มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนกาญจน์

คนกาญจน์ Active Member

ขอบคุณมากครับ หากเป็นจริงอย่างว่า บางทีสมเด็จอาจจะแกะพิมพ์นี้เองก็ได้ครับ
    ผมก็ว่าเป็นบุญหัวแล้วครับที่มีเก็บไว้ พ่อผมท่านสะสมไว้เยอะแท้มั่งเก๊มั่งก็ไม่ทราบได้ ไม่มีใครสนใจ จนท่านเสียไป และเราก็คงได้อายุที่ต้องมาเริ่มสนใจบ้าง จึงต้องมาเริ่มเรียนรู้จากพี่ๆน้าๆที่นี่แหละครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ให้ด้วยครับ

2. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เห็นกระทู้ของคุณ คนกาญจน์ แล้ว ต้องบอกว่าผมไปไม่ถูกเลย ขาดทักษะอย่างมาก ถ้าพระที่ผมไม่รู้จัก ผมแทบจะไม่ตอบเลย เพราะไม่มีข้อมูล

สมัยก่อนเคยได้พระกรุเมืองสรรค์แท้ๆมา ผมแจกเพื่อนหมด ไม่รู้ประวัติ แถมดูไม่เป็น ตอนนั้น คนที่ให้พระผม บอกให้ผมเก็บไว้ใช้ อีกหน่อยจะมีคนหา ราคาจะแพง ผมคิดอย่างเดี่ยวว่าเล่นไม่เป็น ดูไม่เป็น เลยแจกไปเสียหมด

มาตอนนี้ รู้ซึ้งแล้วว่า ต้องเก็บพระที่คนให้เราเอาไว้บาง จะได้ศึกษาที่มาที่ไป มารู้ตอนหลัง จึงรู้สึกเสียดาย

คุณคนกาญจน์ พระที่มีอยู่ไม่ว่าแท้ หรือ เก๊ คุณควรเก็บไว้ศึกษา จะได้มีข้อเปรียบเทียบ วันหน้าพอมีใครลงประวัติ เราก็จะได้รู้นะครับ

อนุโมทนากับทุกข้อความทั้งคนถาม และคนตอบ

3. wasabi san

พระองค์นี้ของคุณวาซาบิ.....สวยอีกแล้วครับ....
    ลักษณะพิมพ์น่าจะเป็นพิมพ์ชายจีวรบาง หลวงวิจาร แกะพิมพ์ครับ

สังเกตได้ว่าช่องแขนขวาจะยกสูงกว่าด้านซ้าย ความกว้างของช่องแขนด้านขวาจะแคบกว่าด้านซ้าย (ขวามือของเราแต่เป็นแขนซ้ายของพระ)

มวลสารพวกเกสรดอกไม้เห็นได้ชัดเจนมาก เป็นเกสรเก่า
    ผงพุทธคุณจับเป็นเม็ดเล็กๆ ฝังในระดับลึกกระจายอยู่ทั่วองค์อย่างเป็นธรรมชาติ

มีคราบน้ำอ้อยเคี่ยวผสมอยู่ไม่มากนัก....พอแลเห็นได้บ้างปละปลาย
    ส่วนใหญ่สีแห้งซีดไปเพราะผ่านการใช้งานครับ

องค์นี้ถือเป็นพระที่แก่ผงพุทธคุณ แก่ปูนเปลือกหอย แก่ว่าน มีผงดำอยู่ในเส้นซุ้มผ่าหวายและกระจายอยู่ทั่วไป

เนื้อพระละเอียดเพราะผงพุทธคุณทำมาจากดินสอพอง....ทำให้มองเห็นการยุบตัวขนาดใหญ่ได้ยาก....มีรอยปูไต่ประปราย

สีของพระกับจำนวนผงพุทธคุณสอดคล้องกัน....ถือว่าสอบผ่านครับ

สรุป องค์นี้สวยได้ใจมากครับ....แต่ถ้าได้ยลด้านหลังกับด้านข้างจะแหล่มกว่านี้เยอะเลยครับคุณวาซาบิ

