ภัยจากเครื่องทำน้ำอุ่น..น่ากลัวมากๆๆ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย gasnaka, 15 กุมภาพันธ์ 2009.

1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ได้รับเมล์จากเพื่อนที่ขายเครื่องใช้ไฟฟ้า เห็นแล้วน่ากลัวมากๆ
    เอามาฝากให้ดูกัน น่าเกิดจากความประมาท คิดว่าคงไม่เป็นอะไร
    แต่เมื่ออันตรายเกิดขึ้นแล้วมันไม่คุ้มกันจริงๆ
    ตรวจสอบดูนะคะว่าเครื่องทำน้ำอุ่นที่บ้านได้ต่อสายดินไว้หรือไม่
    อุปกรณ์ที่ใช้งานยังอยู่ในสภาพดีอยู่หรือไม่ หมั่นตรวจสอบอย่าประมาทกันนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณครับ ... คุณแก๊สครับ

สายไฟชำรุดแบบนี้ ต้องซ่อมแซมหรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ ถึงจะถูกต้อง

ไม่น่าเลยครับ...จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด ฯ

3. raggio di sole

raggio di sole Active Member

ขอบคุณนะคะคุณ จขกท ที่ช่วยเตือนสติ
    น่ากลัวจังเลย ความประมาทเป็นบ่อเกิดแห่งความตายจริงๆค่ะ
    เห็นรูปแล้วน่าสงสาร เศร้าใจจังเลยค่ะ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด...

4. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    การเลือกเครื่องทำน้ำอุ่นให้ปลอดภัย

เครื่องทำน้ำอุ่นที่ปลอดภัยจะต้องมีเครื่องป้องกันไฟดูดติดตั้งอยู่ในตัวเครื่อง พอไฟดูดปุ๊บเครื่องตัดปั๊บ หรือถ้าบ้านไหนซื้อเครื่องทำน้ำอุ่นมาแล้วแต่ไม่มีตัวตัดไฟ ก็ให้ซื้อเบรคเกอร์พิเศษชนิดที่ตัดได้ทั้งไฟเกิน ไฟรั่ว ไฟดูด มาติดตั้งเพิ่มเติมได้ โดยเบรคเกอร์ชนิดนี้ราคาประมาณห้าร้อยกว่าบาทหรือมีอีกวิธีหนึ่งคือ การดูให้ละเอียดโดยผู้เชี่ยวชาญของการไฟฟ้าแนะนำว่าให้ดูฝาหลังเครื่องทำน้ำอุ่นต้องเป็นโลหะ ตัวกล่องด้านหน้าเป็นพลาสติกก็ไม่เป็นไร แต่ฝาหลังที่ยึดติดกับฝาผนังต้องทำจากโลหะ เพราะถ้าเกิดมีไฟรั่วขึ้นมาไฟจะได้รั่วลงดิน ผ่านทางฝาหลังออกไปยังน็อตสกรูที่ยึดติดกับปูนฝาผนังช่วยลดอันตรายจากไฟรั่วได้

จุดต่อไปแกะตัวเครื่องออกมาดู สายดินหรือสายกราวนด์ในตัวเครื่องจะต้องไม่เล็กกว่า 2.5 SQ.MM. และเวลาให้ช่างมาติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นสายดินที่ต่อออกจากตัวเครื่องลงดินต้องมีขนาดไม่น้อยกว่า 2.5 SQ.MM. เหมือนกัน ถ้าบ้านเก่าหลังไหนยังไม่มีสายดินสามารถทำเองได้ โดยไปหาซื้อแท่งกราวนด์ (แท่งตัวนำ) ตามร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไป มาตรฐานแท่งกราวนด์ต้องมีขนาดไม่น้อยกว่า 5 หุน ปักลงไปในดินได้ไม่ต่ำกว่า 5 ฟุต เครื่องทำน้ำอุ่นทุกเครื่องต้องต่อสายดิน สายดินต้องได้ขนาด เวลาไฟรั่วจะได้รั่วลงดินได้สะดวกรวดเร็ว

ส่วนสวิตช์ควรดูด้วยว่ามีสวิตช์ควบคุมอุณหภูมิหรือไม่ โดยสวิตช์ตัวนี้ทำหน้าที่ตัดไฟเวลาน้ำอุ่นร้อนได้ที่ ถ้าไม่มีสวิตช์ตัวนี้อย่าซื้อมาใช้เด็ดขาดเพราะเผลอเปิดทิ้งไว้เมื่อไรมีสิทธิ์ทำไฟไหม้บ้านได้ อีกจุดที่ไม่ควรมองข้ามคือ สวิตช์ควบคุมแรงดันน้ำ สวิตช์ตัวนี้พอเรากดปุ่มให้น้ำไหลผ่านสวิตช์ น้ำจะไปดันสวิตช์ให้ไฟทำน้ำอุ่นติดขึ้นมาทันที

