มังกรก็คือพญานาค พญานาคก็คือมังกร !!!

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เกษม, 17 ธันวาคม 2011.

1. พรหมาวตาร

พรหมาวตาร Active Member

25 สิงหาคม 2009
    ขอเสนอความเห็นสักคนครับ

มังกร คนในภูมิภาคเอเชียที่รับเอาวัฒนธรรมจีน เช่น จีน ธิเบต เวียดนาม เกาหลี ญี่ปุ่น ฯลฯ เชื่อกันว่า มังกรถือกำเนิดมาจากปลา มังกรเองมีลักษณะพิเศษรวมของสัตว์มงคลหลายชนิด เช่น ตาของกระต่าย เขาของกวาง เล็บของเหยี่ยว ฯลฯ มังกรมีถิ่นที่อยู่หลายแห่ง ทั้งบนบกและในน้ำ แม้แต่ภูเขาและท้องฟ้า แต่วัฒนธรรมสายนี้ ไม่ปรากฏว่ามังกรแสดงตนให้คนธรรมดาเห็น นอกจากจินตรนาการของช่างเขียนตามพระอารามในศาสนาและเรื่องเล่าเชิงความเชื่อทางลักษณะมงคล ที่เรียกว่าพลังชี่ หรือฮวงจุ้ย

พญานาค คนในภูมิภาคเอเชียที่รับเอาวัฒนธรรมอินเดีย เช่น พม่า ลังกา ไทย ลาว ฯลฯ เชื่อกันว่า พญานาคเป็นสัตว์กึ่งเทพ มีถิ่นอาศัยเช่นเดียวกับมังกร แต่มักมีการพบเห็นกันบ่อยครั้งโดยเฉพาะพระภิกษุทางพระพุทธศาสนา ที่จาริกบุญตามถิ่นธุรกันดาร ที่เราเรียกกันว่าพระธุดงค์

และทั้งสองชนิดที่กล่าวมาข้างต้น ทั้งสองวัฒนธรรม เชื่อว่ามีหน้าที่เกี่ยวกับน้ำเหมือนกัน

มีอยู่เรื่องหนึ่ง เมื่อครั้งสร้างวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดพะเยา สถานที่แห่งนั้นเป็นภูเขา และมีสัตว์ที่ว่าข้างต้นดูแลรักษาอยู่ อยู่มาวันหนึ่งเกิดพายุคะนอง พระรูปหนึ่งท่านจาริกมา ณ ที่แห่งนั้น โดยมีเจตนาจะสร้างวัดขึ้นบริเวณเขาแห่งนั้น ปรากฎว่า พระท่านนี้มองขึ้นไปบนอากาศ ท่านเห็นร่างมังกรปรากฎขึ้นและพูดกับท่านว่าจะช่วยสร้างวัด ภายหลังท่านสร้างพระพุทธรูปนาคปรกเพื่ออุทิศให้มังกร (ทำไมไม่สร้างมังกรปรก) และคนไทยเชื้อสายจีน ที่เป็นอุปฐากพระอาจารย์ท่านนั้นก็สร้างเหรียญรูปมังกรหลังยันต์ดวง แจกเป็นที่ระลึกกับผู้บริจาคทรัพย์ให้กับวัดแห่งนั้น

มีอีกเรื่องหนึ่งมีซินแสฮวงจุ้ยท่านหนึ่ง ชำนาญทางการดูลักษณะพื้นที่และการโคจรของดวงดาว ซินแสท่านนี้ดูลักษณะของกว๊านพะเยาว่าดีทางโชคลาถ เพราะเป็นแหล่งรวมของน้ำหลายสาย และเพราะกว๊านพะเยาเป็นที่อยู่ของมังกร! (ย้ำว่ามังกร) จึงเหนี่ยวนำโชคอีกทาง ซึ่งตามตำนานวัดศรีโคมคำ บันทึกว่า พญานาคตนหนึ่งถูกพระกัสสปะพุทธเจ้ากำหราบ และให้อยู่สำนึกตนที่กว๊านพะเยา(บึงหนองนกเอี้ยง)แห่งนั้นและคอยรักษาพระรูปของพระองค์

