวเอง555

ยังไงหลวงพี่ก็อย่าเครียดมากนะคะ

13. chanapin

chanapin สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ชื่อชนาภิญญ์ค่ะ ชื่อเล่นต้าค่ะ ได้อ่านที่มีการตอบถามกันครั้งแรกค่ะ สนใจเรื่องเกี่ยวกับพญานาคมาตั้งแต่เด็กค่ะ ผูกพันมานาน ฝันเห็นอยู่บ่อยครั้ง และเพิ่งรู้จากคนที่มีองค์พ่อปู่ศรีสุทโธว่า..ตัวเองเป็นภรรยาคนนึงของพ่อปู่เมื่อชาติก่อน(ประมาณคนที่ 500 กว่าค่ะ แต่ก็เป็นภรรยาที่ท่านทรงรักมาก และคอยปกป้องคุ้มครองอยู่ด้วย หนูจึงเป็นคนไม่ค่อยกลัวอะไร และก็มีเซ้นต์แรงมากคนนึงค่ะ) อยากทราบว่าตัวเองเป็นพญานาคตระกูลไหน พอจะมีวาสนาได้ทราบความเป็นมาของตัวเองในอดีตได้บ้างหรือไม่เจ้าคะ อยากขอความกรุณาหลวงพี่(เห็นเค้าเรียกกันน่ะค่ะเพราะเพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรกเหมือนกัน ยังไงช่วยแนะนำตัวให้หนูรู้จักจะเป็นพระคุณนะคะ)อยากขอเข้ามาเป็นส่วนนึงของการสนทนาที่ทุกท่านกำลังให้ความสนใจอยู่นี้ด้วจยคนค่ะ พอจะไขข้อข้องใจให้ได้รือไม่เจ้าคะ อยากขอความกรุณาและขอให้ชี้แนะด้วยค่ะ หากใครมีอะไรแนะนำเชิญส่งข้อความมาได้เลยนะเจ้าคะ ยินดีรู้จักทุกท่านค่ะ

14. chanapin

chanapin สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ปัจจุบันมีวาสนาเกิดเป็นมนุษย์แต่ยังคงอาลัยในภพภูมิเดิมแห่งตน อยากกลับไปยังภูมิเดิมแห่งพญานาค ดินแดนแห่งพ่อปู่ศรีสุทโธนาคราชผู้เป็นที่เคารพรักยิ่ง ความผูกพันนี้ช่างลึกซึ้งนักยากจะลบเลือนไปจากจิตใจเบิ้องลึก อยากกลับไปที่แห่งตนทีๆเป็นเสมือนเป็นบ้านที่เคยจากมา ทุกครั้งที่ได้ไปไหว้ท่านพ่อปู่ที่วัด(ที่แห่งนั้นเป็นวังบาดาลที่ๆท่านอยู่และมีรูปเคารพแห่งท่านอยู่ที่นั่นด้วยค่ะ)จะรู้สึกมีความสุขสบายใจและปลอดภัยอย่างบอกไม่ถูกค่ะ ไม่อยากกลับออกไปเลย อยากอยู่ใกล้ชิดท่านเหมือนที่ครั้งนึง(เมื่อนานมาแล้วเคยได้อยู่ใกล้ชิดน่ะค่ะ)รู้สึกอยากกลับไปในภพภูมิพญานาคอีกครั้ง เผ่าพันธุ์เดิมที่เคยเป็น ผิดรือไม่เจ้าคะที่คิดเยี่ยงนี้ จะทำอย่างไรได้เล่าคะหากความผูกพันครั้งเก่ามันยังมากมายในห้วงคำนึงเหลือเกิน ครั้งนึงตัวเองเคยเกิดเป็นงูใหญ่แลมีบริวารแห่งตน เกิดมาในชาตินี้ก็ยังคงรักแลเมตตาบริวารเผ่าพันธุ์นาคาอยู่เช่นเดิม แลยังมีสัญชาตญาณเดิมแห่งนาคาอยู่อย่างมากมาย กล่าวคือ ใจร้อน ขี้โมโหหงุดหงิด อาฆาตพยาบาท ติดมาจากภูมิเดิมค่ะ เพียงแต่ทุกอย่างอยู่ภายใต้สำนึกดีภายใต้คำสอนแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า คือคอยข่มใจตนเองอยู่เสมอน่ะค่ะไม่ให้ความร้อนเข้าครอบงำจิตใจได้ ก็พยายามอยู่ค่ะ แต่ก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร อยากเร่งสร้างบารมีค่ะ อยากนั่งสมาธิ อยากสวดมนต์ อยากทำบุญกุศลให้มากๆค่ะ