ตอบคุณ
    xlmen
    สรุป องค์นี้สวยได้ใจมากครับ....แต่ถ้าได้ยลด้านหลังกับด้านข้างจะแหล่มกว่านี้เยอะเลยครับคุณวาซาบิ

นำภาพมาเพิ่ม เห็นทั้งด้านหน้า และด้านหลังครับ

จะได้ศึกษาสภาพผิว และมวลสารครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      379.4 KB
      เปิดดู:
      3,467
  4. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ถ้าพิจารณาตามตำราสากลแล้วส่วนมากเซียนเขาจะตีว่าไม่ถึงครับ....
    บังเอิญผมเป็นคนชอบพระที่ธรรมชาติของพระกับเนื้อสัมพันธ์กับความเก่าหนะครับ...

ไม่ค่อยสนใจมุมมองเซียนทั้งหลายที่เป็นพุทธพานิชย์ซักเท่าไหร่หนะครับ
    ถ้าเล่นตามเซียนก็ต้องเสียตังส์แพงเพราะเซียนครับ.....หุหุหุ

องค์นี้ด้านหลัง...มีผงดำฝังตัวอยู่ในเนื้อพระระดับลึกมากครับ....
    มีเนื้อลานที่ด้านหลังกระจายตามขอบพระด้านล่าง และทั่วไป

รอยปูไต่สวยงามครับ....องค์นี้ถ้าได้ส่องของจริงผมว่าต้องสวยมากกว่าในรูปแน่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  5. wasabi san

มาดูเนื้อพระสมเด็จที่ไม่ทัน ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต ว่าเป็นอย่างไร

องค์นี้เป็นพระสมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง กรุงเทพฯ พิมพ์เจดีย์ สร้างยุดแรกๆ ของท่าน ราวปี 2495 ลงรักเก่า เจ้าของเดิมล้างรักออก

ผมว่าหลายคนเห็นเนื้อแล้วตกใจ เพราะความเก่า ทำไมถึงได้มีความเก่าถึงขนาดนี้ ผิวหดตัวดีมาก

แต่ผมดูที่มวลสาร ก็จะสามารถแยกออกได้ อีกหนึ่งสิ่งคือการแกะทรงพิมพ์ด้วย อันนี้ต้องใช้เวลาศึกษา ถึงจะรู้นะครับ

เอามาให้ศึกษา พระองค์นี้ผมไม่ได้เป็นเจ้าของนะครับ ขอบคุณเจ้าของพระด้วยครับที่มีพระมาให้ศึกษากัน อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  6. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณ wasabi san

ผมพิจารณาแล้วว่าองค์นี้ น่าจะเก่ากว่าปี 2495 แน่นอนครับ..... ลองสังเกตุพระสมเด็จ หลวงปู่ภู วัดอินทร์ฯ ที่มีอายุประมาณ ปี 247x กว่า ยังไม่รอยแตกราน และเกิดการยุบตัวของเนื้อหา มวลสารได้ขนาดนี้ครับ..... ผมว่าองค์นี้น่าศึกษาครับ.... ดูจากพิมพ์น่าจะเป็นพิมพ์เจดีย์ วัดระฆังนะครับ...... แล้วก็เป็นพระแท้ ดูง่ายอีกตะหากครับ..... นานาจิตตังครับ.....

