***มอบแร่เกาะล้าน**หรือบางคนเรียกเหล็กไหลให้ผู้ศรัทธา***

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย สันติชล, 2 กรกฎาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. AYIRIS

AYIRIS เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับด้วยครับ

2. kimmi

kimmi สมาชิก

"ถวายน้ำผึ้ง" อาบแสงจันทร์ น้ำฝนกลางหาว ที่สำคัญ สวดมนต์ นั่งสมาธิ คิดดี ทำดี แล้วจะพบว่า องค์แร่สามารถเพิ่มขนาดและเปลี่ยนสีได้อย่างน่าอัศจรรย์ ..
    ***แช่ในน้ำ แร่จะเพิ่มขนาดแต่พอแช่ในน้ำผึ้งแร่จะฝ่อเป็นหินลูกรังเป็นเพราะอะไรขอคำแนะนำด้วยค่ะ!

3. maenamping

maenamping เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับผู้โชคดีได้รับด้วยค่ะ

4. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับแร่ไปบูชาครับ

อนุโมทนากับคุณสันติชลด้วยครับ

5. tommypoly

tommypoly สมาชิก

อนุโมทนาบุญ ครับ
    นาย สุทธินันท์ สุชาคำ
    172 หมู่4 ต.สะลวง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50330

6. prince-sharp

prince-sharp Active Member

ขอรับด้วยนะครับ
    นาย ปริญญา มงคลสวัสดิ์
    494/1 ม.5 ซ.2 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

7. nuttee32

nuttee32 Active Member

ขอแสดงความยินดีกับผู้โชคดีด้วยนะค่ะ

8. houseme

houseme สมาชิก

ขอรับด้วยค่ะ
    กรุณาส่ง นันทรัตน์ ทองรัศมี
    53/1020 ม.พฤกษา20 ต.คูคต
    อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี
    12130

9. สันติชล

สันติชล เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    สำหรับผู้ที่ได้รับเลือก 2 ท่านรบกวนแจ้งชื่อที่อยู่ทางข้อความไว้นะคะ
    สันติชลจะได้ดำเนินการจัดส่งให้หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจสำคัญค่ะ

10. สันติชล

ตรวจสอบนิดนึงค่ะว่าน้ำผึ้งแท้หรือไม่ เพราะปกติเมื่อถวายน้ำผึ้งแท้ น้ำผึ้งจะเปลี่ยนสีอาจจะเป็นสีขาวขุ่น หรือมีลักษณะคล้ายมีฟอง ฯลฯ เมื่อถวายน้ำผึ้งแล้วนำน้ำล้างให้สะอาด จะพบว่าสีของแร่จะสดใสขึ้นค่ะ บางท่านถวายโดยการทาไว้ทั่วรอบ ๆ เนื้อแร่และวางไว้เป็นเดือนมดยังไม่ขึ้นเลยค่ะ
    ฯลฯ ว่าง ๆ จะนำข้อมูลมาลงเพิ่มให้นะคะ

11. สันติชล

ข้อมูลบางส่วนจาก หนังสือ "เหล็กไหลไม่มีวันตาย"ของ อ.บูรพา ผดุงไทย
    แร่เกาะล้าน หรือเหล็กไหลงอก
    แม้ว่าจะเป็นเหล็กไหลชนิดรอง แต่ก็มีอานุภาพสูงเพราะเป็นของที่มีเทพยดารักษาโดยมากมักเป็นญาณของพระฤษีที่ทรงตบะแก่กล้าและมีเจ้าป่าเจ้าเขามากมาย รักษาอยู่ เหล็กไหลชนิดนี้เป็นธาตุกายสิทธฺที่สำคัญอย่างหนึ่งที่จะสามารถช่วยบรรเทาภัยพิบัติจากแม่ธาตุที่จะเกิดได้
    แร่เกาะล้าน
    ตามความเชื่อของบรรดาเซียนพระ อยู่ตรงที่แร่สามารถงอกได้หรือขยายตัวให้โตขึ้นได้ หากเป็นแร่ที่อยู่ตามธรรมชาติแล้วมีการงอกที่เหมือนกับหินงอกหินย้อยทั่วไปก็ดูไม่น่าแปลก แต่ถ้านำแร่เกาะล้านมาเลี่ยมใส่กรอบพลาสติกอย่างมิดชิดแล้ว ปรากฎว่ายังสามารถขยายขนาดหรืองอกเพิ่มจนดันกรอบให้แตกออกมาได้ ถือว่าเป็นเรื่องที่มหัศจรรย์แต่ก็เป็นเรื่องจริง การที่องค์แร่เกาะล้านจะงอกจะขยายมากเท่าไรขึ้นอยู่กับคนใช้ว่าหมั่นบูชาสวดมนต์ปฏิบัติกรรมฐาน แผ่เมตตาจิตอุทิศส่วนกุศลให้แก่โคตรแร่เกาะล้านก็จะงอกขึ้น