สรุปครับสรุป พญานาคและมังกร คุณว่าใช่สิ่งเดียวกันหรือเปล่า คิดกันเอง

2. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เหมือนกับที่เราฝึกวิชามโนฯ อ่ะครับ เวลาเราไปพบเจอใครในโลกทิพย์เค้าก็แสดงภาพให้เราเห็นตามคติความเชื่อของเราเพื่อให้เรารับรู้ แต่โดยเนื้อแท้แล้ว เบื้องหลังภาพต่างๆก็คือจิตของแต่ละท่าน ต่างบุญต่างวาระ เป็นจิตที่อยู่ในระดับๆหนึ่งเท่านั้นเองครับ เหมือนขุนนางในแต่ละวัฒนธรรม โดยตำแหน่งอาจจะทำงานเหมือนกัน แต่แต่งตัวไม่เหมือนกันก็เท่านั้นเองครับ

3. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...ผมว่าน่าจะจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกัน ส่วนรายละเอียดนะเป็นแค่เรื่องปลีกย่อยธรรมดาตามวัฒนธรรมที่ต่างกัน มีบางรายละเอียดที่ต่างกันโดยเฉพาะ เช่น การอาศัย มังกร และพญานาคมีถิ่นอาศัยต่างกัน มีลักษณะการปล่อยฤทธิ์ที่ต่างกัน แต่เหมือนแน่ ๆ ก็คือ จัดอยู่ในปีนักกษัตริย์เดียวกัน ลำตัวยาวเหมือนกัน เป็นต้น ยังมีงูใหญ่อีกประเภทหนึ่งที่พวกเราลืมนึกไปเพราะวัฒนธรรมนี้หายสาบสูญไปแล้ว ก็คือ เควทซันไลท์ (งูมีปีก) ของชาวมายา อินคา อีก (เขียนผิดขออภัย) จนมีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมพยายามจัดงูใหญ่ทั้งสามให้อยู่ในธาตุทั้ง 4 ของพระพุทธศาสนาก็มีครับ ดังนี้ มังกร (ธาตุไฟ) พญานาค (ธาตุน้ำ) เครทซันไลท์ (ธาตุลม) ขาดแค่ธาตุดิน ยังหางูใหญ่ ประเภทพิเศษธาตุนี้ไม่เจอครับ

4. JolieAcidus

JolieAcidus สมาชิก

คำว่า"พวกเดียวกัน" อาจจะคล้ายๆว่าเป็นสัตว์ในตระกูลเดียวกัน แต่คนละสปีชี่ รึเปล่าคะ อย่างนกก็มีหลายสายพันธุ์

ไม่เคยเห็น เลยไม่รู้เหมือนกัน ^^

5. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    .................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  6. ชัยบวร

ถ้าจะถามผมว่า ทำไมเอาเควทซันไลท์มารวมละก็ ผมก็ตอบได้ครับ เพราะผมไปเจอภาพ ๆ หนึ่ง เป็นภาพพระปรางค์ในประเทศกัมพูชา มีลักษณะเหมือนปิรามิคมายามาก บอกได้เลยว่าเหมือนมาก ! (พระปรางค์เก่าแก่มาก) จนผมสงสัยว่าน่าจะเกี่ยวพันกัน...แต่จนทุกวันนี้ยังหาคำตอบไม่ได้ครับ