7. คนกาญจน์

ผมต้องขอขอบคุณ ท่าน วาซาบิ และ คุณ XLmen และท่านอื่นๆอีก ที่ได้ใส่ใจในการตอคำาม และให้ความรู้เพิ่มเติม กับคนที่เพิ่งเริ่มศึกษาพระ เป็นประโยชน์มากมายครับ (y)(y)(y)

8. wasabi san

ใครเคยเห็นพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม แต่มวลสารเป็นวัดระฆังไหมครับ

เอามาให้ชมว่าเป็นอย่างไร

9. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริงเรื่องพระสมเด็จพิมพ์เส้นด้ายนี้ .... ในวงการสากลถือว่าวัดระฆังไม่มีพิมพ์นี้ แต่จากการศึกษาแล้ว พบว่า อันที่จริงมีพิมพ์เส้นด้าย เนื้อหา จัดมาก แบบวัดระฆัง.... และมีหนังสือบางเล่ม ก็ระบุว่าเป็นของวัดระฆังก็มี ..... มิใช่บางขุนพรหม... เรื่องนี้ ก็ยังไม่มีการพิสูจน์ หรือยืนยันกันว่า วัดระฆังมีพิมพ์นี้หรือไม่ครับ...... แต่เนื้อหาแบบนี้มิใช่เนื้อหาของบางขุนพรหมครับ.....

10. wasabi san

พิมพ์เส้นด้ายนี้ มีเฉพาะวัดบางขุนพรหมเท่านั้น

แต่ที่มีเนื้อมวลสารวัดระฆัง สันนิษฐานว่า ได้ทอลองกดพิมพ์ที่วัดระฆังครับ ก่อนนำพิมพ์นี้ไปใช้จริง เป็นความแตกต่างที่สามารถพบได้ ไม่ว่าจะเป็นพระสองคลอง(ฝากกรุ) หรือ เนื้อพระต่างวัด ซึ่งเป็นพระลองพิมพ์

ในวงการนี้ คนตีพิมพ์นี้ ตีเข้าทางวัดระฆัง
    ก็มี(ส่วนน้อยมาก) แต่ผมว่าควรตีเข้าวัดบางขุนพรหมมากกว่าครับ เพราะพิมพ์เป็นของทางวัดบางขุนพรหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  11. wasabi san

มาดูกันว่าพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้าย อีกองค์ ที่มีเนื้อเดียวกัน ว่าเป็นอย่างไร

12. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาช่วยดูปรกโพธิ์ ผมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

13. ์Nitayapj

์Nitayapj เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    องค์นี้ละค่ะ

14. คนกาญจน์

สมเด็จบางขุนพรหม กรุใหม่อมตรส พิมพ์เส้นด้าย เป็นอย่างไรบ้างครับ

15. wasabi san

สิ่งแรกที่ผมเห็นพระองค์นี้ ผมคิดเหมือนคุณcc192 ว่าน่าจะเก่ากว่านี้ อันนี้ที่โพสต์เพราะสิ่งที่ผมไม่รู้ และไม่เข้าใจยังมีอยู่ แต่พอจะดูภาพรวมได้ ผมสังเกตจากการแตกลายงา ถ้าเป็นพระยุคสมเด็จโต การแตกลายงาจะละเอียดกว่า

เรามาวิเคราะห์กันนะครับ
    ถ้าเอาเชิงวิทยาศาสตร์มาจับ การเอารักทาปิดทั้งองค์ ผลคือ เมื่อมีความร้อนเกิดขึ้น การระเหือดระเหยของความชื้นในองค์พระ จะมีความยาก เนื่องจากไม่มีทางออก ส่งผลให้เกิดการแตกลายงาในองค์พระทั่วทั้งองค์ เมื่อล้างรักออก จะเห็นว่าผิวมีการหดตัวในพื้นที่จำกัด จะแตกเป็นเกล็ดเล็กๆ

มาดูองค์นี้ ผมได้มาจากโพสต์ในเวป การแตกลายงามีขนาดใหญ่ แสดงว่า ใช้เวลาน้อยกว่า การแตกยังไม่ทั่วองค์

สรุปว่าน่าจะเป็นไปได้ว่าพระองค์นี้เป็นพระยุคต้นของหลวงปู่นาค

สมัยหลวงปู่นาคเป็นสามเณร ท่านเป็นศิษย์ของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ม.ร.ว.เจริญ อิศรางกูร) และสมเด็จองค์นี้ ท่านก็เป็นศิษย์ของสมเด็จองค์เก่า คือ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังษี) นั่นเอง