ด้วยคำบอกเล่าของ -คุณบรรเจิด จินดาศักดิ์ชัย เจ้าของร้านค้าริมหาดแสม ที่ฝากตัวเป็นชาวเกาะล้านมากว่า 40 ปี แร่เกาะล้านถือเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ชาวเกาะล้านทุกคนให้ความนับถือ ก่อเกิดเป็นตำนานเรื่องเล่าสืบต่อกันมาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นย่า

ถ้าเป็นชาวเกาะล้านแท้ ๆต้องมีไว้บูชา ชาวบ้านกว่า 90 % เรียกว่าแทบจะทุกบ้านจะต้องมีเก็บไว้ มีการเคยพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์แล้วพบว่า จริง ๆ แล้วแร่เกาะล้าน ก็คือ แร่แมงกานิส แต่มีความพิเศษอยู่ตรงที่เมื่อเราขุดขึ้นมาแล้ว โดยทั่วไป ปริมาณของแร่จะไม่เพิ่มขึ้นเราเรียวกว่า แร่ตาย แต่แร่ที่เกาะล้านนี้จะเป็นแร่เป็น คือ คนที่แขวนบูชาแร่ก็จะงอกออกมาเรื่อย ๆ ส่วนพุทธปาฏิหารย์ที่พบเจอนั้น ก็จะมีแตกต่างกันไปตามความเชื่อของแต่ละคน บางคนก็แคล้วคลาดปลอดภัยจากอันตราย บางคนก็ทำมาค้าขึ้น ร่ำรวยเป็นเศรษฐี่ก็มี

เรื่องอิทธิปาฏิหารย์ที่เขาจำได้ดีที่สุดเรื่องหนึ่ง เกิดขึ้นในสมัย หลวงจบกระบวนยุทธ (พ่อตาของจอมพลถนอม) ในสมัยนั้น ทางรัฐบาลไทยได้ทำสัญญาจะขุดแร่เกาะล้านส่งไปยังประเทศญี่ปุ่น ผลปรากฏว่าเมื่อเรือบรรทุกแร่เดินทางถึงท่าเทียบเรือของญี่ปุ่น แร่ที่ขนมานั้นได้กลายเป็นหินไปทั้งหมด สร้างความประหลาดใจให้กับลูกเรือและผู้รับผิดชอบโครงการเป็นอย่างมาก จนในที่สุดญี่ปุ่นจึงยกเลิกสัญญาการขนส่งแร่เกาะล้านไป

"กับตัวของผมเอง สมัยที่ออกทะเลเดินเรืออยู่ในตอนนั้น ต้องเอาเรือข้ามแหลมมลายูเพื่อเดินทางกลับมายังประเทศไทย ขณะออกจากสิงคโปร์ ปรากฏว่าเครื่องยนต์เสีย เดินทางต่อไม่ได้ ก็มีชาวบ้านมาช่วยซ่อมเครื่องยนต์ เขาอยากได้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ จากเมืองไทยผมก็ให้แร่เกาะล้านไป 2 ก้อน วันรุ่งขึ้นเขายกผลไม้ ข้าวของเครื่องใช้มาให้ใหญ่เลย
    ** เขาก็บอกว่าเป็นเพราะเมื่อวานหลังจากได้แร่กลับไปที่บ้าน แล้วบังเอิญถูกสุนัขไล่กัดเสื้อผ้าขาดหมด แต่ตัวเขาไม่เป็นอะไรเลย** แล้วก็คอยมาเฝ้าเรือผมตลอดเลย คอยถามว่ามีอีกไหมจะเอาไปบูชาอีก " บรรเจิดกล่าวพร้อมรอยยิ้ม

