มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2010
  2. sin_pattaya

sin_pattaya เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2009
    บันทึกของหลวงปู่คำ ได้เขียนประวัติอันแท้จริงของท่านสมเด็จพุฒาจารย์โต เมื่อหลวงปู่คำได้มรณภาพลงไปแล้ว 4 ปี ในราวปีพ.ศ. 2425 บันทึกจึงตกอยู่กับพระครูปลัดมินทร์
    แล้วหลานนายผึ่ง ลูกนายเหลี่ยมบ้านช่างหล่อได้ไปขอพระครูปลัดมินทร์มาเก็บไว้ แล้วต่อมานายจอน วงศ์ช่างหล่อ มาลอกต่อเป็นครั้งสุดท้าย ใช่บันทึกนี้หรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่คุณเชื่อถูกทางแล้วครับ

3. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

บันทึกของหลวงปู่คำ มีประโยชน์มาก ผมเห็นด้วยที่จะหามาศึกษา เพราะจะทำให้เราเข้สใจเรื่องพระสมเด็จได้มากขึ้น

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

4. tomie_pattaya

tomie_pattaya Active Member

17 ธันวาคม 2009
    ถ้ายังงั้นคุณกับผมก็ถือตำราเดียวกันสิครับ ช่างเป็นโชคดีจริงๆๆ ที่มีคนรู้เรื่องราวและประวัติของสมเด็จ และ การอธิบายการดูมวลสารของสมเด็จ

5. tomie_pattaya

ขอรบกวนอีกสักครั้งนะครับ ช่วยดูหน่อยว่าสมเด็จองค์นี้เป็นไงบ้าง
    ไม่ค่อยเห็นมีคนพูดถึงสักเท่าไหร่

6. wasabi san

ผมเองก็ยังไม่เคยสัมผัสองค์จริง แต่พอจะหาข้อมูลได้บ้าง เลยนำมาให้ชม
    ส่วนพระที่คุณtomie_pattaya นำมานั้น พอท่านดูรูปแล้ว ท่านก็ไปถึงปลายทางสถานีบางอ้อพอดี

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2010
  7. tomie_pattaya

ขอบคุณครับ คุณวาซาบิ ที่ทำให้ผมถึงบางอ้อ
    นับถือ นับถือ

8. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

up date หน่อย

ไม่เสียเวลาตามอ่านจริงๆ มีแต่ความรู้ดี อนุโมทนามากๆ
    นับเป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากกระทู้หนึ่ง เพื่อนๆคงคิดแบบเดียวกันใช่ไหม??????

9. อึ่ง

อึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009

คิดว่าเก๊ดูง่ายทุกองค์ครับ :cool:

10. wasabi san

คิดว่าเก๊ดูง่ายทุกองค์ครับ

เก๊ดูง่าย ดูอย่างไร?

ผมเป็นคนเคารพความคิดเห็นของทุกท่าน ใครจะดูอย่างไร อันนี้เราห้ามกันไม่ได้ เอาเป็นว่า คุณอึ่งน่าจะมีพระดีๆเก็บไว้มาก และมีความรู้ดี เอาพระออกมาให้ดูหน่อย ถือเป็นปัญญาทานก็แล้วกัน ผมอย่างเห็นของแท้มาก เกิดมาไม่เคยดูพระ แท้-ไม่แท้ ว่าดูกันอย่างไร ช่วยสอนผมหน่อย เอาแบบมีความรู้สาระประกอบ+ภาพด้วยยิ่งดี ผมและคนในเวปจะจำเอาไว้ใช้ ผมเชื่อว่าคุณมีสัมมาทิฎฐิในการสอนได้ ผมต้องการอ่านมากๆ อย่าทำให้พวกเราผิดหวังในตัวคุณอึ่งนะครับ

11. sin_pattaya

sin_pattaya เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2009
    คุณวาซาบิอย่าไปเถียงเซียนของแท้เลยครับ ตัวผมเองก็แค่เด็กอนุบาลเล่นพระครับ
    คุณอึ่งจะว่าเก๊ก็เก๊ครับ ก็ดีครับผมจะได้มีโอกาสเก็บพระเก๊ ๆ อย่างนี้บ้าง
    คุณอึ่งมีเก็บพระเก๊ ๆ แบบนี้ ในกระทู้นี้สักองค์สององค์มั๊ยครับ หรือมีมากกว่านั้น ก็ปล่อยให้ผมศึกษาพระเก๊ไว้เป็นวิทยาทานหน่อยก็ได้ครับ
    พระแท้ผมคงไม่มีปัญญาเช่าครับ ขอเช่าพระเก๊ของคุณอึ่งสักองค์ก็ดีครับ
    จะได้จำไว้ว่าพระอย่างนี้เก๊นะอย่าไปเล่น ขอเก็บไว้เป็นองค์ครูสักองค์นะครับ

12. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้คุณวาซาบิครับ

13. A-Ho-Si

อึ่งกิมกี่ เลย

ไปดูประวัติของคุณอึ่งแล้ว เข้ามากระทู้เฉพาะกิจจริงๆ

งานนี้ ลับ ลวง พลาง ตัวจริง

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt2>มาดูสมเด็จกัน </TD><TD class=alt1>14-01-2010, 06:50 PM </TD></TR><TR><TD class=alt2>พระกำแพงซุ้มกอ </TD><TD class=alt1>08-01-2010, 10:10 AM </TD></TR><TR><TD class=alt2>ไม่ทราบว่าสมเด็จออกจ ... </TD><TD class=alt1>04-01-2010, 03:22 PM </TD></TR><TR><TD class=alt2>เหรียญบิน พระเครื่อง ࠮.. </TD><TD class=alt1>26-12-2009, 11:45 AM </TD></TR></TBODY></TABLE>

ในเวปนี้มีบุคคลที่ไม่สามารถตรวจสอบได้เวลาเข้ามาดูกระทู้อยู่หลายท่าน ใช้ชื่อหลายชื่อในท่านเดียว ทำงานเป็นทีมก็มี รับน้องใหม่เป็นเรื่องปกติของเวปนี้ แต่เป็นเรื่องน่ารังเกลียดของสังคม

พวกเราลอง คลิ๊ก2ที เข้าไปที่ อึ่ง
    ดู รายละเอียดของคุณอึ่ง
    ส่งข้อมูลส่วนตัวถึงคุณอึ่ง

ไปดูกระทู้ที่ได้โพสต์ ตัวอย่าง หนุมานหลวงพ่อสุ่น คุณจะรู้ว่ามีใครโพสต์อยู่ เป็นอึ่งใช่ไหม หรือจะดูกระทู้อื่น
    ที่อึ่งกิมกี่โพสต์ อ่านแล้วจะรู้เองว่า ทำไมต้อง อึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2010
  14. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    สมเด็จไกเซอร์ น่าบูชานะครับ พิมพ์ทรงถูกใจผมมาก แต่ไม่มีเงินไปซื้อหามาหรอกครับ ติดตามกระทู้นี้ต่อไป

15. A-Ho-Si

วันนี้สวมวิญญาณ ซ้อเจ็ด สักวัน

เท่าที่ซ้อไปตามอ่าน ซ้อไม่เข้าใจอารมณ์ตัวเองเท่าไหร่ พอซ้อเริ่มหาข้อมูล ซ้อไปพบอยู่
    1 นาง กับ 1 นาย

นางแรกชอบเข้ามาคนแรก เข้ามาเปิดร้าน เธอเป็นแม่ค้าตัวจริง(ขายแม้กระทั่งพระ) นับว่าไร้ล่องลอย ตอบแบบ 50/50 เสมอ แถมวางระเบิดไว้รอ นักดาบ

นายที่สอง เป็นนักวิจารณ์ฝีดาบเยี่ยว อยู่เขาเหลียงซาน แต่ใช้รูปเส่าหลิน ชอบฟันพลาดบ่อยๆ ฟันผิดฟันถูก แต่ชื่อเสียงโด่งดัง

ซ้อไม่ได้ออกหมายจับ เพราะหาตัวไม่เจอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2010
  16. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

นางนี่พอรู้ แต่นายล่ะครับคนไหนเยอะมาก

17. อั้มอึ้ง

อั้มอึ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

มีเหตุผลดีมากครับ

18. wasabi san

อ่านแล้วก็รู้สึกขอบคุณทุกท่าน ที่แสดงความคิดเห็นด้วยความเป็นห่วง และมีความสุภาพ ตามแบบสุภาพชนผู้มีการศึกษา และได้รับการอบรมมาอย่างดี สมแล้วที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ผู้ประเสริฐ ผู้รู้จักแสดงความยินดี และชื่นชม เมื่อผู้อื่นดีกว่า

ขอแสดงความเคารพอย่างสูงทุกท่าน

wasabi san

19. tomie_pattaya

ขอตอบแบบ ง่ายๆๆแล้วกันนะครับ
    โดยส่วนตัวไม่เคยสวดพระใคร ถ้าดีจะบอกว่าชอบ ถ้าไม่ดีไม่กล้าแสดงความคิดเห็นกลัว เพื่อนๆๆนักสะสมมือใหม่ หรือ พระที่ ปู่ย่า ตา ทวด ให้มา แล้ว ทำให้เจ้าของเสียกำลังใจ แต่เอาเถอะครับ ผมชิน ซะแล้วครับ เอาเป็นว่า ที่อยากได้ความรู้ ก็ได้รู้จนหมดแล้ว แต่ คนจำพวกที่ทำเป็นรู้ แต่ไม่รู้เลยอะไรเลยนี่สิ มันน่าเบื่อ ทำให้คนที่ต้องการความรู้พลอยเสียประโยชน์ไปด้วยนี่สิ มันน่าเสียดาย ผมเห็นพระมาเยอะ และ เห็นในเวบนี้ก็เยอะ สวยๆๆ ทั้งนั้น ได้โปรดอย่าทำให้คนเหล่านั้นเสียกำลังใจเลยครับ การที่เพื่อนๆๆเอาพระมาลงให้ดูนั้น จะเก๊ หรือ แท้ ถ้าเรามองให้ดี มันมีประโยชน์ทั้งนั้นครับ อยู่ที่ว่า คนๆนั้น จะเก็บเอาประโยชน์ส่วนไหนไปใช้

20. makhaen

makhaen สมาชิก

10 ธันวาคม 2007
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้