<<ฟ้าสร้าง>> แจกขุนแผนรักชาติของหลวงปู่เจือ ปิยสีโล ในกรุงเทพ วันที่ 10 ม.ค.53 วัดทุ่งครุ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ฟ้าสร้าง, 29 ธันวาคม 2009.

1. ก้าวพ้น

ก้าวพ้น เป็นที่รู้จักกันดี

เชิดชูครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพ ขอลงชื่อด้วยก้าวพ้น

2. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    กราบหลวงปู่เจือและแสดงความอาลัยจากการละสังขาร แม้ว่าสังขารจะเสื่อมสลาย แต่คุณงามความดีที่ท่านสร้างไว้ ไม่มีวันจางหายจากใจเราครับ<!-- google_ad_section_end -->

3. โก๋เอี่ยม

โก๋เอี่ยม เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    กราบอาลัยด้วยคนครับ ว่าจะไปกราบก่อนงานวันที่ 10 มกรานี้ไม่มีบุญครับ

4. เด็กแปดริ้ว

เด็กแปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านเมตตามากครับ เคยมีบุญได้กราบหลวงปู่ 1 ครั้ง ตอนที่ท่านรับนิมนต์มาพุทธาภิเษกพระ ที่วัดหลวงพ่อโสธรครับ ท่านใจดีมากๆ ผมเลยนำพระไปให้ท่านเจิม และ เบิกเนตรให้ครับ กราบนมัสการหลวงปู่ ด้วยความอาลัยเป็นอย่างยิ่งครับ

5. ฟ้าสร้าง

ฟ้าสร้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อ-ที่อยู่ไว้เลยค่ะพี่

6. mahamate

mahamate เป็นที่รู้จักกันดี

กราบน้อมนมัสการลาหลวงปู่เจือ ปิยสีโลอีกครั้งครับ
    เพิ่งกลับมาจากงานสรงน้ำสรีระหลวงปู่ครับ ทราบข่าวตอนบ่าย2 ไม่เชื่อก็เลยโทรเข้าเบอร์มือถือหลวงปู่ ทำไมวันนี้หลวงปู่ท่านไม่รับสายนะ ชักใจไม่ดี เลยขี่มอร์เตอร์ไซค์จากนครปฐมไปที่วัดเลยดีกว่า พอเข้าเขตวัดรถจอดเต็มไปหมด

จิตตอนนั้นเศร้ามากครับ เศร้าตั้งแต่ตอนขี่มอร์เตอร์ไซค์แล้ว นึกถึงแต่เรื่องของหลวงปู่

พอเข้าศาลาข้างเมรุ เห็นคนเยอะแล้วครับ คนดังในวงการพระเครื่อง คนดังในนครปฐมทั้งนั้น แล้วพระสงฆ์ก็เริ่มสรงน้ำ ต่อด้วยลูกศิษย์ลูกหา ตลอดเวลาที่ผมอยู่ในงานยืนอยู่ข้างๆหลวงปู่ครับเศร้ามากน้ำตาเอ่อลูกตาตลอดเวลาเลย ตอนสรงน้ำสรีระท่านก็จับมือท่านกราบขอขมาขออโหสิกรรมท่านครับ

ก่อนจะกลับพอดีเหลือบไปเห็นธูปดอกโตๆที่เขาไว้จุดบูชาศพเหมือนเพิ่งไปซื้อมา ผมก็เลยขี่มอร์เตอร์ไซค์ไปหาซื้อมาถวายจุดบูชาหลวงปู่เป็นครั้งสุดท้ายครับ เพราะทุกครั้งที่ไปกราบหลวงปู่จะมีพวงมาลัยธูปแหนบหอมและเทียนขี้ผึ้งแท้บูชาท่าน ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายที่จะได้มีโอกาสบูชากราบท่านใกล้ๆครับ<!-- google_ad_section_end -->

รูปบรรยากาศในงานครับ เต็มไปด้วยความเศร้าเสียใจของบรรดาเหล่าศิษยานุศิษย์ในหลวงปู่เจือ ปิยสีโล แห่งวัดกลางบางแก้ว จังหวัดนครปฐมครับ