15. พระชยภัทร อนามโ

เดี๋ยวกลับมาตอบจร้า พอดีติดธุระเดี๋ยวกลับมาจร้าขอเคลียงานก่อนแป็บนึงจร้า

16. meentra

meentra Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    กราบนมัสการ พระ ชัยภัทร

วันนี้ได้มีโอกาส เข้ามาอ่านในห้วข้อนี้ก็ขอรบกวนท่านพระชัยภัทร

แนะนำในข้อที่ดิฉันสงสัยบ้างนะเจ้าค่ะ

คือดิฉันได้อ่านในเวบวัชรธาติ แล้ว ได้บูชา พลอยพญานาคมาบูชา ไว้ 2 เม็ด

เม็ด หนึ่งสีเหลือง อีกเม็ดหนึ่ง สีขาว ( ได้เป็นรังหินมาแล้วอธิฐานขอให้ได้สีขาวเพื่อเป็น

การยืนยันในการปฏิติธรรมมากขึ้น ) สิ่งที่อยากทราบคือ ทำไมดิฉันมีความคุ้นเคยกับ

พลอยพญานาค รบกวนท่านพระชัยภัทรตอบให้ด้วยนะเจ้าค่ะ

และหลังจากสวดมนต์ อุทิศผลบุญที่สวดมนต์ ไปดิฉันได้ยินเสียงผู้หญิงหัวเราะใส

ใกล้ๆ หูเนี่ยค่ะ ไม่ทราบว่าคิดไปเองหรือเปล่าค่ะ

ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้สวดมนต์เลยเพราะยังหาคำตอบไม่ได้ค่ะ

ยังงัยรบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

17. พระชยภัทร อนามโ

คือเพชรพญานาคข้างในจะมีดวงจิตพญานาคอยู่ 1 ดวงและจะมีเทวดาคุ้มครองอีกหนึ่งท่าน ที่โยมรู้สึกคุ้นเคเพราะว่าเพชรพญานาคชิ้นนี้ได้เลือกโยม สงสัยว่าจะเป็นญาติธรรมกันในชาติใดชาติหนึ่งท่านจึงเลือกที่จะอยู่กับคุณโยมจร้า

เสียงผู้หญิงรู้สึกว่าจะเป็นคนที่อยู่กับเพชรพญานาคจร้า เป็นผีไม่กล้าเข้าใกล้จร้า

18. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการทักทายครับผม ขอให้พระคุณเจ้าชยภัทรเจริญในสุขภาพกายสุขภาพใจ สว่างไสวในธรรมเป็นที่พึ่งของสัตว์โลกผู้ดำมืดในสังสารวัฏต่อไปนะครับ สาธุ

19. พระชยภัทร อนามโ

บอกให้หน่อยนึงนะตามที่จิตแรกมันบอกมา โยมเคยเป็นพญานาคสีน้ำเงิน 9 เศียร โหบารมีเยอะไม่เบา ตอนกายเป็นคนตาโยมจะตาคมมาก
    บารมีเยอะมากเลย บอกแค่ที่ท่านให้บอก

20. พระชยภัทร อนามโ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้