7. ชัยบวร

เห็นด้วยกับคุณ sitmatrix แต่เสริมนิดนะครับ เทวดาของฝรั่งนะที่จริงก็เอาวัฒนธรรมมาจากกรีก - โรมัน นะครับ อย่าลืมนะครับ ชาวกรีกก็เคยนับถือพระพุทธศาสนามาก่อน ถ้า.....ช่างมันเถอะครับ ปัจจุบันชาวพุทธได้ลืมเรื่องราวของความเจริญรุ่งเรืองในอดีตไปหมดสิ้น ลืมเรื่องการถูกรังแก แต่ผมไม่ลืมครับ ผมได้ศึกษามาตลอดเพื่อใช้ต่อสู้ ปกป้องรักษาพระศาสนา ใครจะเห็นด้วยกับผมหรือไม่ ผมไม่สนใจหรอกครับ

8. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    คงจะเป็น เดรัจฉานกึ่งทิพย์ เหมือนกันน่ะค่ะ....ถ้าอ่านดูดี ๆ จะไม่งงเลย....

โดยส่วนตัวสงสัยมานานแล้ว...ว่าพญานาคกับมังกร...น่าจะอยู่ในกลุ่มเดียวกัน....เพราะด้วยลักษณะทางสรีระร่างกาย การอยู่อาศัย....การปรากฏตัวตามตำนาน....ใกล้เคียงกันมากค่ะ....

9. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    สงสัยคำถามนี้นำมาจาก อ.ศักดา บอกให้ฟังหรือเปล่าครับท่าน จขกท แล้วบอกหรือเปล่าครับว่าเวลาอยู่ข้างล่าง(บนดิน หรือ ในน้ำ) เรียกพญานาค เมื่ออยู่บนฟ้า เรียกมังกร ผมแค่ถามเฉยๆครับ ไม่มีความคิดเห็นว่าเหมือนกันหรือไม่

10. Lumpini-krailaS

Lumpini-krailaS Active Member

16 พฤศจิกายน 2011
    มาแชร์มะได้มาขัดนะครับ มังกรจีน จัดเป็นธาตุไม้นะครับ ถ้านับน่าจะใกล้เคียงกับธาตุน้ำได้ด้วย เพราะพญามังกรทั้งสี่อยู่ ใต้ทะเลทั้งสี่ทิศครับ และตามหลัก5 ธาตุของจีนแล้ว ธาตุน้ำกับธาตุไม้เสริมกัน ดังนั้นมังกรน่าจะเป็นธาตุน้ำจะใกล้เคียงกับธาตุไม้มากกว่าครับ

ถ้าจะว่าสัตว์เทวะในธาตุดินของจีนคืออะไร ไม่มีระบุชัดเจน เพราะธาตุดินไม่ได้กำหนดไว้บนท้องฟ้าครับ เค้ากำหนดไว้แค่ น้ำ ไม้ ไฟ ทอง สี่ทิศ น้ำแทนด้วยสีดำ ไม้แทนด้วยสีเขียว ไฟแทนด้วยสีแดง ทองแทนด้วยสีขาว
    อาจเพราะทางจีนเค้าแบ่งเป็น ฟ้ากับดิน คือสวรรค์และมนุษย์ ดังนั้นธาตุดินจึงไม่นิยามไปเปรียบไว้บนฟากฟ้าครับ

คือกลุ่มดาวเทวะ 4 สี่ทิศของฟ้านั้นมีมาก่อนหลัก 5 ธาตุครับ เพราะการสักการะฟ้ามีมาก่อนการการตั้งบางราชวงศ์ และมีการคิดค้นหลัก 5 ธาตุขึ้นมาทีหลังครับ

