ภรรยาทิ้งผมกับลูกไปคบชู้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คุณอ๊อบ, 9 พฤศจิกายน 2010.

1. Mupuii

Mupuii Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    โลกนี้ไม่มีอารายแน่นอนจิงๆ

นู๋เข้าใจนะค่ะว่าพี่เสียใจมากมาย

แต่พี่น่าจะลองค่อยๆทำไจ ถ้าเกิดมาเราทำบุญร่วมกันแค่นี้ก้อ ทำใจว่าแค่นี้

แล้วเริ่มต้นวันไหม่ กับอะไรที่ดี คงได้เจอคนที่ดีในวันข้างหน้าค่ะ

สวดมนต์เยอะนะค่ะ ทำจิตใจไห้เข้มแข็ง ลูกก้อจะไดเข้มแข็งด้วยนะ

เปนกำลังใจไห้นะ ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ สาธุ

2. Mupuii

Mupuii Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    โลกนี้ไม่มีอารายแน่นอนจิงๆ

นู๋เข้าใจนะค่ะว่าพี่เสียใจมากมาย

แต่พี่น่าจะลองค่อยๆทำไจ ถ้าเกิดมาเราทำบุญร่วมกันแค่นี้ก้อ ทำใจว่าแค่นี้

แล้วเริ่มต้นวันไหม่ กับอะไรที่ดี คงได้เจอคนที่ดีในวันข้างหน้าค่ะ

สวดมนต์เยอะๆนะค่ะ ทำจิตใจไห้เข้มแข็ง ลูกก้อจะได้เข้มแข็งด้วยนะ

เปนกำลังใจไห้นะ ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ สาธุ
    <!-- google_ad_section_end -->

3. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    เหตุการณ์มันก็เกิดขึ้นแล้ว เธอเองก็พบคู่กรรมของเธอแล้ว ถ้าถามว่าบาปไหม แน่นอนที่สุดว่าบาป(สุนัขเองมันยังรักลูกหวงลูกเลย นี่ทิ้งลูกไม่สนใจไยดี) แต่คนสมัยใหม่เขาหันมาถือลัทธิ "สุขนิยม" กันแล้ว ไม่ค่อยคิดถึงบาปบุญคุณโทษกันหรอก ดังนั้นให้คิดเสมอว่า เกิดมาเพื่อทำบุญ จึงควรให้อภัยอโหสิกรรมกับเธอ เพราะเธอก็ไม่ใช่เนื้อคู่ที่แท้จริง อย่าได้คิดมากให้เกิดทุกข์เลย จิตใจห่อเหี่ยวเปล่า ๆ ไม่ได้เกิดผลดี ทุ่มเทความรักให้ลูกชายที่น่ารักของคุณดีกว่านะครับ ถ้าคุณทำบุญกุศลอยู่เรื่อย ๆ ไม่ช้าไม่นานคุณก็จะพบเนื้อคู่ที่แท้จริงของคุณเองแหละ คุณเพิ่ง 29 เอง ยังมีเวลายาวนานที่จะได้พบเจอคนที่ใช่สำหรับคุณ อย่าไปยึดติดกับเธอที่ทำให้คุณมีแต่ความทุกข์ใจเลย

4. ทิดวี

ทิดวี เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    1. เอาความรักของพ่อให้แก่ลูก ให้มากที่สุดครับ
    ผมเอง อกหัก รัดคุด มาตั้งมากมาย หลายหน ยิ่งอกหักบ่อย จิตใจยิ่งเข้มแข็งครับ
    จนความรักเดี๋ยวนี้ "จิ๊บๆ" ครับ
    หมั่นทำบุญด้วย กุหลาบคู่ เทียนคู่ แจกันคู่ รับรองครับเห็นผล "ผมทำมาแล้ว"
    และ "ได้ผลมาแล้ว"
    ยิ่งบ้าทำบุญ ก็ได้ภรรยา บ้าทำบุญ ไม่เหมือนเมื่อก่อน
    บ้าเที่ยว บ้าอบายมุข ก็จะได้คู่ อบายมุข
    2. ภรรยามีชู้ ฟ้องได้ทั้งภรรยา และชู้ ครับ กฎหมายเปิดทางไว้ให้แล้ว
    สามารถเรียกร้องค่าเสียหายเป็นตัวเงินได้
    สามารถฟ้องเรียกค่าเรียกดูได้ (คำว่าค่าเลี้ยงดู อย่าเข้าใจผิดนะว่า หญิงต้องได้จากชาย
    ชายก็สามารถฟ้องเรียกจากหญิงได้นะจ๊ะ)

