มังกรก็คือพญานาค พญานาคก็คือมังกร !!!

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เกษม, 17 ธันวาคม 2011.

1. Lumpini-krailaS

Lumpini-krailaS Active Member

16 พฤศจิกายน 2011

อ่อ อันนี้คือแบบนี้ครับ ประเทศที่นับถือสัตว์เทวะ จะมีจีน เกาหลี ญี่ปุ่นครับ เหตุเพราะหลังจากคนจีนได้อพยพหลบหนีไปเพราะภัยการเมืองและภัยสงครามหลังจากสมัยจิ๋นซีฮ่องเต้ จะมีการกำเนิดของประเทศเกาหลีและญี่ปุ่นขึ้น และมีความผิดเพี้ยนในส่วนนี้ไปเล็กน้อยครับ ส่วนที่ต่างไปคือ เค้าเอากิเลน เข้ามาแทนเสือครับ กลายเป้น กิเลน มังกร หงส์ เต่ามังกร(เต่า+งู)

2. chaichara

chaichara เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งเดี่ยวกัน...สื่อสารและจินตนาการที่แตกต่าง

3. Lumpini-krailaS

มาเพิ่มให้นะครับ กลัวจะเยอะเลยไม่ได้บอกรายละเอียดครบ ขอโทษที

หงส์แดง ไฟ สีแดง ทิศใต้ครับ
    เสือขาว ทอง สีขาว ทิศตะวันตก
    มังกร ไม้ สีเขียว ทิศตะวันออก
    งูเต่า น้ำ สีดำ ทิศเหนือ

ผมว่าคงแอบคิดใช่มั้ยครับในเรื่องสีที่นำมาแทน ธาตุดิน ธาตุน้ำ และธาตุทอง ว่าดูแปลกๆ แต่เค้าแบ่งอย่างนี้จริงๆ ครับ

สี่สัตว์เทวะคือการแบ่งกำหนดกลุ่มดาวฤกษ์ทั้ง 28 กลุ่ม บนท้องฟ้าให้เป็นสี่ทิศ เป็นต้นกำเนิดหลายสิ่งหลายอย่างทางภูมิปัญญามากมาย ในภายหลัง ไม่ว่าตำราอี้จิง ตำราทางพิธีกรรมต่าง รวมถึงการนำเอาไปประยุกต์ในการจัดแบ่งทัพครับ ถ้าไปศึกษาประวัติทางจีนแต่ละกลุ่มดาวจะมีเทพ1องค์เป็นหัวหน้าดูแลอยู่ครับ ดังนั้นแต่ละทิศจะมีเทพทิศละ 7 องค์ รวมทั้งหมดเป็น 28 องค์ นับเป็นเทพสำคัญในด้านพิธีกรรมบางอย่างเช่นเทศกาลกินเจเลยทีเดียว

พอดีผมนับถือทั้งศาสนาพุทธของไทยและเต๋าที่เป็นพุทธมหายานด้วย จึงเคยศึกษามาบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2011
  4. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    :cool:เป็นบทความที่ดีมีเหตุและผล:boo: เห็นด้วยอย่างยิ่งๆ:cool:({)(k)ๆๆๆๆๆๆอิอิ........

5. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เก่งกันทุกคนเลยครับ นับถือ ๆ ขอฝากพระพุทธศาสนาในอ้อมใจทุกท่านด้วยนะครับ

6. ชัยบวร

พระพุทธศาสนาในสมัยก่อน ประมาณ ตั้งแต่ พ.ศ. 1 - 1700 กว้างใหญ่มาก มีคนนับถือทุกชาติพันธ์ ทุกประเทศ ทุกอาณาจักร ผมเคยคาดการณ์ไว้ว่า น่าจะครึ่งโลกได้เลย แต่ดูในปัจจุบันสิครับ น่าเศร้าใจแค่ไหน ขนาดคนไทยบางคน ยังไม่รู้จักตัวเองเลยครับ

7. warrrior

warrrior Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    เถียงกันทำไม เนี่ย :cool: เถียงเรื่องความเชื่อแต่ละเชื้อชาติ ไม่จบหรอก ไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ย

8. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    มาๆค่ะ กอดเอาไว้แน่นๆเลย(ฝากเอาไว้ในอ้อมใจ) 5555 ที่ไม่รู้จักตัวเองอาจจะเพราะยังไม่รู้ใจตัวเองมั้งค่ะ ก็ยังเชื่อว่า ยังอยู่ในใจของเราทุกคนเสมอ เพียงแต่ลางเลือนไปบ้าง ตามระบบ :)

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เออขอบคุณครับ ลืมนึกถึงธาตุทอง 555+พลาดครั้งแรก
    เอไปเรื่องสัตว์ทั้งสี่ทิศ มันถูกเท่าไรนะ เหมือนโดนสลับตำแหน่ง แต่ธาตุถูกแล้ว
    ผมอะไรขึ้นว่าพุทธผมนับถือไม่สนใจนิกาย เอาแต่สิ่งดีๆมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  10. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เรื่องพญานาคผมเองก็ไม่รู้นะครับ แต่มังกรนั้นตามความเชื่อของจีนแล้วก็คล้ายๆกัน ว่ากันว่ามังกรก็สามารถมีรูปลักษณ์เหมือนเทพยดาที่มีกายเหมือนคนได้ ทั้งที่มีรูปลักษณ์เฉพาะเป็นมังกรก็มี มังกรเกิดจากจิตนาการของคนจีนโบราณมีหลายตำราว่าไว้ คือ หัวเหมือนอูฐ หูเหมือนวัว ตาเหมือนกระต่าย มีเท้าเหมือนเสือ มีเล็บเหมือนเหยี่ยว ท้องเหมือนกบ เกล็ดเหมือนปลา ฯลฯ มังกรไม่มีพิษครับ ไม่มีตำนานใดบอกว่ามังกรมีพิษ ตามตำนานยังว่ามังกรที่เป็นแม่บนสวรรค์ให้กำเนิดลูกมังกรอีก 9 ตัว ซึ่งมีลักษณะต่างๆกัน เช่น มังกรที่มีรูปร่างเหมือนเต่าที่ใต้ฐานเสา มังกรหน้าตาดุร้ายตามศาสตราวุธ มังกรคล้ายสิงห์ที่อยู่บริเวณมือจับประตู และอีกหลายตัว(ถ้าเล่าแล้วจะยาว) บางตำราปี่เซี๊ยะที่เรารู้จักกันนั้นก็เป็นลูกมังกรตัวที่ 9 ด้วย

11. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    ถ้ามังกร และ พญานาค เป็นสายพันธ์เดียวกัน

ทำไม ในแถบประเทศไทยและเพื่อนบ้าน ยังมีมาปรากฏให้เห็นอยู่ในบางโอกาศ ในยุคปัจจุบัน

แต่ในยุโรป ที่เคยเป็นดินแดนแห่งมังกร ทำไมไม่มีข่าวว่ามาปรากฏให้เห็นเลย

12. ชัยบวร

ต้องทำความเข้าใจเสียใหม่นะครับคุณ TT GOVERNMENT มังกรของชาวยุโรปนะที่จริงใช้ภาษาอังกฤษว่า Dragon ซึ่งเราแปลโดยอนุโลมว่า หมายถึง มังกร ความจริงแล้ว ความหมายนั้นไม่รู้จะเทียบกับอะไรถึงจะถูกได้ไกล้เคียงมากกว่านี้ เนื่องจาก มังกรยุโรปมีลักษณะไม่เหมือนทางเอเซียครับ แม้จะมีหน้าตาละม้ายก็ตามแต่มีลักษณะแตกต่างกันไปเลย คือไม่มีตัวยาว แม้มีขาแต่ก็จัดอยู่ในประเภทไดโนเสาร์มากกว่า มังกรหรือพญานาคก็ตาม จัดอยู่ในสัตว์เทวะชั้นสูง เหมือนเทพไม่ใช่สิ่งมีชีวิตในโลกเหมือนกับทางยุโรป มังกรหรือพญานาคนี้กลุ่มเดียวกันกับสัตว์เทวะในตำนานอื่น ๆ ที่พบเห็น เช่น ในตำนานมายา คือ เครทซันไลท์ หรือตำนานญี่ปุ่น ที่มีงูแปดตัว หางเดียว ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เป็นต้น ท่านใดจะเสริมเชิญครับ ผมจำไม่ค่อยได้สักเท่าไรต้องเปิดหนังสือเอา

13. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สรุปได้ว่า คนโพสเข้าใจผิดไงครับ

ประมาณว่า ควาย กับ วัว คือ สัตว์กินพืช และ มีเขาเหมือนกัน แต่ เป็นคนละประเภท

อย่างที่พระอาจารย์บอกทุกอย่าง ผิดที่คนโพส กับ คนอนุโมทนาพอถามปั๊บเงียบไม่รู้ญาณอะไร

เป็นงูใหญ่มีฤทธิ์เหมือนกัน แต่เป็นคนละสายพันธ์ แต่คนโพสก็เอามาคั่วคลุกให้เข้ากัน จึงได้ผลรับว่า มังกรก็คือพญานาค พญานาคก็คือมังกร สงสัยพี่เขาคงเข้าใจผิดอะไรประมาณนี้มั้ง

มีพี่คนนึงในนี้เคยรูปเจ้าแม่กวนอิมตกแล้วพี่แกก็ปวดหลังพี่แกก็เข้าฌาณดู ปรากฏว่า โดนมังกร รัดตัวอยู่ แล้วพี่แกก็ขอขมาเจ้าแม่แล้วมังกรก็คลายแล้วเหาะขึ้นไปกับเจ้าแม่กวนอิมข้างบน ปล.
    (ถ้าจำไม่ผิดนะ) กระทู้อยู่ในห้องนี้แล่ะ

แล้วมันก็มีตำนาน(ความจริงเกี่ยวกับตำนานชอบเอามาจากเรื่องจริง)นาคผสมพันธุ์กับมังกรด้วยลองไปค้นหาเอาเองนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  14. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT เป็นที่รู้จักกันดี

มังกรในยุโรป ก็น่าจัดเป็นสัตว์ชั้นสูงเหมือนกันนะครับ (ถ้ามีจริงนะ)

เพราะอยู่คู่สถาบันกษัตริย์ในยุโรปโบราณ ถ้าดูในภาพยนต์ จะสามารถบินได้ พ่นไฟได้ มีอำนาจวิเศษต่างๆ เช่นกัน

15. TT_GOVERNMENT

จะมีรูปแกะสลักหิน ปูนปั้น ตามปราสาทในหลายๆประเทศในยุโรป

16. มหิธา

มหิธา Active Member

โดยส่วนตัวทราบว่า พญานาค และมังกร ไม่ใช่สิ่งเดียวกันแน่นอนค่ะ...หุหุ....^^ เรื่องนี้ตำนานมังกรนี้ก็เคยทราบมาก่อนเหมือนกัน....

อยากบอกว่าสัตว์ต่างๆ เช่นสัตว์ในป่าหิมพานต์ ก็เป็นตัวอย่างที่ดี ที่จะชี้ให้เห็นว่าเป็น เดรัจฉานกึ่งเทพ ก็มาก รูปร่างแปลกๆ ผสมสิ่งนั้นสิ่งนี้เยอะไปหมด ...

มังกรก็มีตำนานการเกิดของมังกร ..นาคก็มีตำนานของนาค.. ครุฑก็มีตำนานของครุฑ

ยิ่งใครน้อ ช่างเอายูไลพุทธเจ้า มากล่าวว่าเป็นองค์เดียวกันกับ พระสมณโคดม นี่สุดยอด....

ยูไลพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าในภัทรกัปล์ ที่แล้ว ซึ่งเก่าแก่มาก มีอัครสาวกเบื้องซ้ายคือ พระอวโลกิเตศวร กวนอิม เบื้องขวาคือ พระกษิติครรภ์โพธิสัตว์

ส่วน พระพุทธเจ้าสมณโคดม เป็นพระพุทธเจ้าในภัทรกัปล์นี้ เป็นลำดับที่4 (จากทั้งหมดในภัทรกัปล์นี้5องค์)มีอัครสาวกซ้าย-ขวา คือพระโมคคัลลาห์ และพระสารีบุตร

ใครยังสับสนอยู่ ก็ช่วยเข้าใจใหม่นิดนึงนะคะ....^^:cool:

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

17. Lumpini-krailaS

แอบมาเสริม งูญี่ปุ่นมีชื่อว่ายามาตะโนะ โอโรจิ คือชื่อของจอมอสูรในตำนานเทพปกรณัมของญี่ปุ่นโบราณเมื่อคราที่อิซะนะงิเทพบิดร และอิซะนะมิ เทพมารดร สร้างประเทศญี่ปุ่นขึ้นโดยการกวนน้ั้นทะเลนั้น ได้เกิดจอมอสูรขึ้นมาในยุคเดียวกันนั้นด้วยคือยามาตะ โนะ โอโรจิ ยามาตะ โนะโอโรจิ มีลักษณะเป็นงูขนาดใหญ่ ร่างกายของมันใหญ่ปานขุนเขา มีหัวแปด(ด้วยเหตุนี้ จึงชื่อว่ายามาตะ หมายถึง แปดง่ามคือมีหัวทั้งแปด งอกออกมาจากง่ามทั้งแปด) และสามารถพ่นไฟได้ เมื่อยามาตะโนะ โอโรจิ ปรากฏตัวขึ้น ไม่ว่าจะไปยังหมู่บ้านใดๆ ก็ตามจะเกิดการสูญเสียทัั้งชีวิตคน และสัตว์เป็นจำนวนมาก แต่ละหมู่บ้านที่ยามาตะโนะ โอโรจิ จะผ่านไปนั้น จึงต้องคัดเลือกหญิงสาวมาสังเวยให้แก่ยามาตะ โนะ โอโรจิ เพื่อทำให้ยามาตะโนะ โอโรจิ พึงพอใจ จะได้ไม่มาทำลายหมู่บ้าน ขณะนั้น จอมเทพ ซุซะโนโอะ โนะมิโคโตะ เทพแห่งวายุ น้องชายของเทพีอามาเทระสุเทพีแห่งดวงอาทิตย์ ได้ออกเดินทางผจญภัยไปยังแคว้นต่างๆ เมื่อเดินทางมาถึงหมู่บ้านแห่งหนึ่ง ซึ่งขณะนั้นได้มีการจัดเตรียมเครื่องสังเวย
    โดยหมู่บ้านนี้ เป็นหมู่บ้านที่ 8 ที่ยามาตะ โนะ โอโรจิ จะมาเยือน ซุซะโนะโอะได้รู้ดังนั้น จึง
    อาสาที่จะปราบยามาตะโนะ โอโรจิ เพื่อช่วยเหลือชาวบ้านให้พ้นภัย ซุซะโนะโอะได้เตรียมสุรา
    ไว้ด้วยกันแปดจอก และนำเอาหญิงสาวซ่อนไว้ด้านในสุด โดยให้เงาของหญิงสาวทาบทับ
    สะท้อนลงไปในจอกสุราทั้งแปดจอกนั้น เมื่อยามาตะ โนะ โอโรจิมาถึงก็ไล่ดื่มสุราทีละจอกที
    ละจอก เพราะเห็นเงาของหญิงสาวนั้นสะท้อนอยู่ในเหล้าทุกจอกเมื่อดื่มครบแปดจอก ก็เกิดความเมามายซุซะโนะโอะที่ซ่อนตัวอยู่เห็นว่าได้จังหวะเหมาะ
    จึงกระโจนออกจากที่ซ่อนแล้วใช้ดาบฟาดฟันงูยักษ์ยามาตะ โนะ โอโรจิจนหัวขาดหมดสิ้นทั้งแปดหัวและถูกสยบลงได้ในที่สุด
    เมื่อยามาตะโนะ โอโรจิถูกกำราบลงแล้ว ซุซะโนะโอะได้เห็นว่าที่หางของยามาตะ โนะโอโรจินั้นมีแสงเรืองรองส่องสว่างอยู่
    จึงได้ตัดหางของยามาตะโนะ โอโรจิออกดู และพบว่ามีดาบอยู่ในนั้นดาบที่ซุซะโนะโอะนำออกมาจากปลายหางของยามาตะ โนะ โอโรจิ
    มีชื่อว่าดาบคุซานางิ ชุซะโนะโอะได้นำดาบนั้นมาครอบครองและนำไปถวายให้อะมา เตระสุเพื่อขอขมาในภายหลัง
    ประมาณนี้ละครับไปก๊อบมาให้เพราะยาวมาก ผมชอบอ่านมากเลยเรื่องสัตว์เทวะต่างๆ ในตำนานศาสนาเนี่ย

18. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ที่ผสมข้ามสายพันธ์กันก็มี เช่น ม้านิลมังกร (ในเรื่องสินสมุทร) ปลามังกร ไม่แน่ใจ
    ว่า กิเลน นับรวมด้วยหรือเปล่า ...

ในตำนานพระร่วงเจ้า พระองค์ท่านก็เป็นโอรสอันเกิดจากพระราชาเสด็จประพาตป่า พบรัก
    กับนางนาค จึงตั้งครรถ์แล้วคลอดบุตรออกมาเป็น พระร่วงเจ้า ที่เขาหลวง จ.สุโขทัย
    ปรากฎว่าท่านมีฤทธิ์ วาจาสิทธิ์...เรื่องทำนองนี้ในพระไตรปิฎกก็มีปรากฎเช่นเดียวกัน
    เรื่องมนุษย์กันพญานาค ร่วมกันได้...(แต่เรื่องมังกร เราไม่เห็นมีกล่าวไว้)

ที่กล่าวมานี้ก็เพื่อใช้เป็นข้อมูล ในการพิจารณาอีกทางหนึ่ง !!
    มิได้ให้เกิดความเชื่อโดยปราศจากเหตุผล หรือปฎิเสธเหตุผลของท่านใดก็หามิได้...

19. Lumpini-krailaS

นั่นซินะครับสุดยอดเลย พอดีผมเป็นคนที่นิยมให้ความรู้แบบกระแหนะกระแหนคนนะครับ หวังว่าผู้รู้ที่สูงส่งในเว็บนี้คงไม่ถือสาความรู้อันต่ำต้อยของผมนะครับ

ประเด็นนี้ยังเป็นที่ถกเถียงกันครับว่าเป็นองค์ใดกันแน่
    ตามประวัติศาสตร์แล้ว พระพุทธศาสนาได้เข้ามาในประเทศจีนดังได้ปรากฎในหลักฐาน เมื่อประมาณพุทธศักราช 608 ในสมัยของพระจักรพรรดิเม่งเต้แห่งราชวงค์ฮั่น พระได้จัดส่งคณะทูต ๑๘ คน ไปสืบพระพุทธศาสนาในอินเดีย คณะทูตชุดนี้ได้เดินทางกลับประเทศจีนพร้อมด้วยพระภิกษุ ๒ รูป คือ พระกาศยปมาตังคะ และพระธรรมรักษ์รวมทั้งคัมภีร์ของพระพุทธศาสนาอีกส่วนหนึ่งด้วย เมื่อพระเถระ ๒ รูป พร้อมด้วยคณะทูตมาถึงนครโลยางททพระเจ้าฮั่นเม่งเต้ได้ทรงสั่งให้สร้างวัดเป็นที่อยู่ของพระทั้ง ๒ รูป นั้นซึ่งมีชื่อว่า วัดแป๊ะเบ๊ยี่ แปลเป็นไทยว่า วัดม้าขาว เพื่อเป็นอนุสรณ์แก่ม้าตัวที่บรรทุกพระคำภีร์ทางพระพุทธศาสนากับพระเถระทั้งสอง หลังจากนั้นพระกาศยปมาตังตะ กับพระธรรมรักษ์ได้แปลคำภีร์พระพุทธศาสนาเป็นภาษาจีนเล่นแรก ในสมัยราชวงศ์ฮั่น แม้ว่าพระพุทธศาสนาจะเป็นที่เลื่อมใสแต่ก็ยังจำกัดอยู่ในวงแคบคือ ในหมู่ข้าราชการและชนชั้นสูงแห่งราชสำนักเป็นส่วนใหญ่ ยังไม่แพร่หลายในหมู่
    ประชาชนชาวเมือง เพราะชาวจีนส่วนใหญ่ยังคงนับถือลัทธิขงจื้อและลัทธิเต๋า จนกระทั่งเม่งจื้อ
    นักปราชญ์ผู้มีความสามารถยิ่งได้แสดงหลักธรรมของพระพุทธศาสนา ให้ชาวเมืองได้เห็นถึง
    ความจริงแท้อันลึกซึ้งของพระพุทธศาสนาเหนือกว่าลัทธิเดิม กับอาศัยความประพฤติอันบริสุทธิ์ของพระสงฆ์เป็นเครื่องจูงใจให้ชาวจีนเกิดศรัทธาเลื่อมใส จนทำให้ชาวเมืองหันมา
    นับถือพระพุทธศาสนามากกว่าลัทธิศาสนาอื่นๆ พระพุทธศาสนาก็เจริญรุ่งเรืองมาเป็นลำดับ จนกระทั่งราชวงศ์ถัง (พ.ศ. ๑๑๖๑ - ๑๔๕๐) พระพุทธศาสนาก็เจริญสูงสุดเพราะได้รับการ
    สนับสนุนจากพระเจ้าจักรพรรดิตลอดจนนักปราชญ์ราชบัณฑิตต่างๆโดยมีการสร้างวัดขึ้นหลายแห่ง และมีการแปลพระสูตรจากภาษาบาลีเป็นภาษาจีนมากมาย