แต่ถ้าจะให้นับตามความเชื่อ หลัก 5 ธาตุ เค้านับธาตุดิน เป็นสีเหลือง และเป็นสีแทนฮ่องเต้ และฮ่องเต้นับเป็นโอรสสวรรค์ครับ ดังนั้นธาตุดินจึงนิยามเป็นมังกรทองได้ครับ ฮ่องเต้ คือ เจ้าของแผ่นดินทั้งปวง และมังกรก็เป็นสัญลักษณ์แทนฐานะโอรสสวรรค์ครับ เพราะมัสี่สัตว์เทวะมีการสักการะดังเทพฟ้ามาแต่โบราณ เมื่อมาเปรียบเป็นฮ่องเต้ ซึ่งเป็นเจ้าชีวิตผู้อยู่บนดิน มังกรทองจึง หมายถึง เทวะจากฟ้าผู้ลงมาสถิตบนดินนั่นเอง น่าจะเป็นการหลอมรวมความเชื่อเรื่องฟ้าดิน ธาตุ และสมมุติเทพ เข้าด้วยกันครับ

เอ่อ ชาวกรีกเคยนับถือพุทธนี่น่าสนใจครับ ไม่เคยได้ยิน มันมีที่มาที่ไปยังไงเหรอครับ

11. Lumpini-krailaS

เจอละสมัยพระเจ้ามิลินท์นั่นเอง และตอนนี้บริเวณนั้นคืออัฟกาและพวกตาลีบัน เฮ้อ!

12. ชัยบวร

พระเจ้ามิลินทร์ไงครับ พระองค์เป็นชาวกรีกครับ สามารถอ่านเรื่องราวได้จากมิลินทรปัญหา (เขียนผิดขออภัย) คุณสันติรักษ์ เศวตอาชาก็เคยเขียนบอกเล่าไว้บ้าง เรื่องนี้เกิดจากกองทัพพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราชยกทัพมาอินเดียไงครับ พระองค์ได้ทิ้งแม่ทัพและกองทหารกรีกไว้ ตามเมืองที่ตั้งตามชื่อพระองค์ ก็คือ "อเล็กซานเดรีย" ไปค้นคว้าได้เลยครับ พวกเราชาวพุทธนะส่วนใหญ่ลืมหมดแล้ว พระพุทธรูปก็มีแบบศิลปะกรีกด้วยนะครับ ขอขอบคุณเรื่องความรู้ "มังกร" ครับ

13. Lumpini-krailaS

ขอบคุณเช่นกันครับ ทำให้เมื่อกี้รีบไปหาอากู๋เลย พึ่งเข้าใจนี่แหละว่าเทวรูปที่พวกตาลีบันทำลาย และพระพุทธศิลปคันธาราฐที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวว่าสวยงาม มากจากกรีกนี่เอง

14. ชัยบวร

อย่าถือสาหาความนะครับ ถ้ามังกรเป็นธาตุน้ำ ก็จะเหมือนพญานาคนะสิครับ อีกเรื่องหนึ่ง ความเชื่อเรื่องมังกรนี้ก็ปรากฏในพระพุทธศาสนาด้วยนะครับแต่เป็นมหายานจีนนิกาย และความเชื่อนี้ไปปรากฏที่ญี่ปุ่น ทิศทั้งสี่ที่คุณบอกก็มีสัตว์เทวะแบบใหม่ที่ไม่ตรงกับที่คุณบอกมาครับ จำไม่ได้แล้ว.....ต้องไปค้นหาดู นอกจากนี้พระพุทธศาสนาก็ปรากฏเก่าแก่มากในจีน ต้นพุทธกาลก็พบแล้วครับ

15. prarot

prarot สมาชิก

19 มิถุนายน 2010
    มังกรพันเขี้ยว หรือจะ สู้ งูเขียว เจ้าถิ่น
    มังกร พลัดถิ่น ก็แค่ งูดิน ธรรม ดา ธรรมดาๆๆๆๆๆๆๆ.....ๆๆๆ

16. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

พอระบบเขาแบนกระทู้ที่ตั้งเดี่ยวๆ ก็นกรู้เข้ามาแทรกเป็นยาดำอยู่ตามกระทู้ชาวบ้านอีก

ลงทุนสมัครสมาชิก เพื่อจะเข้ามาหากิน ตั้งกระทู้ขายฝัน ขายความหวัง ขายการเป็นหนี้

ทั้งกลุ่มก้อนที่หากินกับ การขายยา ขายโปรแกรมลดความอ้วน หรือขายบัตรกดเงินอะไรเทือกนี้