ให้ดูว่าผู้ผลิตออกแบบมาวางสวิตช์ตัวนี้ไว้ถูกที่ถูกทางหรือไม่ ดูตรงหม้อต้มน้ำร้อนที่เป็นทองแดงกลมอ้วนใหญ่ที่สุดในเครื่องมีสวิตช์สายไฟอยู่ในตำแหน่งใต้หม้อต้มน้ำร้อนพอดิบพอดีหรือไม่ หากอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมแล้ว ลองจินตนาการภาพดูซิว่า ถ้าหม้อต้มน้ำร้อนรั่วขึ้นมา น้ำที่รั่วจะไหลหยดลงบนสวิตช์ได้ไหม ถ้าคิดว่าหยดลงได้ไม่ควรซื้อมาใช้

เครื่องทำน้ำอุ่นที่ได้มาตรฐานต้องออกแบบให้สวิตช์ตัวนี้อยู่ในตำแหน่งใต้หม้อต้มน้ำร้อนแบบเยื้อง ๆ ไม่ใช่ข้างใต้แบบตรงพอดิบพอดี หากหม้อต้มน้ำร้อนรั่ว น้ำต้องไม่หยดลงบนสวิตช์ และตัวสวิตช์ต้องมีวัสดุกันน้ำชนิดคลุมมิดชิดไม่ใช่ปล่อยให้เปลือยเปล่าล่อไฟช็อต

ข้อสังเกตสุดท้ายคือ ขนาดสายไฟของเครื่องทำน้ำอุ่นต้องได้ขนาด ไม่เล็กจนเกินไป โดยมีสูตรคำนวณมาฝากค่ะ ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า เครื่องทำน้ำอุ่นนั้นกินไฟเท่าไร จากนั้นเอา 1,320 หาร จะได้ค่าของขนาดสายไฟค่ะ เช่น เครื่องทำน้ำอุ่นกินไฟ 5,500 วัตต์ หารด้วย 1,320 ได้ผลลัพธ์ 4.16 ฉะนั้นขนาดสายไฟที่เหมาะสม ต้องไม่น้อยกว่า 4 SQ.MM. สูตรนี้เอาไปคำนวณการเดินสายไฟของเครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างอื่นได้ด้วย รู้ไว้เพื่อความปลอดภัย และกันถูกช่างไฟต้มด้วยค่ะ

ทราบวิธิปฏิบัติกันอย่างนี้แล้ว นำไปใช้ได้นะคะ ฤดูหนาวปีนี้จะได้ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นอย่างมีประสิทธิภาพ

ที่มา สถานจัดการและอนุรักษ์พลังงาน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

5. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนา คิดถูกแล้วที่บ้านลุงชาลีไม่ยอมติดเครื่องทำน้ำอุ่น พับสายพันไว้เรียบร้อย แน่นหนา และห้องน้ำ 2 ห้องนี้ก็ไม่เคยใช้เลย ตั้งแต่ซื้อบ้านมาร่วม 10 ปีแล้ว

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111 KB
      เปิดดู:
      1,109
  8. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อันตรายนะครับ

ตั้มอยุ่ที่พะเยา มันหนาวมาก เวลาอาบน้ำถ้าไม่ใช่ก็ไม่ไหว

แต่ถ้าใช้ของไม่ดี ก้กลัวอ่ะครับ

ขอบคุณนะครับ ที่แนะนำวิธีเลือกซื้อเครื่องทำน้ำอุ่นอ่ะครับ

จะจำไว้แล้วจะหาซื้อมาติดที่หอ ครับ

9. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านผมก็ใช้เครื่องทำน้ำอุ่น แต่ก็ไม่เคยตรวจสอบก่อนใช้เลย

น่ากลัวจริงๆ ขอบคุณที่เตือนครับ

10. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณกับบทความดีๆนี้ค่ะ

11. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับ

12. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณเจ้าค่ะ น่าสงสาร ขอให้สู่สุคติเถิด...

เวลาอาบ ก็ลองน้ำสั่งถังก่อนสิเจ้าคะ ลองใส่ให้พออาบแล้วก็ปิดเครื่อง และอาบในถังน้ำ ปลอดภัยกว่า...

13. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    น่าคิดนะ ใช้อยู่ทุกวัน ผมเนี่ยติดมาก

ต้องเตือนตนเอง ไม่ให้ประมาทในการใช้ชีวิต หรือทำการ งาน ใดก็ตาม

คือเราต้องมี สติ ระลึกรู้ สัมชัญยะ ไตร่ตรองให้รอบคอบ

และเหตุร้าย น่าจะเบาลงได้บ้าง

14. tammatinno

tammatinno เป็นที่รู้จักกันดี