16. wasabi san

พระสวยมากเลยครับ พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ปรกโพธิ์ ฐานแซม ลงรักเก่า ต้องผิวอย่างนี้ ต้องรอความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับ จะได้แชร์ความคิดกันนะครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  17. wasabi san

ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่สามารถให้ความกระจ่างได้ครับ ลองถ่ายใหม่ เอาแบบไม่มีกรอบ น่าจะดีที่สุดครับ

18. wasabi san

สมเด็จบางขุนพรหม กรุใหม่อมตรส พิมพ์เส้นด้าย เป็นอย่างไรบ้างครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

ต้องเรียนตรงๆว่า ผมว่าพิมพ์กับเนื้อยังไม่โดนครับ โดยส่วนมากพระพิมพ์นี้จะมีกรอบกระจก จะเห็นมากเห็นน้อย ผมว่าต้องมีครับ

ดูจากทรงพิมพ์ ผมดูหลายครั้งมาก ผมว่าไม่ถูกพิมพ์นะครับ เส้นยังแข็ง ไม่อ่อนไหว ส่วนที่ต้องโค้งกลับตรง

ผมจะเอาพระพิมพ์นี้มาเทียบให้ดู องค์นี้เห็นกรอบเกือบทุกด้าน ตรายางสีม่วง

ต้องรบกวนคุณXlmen ด้วยนะครับ

เห็นคุณ sinsen เข้ามาแล้ว ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      178.3 KB
      เปิดดู:
      1,706
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  19. คนกาญจน์

โอ้โฮ กระทู้นี้สุดยอด เพิ่งจะได้ไปย้อนอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆ อ้ายที่ผมสงสัยตอนเข้ามาเว็ปนี้ใหม่ๆเริ่้มกระจ่างเลย ผมว่าแล้วมันมีอยู่สามสี่คนนี้แหละ ที่ดูไม่เนียนเลย ทำตัวเป็นเซียนใหญ่เกาะกันเป็นก้อนเชียว แอบไปอ่านที่เขาคุยกัน ก็หมดความเชื่อถือไปเลย อย่างเช่นเจอคำว่า "ช่วงนี้เจอเหยื่อเป็นผู้หญิงเข้ามาในเว็ปด้วย ช่วยดูกันหน่อย" อะไรทำนองนี้ ส่วนใหญ่เป็นการทำมาหากินซะมากกว่า
    อุเหม่ ใช้ชื่อซะน่ากราบไหว้จริงๆ แต่ตอนนี้ผมขอตามนะครับ ท่านวาซาบิ และคุณ เอ็กแอลเมน(ใช้ศัพท์ในทวิทเตอร์หน่อย)
    ไม่ว่ากันนะครับ นับถือจริงๆ คนจริงแบบนี้

20. wasabi san

ก่อนผมจะเข้านอน ผมตัดสินใจให้พวกเราดูพระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ คราบสีขาว เป็นคราบแป้งน้ำอบ ที่ผมสรงน้ำนะครับ ตอนนี้ครองอยู่ ไม่มีคราบแป้งแล้วครับ เผื่อใครมีบุญได้ไปเจอนะครับ

เรียนตามตรงผมเริ่มไม่ค่อยอยากโพสต์รูปพระที่ผมมีอยู่สักเท่าไหร่ ผมคิดว่าเป็นดาบสองคมในบางครั้ง แต่อดไม่ได้ทุกที เมื่อเห็นคนโพสต์ในกระทู้นี้ เลยคิดว่าเอามาแบ่งกันดู ถือว่าเป็นปัญญาอันประเสริฐ จึงยังต้องโพสต์อยู่

อนุโมทนากับทุกคนนะครับ

ขนาดไฟล์:
      672.9 KB
      เปิดดู:
      2,777
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้