<<ฟ้าสร้าง>> แจกขุนแผนรักชาติของหลวงปู่เจือ ปิยสีโล ในกรุงเทพ วันที่ 10 ม.ค.53 วัดทุ่งครุ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ฟ้าสร้าง, 29 ธันวาคม 2009.

1. บอมม์

บอมม์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2008
    กราบหลวงปู่เจือครับ ขอไว้อาลัยแด่การจากไปของหลวงปู่ครับ

2. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    ในวันนั้นเป็นวันกองทัพไทย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงแสดงปาฏิหารย์ที่ยอดพระเจดีย์อันเป็นที่สถิตย์ดวงพระวิญญาณของท่าน ที่รับทราบเจตนาของหลวงปู่ฯและพวกเราในขณะที่หลวงปูฯกำลังกดพิมพ์พระขุนแผนนำฤกษ์เนื้อสีชมพู ๑๐๘ องค์

สังเกตุ : ดวงรัศมีรูปไข่ปรากฏที่ยอดพระเจดีย์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.9 KB
      เปิดดู:
      4,105
  3. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบไว้อาลัยหลวงปู่

4. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    กราบ หลวงปู่ครับ อาลัยกับการจากไปของท่านครับ

5. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    ทราบข่าวแล้วตกใจมากครับ
    ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้
    ขอไว้อาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ครับ

6. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพขณะหลวงปู่กดพิมพ์พระขุนแผนรักชาตินำฤกษ์

• r 117.jpg
      r 117.jpg
      ขนาดไฟล์:
      29.6 KB
      เปิดดู:
      616
    • r 119.jpg
      r 119.jpg
      ขนาดไฟล์:
      18 KB
      เปิดดู:
      605
  7. มากับพระครับ

ประวัติหลวงปู่เจือ ปิยสีโล วัดกลางบางแก้ว

ประวัติ : หลวงปู่เจือ ปิยสีโล
    วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

หลวงปู่เจือปิยสีโล เดิมชื่อ เจือ เนตรประไพ เกิดเมื่อวันที่ ๑๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๖๘ ที่อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม บิดาชื่อ แพ มารดาชื่อ บู อาชีพเดิมของครอบครัวคือ เกษตรกรรมมีพี่น้องร่วมบิดามารดาจำนวนทั้งสิ้น ๗ คน เมื่อเรียนจบชั้นประถมศึกษาปีที่ ๔ก็ช่วยบิดามารดาทำการเกษตรซึ่งเป็นอาชีพของทางบ้าน จนกระทั่งอายุครบ ๒๖ ปีเมื่อปีพ.ศ. ๒๔๙๔ จึงได้เข้ารับการบรรพชาอุปสมบท ณ วัดกลางบางแก้ว โดยมีพระพุทธวิถีนายก(เพิ่ม) เป็นพระอุปัชฌาย์ พระธรรมธร(มูล) เป็นพระคู่สวดเมื่อบวชแล้วได้อยู่จำพรรษาและเล่าเรียนวิชาการต่างๆจากหลวงปู่เพิ่มมาโดยตลอดหลวงปู่เจือท่านมีความขยันหมั่นเพียรและมีความจำที่ดีมากรวมทั้งมีความประพฤติที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัยหลวงปู่เพิ่มจึงรักและเมตตาเป็นอย่างมากสอบได้นักธรรมเอกและได้รับแต่งตั้งเป็นพระครูปริยัติธรรม เมื่อวันที่ ๗ ธันวาคม๒๔๙๗ จนเมื่อปี ๒๔๙๙ ก็ได้รับหน้าที่กรรมการสอบปริยัติธรรมก่อนที่จะได้รับการแต่งตั้งเป็นพระสมุห์ ในฐานานุกรมของพระพุทธวิถีนายก (เพิ่ม)ในปี ๒๕๐๔ นั่นก็คือ เป็นพระเลขา ของหลวงปู่เพิ่มนั่นเองจวบจนหลวงปู่เพิ่มถึงแก่มรณภาพลงหลวงปู่เจือท่านได้รับการเรียนเชิญให้ขึ้นรับตำแหน่งเจ้าอาวาส แต่ท่านปฏิเสธจนกระทั่ง พระอาจารย์ใบซึ่งรักษาการ เจ้าอาวาสถึงแก่มรณภาพลงท่านจึงต้องรับภาระการปกครองวัดไว้ ด้วยการรับตำแหน่งรองเจ้าอาวาสเท่านั้น ตั้งแต่วันที่ ๑ มีนาคม ๒๕๒๘ จนถึงปัจจุบันครับ หลวงปู่เจือ เป็นพระเถระที่มีแต่ความเมตตาไม่สะสมสมบัติพัสถานใดๆ รวมทั้งสมณศักดิ์และตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดก็ไม่ขอรับท่านเป็นพระมักน้อย ถ่อมตนบำเพ็ญสมณธรรมด้วยการสร้างบารมีให้ทานแก่บริวารและผู้ทุกข์ยากเสมอดังนั้นจึงจะพบเห็นได้ว่าในแต่ละวันจะมีผู้คนจำนวนมากไปขอความเมตตาอนุเคราะห์จากท่านตลอดเวลาในส่วนของวัตถุมงคลของท่านก็มีผู้คนนำไปใช้แล้วเกิดพลานุภาพนานาประการ โดยเฉพาะเบี้ยแก้เอกลักษณ์แห่งเครื่องรางของวัดกลางบางแก้วที่ท่านได้รับการถ่ายทอดโดยตรงมาจากหลวงปู่เพิ่มปัจจุบัน เบี้ยแก้ ของท่านมีผู้นำไปบูชาแล้วประสบกับเหตุการณ์อันน่ามหัศจรรย์มากมายจนเป็นที่เลื่องลือกันอย่างกว้างขว้าง ผู้ที่หา เบี้ยแก้ของหลวงปู่บุญหรือของหลวงปู่เพิ่ม ไม่ได้ ก็มักจะหันมาหา เบี้ยแก้ ของหลวงปู่เจือแทน โดยมีความเชื่อกันว่า ใช้แทนกันได้ปัจจุบันนี้ท่านรับหน้าที่สืบสานตำนานการสร้างเบี้ยแก้ ของวัดกลางบางแก้วไว้โดยท่านเริ่มทำเองทั้งหมดมาตั้งแต่ปี ๒๕๓๐ แต่ในอดีตนั้นท่านเป็นลูกมือช่วยตีตะกั่วหุ้มเบี้ยให้หลวงปู่เพิ่มมานานมากแล้วรวมทั้งท่านยังมีฝีมือในการถักด้ายห่อเบี้ยที่สวยงามและละเอียดมากๆ ปัจจุบันท่านไม่ได้ทำการตีตะกั่วและถักเบี้ยเองแล้วแต่ได้ถ่ายทอดให้กับบรรดาลูกศิษย์ลูกหาจำนวนมากมายในปัจจุบัน
    <O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      27.5 KB
      เปิดดู:
      793
  8. robotboy