ในวันพรุ่งนี้ 30 ธันวาคม 2552 จะมีพิธีพระราชทานน้ำหลวงสรงศพครับ

ตอนนี้หลวงปู่ท่านได้แสดงธรรมะบทสำคัญบทสุดในชีวิตท่าน แม้กระทั่งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เคยแสดงไว้แล้ว ไม้ช้าไม่นานเราท่านทั้งหลายก็ล้วนแต่ต้องเป็นแบบท่านครับ เร่งสร้างคุณงามความดีกันเอาไว้ หลีกหนีหลีกห่างหลีกไกลหนทางแห่งอบายทั้งหลายครับ

และขอร่วมลงชื่อรับมงคลวัตถุไว้เพื่อระลึกถึงหลวงปู่ด้วยนะครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  7. ฟ้าสร้าง

รับทราบค่ะ

8. ฟ้าสร้าง

ในวันที่ ๑๐ มค.นี้ แจกพระขุนแผนรักชาติหลวงปู่เจือ เพื่อเชิดชูเกียรติคุณของหลวงปู่ฯ โดยไม่ต้องมีการทำบุญ หรือ ยกขันครูใดๆ ลงชื่อมาขอรับที่วัดทุ่งครุ ได้บนหน้าบอร์ดนี้ได้เลยค่ะ

9. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมลงช่ือด้วยครับผม

10. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ครับ แม้หลวงปู่จะละสังขารจากไป แต่คุณงามความดี ความเมตตาของหลวงปู่ไม่มีวันจางหายไปครับ
    ขอลงชื่อรับวัตถุมงคลไว้เป็นที่ระลึกด้วยครับ ขอบคุณครับ

นายวรรณนพ ภิญโญยิ่ง
    2/18-19 หมู่ 6 ซอย 11 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ช่ลบุรี 20000

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2009
  11. bung2525

bung2525 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ผมขอร่วมลงชื่อด้วยครับ กราบหลวงปู่ด้วยครับ

12. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบหลวงปู่เจือครับ

ทราบข่าวแล้วตกใจมาก ไม่คิดว่าท่านจะด่วนไปเร็วอย่างนี้

ด้วยความอาลัยครับ

13. ฟ้าสร้าง

รับทราบค่ะ

14. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    ขอกราบพระเถระที่เปี่ยมด้วยความเมตตา
    ทุกวันนี้เบี้ยแก้หลวงปู่เป็นสิ่งผมติดตัวตลอดเวลาครับ

15. กำยาน

กำยาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบศพหลวงปู่เจือและร่วมแสดงความอาลัยด้วยครับ

16. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยยิ่ง

17. โก๋เอี่ยม

โก๋เอี่ยม เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ใครพอจะรู้ไหมครับ ว่าทางวัดไว้ศพหลวงปู่กี่วัน

18. Def~devill

Def~devill เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2009
    ขอรับพระด้วยคนนะครับ
    กรุณาส่ง

ธีรพงศ์ โรจน์ไพศาลกิจ
    313 ถ.ธนสาร อ.เมือง จ.สุรินทร์
    32000

ขอให้ดวงวิญญาณหลวงปู่ไปสู่ภพ ภูมิที่สมกับบารมีที่บำเพ็ญมา
    กราบคารวะสงฆ์ผู้ทรงศักดิ์สิทธิ์

19. mahamate

mahamate เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องงานตอนนี้ยังไม่กำหนดแน่นอนครับพี่

เดี๋ยวคงมีแจ้งออกมาอย่างเป็นทางการหลังพระราชทานน้ำหลวงสรงศพท่านครับ

20. Gerard

Gerard Active Member

23 กันยายน 2008
    ขอกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยค่ะ
    ขอรับพระหลวงปู่ไปบูชาด้วยนะค่ะ
    กรุณาส่งมาที่

จิตตราภรณ์ อารมย์ดี
    29/1593 หมู่บ้านวิเศษสุขนคร 19 ซอย 30
    แขวงพันท้ายนรสิงห์ อำเภอเมือง
    จังหวัดสมุทรสาคร 74000

อนุโมทนาค่ะ