จากประวัติศาสตร์ดังกล่าว ถ้านับพระยูไล และเจ้าแม่กวนอิม อันประชาชนและชาวบ้านรู้จักกันมาจากพงศาวดารไซอิ๋ว จะอยูในยุคของราชวงศ์ถัง อันเป็นราชวงศ์ที่มีการชำระและสังคายนาพระไตรปิฏกในการต่อมาจนรุ่งเรือง ไม่ว่าจะราชวงศ์ถัง หรือฮั่น ช่วง พศ. จะบอกอย่างชัดเจนครับว่ายุคของยูไลคือยุคเดียวกับพระพุทธเจ้า พระสมณโคดมของเรานั่นเองครับ

ส่วนยุคก่อนหน้านี้นั้นไม่สามารถกล่าวอ้างพระยูไลเป็นพระพุทธเจ้าองค์อื่นๆ ได้ เหตุเพราะว่าสมัยโบราณยุคก่อนราชวงศ์แรกของจีน หรือยุคของบรรพกษัตริย์หวงตี้ ชาวจีนยังนับถือเทพเจ้าโบราณและ 4 สัตว์เทวะตามตำนานครับ ยังไม่มีศาสนาแต่อย่างใด

อันนี้ท่านผู้มีความรู้อันสูงส่งก่อนที่จะกระทำกรรมอันมาจากจิตไม่บริสุทธิ์โดยการกระแหนะกระแหน ค่อนขอดผู้ใด ขอท่านทำความเข้าใจตามหลักกาลามสูตรก่อนนะครับ เพราะอาจทำให้ผู้อื่นเข้าใจไปแบบผิดๆ ได้นะครับ อาจผิดศีลโดยไม่ได้คาดคิดเลยทีเดียว แต่ยังไงก็ ขอบคุณที่มาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ ผมจะได้ทราบว่ามีคนบางส่วนยังมีความเชื่อในช่วงเวลาของพุทธมหายานแบบผิดๆอยู่ ขอบคุณครับ

20. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    สรุปว่า...พญานาค...เป็นอะไรคะ...เป็นสัตว์ หรือว่าเป็น เทพ คะ....

ที่ถามก็เพราะว่าไม่รู้จริง ๆ ค่ะ....แล้ว....มังกร เป็นสัตว์หรือว่าเป็นเทพคะ....

วัดไทย...จะมีพญานาค...แบบนี้

มังกร...ของวัดจีน...จะเป็นแบบนี้