ไอ้เรื่องความอ้วนน่ะ แค่ไม่ตามใจกิเลส เลิกกินตามใจสั่ง โดยเฉพาะไม่กินเนื้อสัตว์ มันก็ลดได้แล้ว ใช้เวลาไม่นาน ไม่กลับไปอ้วนอีก ถ้ามีวินัยในการกิน

ส่วนเรื่องอยากรวย ลูกไม้ทำนองนี้ ใช้ไม่ได้กับคนไม่โลภ ไม่บ้าวัตถุ รึคนรู้จักพอเพียง<!-- google_ad_section_end -->

17. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เฮ้อ ว่าสัตว์บนสวรรค์เป็นสัตว์เดรัจฉานกันได้มนุษย์ผมไม่ได้ว่าคุณนะ แต่อยากให้ผู้หลงตัวเองทั้งหลายว่าตัวเองยังอยู่บนโลกมนุษย์ พวกคุณไม่ได้ดีกว่าสัตว์เดรัจฉานที่พวกคุณอ้างมาเลย พวกเขาเป็นเทพ เทพเป็นได้ยังไง ก็ทำความดีไว้ไง ยังน้อยเลยเทพดีกว่ามนุษย์ชัวๆเพราะเขาทำดีจึงไปสวรรค์ เวลาตายแล้วถ้าเราได้้ไปเป็นทหารของสวรรค์ เช่นจะเราอยู่ในกองทับสังกัดท้าวเวสสุวรรณ ตัวเราจะกายเป็นเทวดายักษ์ หรือท้าวจตุะโลกบางองค์อื่นถ้าปกครองเหล่าใดเราก็จะกายเป็นอย่างนั้น เป็นต้น มันชุดของทหารของสังกัดต่างๆของมหาราชทั้งสี่ครับ

ปล.แหมสัตว์เดรัจฉานๆๆ พูดมาได้ไม่ดูตัวเอง ถ้าพวกหลงตัวเองพวกนี้ตัวเองดีกว่า สิ่งที่เขาพูดมา เทวดาพวกนั้นคงพากันมากราบไหว้แล้ว

18. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความรู้ใหม่ที่น่าสนใจมากค่ะ

19. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ประมาณนี้แล่ะครับ ดีนะที่เจอคำตอบนี้ก่อนไม่งั้นต้องมาั่งตอบ ขอพี่ ชัยบวร คำตอบแบบนี้แน่ๆ ก็ยังงอยู่คือ

หงษ์แดงไฟแน่ๆ

เสือขาว นี่ไม้หรือดินไม่รู้ ไม้ชนะดินไม้ทะลวงดิน แต่่ถ้าไม่มีดินไม้ก็อยู่ไม่ได้ งง
    มันต้องเป็นอย่างใดอย่างนึงเพราะเสือขาวไม่กินค่อยเส้นกับมังกรเขียว

มังกรเขียว ไม้หรือดินก็ไม่รู้ เพราะดินชนะน้ำหรือดินกักน้ำไว้ ถ้าไม่มีดินอยู่น้ำจะอยู่ไม่ได้ แต่น้ำส่งไม้ให้เจริญงอกงาม งง มันต้องเป็นอย่างใดอย่างนึงเพราะมังกรไม่ค่อยกินเส้นกับเสือขาว

เต่าดำ น่าจะเป็นดิน คือภูเขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  20. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011

:cool::cool: ขอบคุณความรู้เรื่องนี้ค่ะ เล่าอีกได้ไหมเนี่ย :) ส่วนตัวเชื่อว่า แผ่นดินพุทธสมัยโบราณกว้างขวางมาก อย่างอินเดียโบราณก้อาจจะกว้างกว่าที่เราพบในปัจจุบันก็เป็นได้