robotboy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    กราบหลวงปู่ครับ

9. hint_an

hint_an Active Member

18 กันยายน 2006
    ขอกราบไว้อาลัยหลวงปู่ครับ

ผมเคยได้รับความเมตตาจากท่าน
    เจิมกระหม่อมให้ตอนที่ไปกราบ
    ท่านครั้งแรกด้วยครับ

10. มากับพระครับ

เบี้ยแก้แบบต่างๆของหลวงปู่ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  11. มากับพระครับ

อิริยาบถสบายๆของหลวงปู่ในขณะอุดเบี้ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  12. มากับพระครับ

วิธีใช้เบี้ยแก้ของหลวงปู่ฯ

13. มากับพระครับ

ในวันที่ ๑๐ มค.นี้ ผมจะนำพระขุนแผนรักชาติหลวงปู่เจือไปแจกเพื่อเชิดชูเกีรยติคุณของหลวงปู่ฯ โดยไม่ต้องมีการทำบุญ หรือ ยกขันครูใดๆ มารับได้กับผมเลยที่วัดทุ่งครุ ๕๐๐ องค์ ส่วนท่านที่อยู่นอกเขตกทม.และปริมณฑล ผมจะแจกอีก ๕๐๐ องค์ ลงชื่อบนหน้าบอร์ดนี้ได้เลยครับ

โทร ๐๘๐ ๑๘๑๐๒๒๐

14. นะเมตตา

นะเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบไว้อาลัยหลวงปู่เจือค่ะ

15. มากับพระครับ

ขุนแผนรุ่นนี้มีปาฏิหารย์ตั้งแต่วันบวงสรวงกดพิมพ์นำฤกษ์แล้ว
    เพราะเจตนาสร้างดี เพื่อเป็นของแจกฟรี

16. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมไว้อาลัย...แด่การจากไปอย่างไม่มีวันหวนกลับ
    พระผู้มีเมตตา...มีแต่ให้...

ร่วมไว้อาลัยและน้อมจิตส่งดวงวิณญาณหลวงปู่ขึ้นสู่สรวงสวรรค์

ขอบคุณครับ...

17. ฟ้าสร้าง

ฟ้าสร้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ในวันที่ ๑๐ มค.นี้ แจกพระขุนแผนรักชาติหลวงปู่เจือ เพื่อเชิดชูเกียรติคุณของหลวงปู่ฯ โดยไม่ต้องมีการทำบุญ หรือ ยกขันครูใดๆ ลงชื่อมาขอรับที่วัดทุ่งครุ ได้บนหน้าบอร์ดนี้ได้เลยค่ะ

18. Akazaba

Akazaba เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ครับ

19. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อด้วยครับ

พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ...

20. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

ขอไว้อาลัยให้กับการจากไปกับพระเกจิที่เปี่ยมไปด้วยเมตตาคนนึงของประเทศไทย

ขอลงชื่อรับไว้เป็นที่ระลึกครับ