5. anyaha

anyaha Active Member

16 พฤศจิกายน 2008
    มีสติไว้นะคะ อโหสิกรรมกันไป เวลาจะรักษาใจเราเอง ทุกสิ่งในโลกมันไม่มีอะไรแน่นอนสักอย่าง

6. twitty nui

twitty nui Active Member

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอตอบจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ อย่าว่ากันนะจะไปแยแสทำไมกับคนพรรนั้นไม่ต้องไปโกรธเพราะคุณยิ่งโกรธคุณก็จะยิ่งเจ็บยิ่งคิดถึงเรื่องเดิมเดิมคุณจะยิ่งทุกข์หนักทางที่ดีควรหาอย่างอื่นทำอย่าให้สมองว่างผมแนะนำให้ดูลมหายใจนะครับผมลองแล้วได้ผลขอยกคำสอนหลวงปู่ดุลย์มาอ้างนะครับ"ทุกข์มีให้กำหนดรู้รู้แล้ววาง"ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยทุกท่าน เอวัง

7. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านแล้วเห็นภาพตามเลยค่ะ เศร้าจัง เขาช่างทำได้ลงคอ
    แต่ว่า อืมแฟนคุณเขามีกิ๊ก อยุ่ตลอดเลยเนอะ....
    ถ้ากลับมาอีกเขาจะมีอีกไหมคะ ...
    เรื่องมันเกิดขึ้นแล้ว ขอให้คุณทำใจให้สงบนะคะ
    อย่าทุกข์เศร้าจนไม่เป็นอันกินอันนอน ดูแลลูกให้ดีๆ
    สังคมทุกวันนี้มันค่อนข้างจะเป็นแบบนี้ไปแล้วค่ะ
    เห็นตัวอย่างใกล้ตัวในที่ทำงานค่ะ ต่างฝ่ายต่างก้มีสามีมีภรรยากันหมดแล้ว
    แต่ว่าก็,,, เห็นแล้วก็ปลง,,,,
    ให้มันเป็นไปค่ะ เป็นไปสุดๆ ดูซิว่าจุดสุดท้ายมันจะอยู่ตรงไหน
    ขอให้เข้มแข็งนะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

8. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    อยากจะบอกว่า อย่าใส่ใจกับผู้หญิงแบบนี้เขาไม่มีค่าพอที่จะใส่ใจ สัตว์เดรัจฉานมันยังรู้จักรักลูก แต่เป็นแม่ผู้ให้กำเนิดกลับใจดำทิ้งลูกไปเสพสุขกับคนอื่นแบบนี้อย่าไปใส่ใจเลยครับคนดีๆมีอีกมากมาย ที่ยังมีใจเป็นคนอยู่ ปล่อยเขาไปเถอะครับและอย่าไปเสียใจคิดว่าเราโชคดีแล้วที่ไม่ต้องอยู่ร่วมกับคนแบบนี้ ตั้งใจเลี้ยงลูกหาเจอแม่คนใหม่ที่รักลูกเรารักเราก็เริ่มต้นใหม่เลยครับ ผมเชื่อผู้หญิงดีๆมีอีกมาก คุณลองดูต่อไปเถอะในไม่ช้าก็ต้องซมญานกลับมาผมเห็นมาหลายรายแล้วครับ อย่ากลับไปตกนรกอีกคนแบบนี้เดี๋ยวก็กลับไปเข้ารอยเดิมอีกเสียเวลา เอาเวลาให้ลูกอย่างเต็มที่ดีกว่าครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมเชื่อสักวันคุณจะพบกับสิ่งที่ดีกว่าเดิม

9. จำนนกรรม

จำนนกรรม Active Member

16 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญ ข้อความนี้ถูกใจเหลือเกิน เราเท่านั้นที่จะเป็นผู้ปลด ปล่อย ละ วางทุกข์ของเราเอง ขอให้เจริญในธรรม

10. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านแล้วรู้สึกถึงคำว่าจิตอิสระ เพราะทุกเรื่องทุกราวที่ผ่านเข้ามาในชีวิตนั้นเป็นบทเรียนและบททดสอบหรือข้อสอบก็ว่าได้ จะผ่านหรือไม่ผ่านเรานั้นเป็นผู้ตอบ โดยเฉพาะความรักที่ปราศจากเงื่อนไข

11. moonoikk

moonoikk Active Member

17 ธันวาคม 2010
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JIT_ISSARA [​IMG]
    ทุกๆสิ่งมีเหตุผลของมันครับ ขอให้คุณเปลี่ยนมุมมองเสียใหม่
    ไม่มีบุญหรือ บาป มีแต่ทางที่คุณเลือกเอง เลือกทางไหน ผลที่ออกมาก้อย่อมเป็นอย่างนั้น
    1 เราเป็นจิตบริสุทเดิมอยู่แล้ว
    2 ฟ้าส่งให้เรามาเรียนรู้สภาวะหรือเหตุการณ์ของมนุษย์ แต่ละคนไม่เหมือนกัน
    2.1 สำหรับแฟนคุณ ท่านต้องการให้มาเรียนรู้ เรื่องการแก้นิสัยเรื่องการเป็นผู้ให้ เรียนรู้เรื่องการไม่เบียดเบียน และเรียนรู้เรื่องการอดทน เมื่อเธอไม่ผ่านด่านนี้ สิ่งที่เธอจะได้คือ ความไม่จริงใจจากบุคคลอื่นที่เธอไปคบด้วย คนไหนเห็นหน้าเธอ ไม่อยากอยู่ด้วย และ ถ้าเธอไม่แก้นิสัยนี้ ชาติหน้า เธอจะกลายเป็นเด็กที่พอแม่ไม่รัก และทิ้งขว้าง ใครเห็นก้อไม่รัก ไม่มีใครรักเธอจริง
    2.2 สำหรับคุณ ถ้าคุณมองเป็นเรื่องปกติ ไม่ต้องไปคิดเรื่องกฎแห่งกรรม อยู่ปัจจุบัน เมตตาให้เธอ และขอให้เธอมีความสุขในสิ่งที่เธอเลือก ให้เธอในสิ่งที่เธอขอ แล้วชิวิตคุณจะเจอคนที่ดีคนใหม่เข้ามาในชีวิตคุณ อย่าคิดว่าเป็นเรื่องกรรมของคุณ ขอให้คุณขอบคุณฟ้า ที่ส่งบทเรียนอันทรงคุณค่านี้มาให้คุณ รู้จักให้อภัย และ รู้จักการมอบความรักที่แท้จริง
    2.3 สำหรับลูกคุณ ขอให้คุณสอนลูกคุณให้รู้จักการให้แบบไม่หวังผลตอบแทน ให้ลูกตัดสินใจปล่อยแม่ของเขาให้ไปมีความสุข และสอนลูกของคุณให้รู้จักการให้แบบไม่มีเงื่อนไข ลูกคุณมีแน้วโน้มสูงที่จะไปแย่งของรักของคนอื่นมาเป็นของตัวเอง เหมือนคนที่ถูกแย่งของรักไป และอยากจะแย่งของรักของคนอื่นบ้าง ดังนั้นคุณสามารถที่ช่วยลูกของคุณได้ด้วยการ ให้ลูกคุณสวดมนต์และ รู้จักการให้นะครับ
    ขอให้คุณและครอบครัวคุณมีความรักให้แก่กันนะครับ
    อนาคตคือสิ่งที่คุณเลือกได้ตัวคุณเอง การตอบสนองเหตุการณ์ต่างๆ คุณย่อมเลือกได้ตัวคุณเอง ว่าคุณเลือกที่จะรู้สึกบวก หรือ ลบ ครับ ขอให้คุณพระรัตนตรัยคุ้มครอง ขอให้คุณของพระเจ้าที่มีแต่ตความรักโดยไม่มีเงื่อนไขคุ้มครองคุณและลูกให้เจอแต่สิ่งดี ที่จะเข้ามาในชีวิตคุณอย่างต่อเนื่องครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ก่อนอื่น ผมขอชมเชยคุณจิตอิสระ ที่วิเคราห์ะเหตุการณ์ และ ให้คำแนะนำ ที่สมชื่อเลยครับ :cool::cool:

ส่วนคำแนะนำของผม อยากให้คุณอ๊อบ พิจารณาคำแนะนำของคุณจิตอิสระ ให้ถ่องแท้
    ให้อยู่ และ แก้ไข กับปัจจุบัน
    ซึ่งก็คือ ลูก และ คุณ โดยเฉพาะจิตใจของคุณลูก ซึ่งคุณก็ตระหนักดีอยู่ ว่ามีแนวโน้ม ไปในทางที่จะแย่งของรักของหวงของบุคคลอื่นๆ ซึ่งอาจมีความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ถ้าขาดการขัดเกลา
    ซึ่งผมเห็นด้วย กับคุณจิตอิสระ และ ท่านอื่นๆ ที่ ธรรมะ น่าจะช่วยในส่วนนี้ได้มาก โดยเน้นที่การคิดว่าทำให้คนอื่นมีความสุข คือ การให้

สำหรับคุณก๊อบ แพยังไม่แตกหรอกครับ แค่คนหล่นไปในคลื่นทะเล...หนึ่งคนเท่านั้น
    คุณ และ ลูก ยังมีกันและกันอยู่ ตั้งสติให้ดีๆ ประคับประคองไป เดี๋ยวคลื่นมรสุมสงบ ก็ถึงฝั่ง

ขออนุโมทนาบุญกุศลที่ผมมี ช่วยให้คุณถึงฝั่งโดยสวัดิภาพ ด้วยเทอญ
    สาธุ

12. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเป็นกำลังใจ จขกท. และโมทนาบุญกับทุกๆคำแนะนำด้วยค่ะ

13. rossalen

rossalen เป็นที่รู้จักกันดี

ขออโหสิกรรมดีที่สุด รักลูกให้มากๆและเลี้ยงเค๊าด้วยจิตวิญญาณแห่งความดีนะคะ เอาใจช่วย และให้หมั่นพิจารณาตัวเองดีกว่า ดีกว่าจะมานั่งคิดว่าใครทำอะไรบาปไหม๊ ตัวเราเองพิจารณาตัวเราเองดีกว่านะคะ ขอเอาใจช่วยให้คุณผ่านพ้นปัญหานี้ไปให้ได้อย่างมีสติค่ะ

14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านแล้ว สงสารลูกคุณกับคุณนะครับ ผมไม่รู้หรอกว่าเป็นกรรมอะไรในชาติก่อน เพราะผมไม่มีญาณหยั่งรู้ แต่เท่าที่อ่านแล้วนำมาวิเคราะห์ดู จากสาเหตุที่นำไปสู่ปัญหาก็คือ การอยู่กันอย่างไม่เข้าใจและหวาดระแวงกัน คอยห้ามโน่น ห้ามนี่ เป็นเบื้องต้นมาก่อน การใช้ชีวิตคู่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน บางครั้งต้องใช้ความเข้าใจและอดทนในบางสิ่งหากมองผ่านเลยไปได้ก็ควรละไว้ เพื่อความสุขของคนสองคน หากมองดูผลในภายหน้าต่อไปจากที่ได้อ่านข้อความของคุณแล้ว คงไม่นานคนที่เค้าไปอยู่ด้วยคงต้องแยกกัน เพราะอาชีพติดการพนันมันไม่มีอะไรดี แรกๆคงมีความสุขอยู่ด้วยกันได้ หากวันที่เค้าเจ็บปวดลองยื่นมือไปให้ความช่วยเหลือ และพร้อมจะอภัยให้ วันนั้นคำว่าครอบครัวอาจพร้อมหน้ากัน วันนี้เ้ค้ายังมีสุขอยู่ โทรไปหายื่นข้อเสนอยังไงเค้าคงไม่รับ ขอให้ใช้ความอดทนและพูดกับลูกให้เข้าใจนะครับ น้องเค้าัยังเล็กนัก เรื่องบางเรื่องก็พยายามอย่าให้เค้ารับรู้มากไปกว่านี้ วันหนึ่งเมื่อวุฒิภาวะมาถึงน้องเค้าจะเข้าใจดีเอง หากรับรู้มากไปในช่วงเด็ก จะเป็นการฝังใจในวันหน้าถ้าได้รับผลกระทบจากสังคมและสิ่งแวดล้อมที่ไม่ดีก็จะเป็นเรื่องน่าหนักใจ ในวันนี้สิ่งที่เราต้องทำและสำคัญที่สุดคือทำชีวิตเราให้ดีที่สุดเพราะข้างกายยังมีคนที่เราต้องรักและดูแลเค้าตลอดชีวิตอีกคนคือลูกคุณ พยายามทำใจในเบื้องต้นและพัฒนาตนอดทนทำทุกอย่างเพื่อลูก ให้เวลารักษาใจของคุณทั้งสองคน หากวันนึงถึงวันนั้นที่เค้าเดินกลับมาจริงๆ ก็ลองถามใจคุณกับลูกดูว่าพร้อมรับการกลับมาในจุดนั้นไหม เป็นกำลังใจให้นะครับ ตอนนี้ก็ปีใหม่แล้วขอให้สมหวัง และพบเจอแต่ิสิ่งดีๆนะครับ

15. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณพี่อ๊อบ เจ้าของกระทู้นะคะ ก่อนอื่นขอเป็นกำลังใจให้พี่อ๊อบ(ขออนุญาตเรียกว่าพี่นะคะ) อยากให้พี่อ๊อบเข้มแข็งมาก ๆ พี่อ๊อบคงไม่ใช่คนแรกและคนสุดท้ายที่เจอเรื่องทำนองนี้อย่างที่หลายๆคนบอกว่า น่าจะเป็นเรื่องกรรมที่ทำต่อกันมา แฟนเก่าดิฉันเคยพูดไว้สมัยตอนที่เรายังรักกันดีว่า (ตอนนี้เลิกกันแล้ว) ..ถ้าผู้หญิงที่ทิ้งลูกไปได้ จะมี 2 แบบเท่านั้น คือ ผู้หญิงคนนั้นเลวมาก ไม่ก็ผู้ชายเลวมาก จนผู้หญิงไม่สามารถจะอยู่ร่วมได้.. ได้เห็นหน้าตาน้องแล้วน่ารักมากค่ะ พี่อ๊อบเลี้ยงเขาให้ดีๆนะคะ อดทนค่ะเพื่อลูก มันคงเป็นวิบากกรรมสักอย่างของพี่อ๊อบกับลูก น้องแพนด้าก็อายุเท่ากับหลานชายดิฉัน คือ จะ 5 ขวบ แล้ว แต่หลานดิฉันหนักกว่า พ่อแม่เลิกกันไม่มีคนเลี้ยง สุดท้ายต้องอยู่กับปู่ ย่า และอา(ตัวดิฉันเอง) คือเลี้ยงไว้เอาบุญ ให้เขาอยู่บนโลกนี้ได้ต่อไป เห็นไหมคะ น้องแพนด้ายังได้อยู่กับคุณพ่อ แต่เด็กอีกหลายๆคน(รวมถึงหลานชายดิฉันด้วย)ต้องอยู่กับญาติคนอื่นที่ไม่ใช่พ่อแม่ และมีอีกหลายคนที่เป็นเด็กกำพร้า และอีกหลายคนไม่ได้เกิด (2002 ศพ) คือไม่รู้จะพูดยังไง มันบรรยายออกมาเป็นคำพูดไม่ได้ บอกได้แค่เห็นใจ สงสารเวทนาเจ้าแพนด้าน้อย เอาเป็นว่าหากดิฉันพอจะช่วยอะไรได้บ้าง หรือพี่อ๊อบอยากถามไถ่อะไร (PM ก็ได้ค่ะ) ยินดีตอบให้ด้วยความจริงใจค่ะ ดิฉันเป็นครู... พอจะรู้เรื่องเด็กบ้างไม่มากก็น้อยค่ะ สู้ๆนะคะ พยายามมองโลกในแง่บวกไว้ สวดมนต์ไว้พระทำบุญก็อุทิศบุญกุศลให้แม่เจ้าแพนด้าบ้างนะคะ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรค่ะ

16. tikking

tikking เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเองก้อไม่ต่างจากคุณเท่าไหร่และตอนนี้เขาก้อกำลังจะแต่งงานใหม่โดยที่ยังไม่ได้หย่ากับดิฉัน และพ่อแม่พี่น้องเขาก้อพยายามปิดบังด้วย แต่ดิฉันเชื่อในกฎแห่งกรรมค่ะว่า เวรกรรมมีจริง