มากกว่าวิทยาศาสตร์คือ น้ำหนักของความเชื่อที่นอกจากจะทำให้ชาวเกาะล้านภาคภูมิใจแล้ว แร่เกาะล้านยังกลายเป็นสมบัติประจำเกาะที่ชาวบ้านหวงแหน เนื่องจากครั้งหนึ่งเคยมีการขุดแร่ออกไปจากเกาะเป็นจำนวนมากทำให้ปริมาณแร่ลดลงอย่างรวดเร็ว ทางเทศบาลนครพัทยาจึงประกาศห้ามขุดแร่เกาะล้าน แต่สำหรับใครที่มีอยู่ก่อนแล้ว ก็ไม่เป็นไร กลายเป็นอานิสงส์สำหรับนักท่องเที่ยวที่สนใจอยากได้ไปบูชา
    แหล่งข่าว กรุงเทพธุรกิจ ส่วนเก็บมาฝาก
    พิธีอาบแสงจันทร์ และเสพน้ำผึ้ง
    เหล็กไหลเสพน้ำผึ้งคือการนำน้ำผึ้งป่าบริสุทธฺมาให้เสพ โดยอาศัยแสงจันทร์ในคืนวันเพ็ญเป็นสื่อ เหล็กไหลจะเสพกลิ่น สี และรส ดังนั้นเราควรถวายน้ำผึ้งแก่เหล็กไหลในคืนวันเพ็ญโดยจัดในที่โล่งแจ้งให้แสงจันทร์สาดส่องมาโดยไม่มีสิ่งกีดขวาง น้ำผึ้งที่เสพแล้วนั้นจะมีคุณสมบัติที่เปลี่ยนไปเช่นกลิ่นจางลง สีเข้มขึ้นหรืออ่อนลงเป็นต้น
    การบุชาให้กล่าวคาถาบูชาดังนี้."พุทโธเมนาโถ ธัมโมเมนาโถ สังโฆเมนาโถ โอมสิทธิครูกูสวาโหม"
    "ขอพลังอำนาจ จากธาตุกายสิทธิ์เหล็กไหลคุ้มครองข้าพเจ้าให้พ้นจากภัยอันตรายบนโลกธาตุนี้ด้วยเทอญ"
    เหล็กไหลในตระกูลเหล็กไหลงอกหรือโคตรทรหดหากได้รับการอาบแสงจันทร์และเสพน้ำผึ้งแล้งอาจจะมีสีที่เปลี่ยนไปเช่นเข้มขึ้นหรือจากดำเป็นเขียวอมดำและแลดูสดใสหรือเป็นสีเหลือบรุ้ง และจะเกิดการงอกได้เร็วขึ้น แม้จะเลี่ยมไว้ในกรอบก็ตาม
    ข้อความบางส่วนจากหนังสือ เหล็กไหลไม่มีวันตาย ของ อ.บูรพา ผดุงไทย ขอขอบคุณค่ะ

บุชาให้กล่าวคาถาบูชาดังนี้."พุทโธเมนาโถ ธัมโมเมนาโถ สังโฆเมนาโถ โอมสิทธิครูกูสวาโหม"
    "ขอพลังอำนาจ จากธาตุกายสิทธิ์เหล็กไหลคุ้มครองข้าพเจ้าให้พ้นจากภัยอันตรายบนโลกธาตุนี้ด้วยเทอญ"

12. สันติชล

กราบขอบพระคุณจากใจค่ะ ขอบารมีแห่งธาตุกายสิทธิ์คุ้มครองนะคะ

13. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมลงชื่อด้วยนะครับ ไม่รู้ทันไหมนะครับ
    อยากบูชาด้วยครับ

นายกิตติพร มีสิทธิ์
    141 ต.ตลาด ถ.ตลาดล่าง อ.เมือง
    จ.สุราษฏร์ธานี 84000

หากมีบุญได้บูชาด้วย ก็ยินดีมากครับ

14. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ไม่ทันได้อ่าน มีผู้ที่ได้บูชาไปแล้ว

ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

15. boyphysical

boyphysical สมาชิกใหม่

แร่เกาะล้าน

อยากได้ไว้บูชาหน่อยคับ

16. UthaneKM

UthaneKM Active Member

ขอร่วมลุ้นด้วยครับ..
    อุเทน แก้วมิตร
    102/1 ต.ทุ่งใส
    อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช
    80120
    คงมีบุญช่วยส่งบ้างนะครับ

17. UthaneKM

UthaneKM Active Member

อ้าววว..จบแล้วเหรอครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้